ติดตามรอย...พระราชพรหมยาน ที่โคราช (ท่านเคยมาช่วยสร้างวัด และ วัดถุมงคลด้วย)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ปลายแถว, 8 มีนาคม 2007.

1. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    อยากจะบอกบางเรื่องที่เป็นประวัติบางตอนในชีวิตหลวงปู่ ครับ เพิ่อเสริมความรู้เกี่ยวกับประวัติของ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หรือหลวง ปู่ฤาษีลิงดำ) ที่เคารพ อย่างสูงสุดของกระผมครับ.

ซึ่งผมเองเพิ่งจะทราบเหมือนกันว่าหลวงปู่ของเรา เคยมาช่วยสร้างวัดที่ โคราช ครับ...ที่อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา มีวัดๆหนึ่งครับ
    ชื่อว่าวัดโพธิ์เมืองปัก เริ่มจากทางเข้าวัดก่อนเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      170.7 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      165 KB
      เปิดดู:
      53
  2. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกไปว่าผมเองได้ตั้งใจไปตามเหรียญของหลวงพ่อเหรียญ นึงเขียนไว้ด้านหน้าว่า พระสุธรรมยานเถร และด้านหลังเขียนว่า ฉลองพระอุโบสถ ครับ(เดี่ยวจะถ่ายรูปมาให้ชม)
    ต่อด้วยพระ อุโบสถก่อนเลยน่ะครับ ว่ากันว่าหลวงพ่อได้มาช่วยสร้างเมื่อปัประณ 2530-2531 นี่แหล่ะครับ (จากข้อมูลของสามเณร ทองเพชร ซึ่งวันที่ผมไปท่านเจ้าอาวาส ท่านไม่อยู่ครับ อาจได้ข้อมูลมาไม่ครบแต่ รูปเพียบครับ)

ขนาดไฟล์:
      236.4 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      206.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      201.5 KB
      เปิดดู:
      41
  3. ศิษย์ปลายแถว

พระอุโบสถหลังนี้ได้สร้างชาวบ้านผู่ศรัทธา เเละนิมนต์พระเดชพระคุณหลวงพ่อของเรา มาในงานตัดลูกนิมิต ด้วย (อดีตท่านเจ้าอาวาสองค์เดิม และ ท่านผู้มีพระคุณอีกหลายๆท่านได้ร่วมกันสร้างไว้ครับ....

ดูรูปต่อเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      250.2 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      189.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      99.8 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2013
  4. ศิษย์ปลายแถว

วัดนี้ไม่ธรรมดาครับ ตามประวัติเป็นวัดเก่าแก่มากครับ ดูได้จากหลักเสมาที่ขุดขึ้มา คิดว่าหลายร้อยปีครับ.....ที่สำคุญของวัดนี้ครับได้มีพระพุทธรูปสำคัญๆ ถึง 2 องค์ครับ คือ

1.พระนาคปรก...ซึ่งได้มีพระเกจิที่ดังมากคือหลวงปู่คูณมาเบิกพระเนตรด้วยครับ (องค์นี้ เจ้าอาวาสองค์ก่อน พระมหาถวัลย์ ได้ ถวายเงินใส่พาน 20,000บ.ให้หลวง พ่อคูณครับ เมื่อท่ารับพานแล้วท่านถามว่าเท่าไหร่ลูก พระมหาถวัลย์ได้ บอกไป แล้วหลวงพ่อคูณท่านได้ให้พระติดตามเอาเงินใส่ย่าม อีกเท่ากัน....และบอกให้สร้างองคืใหญ่กว่านี้น่ะลูกจึงเป็นที่มาของ การสร้างพระหลวงพ่อพลังแผ่นดินครับ )
    2.พระหลวงพ่อหลังแผ่นดิน (องค์นี้ก็ไม่ธรรมดาครับ) องค์ท่านนั้นได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุจากหลวงพ่อฤาษีของเรา3 องค์+พระเกษาของสมเด็จพระสังฆราช+ผงจิตรดา ของพระบาทสมเด้จพระเจ้าอยุ่หัวด้วยครับ)

ขนาดไฟล์:
      205.3 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      154.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      183.6 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2007
  5. ศิษย์ปลายแถว

มีหลักฐานซึ่งเขียน และจารึกไว้ด้วยครับ.....ลองอ่านดูครับ
    ปล.หลายๆแบบการสร้าง หลงเหลือร่องรอยหลวงปู่เราไว้ด้วย...

