-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    http://www.archives.su.ac.th/artist/architect/pradit.pdf
    MiX Magazine : ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ

สอดคล้องกับงานวิจัย ของ นักศึกษา

ให้กรมศิลปกร ออกแบบดำเนินการ
    ใช้งบประมาณ ของทางราชการ
    งานที่ทำ ต่อยอดองค์พระธาตุให้สูงขึ้น โดยทำการผูกเหล็ก-เทคอนกรีต แกะลวดลายปูนปั้น
    คนทำงานใช้
    นักศึกษา 40 กว่าคน (เยอะมากเกินไปด้วยซ้ำ นี่ยังไม่นับรวมข้าราชการระดับหัวหน้าชุดทำงาน)

แล้วจำเป็นต้อง ออกเหรียญ ขอรับบริจาค ด้วยหรือ

พึ่งรู้ว่าท่านเป็นคนนครพนม ผมมีเพื่อนสนิทอยู่ท่าอุเทน จบวิศวะ มข. มาด้วยกัน
    ตอนนี้เป็นใหญ่เป็นโตเป็นถึงรองอธิบดีแล้ว ตราของ มข ก็ใช้ตราพระธาตุพนม
    ดังนั้น พระธาตุพนม จึงเป็นสถานที่เคารพสักการะของ นักศึกษา มข ทุกคน

ก็ต้องขอโทษด้วยที่อาจทำให้ความรู้สึกท่านต่อเหรียญ พระธาตุพนมช่วยไทย ลดถอยลง
    แต่ข้อเท็จจริง ก็ หนีความจริงไปไม่พ้น ผมว่าดีเสียอีกที่ จะได้มีคนศึกษาหาที่ไปที่มาอันถูกต้องของเหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย ในโอกาศต่อไป

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2015
  2. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

...ถามช้าง ตอบ ม้า...

นี่หรือ คือ คำตอบ ....แล้วบอกว่าคนพื้นที่ มันสื่อถึงอะไรได้บ้าง...??

นี่คือ เหตุผลที่ขึ้นเวที เมื่อไหร่ก็เเพ้น้อค...ตลอด

( ระดับช้างมาเองยังร่วง...นี่ส่ง...หนูนามาติดกาวดักหนู..มาเป็นเหยื่อสิวฯซะงั้น )

ผมไม่ได้สนเล้ย..ว่าเรื่องอะไร กำลังดูภาพโบราณฯเพลินฯ

ดัน อ้างมาถึง... พระชินราชอินโดจีน...เลยจ๋อย เเล้วยัง ถลอยไปโน่น..!!

ยังไง...เด๋วผมลองไปรื้อค้นในเข่งดูก่อน เผื่อเจอเหรียญ ที่ว่ากันนี้...

ไม่เเน่นะ..ผมอาจจะ..เปลี่ยนขั้วทันที 55555

3. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณสุเขฐครับ ผมถามในเรื่องเดียวกันนะครับ ประวัติการสร้างของเหรียญทั้งสองผูกโยงกัยอยู่ครับ

ผมเเค่อยากทดสอบ ถ้าเหรียญช่วยไทยมีแต่คำบอกเล้า แล้วเหรียญหลวงปูรอด จะมีหลักฐานพิสูจน์ ที่มากกว่าคำบอกเล่าหรือเปล่า

ที่ไม่อยากแตะเหรียญชินราชอินโดจีน เพราะสร้างมาเพื่อจะแจกในสงครามอินโดจีน แต่ตอนนั้นสงครามได้คลีคลายแล้ว แต่แจกให้ทหารในสงครามโลกครั้งที่สองแทนครับ และก็มีบางเว็ปเขียนแม้กระทั้งว่าเหรียญช่วยไทยส่วนหนึ่งนำเขาปลุกเสกในพิธีนี้ด้วย แต่ผมไม่อยากขยายให้มากความครับ

หากท่านสุเขฐมีความสามารถมากพอ ผมก็ขอให้ท่านร่วมหาหลักฐานที่เป็นเอกสารไม่ใช่คำบอกเล่าของประวัติการสร้างเหรียญหลวงปู่รอด๒๔๘๓ หากท่านมีความสามารถมากพอ ก็ขอให้ท่านช้วยหาด้วยนะครับ

