ถอดรหัสธรรม ครั้ง ที่ 7 ตอบดีๆมีรางวัล

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 22 ตุลาคม 2009.

1. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ประวัติคุณแม่ค่ะ

นี่ค่ะประวัติคุณแม่ค่ะ

เมื่อวานช่วงเช้าเงียบมาก เลยนึกขึ้นได้ว่าวันนี้วันเสาร์ยังไม่ได้ตั้งน้ำอธิฐานกับคุณแม่ เลยขึนไปตั้งให้เป็นน้ำทิพย์จะเอาไปให้หนูน้อยหน้าที่เป็นภูมิแพ้ทาน เลยขอให้คุณแม่ช่วยให้ขายของดีๆเพราะเงียบมากๆ พอหลังเที่ยงมีลูกค้าเข้า มีโทรมาสั่งของสรุปเมื่อวนขายได้ 85,000 บาท ใครจะว่าไงก็ช่างค่ะแต่โดยส่วนตัวคิดว่าหากเราศรัทราและเชื่อมั่นในครูอาจารย์ของเราแล้วไซร์ ความปฏิหารย่อมเกิดขึ้นกับเราได้ค่ะ
    อ.คะ โภคะมามา พลาพลังมามา กับ
    พลาพลังมามา โภคะมามา อันไหนถูกคะ
    ในรูปทางขาวที่อ.ให้มา เขาขึ้นโภคะก่อนค่ะ แต่เห็นในเว็ปอื่น
    เขาขึ้น พลาพลัง ก่อนค่ะ อันไหนถูกแน่คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  2. นิพ_พาน

แล้วจากการสืบจากซากมา
    ทำให้ทราบว่า คุณยายทองเพียร คุณยายของ อ.ก๋ง ได้เคยรับ
    พระและวัตถุมงคลหลายอย่างจากมือคุณแม่บุญเรือนมาอีกด้วย
    เพราะฉะนั้นมิต้องสงสัยเลยว่า ของคุณแม่ท่านนั้นที่อ.ท่านมีอยู่นั้น
    จะศักดิ์สิทธิ์เพียงใด
    แล้วตอนคุณแม่ท่านเอาพระไปให้คุณยายของอ.นั้นท่านไปแบบไม่ธรรมดาด้วยใช่ไหมคะอ. อันนี้ต้องให้อ.เล่าเองค่ะเดี๋ยวจะหาว่าโม้

3. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ตูลืม บอกเคล็ดลับ การใช้อ่า เดี๋ยวว่างๆ ค่อยมาบอก วิธีใส่กรอบบบบบ ให้ แรงงงงงง

4. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอได้ทุกเรื่องรึเปล่าคับ . . .เผื่อคราวหน้า จะขอให้ตอบถูกครั้งที่ 8 อิอิ

5. นิพ_พาน

ใบตั้งน้ำของคุณแม่ท่านค่ะ เอามาให้อ่านจะจะไปเลยค่ะ
    ใบตั้งน้ำอธิษฐานของ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม<!--colorc--><!--/colorc--><!--sizec--><!--/sizec--><!--sizeo:4--><!--/sizeo--><!--coloro:#8b0000--><!--/coloro-->
    <!--colorc--><!--/colorc--><!--sizec--><!--/sizec-->
    <!--sizeo:3--><!--/sizeo--><!--sizeo:4--><!--/sizeo--><!--coloro:#8b0000--><!--/coloro-->วัดอาวุธวิกสิตาราม บางพลัด กรุงเทพ<!--colorc--><!--/colorc--><!--sizec--><!--/sizec-->​

<!--sizec--><!--/sizec-->​
    <!--sizeo:3--><!--/sizeo--><!--coloro:#a0522d--><!--/coloro-->
    การเตรียมน้ำ ให้หาน้ำสุกหรือน้ำสะอาดที่ใช้ดื่มได้ ใส่ภาชนะที่มีฝาปิดให้เรียบร้อยมิให้ฝุ่นละอองหรือแมลงลงไปในน้ำได้ การตั้งน้ำแต่ละครั้งให้มีน้ำมากพอที่จะใช้ดื่มได้ตลอดสัปดาห์