ขนาดไฟล์:
      138 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      118.5 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      125.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      161.5 KB
      เปิดดู:
      95
  6. ศิษย์ปลายแถว

ขขนะที่หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ได้มาช่วยสร้างวัด เเละเป็นกำลังใจให้

หลวงพ่อพระมหาถวัลย์ อดีตเจ้าอาวาสในขณะนั้นท่านได้สร้าง สิ่ง ก่อสร้างไว้มากมาย ตามแบบฉบับ ของหลวงพ่อ ซึ่งบารมีท่านนั้นมากเหลือเกินครับ

แต่อดมีคำถามไม่ได้ว่าสิ่งก่อนสร้างที่หลวงพ่อได้อุตส่าห์ วางรากฐานไว้นั้นจึงไม่มีผู้ใดสานต่อครับ....

ผมรู้สึกอะไรบางอย่างครับ ด้วยสายเลือด และความรู้สึก อยากทำนุบำรุงพระศาสนาต่อ...และคิดว่าหลวงปู่ท่านคงอยากเห็นการก่อสร้าง สำเร็จลงแน่ๆครับ (แต่อย่างไรก็ตามผมจะต้องไปนมัสการท่านเจ้าอาวาศองค์ปัจจุปัน และ สอบถามข้อมูลจากท่านด้วยครับ)

ขนาดไฟล์:
      264.3 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      166.9 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2013
  7. ศิษย์ปลายแถว

ขถะที่หลวงพ่อฤาษีได้มาช่วยสร้างวัด ร่วมกับพระมหาถวัลย์ นั้นท่านได้สร้าง สิ่ง ก่อสร้างไว้มากมาย ตามแบบฉบับ ของหลวงพ่อ ซึ่งบารมีท่านนั้นมากเหลือเกินครับ

แต่อดมีคำถามไม่ได้ว่าสิ่งก่อสร้างที่หลวงพ่อได้อุตส่าห์ วางรากฐานไว้นั้นจึงไม่มีผู้ใดสานต่อครับ....

ผมรู้สึกอะไรบางอย่างครับ ด้วยสายเลือด และความรู้สึก อยากทำนุบำรุงพระศาสนาต่อ...และคิดว่าหลวงปู่ท่านคงอยากเห็นการก่อสร้าง สำเร็จลงแน่ๆครับ (แต่อย่างไรก็ตามผมจะต้องไปนมัสการท่านเจ้าอาวาศองค์ปัจจุปัน และ สอบถามข้อมูลจากท่านด้วยครับ)

8. ศิษย์ปลายแถว

วันที่ผมได้ไปนี้ ได้ทำสัฆทาน วันเกิด ด้วย และ ได้สอบถามเรื่อง ประวัติย่อๆ
    จากสามเณร ทองเพชร ท่านได้เกิดและเติบโตที่เมืองปักนี้ด้วยครับ...

แต่การพัฒนาและบูรณะ ในส่วนที่ยังไม่เสร็จนั้น เพราะทางวัดขาดปัจจัยอีกมาก..
    ดังนั้นผมเลย อธิฐาน จิตอยากจะสืบสาน สร้างสิ่งที่เรียกว่าสมบัติพ่อให้ก็ได้ครับ ให้เสร็จ ลุล่วงนั้น พี่ๆน้องๆ ที่เคารพในหลวงพ่อจะว่าอย่างไรครับ

ผมขอความเห็นให้ช่วยกัน โพส์ มาให้ผมด้วยครับ....ถ้ามีคนให้กำลังใจและมั่นใจในการสืบสาน สมบัติที่พ่อให้ ให้สำเร็จ แล้วนั้น ผมขอเป็นคนกลางสานสร้าง...เพื่อ ผลบุญนี้จะได้เสร็จดังหลวงพ่อท่านตั้งใจไว้ด้วยเทอญ..

