ตอบปัญหา ภพภูมิ โลกวิญญาณ เรื่องผีผี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 1 เมษายน 2018.

1. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...ขุนแผนสายพราย ก็ยังมีพรายแม่ต่าง ๆ ที่ตายทั้งกลม อยู่ปกติ ครับ เขาสบายดีครับ สาเหตุที่เคยฝันบ่อย ๆ เนื้อเรื่องความฝันเดิม ๆ ซ้ำ ๆ แล้วมาทุกวันนี้ไม่เคยฝันอีกเลย ก็เพราะว่า ช่วงนั้นเขาอยากให้เราอยู่ว่าเขาอยู่นะ มีเขาจริง ๆ นะ เท่านั้น
    ความจริงก็ยังอยู่ไม่ได้หายไปไหน ครับ....

....อนุโมทนาบุญ....

2. ธรรมรัตน์4541

ธรรมรัตน์4541 สมาชิกใหม่

• ขอเรียนถามว่า การอุทิศบุญให้คนที่มีชีวิต โดยที่เขาไม่ได้อนุโมทนาเขาจะได้ใช้บุญตอนไหน และเขาจะรู้ไหมว่าคนที่อุทิศส่ง เป็นใคร
    • หลังจากตายแล้ว จะสามารถล่วงรู้ความลับหรือเรื่องราวของคนรอบข้างหรือไม่ ว่าคนไหนดีคนไหนหลอก
    • เนื่องจากผมกำลังย้ายเข้าบ้านใหม่เลขที่80/4 ผมควรทำอย่างไรให้เกิดมงคลที่ดีแก่วิญญาณ เจ้าที่ และตัวผมกับครอบครัว
    • การสวดบทจักรพรรดิ์ช่วยปรับฮวงจุ้ยได้หรือไม่
    • ขอบพระคุณอย่างสูง

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. บุญ คือ พลังงานอย่างหนึ่ง ที่สามารถเป็นได้ทั้ง บุญญฤทธิ์ และ อิทธิฤทธิ์ พลังงานบุญนี้ไม่สามารถมองเห็นด้วยตาเปล่า แสดงว่าจิตที่เป็นทิพย์เท่านั้นที่จะสามารถสัมผัสได้ เพราะฉะนั้น ผู้เสวยผลบุญ จึงต้องมีจิตเป็นทิพย์ รวมทั้งมีกายทิพย์ด้วยจึงจะสมบูรณ์ เห็นไหมว่าบางที่แค่เราอนุโมทนาบุญกับบุญของคนอื่น เรายังรู้สึกดีเลย นี่แสดงว่าถ้าจิตเป็นทิพย์ย่อมสัมผัสอานุภาพแห่งบุญได้อย่างแน่นอน
    .....การอนุโมทนาบุญ.....
    1. อยู่ในภพภูมิที่สามารถอนุโมทนาบุญได้
    2. บุญนั้นมีส่วนเป็นอาหาร
    3. ได้กล่าวอนุโมทนาบุญ

...ถ้าไม่ได้อนุโมทนาบุญก็ไม่ได้ใช้ หรืออาจเป็นเพราะด้วยเหตุอีก ๒ ข้อ ที่ บางทีอนุโมทนาบุญ แต่อยู่ในภพภูมิที่เสวยไม่ได้ก็ไม่ได้เสวย....ทั้งน้ควรดูด้วยว่าอยู่ภพภูมิอะไร เอาบุญไปทำอะไร หรือเป็นอะไรได้บ้าง....
    ....แต่ว่าถ้าอุทิศไปแล้ว สิ่งศักดิ์ท่านเมตตาเสมอ ถ้าอยู่ในภพภูมิที่เหมาะสม หรือภพภูมิที่ต้องเสวยรับรองไดใช้แน่นอน...และจะสมารถรู้ด้วยว่าใครอุทิศบุญไปให้....

2. ถ้าตายไป ก็แสดงว่าจิตที่เคยอาศัยอยู่กายหยาบ กลับต้องไปอาศัยอยู่กายทิพย์แทน ซึ่งกายทิพย์นี้มีอายุประมาณไม่ได้ เมื่อจิตอยู่กายทิพย์มันย่อมรู้อะไรต่าง ๆ ได้ มากกว่ากายเนื้ออย่างแน่นอน ทั้งนี้ขึ้นอยู่ว่า คุณ เป็นอะไร ภพภูมิไหน
    ฤทธิ์ย่อมมีมากน้อยแตกต่างกันไป

3. ไม่ต้องคิดอะไรมาก ทำบุญบ้านไปก่อน
    4. ได้อย่างแน่นอน ครอบวิมาน

.....อนุโมทนาบุญ.....