หวังว่าท่านสุเขฐจะให้ความกรุณานะครับ

4. ดูงาน

ตอบคุณpmornนะครับ หลังจากโดนระเบิดถล่มถึง64ลูก แล้วไม่เกิดความเสียหาย ท่านเข้าใจคนไทยไม่ครับ ความศักดิ์สิทธิ์ อยู่คู่คนไทย ถึงขนาดจอมพล ป.ต้องมีดำริสร้าง ในช่วงสงครามด้วยนะครับ แล้วทำไม่จะไม่สร้างแจกทหารในการสงครามละครับ ไม่มองประเด็นนี้หน่อย ส่วนหนึ่งก็ต้องให้ทางวัดด้วยก็ต้องมีเหตุผลให้คนพื้นที่มีส่วนร่วมด้วยจะมากจะน้อยก็คือการสร้างแนวร่วมครับ อย่างปี๑๘ ก็เงินบริจาคก็มากกว่านะครับ อีกอย่างเหรียญช่วยไทยปี๑๘ ก็ไม่มีในบันทึกของทางวัดนะครับ ผมก็หาอยู่ แต่ประจักรพยานที่เป็นคนร่วมเหตุการมีมากเลยไม่มีข้อกังขาครับ

ผมยังหวังว่าท่านจะช้วยหาหลักฐานของการสร้างเหรียญหลวงปูรอด๒๔๘๓
    เพราะมีคนกล่าวว่า เหรียญทั้งสองรุ่นสร้างพร้อมกัน แต่แยกวัดแจก ผมจะได้รู้แน่ๆว่า ในพิธีนั้น มีเหรียญอะไรบ้าง เพื่อความกระจ่าง แต่ขอที่เป็นเอกสารนะครับ ไม่เอาคำบอกเล่านะครับ

ปล ความศรัทราของผมไม่ได้ลดลงนะครับ กลับมากขึ้นด้วยซำเพราะผมจะหาข้อเท็จจริงในเรื่องนี้พร้อมกับท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2015
  5. สุเขฐ

ผมว่า ท่านกำลังสับสนชีวิต ตัวเองรึปล่าว..??

ผมพูดถึง พระชินราชอินโดจีน ที่มี...การกล่าวอ้างถึง

แล้ว..ทำไมเหรียญที่ท่าน ว่า เป็นคนพื้นที่ ต้องรู้ดี...ถึงไม่มีบันทึกไว้

ทำไม.. ต้องเเถไปเรื่องอื่นด้วย... มันเป็น กรรมพันธ์รึไงครับ

มา...กี่ราย...กี่ราย ก็เเถ...??

และผมไม่เห็นต้องเผือกร้อน ไปเผือกหาประวัติหลวงพ่ออื่นเลย

เพราะผมไม่ได้สนใจไง.. เอาแค่ ตรงนี้ให้รอด..ซะก่อนเถอะ

บอกรู้ความลับ แต่...ไม่อยากจะกล่าวถึง...ก็เก็บเอาไว้ เล่าต่อฯให้ลูกหลาน

ท่าน ให้ประเทืองปัญญากันเองเถอะครับ...อย่า เสนอมาให้อายเขาเลย

6. สุเขฐ

เท่าที่อ่านจากจุดนี้...ดูอ่อนช้อย ดูหงอยฯลงนะครับ

มีลูกประจบ น้ำลายเปรอะ ออดอ้อน...ขอศึกษาร่วมกัน

เเล้วทำไม ไม่ทำซะเเต่เเรก...ไปดึงในสิ่งที่เขาเล่าว่า กล่าวว่ามา

โดยไม่ดู ตาม้าตาถั่ว.... สุดท้ายไปไม่รอด หมดปัญญาหาข้อมูลมาโต้เเย้ง

(สู้ไม่ได้เลยขอ...เป็นพวกซะงั้น)

7. ดูงาน

ผมมองท่านสุเขฐผิดไปจริงๆ นะครับขอโทษด้วย เอ้าผมหาช้วย ก็จากรายงานฉบับ ที่อ้างนั้นแหละครับที่บอกไว้ว่าใครเป็นคนจัดสร้าง แล้วถ้าท่านสุเขฐ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ผมเเนะนำให้ท่านอ่านอย่างเดียวดีกวานะครับ

8. ดูงาน

กล่าวว่าช่วง 2483-2492(กระแสชาตินิยมเช่นกัน) มีความนิยมอารยธรรมตะวันตกนั้น มากกกว่าค้นคว้าเรื่องในอดีต เป็นต้น ซึ่งในสมัยช่วงศึกอินโดจีนนั้น หลวงวิจิตรวาทการ ก็สร้างเหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย และมีพระพุทธชินราชสมัยสงครามอินโดจีน

