ต้องทำบุญวิธีไหน...ที่ท่านเจ้ากรรมนายเวรของเราจะยอมรับผลบุญที่เราทำให้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ponpon, 23 กุมภาพันธ์ 2006.

1. ponpon เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าทำบุญอย่างไร
    ถึงจะให้ท่านเจ้ากรรมนายเวรของเรา
    ได้รับ และให้เค้ายอมรับบุญที่เราทำให้ด้วย

เพราะหลวงปู่ทักว่าหลานเคยทำให้เค้าแล้ว
    ใช่ไหม แต่เค้าทั้ง 2 ไม่ยอมรับนะ นั่นแสดงว่า
    เค้ายังจองเวรจองกรรมกับเราอยู่
    แล้วไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ ที่จะให้ท่านเจ้ากรรมนายเวร
    ของเราอโหสิกรรมให้ และยอมรับผลบุญที่เราได้ทำให้

2. พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ต้องกรรมฐานนะครับ ผมคิดว่า....ถึงจะเอาอยู่

3. varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ปฏิบัติภาวนากรรมฐาน...ทำสมาธินะครับ...รับรองได้ผล...
    -----------------------------------------------
    ลองอ่านดูนะครับ...แล้วลองปฏิบัตดู...

วิธีสร้างบุญบารมี...ของสมเด็จพระญาณสังวร...

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=19673

เว็บไซต์ประวัติและธรรมเทศนาหลวงปู่หลวง กตตฺปุญฺโญพระสุปฏิปันโนสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต

http://members.thai.net/varanyo/pooluang.asp<O:p</O:p
    <O:p</O:p

สัพพาสวสังวรสูตร...สมเด็จพระญาณสังวร<O:p</O:p<O:p</O:p

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=168329

4. ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เรื่องเจ้ากรรมนายเวรเป็นเรื่องsensitive นะครับ เพราะเราเองไม่รู้ว่าเราเคยไปกระทำอะไรให้ใครเจ็บชำน้ำใจหรือ หนักหนาถึงขั้นเสียชีวิตและทรมารยังไงบ้าง แนะนำว่าให้หมั่นทำบุญครับ อะไรก็ได้และทุกๆครั้งที่เราระลึกถึงแผ่เมตตา ขอการอโหสิกรรม เราจะต้องตั้งใจทำด้วยใจจริงๆนะครับ อย่าทำเหมือนที่หลายๆคนกรวดน้ำกันตามประเพนี ใครให้เทน้ำตอนพระท่านสวดก็ทำไปโดยไม่รู้ความหมาย ผมว่าอย่ากังวลเลยครับ ทำทุกอย่างด้วยใจยังไงเจ้ากรรมนายเวรต้องรับรู้แน่นอนครับ

5. ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อืม.... ถ้ายังงัย เขาก็ไม่ยอมรับ ไม่ยอมอโหสิกรรมให้สักที.....

พระพุทธเจ้า เป็นที่ เคารพ ของ ทั้ง 3 โลก .....

ต้องพึ่งพา บารมี พระพุทธเจ้า..

สร้างพระ ถวายพระพุทธรูปมากๆ ...

--- เขาไม่ยอมใคร แต่ อาจยอมพระพุทธรูป ก็ได้นะครับ -------

6. ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ดูที่ หมวดพลังจิต ลึกลับ เรื่อง ขนทรายเข้าวัด ของดีที่ถูกลืม

7. jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อวัชระ เอกวัณโณ

เปิดโลกธรรม ลดแรงกรรม แก้ไขกรรมของสัตว์โลก
    ด้วยพลังธาตุธรรม เมตตาบารมี
    ณ วัดถ้ำแฝด ต.เขาน้อย อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี

หลักการแก้ไขวิบากกรรม

เหตุแห่งกรรมนั้นไม่ใช่จะยุติกันได้ง่าย เพราะเหมือนคนสองคนมีเรื่องทะเลาะวิวาทกันและทำร้ายห้ำหั่นกันโดย โลภะ โทสะ โมหะ ตั้งแต่ทำร้ายกันด้วยคำพูด ทำร้ายร่างกาย แม้ในที่สุดทำร้ายถึงแก่ชีวิต ดังนั้นผลของกรรมย่อมแตกต่างหนักเบาไม่เท่ากัน แม้ในทางโลกก็มีการตัดสินคดีและการลงโทษที่แตกต่างกันไปตามเจตนาและลักษณะการกระทำผิด

เหตุแห่งกรรมจะระงับลงได้นั้นย่อมมีสาเหตุที่สำคัญเพียง 2 ประการเท่านั้น

-กรรมนั้นให้ผลเต็มที่แล้วจึงยุติ ซึ่งแน่นอนในประการนี้ไม่มีผู้ใดปรารถนาที่จะรอให้ผลถึงที่สุดแล้วจึงยุติ

