-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีการนำพระมาบรรจุใหม่เพิ่มเลยครับ มีแต่รับพระบรมสารีริกธาตุเท่านั้น แต่ก็มีปัญหาจนได้ เพราะจะทราบได้อย่างไรว่าพระบรมสารีริกธาตุนั้นแท้หมด จึงกราบทูลปรึกษาสมเด็จพระสังฆราช วัดราชบพิธ ได้ความว่า "ก็เมื่อคนเขาเชื่อว่า นั่นคือพระบรมสารีริกธาตุ ก็เป็นพระบรมสารีริกธาตุก็เท่านั้นเอง คนเขาเรียกกันอย่างไรก็คืออย่างนั้น เพราะล้วนเป็นสมมติสัจจะ" จึงได้นำบรรจุไว้รวมกันในองค์พระธาตุพนมครับผม

2. tawatchaikraisee สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2014
    เข้ามาหาข้อมูล เลยขออนุญาตคอมเม้นครับ
    ผมได้มา 5 องค์ทราบทีหลังว่าท่านเป็นราชนิกูล ด้วยความที่คุยกันถูกชะตา แต่ไม่ได้คุยลักษณะพุทธพานิชนะครับ การที่จะขึ้นคอเพราะเห็นว่าสวยก็เลยขอเช็คก่อนครับ องค์ที่ประดับพลอดตัวองค์พระทำจากทองคำ ถูทองคำเปลวที่ติดออกแล้วใช้น้ำยาที่ร้านทองใช้เช็คทองป้ายที่เข่าองค์พระ ทองแท้ครับ พลอยที่ประดับมีทั้งหมด 12เม็ด "พลอยแท้ครับ" 12เม็ดรวม 24กะรัต วางบนทับทิมแท้เม็ดเท่านิ้วชี้ ทับทิมแท้ๆครับ ร้านทองที่ไปเช็คขอทันทีครับ เลขลัรั องค์สมเด็จด้านหลังปิดด้วยทองคำ (แท้) แผ่น แล้วปิดด้วยทองคำเปลว ดูรูปที่อัพครับ สวยๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      326
  3. hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแปลกๆ นะครับ

4. tawatchaikraisee สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2014
    ผู้รู้แนะนำด้วยครับว่าแปลกยังใงเผื่อได้ประดับความรู้เป็นวิทยาทานครับ

5. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่านอยากได้เพิ่มเติมแบบนี้อีก ผมขอแนะนำท่านลองไปเดินๆดูแถวๆตั้งแต่กำแพงวัดมหาธาตุไปจนสุดหัวมุม แล้วเลี้ยวซ้ายข้ามถนนเข้าไปในซอยท่าพระจันร์ น่ะครับ แล้วร้านทองที่ท่านเอาไปเช็คชื่อร้านอะไรอยู่แถวใหนหรือครับ เผื่อผมจะเอาไปเช็คบ้าง

6. hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคงไม่มีปัญญาแนะนำอะไรหรอกครับท่าน จริงๆ นะ ถ้าชอบก็เอาเลยครับ พระแบบนี้ผมเห็นมามากแล้วครับพวกฝังพลอย โรยเพชร สมัยผมศึกษาใหม่ๆ ตอนเรียน ม. 3 นั่งฟังนิทานทุกวัน

7. สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ฮา ฮา กันตลอดเลยนะครับ ไม่ได้เข้ามาสักพัก พอเข้ามาก็ฮาเลย คิดถึงพี่ฯ

ทุกท่านครับ.. ^__^

8. นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

พระรูปร่างแบบนี้อะเอากันอีกมั่ยจะเช่าองค์ละเท่าไหร่ ขอให้บอกมาผมเห็นเขามีเป็นเข่งๆเลยเอาจริงบอกมา ผมรวยเล่ะแน่ 55555555555 ขอให้บกส่วนตัวไม่มีหรอกกก

9. มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้หมดยุคพระเก๊มือผีกุวังหน้าแล้ว หลายๆคนตาสว่าง พวกหลอกลวงหมดทางทำมาหากิน แต่ก็หามุขใหม่ๆเอาของแปลกๆออกมาขาย แต่ที่น่าจะบาปหนักก้คือพวกที่สะสมพระเก๊มือผีกุวังหน้าหลายๆคนเอาพระของตัวเองไปถวายวัดและมอบให้วัดฝากกรุพระด้วย ต่อไปเปิดกรุมาคนก้จะนึกว่าพระเหล่านั้นแท้ ทั้งที่จริงเป้นพระเก๊มือผีที่คนเพี้ยนเอามาเล่นปาหี่โชว์ และหลอกกินเงินทำบุญเท่านั้นเอง พบเจอที่ไหนให้ข้อมุลความรู้แก่คนอื่นด้วยนะครับว่าพระสมเด็จวังหน้าหรือกรุวัดพระแก้วไม่มี อีกทั้งกรุอื่นๆที่เอามาหลอกกินส่วนต่างด้วยครับ