เดียวท่านสุเขฐจะไม่เข้าใจ ขยายให้ดูใหญ่ๆแล้วนะครับ ผมก็บอกแล้วว่าทั้งสองเหรียญนะเกี่ยวพันกันครับ เข้าใจอะไรยากจัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2015
  9. สุเขฐ

เรื่องเหรียญเเรก มาเถียงเขา... ยังไม่มีปัญญา โต้เขาได้

อยู่ฯ..ก็ไปดึง เหรียญ.... อีกเหรียญ มาบอกโน่นนี่นั่น..55555

สมัยนี้ เขามีข้าวถ้วย...ถ้วยละ 3-4 บาท ขายกันเเล้วนะครับ

บอกไว้เผื่อไม่รู้...เลิกบริโภคอะไรที่ไร้สารอาหารเถอะครับ

ที่ผมถามไปตอนเเรก...ไม่อยากรู้ละ...

เอาที่ ... สบายใจเถอะนะ

10. ดูงาน

ขอบคุณครับ

11. pmorn3339

ยังไง ก็ไม่มี "เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย" ครับ

เหรียญที่ท่าน "ปลุกเสก" ที่พระธาตุพนม มีเพียง "รุ่นเดียว"
    คือเหรียญ "พระธาตุพนมหลังแบบ"

เหรียญ "รูปเหมือน รุ่นแรก" ปลุกเสกที่ "วัดทุ่งศรีเมือง" จังหวัดอุบลราชธานี พร้อมกับเสื้อยันต์ ครับ

เหรียญ "พระธาตุพนมช่วยไทย" ไม่มีประวัติการสร้าง

หนังสือเล่มนี้ ผมก๊อบปี้ไว้ หลายปีแล้ว พึ่งค้นเห็น

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

h ttp://forum.ampoljane.com/index.php?showtopic=108&mode=threaded&pid=3886#

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2015
  12. pmorn3339

ข้อความนี้ ไม่ใช่ข้อความต่อเนื่องของ เอกสารงานวิจัยของ ดร พิริยะ นะครับ

เป็นข้อความที่ผู้เขียนบทความเติมแต่งเพิ่มเข้าไป
    โดยไม่มีเอกสารอ้างอิงยืนยันแต่อย่างใดทั้งสิ้น

ไม่แน่ใจว่า เอาไปต่อท้ายเชื่อมต่อกับเอกสารงานวิจัยของ ดร พิริยะ เพื่อจุดมุ่งหมายอะไร
    เอกสารงานวิจัยของ ดร พิริยะ จบลงที่คำว่า "เป็นต้น" เท่านั้น

ดังนั้น
    เหรียญ พระธาตุพนมช่วยไทย และ พระพุทธชินราชอินโดจีน
    ไม่มีความเกี่ยวข้องกันเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2015
  13. pmorn3339

ถึงตอนนี้ มีข้อมูลพอสรุปได้แล้วครับว่า

เหรียญ พระธาตุพนมช่วยไทย
    ไม่ได้สร้างในปี 2483 และ พระครูวิโรจน์รัตโนบล (ญาดีโลด) ท่านไม่ได้ปลุกเสก

แน่นอนครับ

ลูกศิษย์พระที่คอยติดตามปนิบัติรับใช้ ท่าน ยืนยันเอง

ขอย้ำอีกครั้งนะครับ
    ผมไม่ได้บอกว่า
    เหรียญ พระธาตุพนมช่วยไทย เป็นเหรียญเก้ นะครับ
    เพียงแต่จะบอกว่า
    เป็นเหรียญที่ไม่ได้สร้างในปี 2483 และ พระครูวิโรจน์รัตโนบล ไม่ได้เป็นผู้ปลุกเสก
    เท่านั้นครับ

โดนเซียนถล่มแน่ๆๆ แต่ก็ด้วยความปรารถนาดี ครับ

14. ดูงาน

ผมขอลิงค์ หรือเอกสารฉบับเต็มหนอยสิครับ หรือว่าลงให้ดูเลยก็ได้ ผมพยายามหาแต่หาไม่พบ พบเเต่มีคนเอาข้อความไปอ้างอิงสองคน คนหนึ่งเขียนต่อว่าสร้างเหรียญ อีกคนจบที่คำว่าเป็นต้นครับ

