ถอดรหัส ธรรมครั้งที 6 ตอบดีๆมีรางวัล

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 5 ตุลาคม 2009.

1. rose_tk4

rose_tk4 เป็นที่รู้จักกันดี

อริยสัจสี่

งง หาคำถามไม่เจอ

2. rose_tk4

rose_tk4 เป็นที่รู้จักกันดี

อริยสัจสี่

งง หาคำถามไม่เจอ

3. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    กิน แปลว่า เสพ ได้ป่าวหนอ ข้าว ก็แสดงว่ายังเป็นของหยาบ แล้วยังกินตั้งเก้าคำอีก เป็นคนแสดงว่ายังเป็นปุถุชนผู้หนาแน่นอยู่ ยังมีมานะอัตตาอยู่ ยังselfจัดอยู่ ยังเสพอารมณ์อย่างนี้โดยปรกติอยู่ ไม่น่าจะอยู่ในหมวดคุณธรรมของเทพหรือพรหมณ์หรือว่าพระอริยะ แถมยังมีการจองตั๋วเครื่องบินไปนรกด้วย ลองตอบดูก่อนนะครับ
    คำตอบ มานะเก้าอย่าง
    อีกคำตอบครับ เผื่อพรุ่งนี้ไม่มีเวลาเข้ามาดู มละหรือมลทินเก้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  4. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    หญิงจัน ป่าวยัดเยียดน้า ก็พูดเผื่อไว้ เพราะพ่อ ออดี้ โคตรเก่ง ตอบ อาเฮียรัย ก็ถูก เห็นชี้กัน แล้วครั้งก่อน หญิงจัน ปู ให้มัน อ่า คราวนี้ กลัว ว่า ออดี้ จะปูให้มั่ง ตอบถูก แล้วจะวุ่น อ่า ...... แต่ก็โอเคนะ ขวัญไม่อ่อน ใช้ได้ ผ่าน .... น มีมรณังนุสติ อยู่ ความตายจึงไม่ใช่เรื่องน่ากลัว ดีมาก ไม่เสียแรง สอนมาหลายบท ผ่านนนนนนนนนนน ครับ หยิงเส้นจัน

5. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามคือ " พระท่านว่า กินข้าวเก้าคำ เป็นคนปกติ" เอ้าตอบฃะ เผื่อโชคดี เชิญ

6. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    หนูตอบแล้ว อยู่หน้า 1 ตอบว่า การรักษาศีล หรือ ศีล อ.ก๋ง...ก็...

7. audi1416

อ.ก๋ง บอกว่าหญิงจันจะถูกหวย ซื้อเลขไรบอกพี่บ้างนะ จะได้ตาม

8. โอมศิวะ

โอมศิวะ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    1.อนิจจตา
    2.ทุกขตา
    3.อนัตตา
    4.ธรรมฐิติตา
    5.ธรรมนิยามตา
    6.ตถาตา
    7.อิทัปปัจจัยตา
    8.อตัมยตา
    9.สุญญตา

9. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตอบว่า " กุตตธรรมแก้วเก้า " ค่ะ

10. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007

ถูกกินทุกงวดล่ะไม่ว่า ซื้อบน ออกล่าง ซื้อล่างออกบนอยู่อย่างเนี่ย เค้าไม่ค่อยเล่นเท่าไหร่นะ

11. LnWLnW

LnWLnW เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกแล้ว แบ่งกันด้วยนะคะพี่จัน