เวลาในการตั้งน้ำ ให้ตั้งวันเสาร์เวลาเช้า ตั้งแต่ ๐๘.๐๐ น. เป็นต้นไป แต่ต้องก่อนบ่ายสองโมงเย็น

คำอธิษฐาน ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วอธิษฐานดังต่อไปนี้ “ข้าพเจ้าตั้งน้ำไว้ นางบุญเรือนเป็นผู้อธิษฐานธรรมของพระพุทธเจ้า ขอธรรมของพระพุทธเจ้าจงดลบันดาลให้น้ำนี้เป็นยาทิพย์... (นอกจากนี้พูดเอาเองตามชอบใจ)...”

เวลาที่ใช้ดื่มได้ ตั้งแต่ ๐๘.๐๐ น. ของวันอาทิตย์เป็นต้นไป นำน้ำนั้นมาดื่มได้เป็นน้ำอธิษฐาน ย่อมมีสรรพคุณดังคำอธิษฐานนั่นแล มีลักษณะเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์หรือเป็นยาทิพย์ ของที่ให้อธิษฐานเองนอกจากน้ำ ศิษย์บางท่านได้กล่าวว่าความจริงยังมีไพลอีกอย่างหนึ่งที่ท่านอนุญาตให้ลูก หลาน หรือ ศิษย์อธิษฐานเองได้ มีลักษณะเช่นเดียวกับการอธิษฐานน้ำ

วิธี ใช้ของอธิษฐานบางอย่าง ของอธิษฐานทุกชนิดย่อมใช้ประโยชน์ตามของนั้น ๆ แต่มีระเบียบในใบตั้งน้ำของคุณแม่กล่าวถึงรายการพิเศษอยู่บ้าง ขอนำมาลงไว้ ท่านกล่าวว่า
    “ปูนต้องนำมาให้อธิษฐานให้ พริกไทยใช้รับประทานวันละเม็ด ไพลใช้รับประทานครั้งหนึ่งเท่าศีรษะมือ โขลกให้ละเอียดแล้วกรองเอาแต่น้ำ เติมน้ำอธิษฐานพอสมควร ถ้าเป็นบิดเติมน้ำปูนใส ถ้าท้องผูกเติมเกลือแล้วไม่ต้องใช้น้ำปูนให้ใช้น้ำอธิษฐานค่อนแก้วดื่มก่อน นอนจะถ่ายได้”

คำอธิษฐานทั่วไป “ข้าพเจ้า สมมุติว่า คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นผู้อธิษฐานธรรมของพระพุทธเจ้า ขอธรรมของพระพุทธเจ้าจงดลบันดาลของเหล่านี้ให้ศักดิ์สิทธิ์เป็นยาทิพย์ ใช้รักษาโรคให้หายทุกชนิด ให้มีแนวชีวิตรุ่งโรจน์ ให้อายุยืน” (ปรารถนาสิ่งใดให้อธิษฐานตามไปด้วย)
    ผู้เป็นลูกหลาน และ ศิษย์ของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม หรือผู้เคารพเลื่อมใสนั้น แม้คุณแม่บุญเรือนจะวายชนม์ไปแล้ว ก็ยังคงตั้งน้ำอธิษฐาน ให้มีความศักดิ์สิทธิ์ใช้รับประทานได้เช่นเดิม ขอทุกท่านที่เคยทำไปแล้วก็โปรดทำต่อไป ส่วนผู้ไม่เคยทำก็ได้โปรดลองทำดูติดต่อกันไปหลาย ๆ เสาร์ แล้วท่านจะประหลาดใจในผลของน้ำอธิษฐานอย่างน่าพิศวงทีเดียว เช่น เด็กในบ้านที่เคยเจ็บป่วยก็จะหายเป็นปลิดทิ้งอย่างคาดไม่ถึง ขออำนาจของพระรัตนตรัยจงเป็นที่พึ่ง ขออัญเชิญบารมีอันสูงยิ่งของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม จง สถิตสถาพรอยู่กับท่านทั้งหลาย แม้ประสงค์สิ่งใดจงสมประสงค์ทุกประการ และถึงพร้อมด้วยธรรมสี่ประการคือ อายุ วรรณะ สุขะ พละ ทุกท่าน เทอญ ฯ

นี่เอามาจากเว็ปอื่น
    อ้อ ผมลืมเรียนทุกท่านไป

คุณแม่บุญเรือน เคยกล่าวย้ำหนักแน่นว่า ...