-มีการให้อโหสิกรรม ก่อนที่กรรมจะให้ผลเต็มที่

ดังนั้นถ้าพิจารณากันจริง ๆ แล้วจะเห็นว่าวิธีการที่เหมาะสมที่สุด คือ การให้อโหสิกรรมต่อกัน ปัญหามีอยู่ว่า เราขออโหสิกรรมได้ แต่เจ้ากรรมนายเวรจะยอมรับหรือเปล่าเท่านั้น เพราะความอาฆาตพยาบาทมันมีมาก ก็จะทำให้เกิดเป็นมิจฉาทิฏฐิได้ คือไม่ยอมรับและให้อโหสิกรรมแน่นอน

บางคนกล่าวว่าสามารถตัดกรรมได้ ท่านว่าจริงหรือไม่? หากเป็นกรรมเบา ๆ การทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ก็อาจจะได้ผล คือบรรเทาลงไปหรือหมดไป พระพุทธเจ้าหรือพระอรหันต์ท่านยังหนีกรรมไม่พ้นเลย แล้วพวกเราปุถุชนคนกิเลสยังหนาจะพ้นได้อย่างไร ประเด็นนี้จึงเป็นไปไม่ได้ที่ใครเก่งถึงขนาดตัดกรรมของคนอื่นได้ กรรมตัวเองตัดได้หรือยัง ? ในที่นี้จึงไม่บังอาจใช้คำว่า "ตัดกรรม" แต่จะขอใช้คำว่า "แก้ไขวิบากกรรม" หมายถึงแก้ไขให้ดีขึ้นหรือหมดไป โดยอาศัยหลักธรรมขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นหลักในการแก้ไข จึงมิใช่ไสยศาสตร์ดังเช่นที่บางคนคิด ส่วนจะเป็นอย่างไรนั้นขอให้ท่านติดตามศึกษาต่อไป

แนวทางสำหรับการแก้ไขวิบากกรรมให้เบาบางลงไป

คำแนะนำในการแก้กรรม

สำหรับท่านที่ผิดพลาดไปแล้ว ก็อยากขอแนะนำหนทางแก้ไข วิบากกรรม เหล่านั้นให้บรรเทาลงไปหรือหมดไปในที่สุด ใช้ได้กับ กรรม ทุกประเภท มีข้อแนะนำดังนี้

<TABLE id=AutoNumber6 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width="6%">1.
    </TD><TD align=justify width="78%">ทำบุญอุทิศส่วนกุศล ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรที่กำลังติดตามให้ผลเราอยู่ทุกรูปแบบ เพื่อให้ดวงวิญญาณนั้นเห็นว่า เรามีความตั้งใจจริงและสำนึกในผลกรรมที่ได้กระทำลงไป เช่น การทำบุญใส่บาตร ถวายสังฆทาน ทอดผ้าป่า ทอดกฐิน ถวายพระพุทธรูป ถวายผ้าไตร ไถ่ชีวิตสัตว์ ฯล แล้วตั้งใจกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรที่อยู่ในตัวของเราเท่านั้น แต่ท่านต้องเข้าใจเสียก่อนว่านี่เป็นเพียงทานกุศล เป็นกุศลเบื้องต้นที่ยังหยาบอยู่ซึ่งอาจจะไม่พอเพียงสำหรับการไถ่โทษฑัณฑ์ที่ได้กระทำผิดไว้กับเจ้ากรรมนายเวรตนนั้นก็ได้ </TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE id=AutoNumber6 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width="6%">2.
    </TD><TD align=justify width="78%">การบวชพราหมณ์หรือการบวชพระ การถือศีล 5 ศีล 8 ศีล 10 ศีล 227 ตามเพสภาวะ ส่วนจะเป็นการบวชกี่วันย่อมขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของแต่ละบุคคล เมื่อบวชแล้วควรสวดมนต์ไหว้พระ ทำวัตรเช้า-เย็น เจริญสมาธิภาวนาให้มาก เพราะเป็นกุศลที่ละเอียดสูงกว่าการให้ทานข้างต้น เพราะการบวชชีพราหมณ์หรือการถือศีล 8 เป็นระดับของบุญที่สูงกว่าการให้ทาน นอกจากจะมีโอกาสทำวัตรเช้าเย็น ก็ยังได้นั่งสมาธิแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลที่เป็นทิพย์ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรอีกด้วย หรือ ถ้าเป็นกรรมหนักและเป็นผู้ชายก็อาจบวชพระ เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรก็ยิ่งดีมาก</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE id=AutoNumber6 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width="6%">3.
    </TD><TD align=justify width="78%">เจริญสมาธิภาวนา แม้เราจะไม่มีเวลาไปบวชถือศีลที่วัดก็ตาม เราก็ควรจะทำบ้านให้เป็นวัด ด้วยการสวดมนต์และเจริญสมาธิภาวนาให้เป็นนิจ เพราะบุญจากการเจริญสมาธิภาวนา เป็นกุศลที่ละเอียดมากและสูงที่สุด ซึ่งเป็นที่ปรารถนาของทุกดวงจิดดวงวิญญาณ เพราะผู้มีกายทิพย์หรือกายละเอียดย่อมอยากได้บุญที่ละเอียดเช่นกัน อีกประการหนึ่ง จะเป็นการคลายขันธ์หรือปรับปรุงธาตุขันธ์ให้ผ่อนคลายระงับ เบญจขันธ์อันประกอบด้วย รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ กรรมเล็ก กรรมน้อย จะถูกขับผ่อนคลายออกจากขันธ์ได้บางส่วน ทำให้ดีขึ้นและเกิดปิติสุขตามมา พยายามให้จิตแน่วแน่มั่นคง จนจิตดิ่งวูบจนเกิดความสงบและสุขในใจ แล้วแผ่เมตตาให้ดวงจิตดวงวิญญาณนั้นมาอนุโมทนา และให้เป็นอโหสิกรรมต่อกัน เพราะองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้กล่าวว่า หากเราทำจิตให้นิ่งสงบได้เพียงช้างกระดิกหู งูแลบลิ้น ย่อมสามารถปิดอบายภูมิได้ คือ ทำความดีหนีความชั่ว ดังนั้นแม้ไม่อาจจะไปบวชชีพราหมณ์ได้ ก็อยู่ปฏิบัติเอาเองที่บ้านก็ได้ แต่ขอให้ทำจริงเท่านั้น