15. pmorn3339

พอล่ะครับ
    จบแล้ว

16. pmorn3339

ตามนี้

และ

อรรคพล สาตุ้ม

เขียนลงไว้ในกระทู้ เวบของตัวเอง (
    akkaphoncyber ) ข้อความจบลงที่คำว่า "เป็นต้น" ตามนี้

https://akkaphoncyber.wordpress.com/2008/06/04/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%84%E0%B8%81/

h ttps://akkaphoncyber.wordpress.com/2008/06/04/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%84%E0%B8%81/

แสดงว่า ข้อความ

"ซึ่งในสมัยช่วงศึกอินโดจีนนั้น หลวงวิจิตรวาทการ ก็สร้างเหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย และมีพระพุทธชินราชสมัยสงครามอินโดจีน"

อรรคพล สาตุ้ม เขียนเพิ่มต่อเติมลงไปในเอกสารบทความชิ้นนี้เอง โดยไม่มีหลักฐานอ้างอิงใดๆเลย

พสมช ถึงได้ดูแคลนนักวิชาการ(บางคน) ที่นั่งเมฆเขียนบทความ โดยคิดเพียงแต่จะมุ่งเอาผลงาน จนลืมคิดไปว่า จะมีคนเอาไปใช้อ้างอิงด้านวิชาการ

-------------------------------

นิยายเรื่องนี้ จบได้แล้วนะครับ
    นอกจากจะมีหลักฐานอื่นมาแสดงแย้ง

--------------------------------

17. ดูงาน

นั้นไง อันนั้นไม่ใช่เอกสารต้นฉบับของ คุณพิริยะแต่เป็นของอีกอันหนึ่งชึ่งเขียนบทความในงานวิชาการที่อุบลครับ ถ้าท่านมีต้นฉบับจริง ก็เอามาลงได้ตลอดเวลาครับ ผมจะรอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2015
  18. ดูงาน

และในเอกสารท่านก็บอกเองเลยว่าแม้แต่เหรียญ หลวงปู่รอด คนอุบลยังคิดว่าวัดพระธาตุพนมเป็นคนทำ แต่ความเชื่อมโยง ก็คือหลวงวิจิตรวาทการครับ

ปัญหาทั้งหมดจึงไม่ได้อยู่ที่ผม เพราะผมคนพื้นที่ มีปัจจัยมากมายนอกจากเอกสาร จากคนอยู่ในเหตุการณ์ จากคนธาตุพนม คนนครพนม

ปัญหาคือท่านเลือกที่จะเชื่อคำบอกเล่าของคนอุบล(ที่ทำเป็นเอกสาร) แต่ไม่เชื่อคำบอกเล่าของคนธาตุพนม ครับ

จบก็จบ แต่ถ้าผมหรือท่านค้นเจอร์หลักฐานใหม่ ก็ขอให้ท่านนำมาลงไว้ในที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2015
  19. pmorn3339

ท่าทาง..ก็แถ..หนีออกไปอีกแหละ

ก็ บทความที่คุณเอามาลง นั่นเป็นบทความที่ อรรคพล สาตุ้ม เป็นคนที่เขียนขึ้นมาเผยแพร่ เพื่อเอาไปใช้เป็นเอกสารการประชุมวิชาการที่อ้างนักอ้างหนาว่าน่าเชื่อถือมากกว่า ผลงานของนักศึกษา
    ไม่ใช่บทความที่
    ดร พิริยะ ไกรฤกษ์ เป็นคนเขียน

อรรคพล สาตุ้ม เขาอ้างเอกสารอ้างอิงจากงานวิจัยของ ดร พิริยะ ไกรฤกษ์

และในขณะเดียวกัน
    อรรคพล สาตุ้ม เขาก็เอาข้อความที่เขาเขียนบทความที่อ้างอิงจากเอกสารของ ดร พิริยะ ไกรฤกษ์ ไปเผยแพร่ในเวบไซด์ของเขาเองอีก

แล้วคุณมาแถ...ว่า ไม่ใช่ต้นฉบับ
    ผมถามคุณว่า คนเขียนเป็นบุคคลคนเดียวกันไหม
    เพียงแต่
    ในเวบไซด์ของเขา เขาลงข้อความเฉพาะที่เขาเอามาอ้างอิง
    ในขณะที่ในเอกสารบทความ เขาต่อเติมข้อความ(ที่ไม่รู้เอามาจากไหน)เพิ่มต่อเติมลงไปเอง
    แถมเอาไปต่อท้ายข้อความจากเอกสารที่ตัวเองยกขึ้นมาอ้างอิง เพียงเพื่อให้คนอย่างท่านนี่แหละอ่านติดต่อกันแล้วเชื่อว่าเป็นข้อความส่วนหนึ่งในงานวิจัยของ ดร พิริยะ (อย่างที่ท่านทำอักษรตัวโตๆๆ ต่อเนื่องกันให้ พสมช ท่านหนึ่งดู)