10. ชาติชาววัง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ:cool:

11. joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ดันครับ

12. พาทัศน์ Active Member

ผมถามอย่างเป็นกลางๆนะครับยังอ่านไม่จบ

ถ้ามีพระเเบบนี้จริงๆ ทำไมราคาไม่เห็นจะแพงเลย แล้วที่ว่าพลอยทองจริงร้านทองขอซื้อเป็นไปได้มั้ย
    เหมือนพระตลับสวยๆเคยมีคนขอซื้อพระผมบอกว่าพระไม่เอาเอาแต่ตลับ

ถ้าไม่มีพระพวกนี้ต้นขั้วมาจากไหน เพราะต้องมีคนคิดว่าต้องทำรูปแบบนี้ออกมาแล้วให้เป็นกรุนั้นกรุนี้นะครับ แล้วพระบางองค์ผมดูๆก็เก่าๆเหมือนกัน

13. คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ขอแนะนำให้ท่านลองย้อนไปอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นแล้วลองคิดวิเคราะห์ดูครับ

14. พาทัศน์ Active Member

รับทราบครับ
    ผมแค่อ่านไปเรื่อยๆ พอเจอตรงไหนไม่เข้าใจก็แค่ยกมือถามนะครับ

ต้องดุกันด้วย

15. คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆที่ว่าดุคงไม่ได้หมายถึงผมใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ขออภัยด้วยครับ เพราะเจตนาเพียงแค่อยากให้ลองหาคำตอบในเรื่องพิมพ์ที่ท่านคิดว่ามันน่าจะต้องมีต้นแบบของแท้ก่อนแล้วถึงได้มีการทำของเก๊ตามมาน่ะครับ ตามความเป็นจริงที่ผมประสบมา นักสร้างพระ(เก๊) ส่วนใหญ่ท่านก็ไอเดียบรรเจิดครับ สรรสร้างพิมพ์แปลกๆออกมาได้มากมาย (อาจจะเอาไว้รองรับคนประเภทชอบพิมพ์พิเศษ) ขอยกตัวอย่างง่ายๆในยุคนี้ที่ผมพอทันรู้ ทันเห็น ก็พระหลวงปู่ดู่ วัดสะแก นี่แหละ เดี๋ยวนี้มีพระพิมพ์แปลกๆบรรจุกล่องสวยงามวางขายกันเกร่อไปหมด ถ้าท่านพอมีเวลาว่างลองไปเดินดูก็ได้ครับ มีในสนามทั้งใหญ่และเล็กเลยครับ อย่างแถวๆท่าพระจันทร์ พันทิพย์ นี่ก็มีบานตะไทเลยครับ

16. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่มี ตย ให้ผมดูบ้างปะครับ หลวงปู่ดู่งะครับ ผมเคยเจอ พิมพ์นึงหลังฝังพลอย พอให้ นักเล่นสายปุ่ดู่ อีกคนบอก ไม่มี

17. คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

เดินเจอประจำครับแต่ไม่กล้าขอถ่ายรูปมาให้ดู มีหลากหลายรูปแบบครับทั้งพระกริ่ง ปิดตา เครื่องลางต่างๆเหรียญปู่ทวด ทั้งหมดนี้จะมีกล่องบรรจุ บอกปีไว้ด้วย มีตั้งแต่ปี 25 จนถึงปี32 แหละครับ ไว้ถ้ามีโอกาสจะลองขอเขาถ่ายรูปครับ

18. narmja เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เลยคับ ผมยังหาคำตอบมะได้เลย

ขนาดไฟล์:
      173.1 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      144.7 KB
      เปิดดู:
      78
  19. คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ออกนอกประเด็นของกระทู้ หน่อยนะครับ พระพรหมพิมพ์กลางองค์นี้ดูโดยรวม ผมเทคะแนนไปทางดีนะครับ แต่ยังมีความรู้สึกว่าเนื้อดูกระด้างซึ่งก็อาจเป็นเพราะเนื้อแก่ปูนมากไปหน่อย ก็เลยไม่กล้าที่จะยืนยันเต็มร้อยครับ แต่พระเนื้อผงที่ทำเก๊ออกมาส่วนใหญ่มักทำแบบที่มีประทับตรายางด้านหลัง เนื่องจาก คนส่วนใหญ่จะคุ้นเคยกับพระที่มีตรายางรูปจักรด้านหลังซึ่งเป็นพระที่พบในกุฏิของท่านแล้วทางวัดนำมาประทับตราและออกให้เช่าบูชาหลังจากท่านมรณะภาพแล้วครับ ตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ท่านไม่ค่อยได้แจกพระพิมพ์พระพรหมให้ใครง่ายๆครับ ดังนั้นพระพรหมที่ไม่มีตรายางจึงมีน้อยครับ

20. คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ภาพพระหลวงปู่ดู่ที่เป็นพระเก๊นอกระบบมาแล้วครับขออนุญาตแพร่ภาพในกระทู้นี้ด้วยเลยนะครับ