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE id=AutoNumber6 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width="6%">4.
    </TD><TD align=justify width="78%">การขออโหสิกรรม หรือ การให้อภัยทาน ในบรรดาทานทั้งหลายอันประกอบด้วย วัตถุทาน ธรรมทานและอภัยทาน ถือว่าอภัยทานเป็นทานในระดับปรมัตถทานบารมี หากมีการให้อโหสิกรรมซึ่งกันและกัน กรรมนั้นย่อมเป็นโมฆะ หลุดพ้นจากบ่วงกรรมนั้นทันที ดังนั้นหากเจ้ากรรมนายเวรใดปรากฏตนต่อหน้าในขณะนั้น ก็พึงประกาศขออโหสิกรรมกันทันที หากแม้ว่าอีกฝ่ายไม่ยอม กรรมนั้นก็ย่อมดำเนินการส่งผลต่อไป สุดแท้แต่ลักษณะแห่งกรรมที่กระทำกันมา ดังนั้น ทุกครั้งที่ทำบุญแล้วให้กรวดน้ำแผ่เมตตา ระบุถึงเจ้ากรรมนายเวรที่อยู่ในตัวข้าพเจ้า หรือ ที่ติดตามข้าพเจ้า ให้มาอนุโมทนาในส่วนบุญส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าอุทิศให้นี้ และกรรมอันใดที่ได้กระทำไปโดย เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอให้เป็นอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เพื่อเป็นการแสดงความตั้งใจที่จะอุทิศให้แก่เขาจริง ๆ และด้วยความสำนึกผิด</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE id=AutoNumber6 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width="6%">5.
    </TD><TD align=justify width="78%">ขอร้องไกล่เกลี่ย เมื่อทำทุกอย่างที่แนะนำแล้ว เหตุการณ์รอบ ๆ ตัว หรือ สุขภาพการเจ็บป่วยไม่ดีขึ้น ก็ต้องหาคนกลางช่วยไกล่เกลี่ยให้ ดังนั้น

8. ponpon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆ นะคะ
    หนูจะเอาไปปฏิบัติตามค่ะ
    เพียงแต่หวังว่าชาตินี้ขอให้ท่านเจ้ากรรมนายเวร
    ที่อยู่รอบๆ ตัวหนู ขอให้ท่านได้อโหสิกรรม
    เพี่อเราจะได้ไม่ผูกเวรผูกกรรมซึ่งกันและกันต่อ
    ไปอีกในภพหน้า...

9. นายศุขเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นกันนะครับ...
    ขอท่านได้โปรดอดโทษ
    และอโหสิกรรมให้แก่คนชั่ว คนโง่ และคนเลวผู้นี้ด้วย....

10. ponpon เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมใดที่ใครเคยได้ทำไว้กับเรานับแต่ชาติ
    แรกจนถึงชาติปัจจุบันเราขออโหสิกรรมให้กับผู้นั้น
    ไม่คิดติดใจ และจองเวรอะไรเลย