-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ได้ความแล้วครับ เมื่อกี้(10/7/58เวลา11.00น.) ได้โทรศัพท์ ไปบ้าน อาจารย์ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ศิลปินแห่งชาติ ตอนทีท่านเป็นนักศึกษาได้ ไปบูรณะพระธาตุพนม ๒๔๘๓ ท่านเล่าให้ฟังว่า มีการแจกเหรียญให้นักศึกษาที่ไปร่วม ทุกคน ผมได้ถามไปว่ามีการปลุกเสก ไหนครับ อาจารย์ท่านตอบว่าแจกเป็นการภายใน (ท่านคงจะได้ยินไม่ชัด) ท่ายยังบอกว่าเหรียญด้านหน้ารูปพระธาตุ ด้านหลังตัวหนังสือ ใช่มั๊ย ของท่านหายตอนไฟไหม้ผมเลยไม่ได้ถามต่อ และก็มีการสนถนาอีกนิดหน่อยเพราะ ผมก็ไม่อยากรบกวนท่านมาก

เอาเป็นว่า สำหรับผม กระจ่างแล้ว เพราะได้คุยกับตัวเอง ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่ ก็แล้วแต่นะครับ

ผมสรุปนะครับ เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย สร้างในช่วงมีการจะทำการบูรณะ องค์พระธาตุพนม ในช่วงปี ๒๔๘๒ -๒๔๘๓

เบอร์โทรบ้านอาจารย์02377××××

ขอขอบคุณ คุณMingala Mongkhon เเละ facebookBuddhist Art & Architecture ที่ให้ข้อมูลเบอร์ติดต่อ อาจารย์ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ครับ

และที่ขาดไม่ได้ ขอขอบคุณอาจารย์ ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ศิลปินแห่งชาติ ที่ท่านสละเวลาอันมีค่าในการให้ข้อมูลในครั้งนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2015
  2. ดูงาน

ที่เก่าๆก็มีครับ แต่ผมเลือกองค์ที่สวยสมบูรณ์ ดูแล้วแท้แน่นอน มาลงครับ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็นรูปคุณ สโตร์ ที่ตอบคำถามสมาชิกเว็ปพลังจิตครับ

3. ดูงาน

ขอลงรูปอาจารย์ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ศิลปินแห่งชาติ ผู้มีผลงาน ในการ ร่วมก่อสร้างเจดีย์ สำคัญๆในประเทศไทย มากมาย

ศึกษาประวัติท่านเพิ่มเติมได้ที่
    http://www.mixmagazine.in.th/view.php?contentid=00000234

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2015
  4. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

ตอนนี้ ท่าน ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ท่านอายุ 93 ปี แล้วนะครับ

ถึงแม้ว่าท่านจะได้พูดโทรศัพท์กับท่านประดิษฐ์จริง
    ข้อมูลปี พ.ศ. ก็ไม่ถูกแล้ว

(ผมไม่แน่ใจว่าท่านได้โทรศัพท์พูดคุยกับคนอายุ 93 ปี จริงหรือไม่
    คนอายุ 93 ปี คงไม่ลุกขึ้นมารับโทรศัพท์บ้านด้วยตัวเองหรอก
    แล้วลูกๆของท่านจะอนุญาตให้คนที่ไม่รู้จักกันได้พูดคุยโทรศัพท์กับท่านเหรอ
    ขอให้ พสมช พิจารณากันเอาเอง)

การบูรณะองค์พระธาตุพนม

ครม มี มติเห็นชอบให้ทำการบูรณะ เดือน ตุลาคม 2483
    เริ่มทำการบูรณะ เดือน พฤศจิกายน 2483
    แล้วเสร็จต้นเดือน พฤษภาคม 2484
    ใช้เวลา 6 เดือน

ดังนั้น แปลว่า เหรียญสร้างไว้ก่อนเดือน เดือนตุลาคม 2483 (ก่อนที่ ครม จะมีมติให้ทำการบูรณะ) หรือครับ