4. ท้องฟ้าสดใส

ท้องฟ้าสดใส สมาชิกใหม่

นึกว่าโดนไล่ที่ ซะอีก

5. ท้องฟ้าสดใส

ท้องฟ้าสดใส สมาชิกใหม่

สอบถามหน่อยครับ ไม่รู้ผิดกระทู้หรือป่าวนะครับ....

วันนี้สวดมนต์ ไปแล้วอธิฐานไปว่าถ้าครั้งนี้สำเร็จเป็นผลตามที่ขอ จะบวช 1 เดือนเพื่อแก้บน หลังจากนั้นก็แขวนพระแล้วออกจากห้อง พอเดินออกนอกห้องก็ได้กลิ่นธูปจ่างๆแตะจมูกอยู่พักนึง อันนี้แปลว่าอะไรหรอครับ

6. สมิง สมิง สมิง

...ส่ิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรับทราบและจะเป็นพยานให้ครับ....

...อนุโมทนาบุญ...

7. tunyaluck

tunyaluck สมาชิก

แปลกจังแม่เพิ่งเสียเวลาอุทิศบุญกรวดน้ำให้ท่าน จะขอให้แม่มีความสุขรอดพ้นจากภัยอันตรายทั้งหลาย คำมันขึ้นมาจากความรู้สึก

8. สมิง สมิง สมิง

....คุณแม่มาอนุโมทนาบุญด้วยทุกครั้ง ปัจจุบัน เป้นเทพธิดาอยู่สวรรค์ชั้นที่ ๑ นะครับ...

9. tunyaluck

จิงหรอค่ะทำไมเวลาหนูทำบุญ หนูจะเกิดมโนขึ้นเห็นท่านใส่ชุดลูกไม้ขาวผ้าถุงทอง บ้างทีก้อชุดขาวทั้งชุด คือหนูไม่รู้คิดไปเองไหมแต่จะทำพอหลับตาอุทิศจะเห้นท่านแบบนี้ สาธุๆๆ คิดถึงจัง

10. tunyaluck

11. สมิง สมิง สมิง

...ท่านสบายแล้วครับ....เป็นภพภูมิที่ีเสวยความสุขอย่างเดียว ความทุกข์ไม่มีเลย...จะทุกข์ก็ตรงหมดบุญจะเปลี่ยนภพภูมินี้แระ...เพราะมันสุข มากกว่าสมบัติจักพรรดิ์ในโลกมนุษย์อีก....

12. สมิง สมิง สมิง

แล้วคุณพ่อหนูท่านเสียไปตั้งแต่ 2553 ฝันแค่เห็นครั้งเดียวท่านมาหาบอกว่าท่านอยู่อีกทีที่นั้นไม่ได้กินข้าวแบบนี้ นึกหน้าออกแต่จำชื่อไม่ค่อยได้แล้วท่านก็เงียบไปตั้งแต่ตอนนั้น ท่านไปเกิดหรือยังค่ะ ช่วยรบกวนบอกหน่อยได้ไหมค่ะ

ตอบ ...คุณพ่อ ตอนที่มาเข้าฝัน ท่านอยู่ในโลกของวิญญาณ ในโลกของวิญญาณ โดยส่วนมากถ้าเป็นผีเล็ก หรือ ผีน้อย นี้ ก็จะอยู่ไม่น่าเกิน ๒ วัน โลกมนุษย์นะครับ ยกเว้น ติดอะไรบางอย่าง เหมือนมีห่วงเท่านั้นเอง แต่พอตัดห่วงได้ และมีบุญมากพอก็จะไปเกิดยังภพภูมิอื่นได้นะครับ....
    ....ตอนนี้ คุณพ่อตัดห่วงได้แล้ว ได้ไปเกิดแล้วนะครับ อยู่ที่สวรรค์ชั้นที่ ๑ เช่นเดียวกันครับ....

....อนุโมทนบุญ...

13. tunyaluck

ขอบคุณเมตตาดูให้ค่ะหนูรู้สึกดีใจท่านทั้งทั้งสองได้เกิดอยู่ที่เดียวกันเพราะท่านทั้งสองมีความผูกพันกัน ต่อไปหนูทำบุญหนูจะอุทิศให้ท่านบ่อยๆๆเพราะท่านคงไม่ได้อยู่มนุษย์ หนูจะได้ส่งบุญให้ท่านได้ ^ ^

14. tunyaluck

ขอถามอีกอย่างได้ไหมค่ะ การที่เราได้เปลีย่นภพภูมิใหม่เราจะลืม อดีตภพภูมิหรือไหมค่ะ

