เรื่องเด่น ตำราหลวงพ่อปาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 27 พฤศจิกายน 2022.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273

ตำราหลวงพ่อปาน

ก็เป็นอันว่าเป็นพระที่พระพุทธเจ้าทำ ความจริงฉันไม่ได้ทำ ทุกครั้งน่ะไม่ได้ทำ เพราะว่าเรียนมาตามแบบฉบับเดิม แบบฉบับเดิมเมื่อเป็นเจ้าอาวาสวัดบางนมโค เจ้าอาวาส ใช่ไหม และคุมตำราหลวงพ่อปาน (นี่สอนกรรมฐานหรือคุยกันนี่ เอ้า ! เดี๋ยวลงกรรมฐานจนได้ละ) และตำราหลวงพ่อปานนี่ก็ไปค้างอยู่ที่บ้าน อาจารย์แจง อาจารย์แจงนี่เป็นอาจารย์หลวงพ่อปาน อยู่สวรรคโลก สุโขทัย ฉันนึกถึงตำราหลวงพ่อปานว่าควรจะอยู่ที่วัดบางนมโค ก็ไปขอคืน พอไปถึงก็ปรากฏว่าอาจารย์แจงตายไป ๒ ปีแล้ว แล้วเขียนหนังสือไว้บอกถ้าใครจะมาเอาตำราเล่มนี้ไป ให้เอาดาบ ๒ เล่มนี้ไปยืนที่กลางแจ้งแล้วก็รำดาบ ถ้าได้ยินเสียงฟ้าผ่าลงมาให้มอบตำราเล่มนี้ไปได้ สั่งเมียไว้ แล้วก็ถามภรรยาของท่าน ถามว่ามีใครมาเอาไหม บอกทั้งพระทั้งฆราวาสมารำกันป้อ รำแหงแก๋ไม่ได้ ฉันก็เลยบอกว่าฉันเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อปาน อยากจะได้ บอกไม่ได้ ต้องทำตามคำสั่ง

ฉันก็เลยนึกในใจว่าเราเป็นพระ ตอนนั้นเราก็ธุดงค์มาตั้งเยอะแยะแล้วนะ ได้ฌานสมาบัติพอสมควร ถ้าจะไปรำดาบนี่มันจะไม่ใช่พระ ไอ้พระรำดาบนี่มันคนละเรื่องนะ ก็นึกในใจ เอาตกลง ก็บอกว่าตกลงนะ ตกลงแล้วเอาดาบมาวางหน้าพระพุทธรูป ตั้งใจเข้าสมาธิเต็มอัตราศึก นึกถึงพระพุทธเจ้า เห็นท่านอาจารย์แจงเป็นพรหม ถามว่าอาจารย์ ตำรานี่ผมจะเอาไปใช้ได้ไหม ท่านบอกว่าได้ ให้ไปรำดาบ บอกรำไม่ได้หรอกพระ ขัดข้อง บอกอย่าโง่สิ ! ออกไปเลยชายคาฟ้าก็ผ่าแล้ว นี่เขาคอยท่านนะ ท่านนี่เป็นคนสุดท้าย ตำราเล่มนี้ตระกูลของเราก็มีท่านเป็นคนสุดท้าย นอกจากท่านแล้วจะทำไม่ได้ผลสัก ๑๐ เปอร์เซ็น ก็เลยเอาตามว่า พอท่านบอกเท่านั้นแล้วก็ลืมตามา ก็เอาดาบออกมาน่ะ คนเขายืนดู โอ๊ย...เต็มเลย มาดูพระรำดาบ (หัวเราะ) ไอ้เราก็เลยขัดเขมร รำดาบต้องขัดเขมรใช่ไหม ก็เลยเดินมาเฉยๆ พอเลยชายคาเท่านั้นฟ้าฝ่าเปรี้ยงถนัดเลย คนหลบฟ้าเรียบ ก็เลยให้มา

เมื่อให้มาแล้วในที่สุดฉันก็คิดในใจว่า หลวงพ่อปานท่านดีแสนดีคนก็ยังนินทาท่าน ท่านก็เหน็ดเหนื่อยในการทำของแจกใช่ไหม ไอ้เราดีไม่เท่าก็ไม่ควรจะทำ เก็บตำราเฉยๆ ดีกว่า ต้องเก็บเฉยๆ เริ่มไม่ชอบใจคน มาคืนหนึ่งตอนประมาณ ๒ ทุ่ม นอนฟังข่าววิทยุ ดับไฟนะ อยู่คนเดียวชอบมืดๆ เพราะว่าเราจะคุยกับเทวดาบ้าง นางฟ้าบ้าง แต่คุยนางฟ้านี่ดีนะแต่ไม่แน่นัก เจอนางฟ้าปากจัดๆ ก็เอาเรื่องเหมือนกัน คือว่านอนฟังข่าว ไอ้กุฏิกระดานก็หนา เห็นคนเดินยวบๆ หันไปดูเห็นนุ่งขาวห่มขาวมาถึง นั่งบนเตียงพั๊บ เตียงยวบ ถามว่าตำราท่านปานท่านทำไมไม่ทำ บอกไม่ทำ อะไรก็ไม่ทำ ท่านถามว่าทำไมไม่ทำ บอกหลวงพ่อปานท่านดีกว่าฉันตั้งมาก ทำแล้วก็ยังมีคนนินทา เหน็ดเหนื่อยจะตายไป ไอ้ฉันก็ไม่ดีเท่าหลวงพ่อปาน ไม่กล้าจะทำ

หนังสือ คำสอนหลวงพ่อวัดท่าซุง ๖๐ หน้า ๑๐๗ - ๑๐๘