แล้วพระเกจิท่านใดปลุกเสกครับ
    เพราะเหรียญไม่มีในสารบบเหรียญของพระครูวิโรจน์รัตโนบล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2015
  5. ดูงาน

ผมค้นดูเอกสารโบราณ กรมศิลป์ ก็พบ หนังสือตำนานพระอุรังคธาตุ พิมพ์ปี ๒๔๘๓ โดยกรมศิลปกรณ์

ถ้าไม่ปฎิเสฐหลังฐานการเชื่อมโยง ก็จะพบ ว่า ทั้งเหรียญหลวงปู่รอด เหรียญพระธาตุพนม ๒๔๘๓ หลวงวิจิตร เป็นคนอำนวยการสร้าง

และปี๒๔๘๓ ทานก็มีหลักฐานไม่ใช่หรอว่า หลวงปู่รอด ท่านอาพาธ แม้แต่จะลุกยังยาก

ผมถึงว่า ถ้าหลวงหลวงปู่รอด ท่านปลุกเสกพระของท่านเอง ท่านpmorn ก็ลองหาหลักฐานที่เป็นเอกสาร มาดูหน่อยครับ

ไม่ใช่ว่าผมมาหาเรื่องนะ แต่เรื่องจะเลยเทิดไปกันใหญ่ ชึ่งไม่ใช่จากผม ที่หาหลักฐาน
    แต่เพราะอคติ ของใคร บางคน ที่เริ่มเรื่อง ชึ่งผมก็หาพยานมาให้แล้ว

แต่ถ้าอยากรู้อะไรอีกก็หาเอาเองนะครับ ส่วนผมถ้ามีเอกสารอะไร ที่เกียวข้องจะเอามาลงอีก

ผมบอกเเล้วว่าผมไม่เคยได้เงินจากการขายพระ พระผมไม่ได้มีอาชีพทางนี้ ส่วนใครไม่เชื่ออะไร อยากรู้อะไร ก็หาคำตอบ มาตอบเอาเองนะครับ

6. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อน..โทรไปคุยกับ หงอคง ...ถึงเรื่อง ดราก้อนบอล

ว่ามีจริง รึไม่...เบอร์ XX-X-XXXX 078 TJO#@222 ต่อ 555

หงอคง... ก็ได้ แต่ อ้ำอึ้ง เพราะอะไรไม่ทราบ ก็เลยโวยไป..ว่า

ค่าโทร..ข้ามจักวาล มันเเพงนะโว้ย...ตอบมาให้เร็วฯหน่อย

หงอคงก็ได้เเต่เกา วงเเหวนบนหัว... เเกรก เเกรก (เพราะตายไปแล้วจะมีวงเเหวนบนหัว)

ในที่สุด จึงยอมตอบ เเบบคลุมเคลือ เสียงอ้อมเเอ้ม ไม่รู้เพราะ.. สัญญาณไม่ดี

หรือ ภาษาที่ต่างกัน...หงอคง ตอบ...เรื่องนี้ มันขึ้นอยู่กับ.... กับ.....

คนโทรไป เร่ง...เฮ้ย..เร็วหน่อย..ค่าโทรเเพงนะเฟ้ย (เป็นครั้งที่ 2)...

มันขึ้นอยู่กับ.." กบ " ...อะไรนะ...เสียงคนโทรไปอุทานอย่างดัง !!

..."กบ"...มันเกี่ยวอะไรด้วยฟะ ..??? นึกยังไม่ทันเสร็จ..เสียงสัญญาณก็ดังเตือน

ว่าเงินที่หยอดเหรียญ ไป ถึง 5 ล้านเหรียญ กำลังจะหมดเวลา ส่วนทางหงอคงก็ตอบ

มาเเบบ คลุมเคลือ..ผู้โทรจึงรีบวางสายไป เพราะได้คำตอบมาเเล้ว...