"ให้ทำน้ำอธิษฐานกินทุกวันนะ กินไปเถิดกินให้เนื้อเป็นทิพย์ คราวนี้รังสีปรมาณูก็ทำอันตรายไม่ได้"

ผมมั่นใจพระอริยบุคคลเช่นท่านว่าเมื่อคิดที่จะพูดสิ่งใด สิ่งนั้นท่านย่อมต้องตรึกตรองกรองกลั่นออกจากจิตใจจริง ๆ แล้วว่าเป็นสัจจะ เป็นความจริงแบบหนึ่งไม่มีสอง ท่านจึงพูดออกมา ผมจึงให้เครดิตกับวิธีการทำน้ำอธิษฐานของท่านมากและทำอยู่เป็นประจำ ก็ได้รับผลสมดังที่ท่านรับรองไว้จริงในเรื่องของความเจ็บไข้ แต่ในเรื่องของรังสีปรมาณูนั้นคงต้องคอยกันอีกพักหนึ่งแหละครับ

<!--colorc-->
    <!--/colorc-->

<!--sizec--><!--/sizec--><!--fonto:Tahoma--><!--/fonto--><!--sizeo:3--><!--/sizeo--><!--sizec--><!--/sizec--><!--fontc--><!--/fontc-->อ.สรุปแล้วคาถา ค่ะ โภคะมามา ก่อน หรือพลาพลังก่อน ในใบทางขาวในรูปเขาขึ้นโภคะก่อน แต่ในเว็ปทำไม เขาขึ้นพลาพลังก่อนอ่ะ
    อยากเห็นกรอบ 4 สีซ้อนกันที่อ.ว่าค่ะ เป็นแบบไหนคะอยากเห็นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  6. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณคุณนิพพาน มากนะคะที่หาลิงค์มาให้ไม่งั้นคงบื้ออีกนาน แบบนี้เรียกว่า เรามีของดีแต่ไม่ยักจะเห็นค่า จนวันนึงถึงได้รู้ว่ามันมีคุณค่าขนาดไหน...

บางทีการที่เราจะได้ทราบอะไรซักอย่างเราต้องรอให้ถึงเวลาของมัน ถึงมีโอกาสรับรู้อะ อย่างที่คุณนิพพานเอามาโพสไว้นี่ใช่เลย (เราก็เป็น)

ส่วนเรื่องกรอบสี่สีซ้อนอะ ทำได้คะ ทางร้านจะมีกรอบซ้อนให้เลือก เดี๋ยวจะหาตัวอย่างมาให้ดูนะคะ กรอบซ้อนอะคะ

7. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

นี่คะตัวอย่างกรอบรูปที่ทำหลายชั้น เป็นการตอบแทนที่หาลิงค์แม่บุญเรือนมาให้อ่านนะคะ