15. สมิง สมิง สมิง

1. ถ้าเราตายไปแล้วเปลี่ยนภพภูมิ ถ้าไปสุคติภูมิ คือ ไปดี ว่างั้น เช่น ไปเกิดเป็นเทพ เทวดา นางฟ้า รูปพรหม อรูปพรหม ทั้งหมดนี้ ยังสามารถจำได้อยู่ จำถึงภพชาติของตน และยังจำได้ว่าตนทำอะไรมา มีความดีอะไรถึงได้เกิดในภพภูมินี้
    2. ถ้าเราตายไปแล้วเปลี่ยนภพภูมิ ถ้าไปทุคติภูมิ คือ ไปทางที่ไม่ดี เช่น นรก นรกนี้เสวยวิบากกรรมที่ตัวเองกระทำมา จำได้ในตอนที่ตัวเองไม่ได้ถูกทรมานนั่นแหละ แต่พอถูกทรมาน มันก็เจ็บปวดทรมานทุรนทุรายจนลืมทุกสิ่งทุกข์อย่างไปเลย เพราะมันทุกข์มาก นั่นเอง , ถ้าเป็นเปรตก็จะจำได้, อสุรกาย ก็จำได้
    และสัตว์ดิรัจฉาน จำได้บ้าง จำไม่ได้บ้าง หมายถึง บางคนจำได้ บางคนจำไม่ได้ ที่จำได้เพราะโดยมากพึ่งจะเปลี่ยนภพภูมินั่นเอง แต่ถ้าวนเวียนในสัตว์ดิรัจฉานนานไปก็จำไม่ได้
    3. มนุษย์ ก็ถือว่าไปดีเหมือนกันนะครับ บางคนจำได้ บางคนก็จำไม่ได้อีกเช่นเดียวกัน แต่ส่วนมากจะจำไม่ได้นะครับ

16. tunyaluck

โหวันนี้หนูได้ความรู้มากๆๆเลยขอบคุณมากๆๆน่ะค่ะที่ให้ทานความรู้ กับหนู

17. สมิง สมิง สมิง

..พระท่านว่าอย่างนี้ " สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ" การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง นะครับ...

18. tunyaluck

รบกวนอีกแล้วค่ะ ^ ^
    อยากถามคุณยายที่เลี้ยงดูมาตอนเด็กๆท่านไปเกิดหรือยังค่ะ ที่เรือนท่านน้องแม่ก็มาผูกคอตาย ไม่ทราบเค้าเป็นอย่างไรบ้างค่ะแต่หนูทำบุญอุทิศให้ตลอดเลยค่ะ

ส่วนบ้านที่อยู่อาศัยหลังนี้เจ้าที่ท่านดีไหมค่ะ มีสิ่งดีสิ่งไม่ดีหรือเปล่าค่ะ พอนี้หนูมีความทุกข์ปัญหาเพื่อนบ้านเปิดเพลงดังๆบึมๆๆแต่คนระแวงนี้บ้างคนเค้าก้ทุกข์เหมือนกันเพียงแต่ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ

19. สมิง สมิง สมิง

1. คุณยายที่เลี้ยงดูมาตอนเด็ก ๆ ไปเกิดอยู่บนสวรรค์ชั้นที่ ๑
    2. น้องแม่ที่ผูกคอตาย คนนี้ยังไม่ได้ไปเกิดนะครับ ยังอยู่ในโลกวิญญาณ เพราะมีบ่วงกรรมที่ต้องชดใช้ อยู่อย่างอัตตะขัด แต่ก็ยังดีที่มีคุณคอยอุทิศบุญไปให้...

3. บ้านที่อยู่อาศัยหลังนี้เจ้าที่ดีมาก ดีทุกอย่างเลย แต่ว่าบ้านข้างเคียงอย่างที่บอก ควรรักษาน้ำใจกันค่อย ๆ คุยกัน ว่าจะแก้ปัญหาอย่างไร ให้เกิดประโยชน์ร่วมกันมากที่สุด

...อนุโมทนาบุญ....

20. tunyaluck

ขอบคุณค่ะ แต่ก่อนหนูรู้สึกโกรธมาก ตั้งแต่แม่ป่วยบ้างทีไม่รู้จะทำไงหลบมาหลังบ้านไหว้พระแต่ใจก็น้ำตาตกไปด้วยว่าทำไมคนเราเบียดเบียนกันได้ไม่กลัวกรรมบ้างหรือไงไม่ใช่หนูแต่บ้านหลังก็โดนส่วนตอนหลังมาได้เข้ามาทางพุทธะเรื่อยๆๆเค้าดังยังไงก็ปล่อยเค้าแต่ที่ผ่านมาหนูก็ไม่เคยจะไปอะไรกับเค้าอยู่แล้วน่ะค่ะมีแต่เค้ามาทำเราหาว่าเราไปแจ้งความไรตอนหลังเค้ารู้ว่าไม่ใช่เราเค้าก้อผ่อนๆไม่มุ่งหมายกับเราแต่ก็รู้สึกยังว่ามันไม่ค่อยสงบเลยในบ้านเฮ้อ