หลังจากเดินออกจากตู้...โทรข้ามจักวาล ด้วยระบบ 100x100 ต็งโต๊ดบ/ล

จิตใจ ก็ยังครุ่นคริ่น ถึงเสียงสุดท้ายจากหงอคง..."กบ"... "กบ"...."กบ"

คิดไปเดินไป...ทันไดนั้น....คุณพระช่วย !!! หน้าผู้โทรถึงกับคะมำ ล้มฟาดพื้น

อย่างรุนเเรง...เลือดออกปาก ออกจมูก...

ก่อนที่สติ..จะขาดผึง... เพราะความเจ็บปวด ผู้โทรได้กวาดสายตา..

หาต้นเหตุ...ว่ามันเกิดอะไรขึ้น...คุณพระ !!! ไม่มีใคร..!! ไม่มีใคร..!!

ไม่มีใครอยู่แถวนั้นเลย...... สุดท้าย...จากการเจ็บปวดบาดเเผล เเละ ความหนาวจาก

ฝนที่ตกลงมา...สติที่ขาดผึง ไปพร้อมกับภาพสุดท้าย ที่ติดตาคือ " กะลา" ลูกเบ้อเร่อ"

7. pmorn3339

ดูเหตุการณ์ เรียกร้องแผ่นดินคืน
    จนเกิดสงคราม กับ ฝรั่งเศส ปี 2483-2484

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

กองทัพฝรั่งเศส

[​IMG] [​IMG]

กองทัพสยาม

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

การรบที่ศรีสะเกษ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2015
  8. pmorn3339

อย่าเอาแต่พูด แสดงเอกสารมาเลยครับ

หากมีเอกสาร หลักฐานการเชื่อมโยง จริง
    ก็เอามาแสดงให้ พสมช เขาเห็น เขาตัดสินใจสิครับ
    พูดลอยๆ ไม่มีใครเชื่อคุณหรอก

แต่ต้องไม่ใช่ เอาหนังสือตัวนั่นไปแปะต่อท้ายตัวนี้ หรือ เขียนเพิ่มเติมต่อท้ายข้อความที่มีหลักฐานเอาเองแล้วอ่านควบเพื่อให้เข้าทางตัวเอง เหมือนที่ทำอยู่

หลักฐานที่ว่าจะเป็นแค่ หลักฐานการบันทึกคำบอกเล่า ของคนใกล้ชิดคุณหลวงวิจิต อย่างเช่นท่านประดิษฐ์ นี่ก็ได้ครับ
    หรือ บันทึกคำบอกเล่าของคนที่อยู่ในเหตุการณ์ ก็ได้ครับ
    ไม่ถึงต้องเอาเป็นภาพถ่ายหรอก แต่ต้องมีการบันทึกไว้เป็นเอกสาร ไม่ใช่โทรศัพท์รู้เพียงคนเดียวแบบท่าน

ส่วนข้อมูลของผม ก็มีบันทึก คำบอกเล่าของลูกศิษย์ของหลวงปู่รอด และ เป็นผู้อยู่ในเหตุการณ์จริงๆ
    คุณอ่านบ้างไหม

แล้วเรื่องโทรไปคุยกับคนอายุ 93 ปี คุยกันรู้เรื่องเหรอครับ
    คนอายุ 93 ปี ประสาทหูท่านยังดีพอที่จะได้ยินเสียงคุณทางโทรศัพท์บ้าน อยู่เหรอ

คุณไม่ต้องตะโกนพูดเข้าโทรศัพท์จนเสียงแหบแห้งเลยเหรอ ท่านจึงจะได้ยินเสียงคุณ
    ผมถึงได้เคยแนะนำให้คุณควรคุยกับลูกๆของท่านดีกว่าไง

เอาเป็นว่า หากลูกๆของท่านอนุญาตให้ใครก็ไม่รู้ได้คุยกับท่าน และท่านก็ได้ยินเสียงที่คุณถาม
    คนอายุ 93 ปี ยังจดจำรายละเอียดขนาด