[​IMG] ลักษณะกรอบจะเป็นแบบนี้คะ

8. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->law of karma<!-- google_ad_section_end --> ถูกต้องครับ สี่กรอบแบบ นี้ ครับ 1 สีเขียว เหนี่ยว ทรัพย์ สำหรับ คน เก็บเงินไม่อยู่ 2 สีแดง แรง ทรัพย์ สำหรับ คน่ที มีการได้เงิน ก้อนโต 3 สีขาว เจ้าทรัพย์ สำหรับ คน ที่ มีเงินอยู่แล้ว แต่ ต้องการครอบครอง มากขี้น (แบบ ทักษิณ ) 4 สีดำ นำโชค คือคนชอบเสี่ยง หรือใส่ สี่ สี ก็ไม่ว่าอะไรกัน สีทองนี้น ท่านว่า คะนองทรัพย์ คือหาทรัยย์ เก่ง สีชม พู ชู้ชื่น อันนี้ ตอนหลัง คุณแม่ออกมาทำ ถุง ให้คนรักมิสมหวัง มีสีเดียว ทีคุณ แม่ยกเลิก คือสีเหลือง เรื่องรอง เพราะท่านบอก เหมือนจีวรพระ ไม่ดี ครับ ดังนี้น คงเห็นสี่กรอบแล้วนะครับ มีคนถามว่า ทำไม่ ผมให้เช่า พระ คุณแม่ แพงกว่า ท้องตลาด ตอบครับ เป็นพระ ที่ยาย รับมากับมือ แล้วก็ ....... สวย ครับ เล่นพระสวย เมียไม่ด่าครับ เดี๋ยยวนี้ พิม เล็ก 3500 พิมกลาง 10000 พิมหให๋ญ 15000 ถึง 30000 พิมจำโบ้ ต้องว่ากันเรือ่น แสน ครับ พระท่านใข้ดีจริงๆ แม้แต่ หลวงพ่อ ต่างๆๆๆๆๆ ทีผมเคยนิมนต์ มาปลุกเศก พระ กล่าววววว ว่า ใช้ดีกว่าพระ ที่ พวกเราทั้ง หมด รวมๆกัน นั่งปลุกอีกกกกกก นี่คือความจริงของหลวงพ่อ ....... ทิม กล่าวไว้ ดังนั้น จึงหายากมากๆ ครับ ที่น่าเจ็บใจ วันนี้น กะเป๋าสะพายหายยยยย ของในนั้น ไม่เสียดาย ครับ แต่ดัน มีถุงเขียว เหนี่ยวทรัพย์ ของคุรแม่ ติดไปด้วย นี่ สิ พิม แมด เสท ไป ว่า ให้ทุกอ่ย่างที่ท่านอย่ากได้ ในกะเป๋า ขอ ถุงผ้าเก่า ๆๆ คืนเราเถอะ .....ทุกวันนี่ยังเงียบบบบบบ สงสัย สิ้นบุญกันแล้วนั้นเองงงงงงงงง เฮ้อ....... ทุกข์ ขังอนิจจัง อนัตตา จริงงงงงงงๆ ท่านคง เปลี่ยน ผู้ครอบครอง ใหม่ แล้วกะมัง สาธู............

