ตอบปัญหา องค์ ร่างทรง เทพประจำตัว

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สมิง สมิง สมิง, 14 มีนาคม 2018.

1. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

....มีเทพประจำตัว ๒ ท่าน (หญิง ๑ ชาย ๑) .....

...อนุโมทนาบุญ...

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

1. มีเทพประจำตัวคุ้มครองอยู่ ๔ องค์ (หญิง ๑ , ชาย ๓ คน) เคยเป็นญาติกัน
    2. มีครูบาอาจารย์คุ้มครองอยู่ครับ หลายองค์

3. สมิง สมิง สมิง

1. มีเทพคุ้มครองประจำตัว ๔ ท่าน (หญิง ๒ เคยเป็นแม่, ชาย ๒ เคยเป็นพ่อ)
    2. ต้องการให้ปฏิบัติ สร้างบารมี
    3. ต้องศึกษาให้มากขึ้น

4. สมิง สมิง สมิง

...คุณมีจิตสัมผัส ระดับ ๑ คือ พอจิตสัมผัสอะไรได้ ก็สามารถเอามาทัก มาพูดได้ (พูด คิด เป็นธรรมชาติ) , ถ้าระดับที่ ๒ คือ พอจิตสัมผัสอะไรได้ ก็สามารถเอามาทัก มาพูดได้ (พูด คิด เป็นธรรมชาติ) และสามารถพูดออกไปเอง เหมือนมีใครผ่านเราให้พูดออกไปแต่จริง ๆ เนื่องจากความเป็นทิพย์ของเหล่านั่นแหละพอรู้ปุ๊บก็พูดทักออกไปได้ (เหมือนมีใครบังคับ ไม่รู้เนื้อรู้ตัวว่าจะพูดก็มี ปากมันไปเองว่าง่าย ๆ ) ....
    ...จิตสัมผัสที่คุณมี หรือ เรียกว่า ญาณทิพย์ เพราะติดตัวมาก็ว่าได้ เพราะต่อ ไป อาจจะพัฒนาไปเป็น ญาณจิตสัมผัสได้ สำหรับ บางคน ......

...แนะนำการปฏิบัติ เพิ่มเติม (ลองนำไปใช้ดู)...
    1. ให้ใช้คำบริกรรมในการภาวนาว่า สมิง สมิง สมิง....ดู เพราะคำบริกรรมเราจะใช้คำไหนก็ได้ แต่ว่าใช้คำนี้จะช่วยเปิดบารมี และน้อมพลังจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พระรัตนตรัย พระแก้วนฤมิตได้
    2. เมื่อคุณใช้คำบริกรรมนี้แล้วต่อไปสิ่งที่อาจเกิดขึ้นคือ
    ....1. ได้จิตสัมผัสระดับที่ ๑ คือ จิตสัมผัสอะไรได้ สามารถนำมาพูดคุยได้ (กริยาเป็นธรรมชาติ) และถูกต้อง
    ....2. ได้จิตสัมผัสระดับที่ ๒ คือ จิตสัมผัสอะไรได้แล้ว นอกจากจะสามารถพูดได้ (กริยาเป็นธรรมชาติแล้ว, ยัง เหมือนคิดพูดออกมาเอง (พูดไปเอง) เหมือนมีอะไรควบคุมให้พูดประมาณนั้น...
    .....3. อาจจะสามารถคุยกะ...สมิง สมิง สมิง...ได้ เมื่อนั้น คุณจะสามารถรับรู้อะไรได้มากขึ้น และอาจมีครูบาอาจารย์สิ่งศักดิ์เข้ามาอีก
    .....4. อาจเห็นภาพได้ คือ มองเห็นสิ่งที่เป็นทิพย์ (มีความรู้ทางใจคล้ายตาทิพย์)
    .....5. บางทีอาจได้เห็นลูกแก้วสารพัดนึก ถ้าเจอให้อธิฐานจิต อะไรก็ได้ ถ้าบุญมากพอจะสำเร็จได้ในวันนั้น หรืออย่างช้าไม่เกิน ๗ วัน

...จิตสัมผัส ๒ ระดับ ยังถือว่าเป็นเซ้นส์ตื้นอยู่ (เพราะมีข้อจำกัดในการใช้) ส่วนถ้ามีิทิพยจักขุญาณแล้ว (และอาจมี ญาณ อีก ๗ อย่าง ตามมา) ก็ถือว่าเป็นเซ้นส์ลึก....

...แล้ชีวิตคุณจะดีขึ้น ให้คุณเข้าทางธรรมปฏิบัติให้ดี ให้เต็มที่เลยครับ ไม่จน ไม่อดตาย อย่างแน่นอน....

5. kingkai

kingkai สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2014
    ขอบคุณมากครับ ผมจะปฎิบัติตามคำแนะนำครับ

6. อาโลโอทา

อาโลโอทา วรยธก

ขอสอบถามอาจารย์เป็นความรู้ครับว่า ผมหรือคนอื่นๆก็สามารถใช้คำบริกรรมในการภาวนาว่า สมิง สมิง สมิง ได้ทุกคนไหมครับ หรือว่าเฉพาะคนที่อาจารย์อนุญาติครับ ขอบคุณครับ

7. สมิง สมิง สมิง

...ได้ทุกคนครับ...