"ท่ายยังบอกว่าเหรียญด้านหน้ารูปพระธาตุ ด้านหลังตัวหนังสือ "
    โอ้โห ผ่านมากี่ปีแล้ว(2558-2483 = 75 ปี) และ เหรียญก็หายไปนานแล้ว
    ท่านยังจดจำรายละเอียดเหรียญได้ดีขนาดนั้นเชียวหรือ

ท่านไม่มีเรื่องราวอะไรที่สำคัญมากกว่าที่จะมานั่งจดจำรายละเอียดหน้า-หลัง เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย เหรียญนี้อีกแล้วเหรอ

หรือว่า ทั้งชีวิตนี้ท่านมีพระเครื่องเป็นเหรียญพระธาตุพนมช่วยไทยนี้เพียงเหรียญเดียว
    ท่านจึงนั่งส่องดูทุกวันจนจดจำรายละเอียดทุกอย่างได้อย่างขึ้นใจ

ถึงแม้ว่าเหรียญจะหายไปนานโขและท่านอายุก็ 93 ปีแล้วก็ แต่ยังจำเอกลักษณ์ของเหรียญนี้ได้ดีอยู่
    โค ตะ ระ น่าทึ่งเลยนะครับ สำหรับคนอายุ 93 ปี
    ใครจะเชื่อว่า
    คนอายุ 93 ปี ยังจดจำรายละเอียดเหรียญที่ระลึกที่ได้มาเมื่อ 75 ปีที่แล้ว และเหรียญก็ได้หายไปตั้งนานแล้ว ได้
    และไม่อยากคิดว่าเป็น "นิยาย" ที่แต่งขึ้นอีกเรื่อง

อย่าลืม
    ที่บอกว่ามีเอกสารหลักฐานการเชื่อมโยง
    ก็เอาออกมาแสดงให้ พสมช เขาเห็นด้วย นะครับ

ทำเหมือนที่ผมเอาออกมาแสดงไง
    และไม่ต้องเอา ข้อความที่เขาเขียนต่อเติมเองโดยไม่เอกสารอ้างอิงใดๆ มาทำเป็นตัวโตๆลงซ้ำๆซากๆ
    เพื่อโชว์ความเปิ่นของตัวเองที่ไปอ่านควบรวมเอาเอง อีกนะครับ

ผมว่าท่าทางคงไม่หนีจากที่ท่าน สุเขฐ ว่าไว้นั่นแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2015
  9. ดูงาน

ส่วนคุณpmornแค่คำว่าบูรณะ กับ สร้างใหม่ ท่านยังเถียง จะเป็นจะตาย ผมแหละไม่น่า มาสนถนาด้วยเลย

เพราะท่านไม่ได้สนใจอะไร นอกจากความคิดของตัวเอง เอาเป็นว่า สำหรับผม สร้างเหรียญปีไหนจบไปแล้วเพราะได้ยินกับหูตัวเอง ส่วนใครจะเชื่อยังไง ก็แล้วแต่ความคิดคนนั้นแล้วกันนะครับ เพราะผมไม่ได้มีหน้าที่ม่เปลียนความคิดความเชือใคร ใครอยากรู้อะไรก็หาทางเอาเองนะครับ

จบจริงๆแล้วนะ ครับคุณ liverpool Rak

10. สุเขฐ

จบครับ..ตกม้าตายซะงั้น...ตอนเเรกแค่คลุมเคลือ

เจอเเบบนี้เป็นใครก็ต้องบอก....ส่อเเววดูเก๊ซะเเล้วงานนี้ 55555

เป็น ผมก็เลือกเล่น เลือกหา ...พระชินราชอินโดจีน ดีกว่า ประวัติชัวร์

พระอรหันต์ที่มาปลุกเสก ก็ 108 องค์เเล้ว...