9. law of karma

โหย..แบบนี้ใส่กรอบมันทุกสีเลยดีกว่า...555 จะได้มีครบรสเลย ได้ไหมคะ 555

10. นิพ_พาน

ทางขาวก้าวหน้า

เอามาโชว์ได้รับมาจาก อ.ที่น่ารัก(แม้จะหน้าแหลมก็ตาม)
    อ.ก็ย้ำแล้วย้ำอีกให้ไปใส่กรอบ สี่อันซ้อนนะ 4 สี เขียว ขาว แดง ดำ
    ด้วยความบื้อเป็นทุนเดิมก็ไม่เคยรู้หลอกว่า กรอบ 4 อันซ้อน นี่หน้าตา
    มันเป็นยังไง ก็ฝากความหัวงไว้กับร้านใส่กรอบรูป งานนี้เลยเอาไปทำ
    เองหากให้คูโบต้าไปคงไม่ได้เรื่อง ไปเอง บอกช่าง เอา สี 4 นะ แล้วให้ซ้อนกัน 4 อัน อยู่ในกรอบเดียว ช่างทำเป็นไหม
    ช่างตอบมาว่า "เป็นครับ 4 อันซ้อน ทำบ่อยครับ"
    เรา "วันนี้ได้ไหม อยากขอด่วนเลย"
    ช่าง "ได้ครับเย้นๆมาเอา 100ครับ ถ้าใส่ตั้งขออีก 20 เป็น 120
    เรา "OK จ่ายเงินเลยเดี๋ยวเย็นให้คูโบต้าไปเอา
    ใจยังคิดนะ ทำไมมันถูกว่า กรอบตั้ง 4 อัน คิด 100
    พอเสร็จไปเอามาดู ก็เป็นดั่งในรูปที่เห็นแหละ ยังยังไม่รู้นะว่าไม่ใช่คิด
    ว่าทำมาถูกแล้ว เอามาโชว์อ.เลย อ.สวยไหมทำเสร็จแล้ว
    อ.ตอบมาว่า "เฮ้อ ...ก้ผิดอยู่ดี สีกรอบ คือ มีไม้ สี่อัน มีสี่เหลี่ยม สีวง เลย อันอนี้ มันวงเดี่ยว สี่สี อ่า โคต ระ บื้อเลย ....... เออ แต่ช่างมันเหอะ พอทน ทำตาม นี้น แล้วสวดมนต์ ตามทีบอกน่าจะดี ขี้น ทางขาวก้าวหน้า ...........<!-- google_ad_section_end -->
    ถึงได้รู้นะว่ามันผิด ใครจะรู้ว่าช่างคนทำวัยสะรุนซะ (รุ่นแย้มฝาโลง)
    จะง่าวได้ขนาดนี้ สรุปช่างกับคนเอาไปทำ ง่าวพอๆกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2009
  11. เพียงทาน

เพียงทาน Active Member

11 กรกฎาคม 2006
    ปกติไม่ค่อยจะเชื่ออะไรง่ายๆ แต่คราวนี้มองภาพคุณแม่แล้วรู้สึกอบอุ่น
    เหมือนได้มองภาพคุณยาย คุณยายของเราท่านก็เคยอยู่วัดปฎิบัติธรรม
    ตอนนี้แก่แล้วอายุ 97 เดินไม่ได้มาหลายปี แต่ยังความจำดีคุยเก่ง
    เราเองก็ปฎิบัติธรรมเช่นกัน ก็อยากเป็นแค่อุบาสิกาแบบนี้ไปจนตาย
    พอเห็นภาพได้รู้ประวัติคร่าวๆแล้วก็มีกำลังใจขึ้นมาเป็นกองว่า อยู่แบบนี้
    ก็ปฎิบัติธรรมได้ ไม่ต้องเอาถึงขนาดบรรลุธรรมชั้นสูง ได้แค่ไหนก็เอา
    แค่นั้นค่อยๆสร้างสมบารมีไป ปริ้นรูปคุณแม่ใส่กรอบกระดาษธรรมดาๆ
    แปะไว้ที่ข้างฝาหน้าโต๊ะคอม เอาไว้มองเพื่อเป็นกำลังใจในการปฎิบัติ

ขอบคุณ อ.ก๋ง เจ้นิพ..ศพจากสืบอิอิ ที่กรุณานำสิ่งดีๆมามอบให้ค่ะ

เจ้...แล้วช่างเค้าทำผิดตรงไหน ก็บอกให้เค้าทำ 4 สี นี่มันก็ 4 แล้วอะ...
    ของอย่างนี้อยู่ที่ใจ ธรรมจัดสรรแล้วบูชาไปเถอะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2009
  12. นิพ_พาน

คิดเหมือนกันเลย เป็นอุบาสิกาแบบคุณแม่ท่าน
    เรื่องกรอบรูปก็ไม่เป็นไร บูชาไปก่อน ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด
    ขอบคุณค่ะ

13. law of karma

อ ก๋ง คะ

หลายวันก่อนที่ไปเดินประตูน้ำ ได้หนังสือสวดมนต์ ของแม่บุญเรือน มาด้วย มีวิธีสวดมนต์ตามแบบของท่าน บางบทก็เป็นคาถาที่ต่างจากที่เราเคยสวด.. ประวัติท่านด้วยหละ แต่ที่อ่านแล้ว...พอถึงตรงวันที่ท่านใกล้ละสังขาร ช่วงต้นเดือนกันยายน คิดในใจว่า ไม่ใช่ว่า ละสังขารวันเดียวกะวันเกิดนะ (โป๊ะเชะ) แม่นเลย...แต่คนละปี ตอนท่านละสังขาร ใหม่ยังไม่เกิดเลย..ถึงว่า ทำไมไม่รู้จัก.....

