-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย
    ไม่มีประวัติการสร้าง
    เรื่องเล่าสืบต่อกันมา ก็ใช้เพียงคำว่า "คาดว่า"
    แล้วจินตนาการออกมาเป็นเรื่องเป็นราว ราวกับนิยายว่า ใครเป็นแม่งาน ใครเป็นคนแกะแบบ ใครเป็นคนปลุกเสก

เหรียญที่ถูกจับยัดให้มีการสร้างปี 2483

เหรียญที่สร้างจริงปี 2483 (เหรียญข้างล่าง)

[​IMG] [​IMG]

ซึ่งในช่วงสุดท้ายของหลวงปู่รอด
    ท่านไม่ได้เดินทางมาวัดพระธาตุพนมอีกเลย

ประวัติการสร้าง เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย เซียนพระแต่งนิยายขึ้นมาเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2015
  2. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่แบ่งปัน ครับพี่

3. pmorn3339

ท่านใดที่มีหลักฐานการสร้าง เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย แบบมีที่อ้างอิงได้
    กรุณาเอามาศึกษาร่วมกันนะครับ
    เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ พสมช ทุกคน

ผมหมายความว่า ข้อมูลเท่าที่ผมมีอยู่ในขณะนี้ ไม่น่าจะจบเพียงเท่านี้นะครับ
    น่าจะมีอะไรเพิ่มเติมอีก เพราะมีเหรียญ ก็น่าจะมีประวัติการสร้าง

4. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมจะส่ง เบอร์โทร บ้านอาจารย์ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ให้ทางข้อความ หากคุณชอบที่จะแสวงห่ความจริง ก็ลองโทรไปคุยดู แล้วเอามาบอกกล่าวเพิ่อนสมาชิก จะได้ไม่ต้องส่งสัยอะไรอีก และผมจะได้มีพยาน จะได้ไม่ต้องมีคนไปรบกวรอาจารน์ท่านอีก หวังว่าท่านpmorn จะยังต้องการทราบความจริง อาจารย์ท่านสามารถ สนถนาได้ แต่จะมีผู้หญิงมารับโทรศัพท์ให้ บอกความต้องการ ถ้าไม่มีคนรับบ้านท่าน ก็ทีระบบฝ่ากข้อความ ฝากข้อความไว้ แล้วแจ้งความประสงค์ ว่าจะโทรกลับในเวลาที่ท่านระบุ ผมแนะนำเวลาประมาณ11.00 หวังว่าท่านจะต้องการความจริงจากคนที่อยู่ในเหตุการจริง

5. pmorn3339

ตอนนี้ ท่าน ประดิษฐ์ ยุวะพุกกะ ท่านอายุ 93 ปีแล้วนะครับ
    คงไม่รบกวนท่านหรอกครับ

ท่านใด จะรบกวนท่านก็ตามใจนะครับ
    ส่วนผมคงไม่โทรไปรบกวนท่านหรอก

6. namoza

namoza สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2012
  7. ภูธร99

ภูธร99 สมาชิก

เอ่อ ถามแบบบ้านๆนะนะ

ในประเทศสยามนี้ อดีตนกาลเคยมี
    วังหน้า ไหมในประวัติศาสตร์
    ถ้ามีวังหน้า จริง จะมี พระวังหน้า

ส่วนประวัติศาสตร์ที่เขียนเป็นตัวหนังสือ นั้น
    เชื่อได้ไม่หมดเพราะคน อยากจะเขียนอะไรก็ได้ เขียนแต่ที่ดีงาม

ไม่มีพระวังหน้า ไม่มีวังหน้า...

8. ภูธร99

9. thitinoo

thitinoo เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    พระกรุวังหน้ามีครับแต่เป็นกรุนี้นะครับ

10. thitinoo

thitinoo เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    พระวังหน้ากรุวัดชนะสงคราม
    พระวังหน้ากรุวัดชนะสงคราม : พระองค์ครู โดยไตรเทพ ไกรงู
    การขุดพบพระเนื้อดินดิบ กรุวัดชนะสงคราม กทม. นั้น เหตุที่พบพระกรุนี้ พระมหาเฉลิมชัย วัดชนะสงคราม ได้บันทึกคำบอกเล่าของพระวิมลกิจจารักษ์ (ศิริ อตฺตาราโม) ไว้ว่า เมื่อ พ.ศ.๒๔๙๖ ท่านเจ้าอาวาสวัดชนะสงครามในขณะนั้น คือ พระธรรมทัศนาธร (ทองสุก สุทสฺโส) ได้สั่งให้ไปดูสถานที่บริเวณหมู่เจดีย์น้อยใหญ่ ใกล้ศาลาชี (ปัจจุบันเป็นที่ตั้ง ร.ร.วัดชนะสงคราม) เพราะมีผู้มาแจ้งว่า มีคนร้ายลักขุดและพังทำลายพระเจดีย์ ท่านเจ้าอาวาสสั่งว่า หากพบว่ามีรอยขุดค้นจำพระเจดีย์เสียหาย พอที่จะขุดเอาได้ ก็ให้จัดการไปตามที่เห็นสมควร