เน้นนะครับ... ผมไม่เทียบว่า องค์ไหนดีกว่า.. แต่ เมื่อได้อ่านจากข้อมูลเปรียบ

เทียบเเล้ว เชื่อว่า ท่านผู้อ่านไม่น้อยก็ต้องคิดเเบบผม

อ้อ...เเล้วในระหว่าง ที่ แถแบบไร้สาระนั้น กระผมได้ไปพบกับ พระเครื่องวัดปราสาท

ปี 06เเท้ฯ..2-3 องค์เเล้วครับ (จริงฯ..เยอะกว่านัั้นเเต่เด๋วจะหาว่าโม๊ 555)

คงเป็น อานิสงฆ์ จากการโทรข้ามจักวาลรึไม่นั้น...ใครจะรู้... ??

(deejai)(deejai)(deejai)(eek)(eek)(eek)(deejai)(deejai)(deejai)

11. pmorn3339

ตอนนี้ ท่านคงรู้แล้วนะครับว่า คำว่า

บูรณะ คือ การทำของเก่าให้ดีขึ้นในรูปลักษณ์เดิม
    สถาปนา คือ การสร้างใหม่

ในปี 2483-2484 องค์พระธาตุพนม "ไม่ใช่การบูรณะ" แต่เป็นการทั้ง "การบูรณะและต่อเติม"

ต้องได้สอน ทุกอย่าง จริงๆ
    ทั้ง คำศัพท์ วิธีอ่านและการแบ่งส่วนบทความ การเทียบเคียงเอกสาร
    เป็นคนเอามานำเสนอเองแต่ก็ไม่รู้เรื่องเอง

อ้อ อีกอย่าง
    "ต่อเติม" คือ การสร้างเสริมของที่มีอยู่แล้ว
    "การบูรณะและต่อเติม" คือ มีทั้ง การทำของเก่าให้ดีขึ้นในรูปลักษณ์เดิม และ การสร้างเสริมเพิ่มเติมจากของเดิมที่มีอยู่แล้ว

ชัดเจนนะครับ แปลให้รู้ แบบบ้านๆๆ ไม่ต้องเชิงวิชาการ

ส่วนที่ "ต่อเติม" นี่แหละ ที่เป็นสาเหตุหลักให้ องค์พระธาตุพนมล้มพังทลายลงมาเมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2518
    (สาเหตุรองคือ แผ่นดินไหว และ ฝนตกหนัก) หากสังเกตุกันให้ดี หลวงวิจิตรวาทการ ท่านไม่บันทึกเอาผลงานการบูรณะต่อเติมองค์พระธาตุพนม ไว้เป็นผลงานของท่านเลย เพราะ ท่านไม่ได้ชำนาญเรื่องโบราณสถาน การปั้นลวดลาย หรือ ทางด้านช่าง ด้านสถาปัตยกรรม แต่ท่านชำนาญเรื่อง การเขียนหนังสือ แต่งเพลงปลุกใจ และ การละคร เพียงแต่ตอนนั้น ท่านเป็นอธิบดีกรมศิลปากร เป็นรัฐมนตรีลอย แล้วเป็นรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ จึงมีชื่อเป็นผู้รับผิดชอบตามหน้าที่การงาน เท่านั้น ทำให้มีคน "พยายามลากจูง" เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย ไปฝากอิงกับประวัติศาตร์ไทย และปลุกเสกโดยเกจิชื่อดังในสมัยนั้น โดย "ยกเมฆ" ให้ท่านเป็นผู้อำนวยการสร้างเหรียญ ทั้งๆที่ไม่ได้มีหลักฐานอ้างอิงอะไรๆ เลย (นั่งคิดจินตนาการเอาเอง)

แล้วก็มีคนเอาไปโพสท์ต่อกันไปเรื่อยๆ เพื่อขายพระ
    จนคนที่ไม่รู้เชื่อว่าเป็นเรื่องจริง
    เหมือน "นิยาย" เรื่อง "สมเด็จวัดพระแก้ว" เด๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2015
  12. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ฮาดี..นะ ครับ..มองกันที่เหตุและผล..แล้ว.แสงสว่างจะเกิด

13. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ในความคิดเห็นส่วน ตัวนะครับ ลอยจาร ยังใหม่ อยู่ครับ เพิ่มเติมครับ
    ตัวเลขอารบิก ใน สมัย 2484 ยุค นั้น นิยม กันแล้วหรือครับ