ขนาดไฟล์:
      209.4 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      140 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      251.3 KB
      เปิดดู:
      42
  9. ศิษย์ปลายแถว

ลืมบอกไปอีกครับ วันนั้น สามเณรได้ให้วัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านสร้างไว้แก่ผม 3 องค์ครับ เป็นลักษะที่บ่งบอกได้ว่าเป็นการสั่งการของหลวงพ่อเราแน่ๆ คือเชือก(ผ้าร่ม)ที่ร้อยพระนั้นเป็บสีแดงแบบวัดท่าซุงครับ...

องค์พระเขียนว่า พระสุธรรมยาน(ไม่แน่ใจ ต้องขอเช็คอีกทีครับ) ... ด้านหลังเขียนว่า แก่ผู้มีพระคุณ (ซึ่งเป็นคำที่หลวงพ่อเราท่านใช้เสมอครับ) ลองดูรูปอาจจะไม่ชัดครับ....เพราะผมไม่เคยถ่ายพระเครื่องเลยครับ...ขอขมา ขออนุญาต ท่าน...ได้แค่นี้เองเดี๋ยวเอาใหม่ครับ...ดึกมากแล้ว

ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      72.4 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2007
  10. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วย

วัดนี้ผมไม่ทราบว่าหลวงพ่อเคยมาอยู่หรือไม่ แต่เคยไปสมัยพระมหาถวัลย์ท่านอยู่ ประมาณช่วงปี 32-33 ไม่แน่ใจนัก มีคนรู้จักกันบวชที่นั่นญาติเขาชวนกันไปทำบุญตอนนั้น กลุ่มของผมได้ไปบูชาพระประธาน ซึ่งทางวัดปั้นเองโดยพระภิกษุสามเณร ไปถวายวัดที่สร้างใหม่กัน ตอนที่ไปก็ได้คุยกะท่านเรื่องแนวการฝึกมโนมยิทธิ ตอนนั้นบนกุฏิก็มีรูปหลวงพ่อ รูปปั้นด้วย(ถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งทางวัดปิดสอนการนั่งแบบมโนมยิทธิ ด้วย ก็ทราบข้อมูลมาแค่นั้นตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจเรื่องราวของหลวงพ่อมากนัก รวมทั้งวัตถุมงคลด้วย แต่เมื่อปีที่แล้วผมไปบ้านญาติที่เคยไปด้วยกันไปค้นดูวัตถุมงคลที่เขาเก็บไว้ พบว่ามีเหรียญหลวงพ่อ และพระผงที่ออกวัดโพธิ์ปักธงชัยด้วย ผมเลยขอเขามาเก็บเอาไว้ ซึ่งเขาก็ได้มาจากพระองค์ที่ไปบวชที่วัดตอนนั้นนั่นเอง พอดีผมเริ่มสนใจจะฝึกมโนมยิทธิก็เลยนึกได้วัดนี้ จึงโทรไปถามทางวัด พระภิกษุท่านนึงรับสายท่านบอกว่าตอนนี้พระมหาถวัลย์ไปอยู่วัดท่าซุงนานแล้ว และไม่มีใครสืบสานต่อเรื่องการฝึกมโนมยิทธิ ครับ นี่เป็นข้อมูลเพิ่มเติมยืนยันว่าหลวงพ่อได้แผ่บารมีมาที่โคราชจริงครับ