ข้อความนี้ เป็นข้อความในบทความของ อรรคพล สาตุ้ม ไม่ใช่ข้อความจากเอกสารงานวิจัยของ ดร พิริยะ ไกรฤกษ์ แล้วคุณจะไปหาต้นฉบับอะไรอีก

เพราะนี่คือ บทความต้นฉบับของ อรรคพล สาตุ้ม ที่คุณไปค้นหามาเอง

ซึ่ง อรรคพล สาตุ้ม ก็ได้เขียน "เชิงอรรถ" ต่อท้ายบทความของเขาให้เห็นชัดเจนอยู่แล้วว่า
    ได้อ้างอิงเอกสารงานวิจัยของ ดร พิริยะ ไกรฤกษ์ ซึ่งจบท้ายด้วยคำว่า "เป็นต้น"

ชัดเจนหรือยังครับ

แต่...
    เพราะความมีอีโก้ ว่า เป็นคนนครพนม จึงคิดว่าตัวเองต้องรู้เรื่องเหรียญนครพนมดีกว่าคนจังหวัดอื่น
    ทำให้คุณหน้ามืดตามัว แถ..เพื่ออยากเอาชนะ
    โดยปิดหูปิดตาไม่รับฟังข้อมูลข้อเท็จจริงจากปากลูกศิษย์ของพระครูเอง
    ที่มีคนไปสอบถามและบันทึกไว้เป็นเอกสารเผยแพร่

พระครูรัตน์โนบล ท่านเป็นคนที่ไหนครับ อุบลราชธานี หรือ นครพนม
    ดังนั้น หากสอบถามข้อมูลส่วนตัวของท่าน ต้องมาสอบถามเอาจากคนนครพนม หรืออย่างไร ?
    จึงจะทำให้ได้ข้อมูลที่ดีกว่าสอบถามเอาจากคนอุบลฯ

ผมบอกแล้วว่า
    ข้อมูลนี้ เซียนพระถล่มผมตายแน่ๆ โดยเฉพาะเซียนพระจังหวัดนครพนม
    พราะจากเหรียญราคาเป็นหมื่น ไม่รู้ว่าจะเหลือราคาอยู่เท่าไหร่

บอกตรงๆว่า
    ผมไม่คิดอยากจะทำอะไรแบบนี้เลย เพียงแต่ท่านมาจุดประเด็น ไอ้ผมก็คนบ้าค้นหาความจริง
    ซึ่งเรื่อง พระสมเด็จ ก็ทีหนึ่งแล้ว ทั้งๆที่ ไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรเลย แต่พอรู้ความจริงก็อดเอามาเผยแพร่ไม่ได้
    แถมโดนถล่มจากเหล่าเซียนอีกต่างหาก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2015
  20. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่าพอหอมปากหอมคอดีกว่าคับ :) เรื่องเหรียญนี้ประวัติจะเป็นอย่างไรมาก็ช่าง ใครจะนับถือ ใครจะเล่นหา ก็ว่ากันไป และก็ไช่ว่าจะมีเพียงเหรียญนี้ พระอื่นๆก็ไม่ต่างกันพระสมัยก่อนที่สร้าง ผู้สร้างก็คงไม่เคยคิดว่าสมัยนี้จะมาเล่นหากันด้วยเงินหรือในเชิงพุทธพาณิชย์กันแบบนี้ ผู้สร้างก็ล้วนแต่มีความปรารถนาดีและเจตนาดีทั้งสิ้น และย่อมไม่มีการบันทึกรายละเอียดอะไรไว้มากมาย ซึ่งก็แล้วแต่ใครจะหยิบยก แต่งเติมเอาจะด้วยเจตนาอะไรก็ตาม คนหนึ่งเขียน คนหนึ่งอ้างอิง จนไม่รู้อะไรเป็นอะไร แล้วเราจะเอาอะไรมาตัดสินว่าจริงๆไม่จริง ต้องขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของผู้ที่อ่านเอง..

ขอบคุณท่านดูงานที่ยกประเด็นขึ้นมา และขอบคุณท่านpmorn ที่สละเวลา ทุ่มเท หาข้อมูล ชนิดที่ว่า ประโยคต่อประโยค คำต่อคำ ประโยชน์มันก็ตกไปอยู่ผู้ที่เข้ามาอ่านทั้งสิ้นคับ :)