ลืมไปแล้วนะนี่ วันนี้เดินไปตรงโต๊ะหนังสือเลยเห็น ..ถ้า อ ก๋ง อยากได้ไง อ ก๋ง ก็ไปเดินประตูน้ำแล้วหา เอานะคะ เฮอๆๆๆๆ ไม่งั้นเดี๋ยวส่งไปให้...คะ

พี่นิพพาน อยากได้ไหมเอ่ย เดี๋ยวใหม่ส่งไปให้ด้วย...

เผื่อมีใครอยากเอาไปเป็นต้นแบบไว้พิมพ์หนังสือสวดมนต์แจก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2009
  14. นิพ_พาน

ขอบคุณค่ะนู๋ใหม่ เจริญปุระ

อยากได้ค่ะน้อง จะส่งให้พี่หรือ
    วีรี กู้วิริยะ 86 ม.4 ต.ปัถวี อ.มะขาม จ.จันทบุรี 22150
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

10 นี้ไปวัดท่าซุง
    27-2/1/53 ศรีสะเกษ หลวงปู่เณรคำ
    ไปไหมนู๋ไปปฏิบัติธรรมกัน

15. law of karma

พี่นิพพาน คะ

เดี๋ยวใหม่ส่งให้นะคะ... อนุโมทนาด้วยนะคะ ที่ไปปฏิบัติธรรม.. ใหม่คงไม่ได้ไปคะ คนที่บ้านส่วนใหญ่เค้าไปเที่ยวปีใหม่กันหมด.. ไม่รู้ว่าจะมีใครอยู่นอนเฝ้าอากง... ให้อาม่า นอนข้างล่าง ก็จะไม่ค่อยได้หลับกัน ใหม่เลยไปไหนไกลๆไม่ค่อยได้คะ อิอิ... อยากไปเที่ยวเหมือนกัน แต่ก็นะ ชีวิตเราจะเที่ยวมีอีกนับสิบปี ตอนนี้ก็อดๆๆไว้ก่อน อิอิ

จะเป็นหลานยอดกตัญญูสุดแล้วคะ...กตัญญูให้ได้โล่ เลย 555+

ทำดีไว้..ชีวิตมันจะแย่ขนาดไหนก็ช่างมัน...สักวันต้องเป็นวันของเรา...

16. นิพ_พาน

ชวนป๋วยปีแป่กอ

คุณใหม่เจริญ ธรรมะ(ข้างบนผิดจะพิมพ์ตัวนี้ตะหาก)
    ชวนป๋วยปีแปกอชิดซ้ายเลยนู๋ เมื่อมาเจอนู๋หลานกตัญญูยอดเยี่ยม
    ดีแล้วจ้าน้องนู๋ทำไปเถอะ ความดีกับผู้มีพระคุณยังไงชีวิตนี้นู๋ไม่ตกอับแน่ แต่อาจตกใต้ถุน (ล้อเล่นน่า) เด็กดีแบบนู๋นี้หายาก :cool: :cool: พี่ยกนิ้วให้เลย วัยรุ่นยุคใหม่ต้องอยู่บ้านเฝ้าอากงอาม่า...

17. law of karma

555+ เทรนใหม่ กำลังอิน เลย 555+

วัยรุ่นยุคใหม่ต้องอยู่บ้านเฝ้าอากง อาม่า 555+

18. sinsair tavada

19. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับ ผมมีพระพุทโธน้อย แม่ชีบุญเรือน วัดอาวุธ ที่คุณพ่อให้มาอยู่หนึ่งองค์ แต่ยังไม่ทราบวิธีใช้ สามารถใช้คาถาเดียวกันได้หรือป่าวครับ หรือว่าถ้าเป็นพระพุทโธจะมีคาถาเฉพาะอีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2009