ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

หลานๆ เล่นพากันยอว่ายายหน้าคล้ายคนดังๆทั้งน้าน ตัวจิงๆนี่โทรมนะ คงถ่ายภาพขึ้นกล้องน่ะค่ะ รับนอกด้วยนะคะคุนแมวมองที่ย่องมาตามหาช้างเผือก อิอิ ร้องไห้หน้าศพ งานนี้ไม่ไปค่ะกัวคนตายตกใจ !!!

2. zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    พรรคนั้นคงต้องรอทาร์ซานแฟนยายมาตั้งล่ะคับ ;)

3. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Oh!...yeahhhhhh......

What about you Jin?...

Where is Than Kon Kao?...

Anutmothana with Keaw % Pite...last nite I could feel your Kuson Na Ka...

4. Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    i'm here krub yai...=) waiting to read your post jaa

5. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    สมเด็จพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อน หรือเปล่ายาย ผู้สร้างพระวัดพลับ อันเลืองชื่อ เป็นครู เป็นต้นแบบ พระสมเด็จอันโด่งดัง

6. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบค่ะไม่ได้ถามท่านเลยคือรับเท่าที่รับได้ค่ะ พระเมื่อยุคปลายก่อนสิ้นกรุงมีท่านใดบ้างคะ

7. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จพระอริยวงษญาณ สมเด็จพระสังฆราช (ศุข) วัดมหาธาตุ

สมเด็จพระสังฆราช (ศุข)
    วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษดิ์
    พระองค์ที่ ๒ แห่งกรุงรัตนโกสินทร์

พระประวัติเบื้องต้น
    สมเด็จพระสังฆราช (ศุข) ทรงมีพระประวัติในเบื้องต้นเป็นมาอย่างไร ไม่ปรากฏหลักฐาน เช่นเดียวกับ สมเด็จพระสังฆราช (ศรี) เมื่อครั้งกรุงธนบุรี ทรงเป็นพระราชาคณะที่ พระญาณสมโพธิ อยู่วัดมหาธาตุ ถึง พ.ศ. ๒๓๒๓ ในสมัยกรุงธนบุรี ได้เลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระธรรมเจดีย์
    มาในรัชสมัย พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช รัชกาลที่ ๑ แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ โปรดให้เลื่อนเป็นพระพนรัตน ซึ่งเป็นตำแหน่ง รองสมเด็จพระสังฆราช ดังที่สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงอธิบายไว้ว่า

8. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ในมิติของที่รับทราบว่าท่านขรัวนี้เป็นอาจารย์ของแม่ทัพยุคนั้นหลายท่าน ท่านหลังค่อมหน่อยๆเหมือนอายุเกินร้อยผมขาว ผิวเหลืองปลั่งค่ะ ท้าวท่านลอยไม่ติดพื้น จีวรสีกลักแต่รอบกายมีแสงบารมี

9. zipper เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกันเรื่องเก่าก่อน ขออ่านอย่างเดียวขอรับท่าน
    (อ่านแล้วหนุกดี)

10. mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ดูท่านชรามากแล้วนะ เดย์ควรแนะนำเพื่อนให้รีปพาแม่ไปนะครับ

11. zipper เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะบ่นที่ไหนขอมาบ่นที่นี่ล่ะกัน ไปอ่านเจอกระทู้ที่มีการเปรียบเทียบระหว่างศาสนาพุทธกับคริสต์แล้วก็มีข้อโต้แย้งกันมากมาย อ่านแล้วก็รู้สึกไม่ดีเลย (บ่นกับตัวเอง) =*=

12. mikky เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดรครับยาย
    หวัดดีครับคุณคนเก่า
    หวัดดีครับ zipper
    หวัดดีครับแก้ว
    หวัดดีน้องจิน
    หวัดดีคนแอบอ่านทุก ๆ คน

วันนี้เป็นวันที่เข้ามาเจอยาย แล้วดีใจที่ได้เจอมากที่สุด
    วันนี้เป็นวันแรกที่เข้ามาเจอคุณคนเก่า ทุกที่คนเก่ามาผมมีอันต้องไป พอคนเก่าไปผมเข้ามาก็ไม่เห็นแล้วทุกที สวัสดีอีกครั้งครับ

13. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ยายนี่มีกรรมอะไรไม่ทราบมีเพื่อนซี้ปึ๊กทุกศาสนาเลย ขนาดใช้มุสลิมหัวรุนแรงไปนิมนต์พระวัดป่าและอาราธนาพระจัดการงานพุทธแทนยายได้ ไปงานคริสต์ก้อร่วมบริจาคแถมเล่าและชวนคริตมาวัดไทยจนได้ปัจจัยสร้างวัดบางละมุงได้ก้อแล้วกัน วัดที่พระกบเคยบวชนั้นก้อเคยดึงฝรั่งไปร่วมสร้างศาลากลางลานเลยคะ คืออย่าแยกความดีและมิตรภาพสิคะ เราคือชาวโลกเหมือนกันแม้แตกต่างถิ่นเกิดต่างผิวก้อตาม

14. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เออมานพในภาพที่จะวาดหน้าตาและทรงเครื่องอย่างอเวตาร์มิคกี้นี้หล่ะ นาคีสาวสีเขียวปีกแมงทับค่ะ ...

15. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับยาย ถ้าออกเสียงว่า สุก ก็องค์นี้ละครับ เป็นที่เคารพบูชาของพระบรมวงศ์ยุคสร้างกรุงรัตนโกสินทร์

ร.1 โปรดเกล้าถวายสมณศักดิ์สมเด็จพระสังฆราช จึงต้องเป็นที่เคารพบูชาของ ร.1 ทั้งเดิมเป็นอธิบดีสงฆ์ วัดมหาธาตุ อันเป็นวัดที่วังหน้าทรงสร้าง ก็ย่อมเป็นที่เคารพบูชาของวังหน้า และยังเป็นพระราชอุปัธยาจารย์ของพระราชวงศ์หลายพระองค์ด้วยกัน เช่น สมเด็จกรมพระราชวัง บวรมหาเสนานุรักษ์สมเด็จพระนารายณ์รามาธิบดีฯ (นักองเอง) พระเจ้ากรุงกัมพูชาสมเด็จกรมพระราชวังบวร มหาสุรสิงหนาท สมเด็จกรมพระราชวังบวรสถานภิมุข และเจ้านายพระองค์อื่น ๆ อีกเป็นจำนวนมาก

16. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Tell me more please and have you his Picture?!! Oh!!! impossible?!!! because in that time no photo!!!

17. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาจารย์รูปหล่อ ทุกทีไม่กล้าแข่งรัศมี ต้องรีบหนี มิฉะนั้นอาจารย์แย่งสาวๆไปคุยหมด คราวนี้เหลือแต่ยาย ไม่เป็นไร

18. zipper เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ยายมีเพื่อนต่างศาสนาแล้วคบกันได้ไม่มีปัญหาด้านความเชื่อก็ดีไปครับ ผมไปอ่านเจอที่เวปพันทิพหน่ะคับ ที่กระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K3262725/K3262725.html ห้องศาสนาของเค้าก็จะมีการว่ากระทบกระเทียบศาสนากันประปรายอ่ะคับ ผมอ่านทีไรก็รู้สึกไม่ดีทุกทีเลย

19. mikky เป็นที่รู้จักกันดี

ความหล่อแข่งกันไปทำไม (เพราะผมก็ไม่มีให้แข่ง) แต่รัศมีนี่สิคุณคนเก่ากินขาด ยายยังบอกว่าคุณคนเก่าไม่ธรรมดา ผมก็เชื่อยายช่วงนี้ผมว่านอนสอนไม่ค่อยยาก เดี๋ยวยายหาว่าเป็นเด็กไม่ดี

20. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

พวกมารน่ะสิที่ชอบเอาศาสนามาเป็นข้อ้างข้อแบ่งกั้น คนดีคนจิตงามต่างน้อมรับซึ่งกันและกันนะคะ ?...