พระวิมลกิจจารักษ์ ซึ่งขณะนั้นมีสมณศักดิ์เป็นพระครูพิศิษฐ์วิหารการ จึงพร้อมด้วยพระสงฆ์สามเณรได้ไปตรวจดูสถานที่ พบว่าพระเจดีย์ถูกทุบขุดคุ้ยพังทำลายหลายแห่ง พวงมิจฉาชีพลักล้วงเอาของมีค่าที่บรรจุไว้ไปเกือบหมดสิ้น พระที่พวกเหล่าร้ายทิ้งหลงเหลืออยู่บ้าง มีพระกรุแบบวัดตะไกรหน้าครุฑ พระโคนสมอแบบอยุธยา พระทรงเทริด (พระงั่ง) ฯลฯ ยังมีพระเจดีย์องค์ใหญ่ซึ่งเป็นเจดีย์ประธานในที่นั้นยังไม่ถูกคนร้ายขุดคุ้ยทำลาย แต่เจดีย์องค์นี้ยอดหักแตกร้าวตลอดจากยอดลงมาถึงคอระฆัง บริเวณฐานก็ผุกกร่อนหลายแห่ง พิจารณาแล้วหากปล่อยไว้คนร้ายคงขุดทำลายเสียหายได้โดยง่าย ของมีค่าหากบรรจุไว้อาจถูกคนร้ายเอาไปเป็นสมบัติของมัน จึงพร้อมใจกันขุด โดยมีเจ้าหน้าที่ตำรวจชนะสงครามซึ่งได้รับแจ้งให้มาดูสถานที่คอยอำนวยความสะดวก กันไม่ให้คนภายนอกมาวุ่นวายกับการขุดพระเจดีย์

ผลปรากฏว่าขุดโดยไม่ต้องออกแรงมากมายนัก องค์พระเจดีย์ผุปูนหมดอายุร่วนหมดแล้ว ภายในองค์เจดีย์สร้างเป็นโพรงกลางองค์ถึงคอระฆัง ในนั้นบรรจุพระเครื่องดังปรากฏในภาพเป็นจำนวนมากเก็บลงใส่ปี๊บประมาณ ๘ ปี๊บ พบหลักฐานการสร้างและการบรรจุพระเครื่องชุดนี้คือ ไม้แกะสลักเป็นรูปพระสงฆ์ห่มดองคาดประคตอก นั่งสมาธิ ลงรัก ปิดทอง ใต้ฐานรูปแกะสลักนี้บรรจุพระธาตุพระอัครสาวกโมคคัลลาน์ ใบลานจารึกอักษาขอมเลอะเลือนผุกร่อนอ่านได้ไม่ชัดเจน พระทองคำแบบพระวัดตะไกรหน้าครุฑบ้างเล็กน้อย เจ้าหน้าที่กรมศิลปากรผู้ถูกเชิญมาดู ว่าเป็นพระที่สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๑

หนังสือพิมพ์ในสมัยนั้นลงข่าวเกรียวกราวติดต่อกันอยู่หลายวันและสันนิษฐานว่ากรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทโปรดให้สร้างแล้วบรรจุไว้ ผู้เขียนได้พยายามสืบเสาะถามจากพระเถระและท่านผู้รู้อีกหลายท่านประกอบกับรูปทรงองค์พระเจดีย์ ตลอดกระทั่งหมู่เจดีย์ในบริเวณนั้น เห็นว่าเจดีย์ต่างๆ เป็นทรงแบบสมัยอยุธยา ความเก่าแก่ของวัสดุที่ใช้ก่อสร้างก็อยู่ในยุคเดียวกัน ทั้งวัดนี้เดิมก็เป็นวัดเล็กๆ ซึ่งเรียกกันว่า วัดกลางนา สร้างมาก่อนการสร้างกรุงรัตนโกสินทร์ ฉะนั้นพระกรุวัดชนะสงครามชุดนี้ต้องสร้างและบรรจุไว้ในสมัยรัชกาลที่ ๑ อย่างแน่นอน