จะได้เอาไปซื้อเลนส์ใหม่ๆ คะ

55+

12. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ง่ะ..ลุงมีกระทู้นี้ด้วย ผมพึ่งเห็น ขอถามด้วยคนคับ
    1.การงาน ทำงานแบบไหนถึงจะเหมาะกับผมคับ เป็นอัยการไหวมะ อิอิ
    2.เงิน เมื่อไรผมจะมีโชคลาภแบบรุนแรง เหมือนคนอื่นมั่งคับ
    3.การปฏิบัติธรรม ควรไปแนวไหน ถึงจะไว และของเก่ากลับมาเร็ว แล้วทำไมเวลาผม ภาวนา พุทธ-โธ หรือ นะมะพะทะ แล้วมันตกภวังค์ตลอดเลยล่ะคับ แต่ถ้าไม่ภาวนา ใช้การดูลมหายใจมันจะคล่องกว่า
    4.เนื้อคู่ ตะนาหงัน มะไหร่จะมาซะทีคับ รูปร่าง สังขารเป็นลักษณะไหน จะเจอได้แถวไหน เมื่อไร ไอ้แบบว่ามี2คน แต่คนนึงยังไม่เกิด กับอีกคนตายไปแล้วนี่ไม่เอานะคับ
    5.เวรกรรม ผมไปทำอะไรที่มันรุนแรงให้มีเจ้ากรรมอาฆาตไหมคับ หรือกรรมแบบไหน และควรแก้ยังไงคับ
    6.สิ่งศักดิ์สิทธืที่รักษาผมเป็นท่านใดบ้าง และควรบูชาแบบไหนคับ ใช้การปฏิบัติบูชาได้ไหม ผมมันพวกประเภทไม่ค่อยบูชาด้วยธูปเทียน หรือดอกไม้สักเท่า
    .
    ... ฮี่ๆๆ ตามมาถามในนี้แหละ ตอบผมด้วยน๊า

13. audi1416

จะได้ตั๋วไปนรกมั้ยน้อ.......
    ตอบ
    วิปัสสนาญาณ ๙ เพราะ ว่ายังไม่ข้ามโคตร คือยังเป็นปุถุชนอยู่ยังไม่ถึงโคตรภูญาณ ซึ่งเป็นญาณที่ข้ามพ้นจากความเป็นปุถุชน ไปสู่ความเป็นแห่งพระอริยบุคคล

14. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ตอบ อกุศลมูล

15. sinsair tavada

จะได้ตั๋วไปนรกมั้ยน้อ.......
    ตอบ
    วิปัสสนาญาณ ๙ เพราะ ว่ายังไม่ข้ามโคตร คือยังเป็นปุถุชนอยู่ยังไม่ถึงโคตรภูญาณ ซึ่งเป็นญาณที่ข้ามพ้นจากความเป็นปุถุชน ไปสู่ความเป็นแห่งพระอริยบุคคล อันนีสุดยอดหว่ะ อาจารย์ ตูชอบพูดเรื่องการจะข้าม ไอ้นี อ่า โครภูญาน อ่า แม่งยากฉิบ เพราะตั้องหาตังทางโลกอ่า ดิ เนี่ย่ ที่ตุติด พอมาป้าปปปปปปปโดนหว่ะ เออ แต่ไม่ถูก ยังไม่ได้ลงนรก เอ่ยยยยยยย เทียยวนรก อ่า แต่ดี อ่าได้ ปิติดี ชอบบบบบบจัง

16. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ขอตอบ ว่ามรรค9 ใช้ v ทูเดาเข้าช่วย ขอแค่ตั๋วเครื่องบินก็พอ อ.
    จะเอาไปสมนาคุณให้บรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลายที่รุมเร้า แบบบีบพระหฤทัยเหลือเกิน
    พระอาจาน.............

17. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    นิวรณ์ ๕ และ พรหมวิหาร ๔
    การระงับนิวรณ์ ๕ และ เจริญพรหมวิหาร ๔
    ฟันโช๊ะ.....
    ตอบด้วยคนนะจารย์นะ

18. sinsair tavada

สงสัย ตั๋วตูได้ใช้เองแน่ คราวนี้ ............กรรรรรรรม แท้ เน้อ ไม่ใกล้ ฃักคน เลยยยยยยยยยยยยยยย

19. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หาข้อ ธรรมจนหัวฟู จารย์ก็ ใบ้ เพิ่มหน่อยไม่ได้หรือค่ะ อยากรู้เฉลยจัง

20. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    อ.ก๋ง ทู้ถามมาตอบไปมัน ไปพร้อมตั๋วเครื่องบินของ อ.แล้วหรือไร
    มันหายไปไหนอ่ะ หาไม่เจอ