ตัวเลขอารบิก เริ่มนำมาใช้ สมัย จอมพล ป. โดยให้ยกเลิกการใช้เลขไทย เปลี่ยนมาใช้เลขอารบิกแทน ( ประกาศในราชกิจจานุเบกษา ฉ. วันที่ 24 พ.ย 2485 ) ผมว่า กว่า ทั้ว ประเทศ จะนิยมเลข อารบิก คง ประมาณ 3-5 ปี แล้วมั่งครับ

เอาภาพเลขอารบิค ที่ใช้กันในหมู่ชาวยุโรป ที่เข้ามาในกรุงศรีอยุธาตอนปลายให้ชมครับ

14. Workgroup

เพิ่มเติมครับ การเขียน เลขสองไทย มีจุดสังเกตุ พยาม จงใจเขียนให้ เหมือนเก่า ครับ แต่ ลอยจาร ยัง ใหม่ และคมมาก และตัวอักษรไทยของ พี่เหมือน font จาก Computer ครับการเขียนเลขสอง ไทย สมัยก่อน จะเขียน แบบนี้ครับ ผม ตามรูปที่แนบ มาให้ ดูครับ

เพิ่มเติมครับ ตัวอักษรไทย ใน อดีต ความมีเสน่ห์ ของ โลหะ ในยุคร 2484 ผิว ของ โลหะ ในยุครเดี่ยวกันของ พ.ศ 2484 มันต้องมีเสน่ห์ แบบ นี้ครับ ขอ ยืม รูป ของ คุณ กำนันมานะ บางแค นะครับ จาก เวปท่าพระจันทร์ (ผมไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ แค่อยากให้พี่กระจาง แค่นั้นเองครับ )

ไฟล์ที่แนบมา:

15. pmorn3339

บังเอิญไปเจอมา

พระกริ่งทองคำ พระเนื้อทองคำที่ไหนเขาจะประกาศขายแค่องค์ละ 2,000 บาท

h ttp://uauction3.uamulet.com/AuctionDetail.aspx?bid=320&qid=838888

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

.

ราคานี้เอาไปเช่าพระกริ่งเนื้อนวะของหลวงพ่อคูณยังไม่ได้เลยครับ
    อย่าว่าแต่เอาไปเช่าพระเนื้อทองคำโบราณที่สร้างในสมัย ร.5 เลย

ถูกเขาหลอกมา ยังเอามาคุยโว

ช่างน่าสงสาร ละอ่อนจริงๆๆ
    เป็นที่ปรึกษาใหญ่โต แต่มาโดนคนหลอกขายพระแต่งนิยายหลอก

ซื้อเก็บไว้ มากกว่า 200 องค์ ในราคาซื้อเป็น พระเนื้อทองคำ
    โอ้แม่เจ้า เป็นเงินเท่าไหร่

มีเงิน อย่างเดียวยังไม่พอ ต้อง มีสมอง ด้วยนะครับ

,

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2015
  16. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ฮาขี้ทะเล็ด คราวก่อนมีกริ่งเงินสเตอริงค์ด้วย

17. pmorn3339

(deejai)(eek)

พระทองคำ ทำปลอมไม่ได้ เขาขายกันราคา 2,000 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2015
  18. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ของเก๊กากกะจอกโคตรๆ ท่าพระจันทร์มีเป็นสิบล้อ เปิดเวปขายกันหน้าด้านๆ คนพวกนี้มันไม่เกรงกลัวบาปกรรมกันเลยจิงๆ..........:boo:

19. สุเขฐ

เห็นว่า ได้ไปเป็นเข่ง.....กร๊าก

(eek)(eek)(eek)

20. Workgroup

เห็นมีในหนังสือ ของบอยท่าพระจันทร์เลยถ่ายรูปมาให้ชมครับ ว่าตัวจริงกลับของเล่นแตกต่างกันมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2015