นายปัญญา พนาสิน หรืออาร์ต เมืองน่าน กรรมการตัดสินพระชุดเนื้อดิน ของสมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย บอกว่า พระวังหน้า กรุวัดชนะสงคราม เนื้อชินตะกั่วที่ยกมาเป็นภาพองค์ครู เคยติดรางวัลที่ ๑ ในการประกวดพระที่สมาคมพระเครื่องพระบูชาไทยให้การสนับสนุนและรับรองไม่ตำกว่า ๒๐ โล่ เท่าที่พบในวงการทั้งที่เป็นรูปภาพและองค์จริง ไม่เกิน ๕ องค์ ด้วยเหตุที่มีน้อยมากจึงมีการตีราคาไม่ต่ำกว่าหลักแสนบาท ที่สำคัญคือ มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ เพราะเป็นที่หวงแหนของผู้ครอบครอง

11. pmorn3339

ผิดแล้วครับ

พระเครื่องกรุวังหน้า ไม่เกี่ยวกับ การมีวังหน้า

ไม่ใช่ ไม่มีพระวังหน้า แล้ว จะไม่มีวังหน้า
    ท่านเข้าใจผิด หรือ ได้ข้อมูลมาแบบผิดๆ แล้วครับ

วังหน้า สถาปนา(สร้าง)ขึ้น ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 1 โดย
    หลังจากพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชขึ้นครองราชย์สมบัติเป็นปฐมกษัตริย์แห่งมหาจักรีบรมราชวงศ์ และทรงโปรดเกล้าสถาปนาสมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าพระยาสุรสีห์ ขึ้นเป็น กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท (ภายหลังพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงให้ออกพระนามว่า สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาสุรสิงหนาท) ได้มีการย้ายราชธานีจากกรุงธนบุรีมายังกรุงเทพมหานคร และ โปรดเกล้าให้สร้าง พระบรมมหาราชวัง และ พระราชวังบวรสถานมงคล ขึ้นในคราวเดียวกัน

ในตอนนั้น ยังไม่ได้สร้าง วัดพระแก้ววังหน้า

จวบจน สมัยรัชกาลที่ 3
    ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้สถาปนาพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นศักดิพลเสพ ขึ้นเป็น กรมพระราชวังบวรมหาศักดิพลเสพ (ภายหลังพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงให้ออกพระนามว่า สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาศักดิพลเสพ ) หลังจากนั้น พระองค์ทรงประทับอยู่ที่พระราชวังบวรสถานมงคลตลอดพระชนม์ชีพ โดยพระองค์ได้ปรับปรุง เปลี่ยนแปลงพระราชวังบวรสถานมงคลมากมาย
    นอกจากนี้ พระองค์ยังทรงให้สร้างพระที่นั่งเครื่องไม้ ขนานนามว่า พระที่นั่งรังสรรค์จุฬาโลก ขึ้นบริเวณสระน้ำที่เป็นที่ตั้งของพระที่นั่งพิมานดุสิตา ภายหลังหักพังเสียหมด และ สร้าง วัดพระแก้ววังหน้า ขึ้น โดยโปรดให้อัญเชิญพระพุทธชินสีห์ จากวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก มาประดิษฐานที่พระอุโบสถของวัด ต่อมา พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานนามวัดแห่งนี้ว่า วัดบวรสถานสุทธาวาส

ดังนั้น
    ที่ท่านเข้าใจว่า
    หาก...ไม่มีพระวังหน้า ไม่มีวังหน้า..

ท่านเข้าใจผิดครับ

เพราะ วังหน้า สร้างขึ้นมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 1 แต่ วัดพระแก้ววังหน้า พึ่งมาสร้างในสมัยรัชกาลที่ 3

หรืออีกอย่าง
    ท่านมีวัตถุประสงค์ พูดเพื่อให้ พสมช ที่ไม่ได้อ่านเรื่องราวมาตั้งแต่ต้น สับสนคล้อยตามท่าน

ไม่ดีเลยครับ

อ้อ อีกอย่างนะครับ

วัดพระแก้ววังหน้า เป็นวัดที่สร้างขึ้นเพื่อที่
    กรมพระราชวังบวร ใช้เป็นสถานที่ประกอบพิธีทางศาสนาเท่านั้น
    จึงไม่มีพระภิกษุ อยู่จำพรรษา
    (เฉนเช่นเดียวกันกับวัดพระแก้วมรกต)

ตอบแบบบ้านๆ แล้วนะครับ
    ว่า...ท่านเข้าใจผิด

อย่าไปหลงคารม พวกนักแต่งนิยายหลอกขายพระ ให้มากนักนะครับ
    ตั้งสติ อย่าโลภ เพียงแค่หลอกตัวเองแบบภาคภูมิใจว่ามีพระสมเด็จที่สร้างโดยสมเด็จโต ไว้ครอบครองบูชา
    ตามที่พวกนักแต่งนิยายหลอกขายพระ กรอกใส่หูทุกวัน
    กลับคืนมาสู่ความเป็นจริงครับ
    .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2015
  12. ภูธร99