8. KKBB

KKBB สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตสอบถามค่ะ อยากทราบว่าดิฉันมีองค์เทพเป็นใครบ้างค่ะ ท่านต้องการให้ปฏิบัติตนแบบไหน ถึงจะสื่อสารกับท่านได้มากขึ้นค่ะ ตอนนี้ชีวิตค่อนข้างสับสนวุ่นวายค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

9. ท่าซุง

ท่าซุง สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2014
    สวัสดีครับ รบกวนให้ท่าน สมิง สมิง สมิง ตรวจสอบองค์เทพที่ประจำกายหรือสิ่งใดที่ควรปฏิบัติให้ด้วยครับ
    *ปล.ผมมีความสงสัยว่า อุปทาน เปรียบเสมือนการปรุงแต่ง คิดไปเอง แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าสิ่งที่รับรู้มาไม่ใช่อุปทาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2018
  10. สมิง สมิง สมิง

1. มีเทพประจำตัว ๒ ท่าน (เคยเป็นญาติ)
    2. ก็ปฏิบ้ติธรรมสร้างบารมี
    3. ปฏิบัติธรรม สร้างบารมีแล้วชีวิตจะดีขึ้นอย่างแน่นอน

11. สมิง สมิง สมิง

1. นอกจากจะมีเทพประจำตัว ยังมีองค์เทพที่มาร่วมสร้างบารมีด้วย (ญาณเทพ)
    2. อุปาทาน เกิดจากการปรุงแต่งของจิต จากเรื่องราวเก่า ๆ หรือใหม่ ๆ ใด ๆ ก็ตามที่จิตเราได้เคยอ่าน รับรู้ รับทราบมา แล้วจิตเขาจดจำ ฝังไว้ บันทึกไว้.....ต่อมาเมื่อเมื่อการรับรู้รับทราบ เรื่องเก่า ๆ เดิม ๆ ใหม่ ๆ นั้นอีกครั้งหนึ่ง จะโดยวิธีใด ๆ ก็ตาม หรือ การใช้ญาณต่าง ๆ จิตเราจะนำเรื่องที่บันทึกไว้นั่นแระมาผสมปนเปอกันเข้าไป ทำให้เกิดการคิดพิจารณาวิเคราะห์ แล้ว เกิดการคลาดเคลื่อนไป ทำให้สิ่งที่รับรู้ รับทราบนั้นไม่จริง นั่นเอง.....หรืออีกอย่างหนึ่ง อุปาทาน จากการที่เราไม่ได้เคยรับรู้ รับทราบ เรื่องราวใด ๆ มาก่อนก็สามารถเกิดขึ้นได้ เพราะว่าเรา จิตไม่บริสุทธิ์ คือ ยังมีกิเลสอยู่นั่นเอง เมื่อมีกิเลสจึงมีอุปาทาน แต่ถ้าเป็นพระอริยเจ้าท่านจะไม่มีอุปาทาน คือ รับรู้ รับทราบ ถูกต้องหมด...ยกเว้นเป็นอุบาย....เพราะฉะนั้นอุปาทานจึงมี ๒ ลักษณะ..

3. มีวิธีแก้อุปาทาน สำหรับผู้ฝึกญาณ ลองนำไปใช้ดู คือ ให้กำหนดคำว่า สมิง สมิง สมิง ใจ แล้วอธิฐานทดสอบลองใช้ดู เช่น.....เห็นภาพปุ๊บ (ในใจจริงไหม) ถ้าจริง (กำหนด) ขอให้ไม่หายไป...ถ้าไม่หายไปก็แสดงว่าจริง.....ลองฝึกทำกลับไปกลับมาแบบนี้ จนรู้ว่าจะใช้แบบไหนยัง ไง ถึงจะใช้ได้....จะเป็นการป้องกันอุปาทานอย่างหนึ่งทีเดียว...ลองนำไปใช้ดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2018
  12. lamp002

lamp002 สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ รบกวนช่วยดูองค์เทพประจำตัวให้ผมทีครับ ท่านอยากให้ผมปฏิบัติตนแบบไหนครับ ขอบคุณครับ

13. สมิง สมิง สมิง

:)

14. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนดูให้ด้วยครับ และผมต้องปฏิบัติแบบไหนครับถึงจะก้าวหน้า ขอบคุณครับ

15. สมิง สมิง สมิง

...ขออนุญาตครับ ช่วยย้ายกระทู้ไปที่ อภิญญา ญาณ สมาบัติ กรรมฐาน 40 กอง อรหันต์ ๔ แบบ ครับ....

16. เกริกไกร

ครับผม งั้นอันนี้รบกวน ช่วยดูองค์เทพ ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

17. สมิง สมิง สมิง

1. มีเทพประจำตัวอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า ๒ ท่าน เป็นเทพบุตร ๑ ท่าน (เคยเป็นพ่อ) เทพธิดา ๑ ท่าน (เคยเป็นแม่)
    2. ไม่มีองค์เทพ ครูบาอาจารย์ท่านอื่น ๆ มาสร้างบารมีด้วย

....อนุโมทนาบุญ...

18. เกริกไกร

ขอบคุณครับ

19. ongkurimarn

ongkurimarn สมาชิกใหม่

ขอความอนุเคราะด้วยครับ ผมมีองค์ หรือเทพอะไรไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2018
  20. ภควโต

ภควโต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตสอบถามนะคะ
    มีร่างทรงบอกว่ามีญานเทพค่ะ อยากทราบถึงญาณหลักว่าเป็นเทพองค์ใดค่ะ
    และต้องทำยังไงถึงจะสามารถสื่อสารกะท่านได้ชัดเจนกว่านี้ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ หนูรู้ว่า คุณ สมิง สมิง สมิง แนะนำได้ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ^^