11. jirasak

jirasak เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ผมก็เป็นศิษย์หลวงพ่อท่านและท่านเจ้าอาวาสองค์เก่าด้วยครับบ้านผมอยู่ข้างๆวัดเอง ครับผมมีเรื่องเยอะมากที่จะเราให้คุณฟังเรื่องมันยาวมากๆครับเอาเป็นว่าคุณติดต่อมาหาผมดีกล่าวมั้ยครับ 0854153283 เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังครับ

12. jirasak

หรือถ้าคุณมีโอกาสมาอีกแวะที่บ้านก็ได้นะครับอยู่ข้างๆโรงครัววัดถามคนแถวนั้ก็ได้ครับ ผมชื่อเต้ครับ ผมว่างวันอาทิตย์ครับ (คนแถวนั้นรวมทั้งเจ้าอาวาสปัจจุบันเค้าไม่นับถือกันครับผมเห็นเอารูปหลวงพ่อเหรียญต่างไปทิ้งตั้งเยอะ น่าอนาถใจแท้ครับ)

13. ศิษย์ปลายแถว

ต้องขอบอกว่า ด้วยความเคารพหลวงพ่อเราจริงๆ

แต่แปลกครับ....ผมนึกๆอยู่แล้ว...เหมือนกัน...ทำไมคนแถวนั้น
    (บางคนถึง...ไม่สืบสานงานหลวงพ่อต่อ)....

ถ้าว่าวันอาทิตยิ์นี้อาจจะขออนุญาต ไปเยี่ยมน่ะครับ
    อยากทราบว่าความจริง....บ้างครับคุณเต้....เดี๋ยวโทรไปหาน่ะครับ
    (ผมอยู่โคราช นี่แหล่ะครับ)

14. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] ขอรับ

15. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อยากรู้เองด้วยนะครับ ช่วยโพสต์ในบอร์ดให้ลูกหลานชั้นหลังๆ ของหลวงพ่อทราบด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

16. ศิษย์ปลายแถว

เห็นด้วยครับ ผมมีรูปในศาลาการเปรียญ ของวัดเพิ่มด้วย

และคิดว่า อาทิตย์นี้จะไป้หาข้อมูลมาให้กับ ลูกศิษยืหลวงปู่เราได้ทราบ กัน

รอนิดน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      186.2 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      141.2 KB
      เปิดดู:
      45
  17. poemsakl

poemsakl เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2005
  18. ศิษย์ปลายแถว

ห่างหายไปนิดนึงครับ....มาต่อกับประวัติของวัดนี้และท่าน อาจารย์ถวัลย์ (เจ้าอาวาสองค์ก่อนๆ นี้ครับ)

ที่สำคัญมาเจอน้องเต้ครับ ซึ่งน่ารักมากครับ สมกับเป็นศิษย์รุ่นน้อย...(รุ่นน้อง)ของหลวงปู่ฤาษีลิงดำขอเรา.....มีอะไรมากมายที่น้องคนนี้เค้ารู้ครับ...แต่ผมพยายามที่จะเอาข้อมูลของวัดซึ่งหลวงพ่อมหาถวัลย์ท่านได้ใช้ การสอบถามเรื่องที่มาจาก...ผี ...ทำไมถึงเรียกว่าผีลองอ่านดูล่ะกันครับ...แล้วท่านจะทราบว่าวัดนี้ไม่ธรรมดา..จริง

• 1.pdf
      ขนาดไฟล์:
      63.4 KB
      เปิดดู:
      144
    • 2.pdf
      ขนาดไฟล์:
      108.6 KB
      เปิดดู:
      131
    • 3.pdf
      ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      105
    • 4.pdf
      ขนาดไฟล์:
      109.6 KB
      เปิดดู:
      118
  19. ศิษย์ปลายแถว

เด๊ยวลงใหม่ครับ.....อ่านยากขอเวลาแป๊บ..

20. jirasak

เร็วนะครับพี่มีคนคอยอ่านอยู่