ข้อ 1.ท่านไม่ใช่นักประวิติศาสตร์และนักค้นคว้า

ข้อ 2.ท่านมิใช่คนในยุคนั้น

ข้อ 3.ท่านมิสามารถไปทั่วราชอาณาสยามเพื่อดูศิลปะ และเห็นพระเครื่องทุกชนิดได้

ข้อ 4.วัดขาว สุดแดนสยามมิมีพระจำพรรษา แต่มีศิลปะ วัตถุมงคลแพงเหลือคณา

ข้อ 5.ท่านดูแคลน คนที่เชื่อต่าง...ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิ เสรีภาพ
    และความเสมอภาค บรรดาที่ชนชาวไทยเคยได้รับการคุ้มครองตามประเพณี
    การปกครองประเทศไทยในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
    และร.5 ได้เลิกทาสนานแล้ว

ข้อ 6.ผมไม่มีพระสมเด็จ

13. pmorn3339

555555555

ผมตอบคำถาม 2 ข้อของท่าน ว่า " ท่านเข้าใจผิด"
    เพราะ การมี วังหน้า ไม่เกี่ยวข้องกับ การจะมีหรือไม่มี พระเครื่องกรุวังหน้า
    พร้อมกับบอกท่านว่า
    วังหน้า สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 1
    วัดพระแก้ววังหน้า สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 3

วัดพระแก้ววังหน้า ไม่มีพระภิกษุอยู่จำพรรษา เพราะสร้างขึ้นเพื่อใช้เป็นสถานที่ประกอบพิธีทางศาสนาของกรมพระราชวังบวร เท่านั้น

ผมดูแคลนท่านตรงไหน

ส่วนข้อความท่อนท้าย
    ผมไม่ได้จำเพาะเจาะจงเขียนเพื่อจะเตือนเฉพาะใครผู้ใดผู้หนึ่ง
    แต่ ผมตั้งใจเขียนเพื่อเตือน พสมช ที่เข้ามาอ่านกระทู้ทุกผู้ทุกคน
    เขียนเตือนด้วยความปรารถนาดี ไม่มีความคิดที่จะดูถูกดูแคลนความคิดเห็นของ พสมช แม้แต่คนเดียว

ผมเขียนเมื่อผมตอบคำถามท่านได้ครบถ้วนแล้ว

ผมก็ไม่มีพระสมเด็จแม้แต่องค์เดียว ไม่มีผลประโยชน์จากการค้นคว้าใดๆ
    วัตถุประสงค์เพียงอย่างเดียว คือให้ข้อมูลข้อเท็จจริงแก่ พสมช
    เชื่อหรือไม่เชื่อ ผมเชื่อว่า พสมช เขามีพิจารณญาน ตัดสินใจได้เอง

หากใครไม่เชื่อ ก็เช่าหากันไป
    ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

เพราะเงินก็ไม่ใช่เงินผม
    ผมไปขัดขวางอันใดไม่ได้อยู่แล้ว

5555555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2015
  14. ภูธร99

วุฒิ...ภาวะ ของ ข้า...ที่กินเงินหลวง ?

คำว่าให้การสงเคราะห์ ไม่ดูหมิ่น เหยียดหยาม นั้นเป็นอย่างไร ?

15. pmorn3339

รึว่าผมเข้าใจอะไรผิด
    ขอสอบถามท่านผู้รู้

พระเครื่อง รวมทั้งพระกรุ
    มีการปลุกเสกนอกเขตวัดบ้างไหมครับ

มีพระเครื่องรุ่นไหนที่ปลุกเสกกันนอกวัดบ้างครับ

(สงสัยสอบถามจริงๆนะครับ ไม่ได้เล่นลิ้น)

16. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าถ้าเป็นพระแท้ทำพิธีปลุกเสกในวัดทั้งหมดครับ..........

17. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนมากเสกในวัดแทบทั้งสิ้น มีน้อยที่เสกนอกวัดเช่น
    มีพระของอาจารย์ชุมเสกตามถ้ำก็มี เสกริมทะเลก็มี (รุ่นเสด็จกลับ)
    และมีจตุคามหรือหลวงปู่ทวดบางรุ่นเสกบนเรือรบกลางทะเล
    มีพระบางรุ่นเสกที่สนามหลวงก็มี

18. pmorn3339

ขอบคุณทุกท่านครับ

สรุปว่า มีพระเครื่องบางรุ่นที่ไม่ได้ปลุกเสกในวัด

ขอบคุณครับ

19. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    พระเครื่องในยุคปัจจุบันน่าจะมีที่ไม่ได้ทำพิธีในวัดเยอะนะครับ อย่างเช่นพระที่ส่วนราชการหรือ องค์กรต่างๆสร้าง

20. pmorn3339

ขอบคุณครับ