ถามประสบการณ์ ของบ้านสายลม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย kmitl092, 2 กรกฎาคม 2005.

1. kmitl092

kmitl092 สมาชิกใหม่

25 มิถุนายน 2005
    วันนี้ ผมพึ่งไปฝึก มโนมยิทธิ เป็นครั้งแรก สงสัยมาก ว่าทำไมคนอื่นๆ ถึงเห็น พระพุทธเจ้าใส่ชุดสวรรค์ชั้นฟ้า เป็นแก้ว เป็นเพชรกันหมด มีผมคนเดียวในวง เหนพระพุทะเจ้าใส่จีวร ต่มีรัศมีออกมาเป็นสีรุ้ง พายาม อธิษฐานยังไงก้ไม่อมเปลี่ยน ไม่ทราบว่า ที่ผมเห็นนี่แปลกมั้ยครับ หรือว่าเป็นภาพท่ผมคิดไปเอง ครั้งแรกใครเป็นยังไงมาเล่าให้ฟังกันมั่งครับ

2. Flying Daggers

Flying Daggers Active Member

24 มิถุนายน 2005
    ผมก็ไปมาครับ เมื่อวันเสาร์ ทั้งห้องมีอยู่ประมาณ 8 คน ทุกคนได้เห็น ได้ไปพระจุฬามณี กันหมด มีผมมืดแปดด้านอยู่คนเดียว สงสัยบุญมีแต่กรรมบังหมดเลยได้ไปฝึกแต่ไม่เห็นอะไรเลย ทำไงดีครับ หรือว่าผมตั้งใจมากเกินไป หรือว่าผมห่วงงานที่ทำอยู่ (อันนี้ห่วงอยู่จริงๆ)ใครได้ไปฝึก แล้วเป็นอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ ผมยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่า การฝึกมโนมยิทธิ เป็นการจินตนการ ไปตามที่ครูฝึกบอกใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมคงฝึกลำบากอะครับ จินตนาการไม่เก่งซะด้วย แต่ถ้าเป็นภาพที่ผุดขึ้นมาเองโดยใช้จิตสำผัส อันนี้ยังทำไม่ได้ซะที รบกวนท่านที่รู้แนะนำด้วยครับ

3. คุจากุแห่งไซเฟิร์น

คุจากุแห่งไซเฟิร์น Active Member

28 มิถุนายน 2005
    Flying Daggers ตี๋น้อยไปไม่ชวนเลยนะ โหไอ้เราก็กำลังหาเพื่อนแล้วมีเดือนละครั้งเอง คราวหน้าห้ามลืมชวนผมนา

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

อย่าเพิ่งท้อนะครับ...ฝึกครั้งแรกอาจยังไม่ค่อยได้อะไร ต้องพยายามฝึกต่อไปเรื่อยๆ ปล่อยอารมณ์สบายๆ ครับ
    ครูฝึกเขาถามอะไร เห็นหรือไม่เห็นอะไร ก็ตอบไปตามตรง การเห็นในที่นี้เป็นการเห็นที่ใจไม่ได้เห็นด้วยตาเนื้อ
    และไม่ใช่จินตนาการ แต่เป็นความรู้สึกที่เราสามารถรับรู้ได้ ใหม่ๆ ภาพที่สัมผัสได้อาจจะยังไม่ค่อยชัดเจน
    แต่ครั้งต่อๆ ไป จะเห็นชัดเจนขึ้น และอย่าพยายามตอบเพื่อเอาใจครูฝึกนะครับ ถ้าไม่เห็นอะไรเลยก็บอกตาม
    ตรง ครูฝึกเขาจะได้แนะนำเราได้ถูกต้องครับ ขอเอาใจช่วยครับ พยายามต่อไป.... (verygood)

5. Flying Daggers

Flying Daggers Active Member

24 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณๆ tamsak มากๆครับ ที่แนะนำ ผมจะตั้งใจฝึกต่อไปครับ คุณคุจากุแห่งไซเฟิน สนใจด้วยเหมือนกันหรือครับ ขอ Email address หน่อยครับ ครั้งหน้าไปแล้วจะเมล์ไปชวนครับ ขอบคุณครับ สาธุ.......

6. chai junjarussree

chai junjarussree สมาชิกใหม่

ซอยสายลมอยู่ที่ไหน

7. chai junjarussree

chai junjarussree สมาชิกใหม่

ช่วยบอกที่

8. :-)

:-) เป็นที่รู้จักกันดี

9. khochpak

khochpak เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็แปลก

ผมไปฝึกมโนยิทธิที่ซอยสายลมมาเหมือนกัน วันนั้นไปถึงตอนก่อนเที่ยง ก็ขึ้นไปรอ พอพี่คนสวยมาเรียกเข้าห้องแกก็เรียกผมเข้าห้องที่ 1 คนอื่นแกก็เรียกไปเข้าห้องอื่นห้องละ 5-8 คน ส่วนผู้ชายกลุ่มใหญ่ไปเข้าห้องที่มีพระมาสอน แต่ห้องที่ผมอยู่ไหงมีแต่ผมคนเดียวโด่เด่ นึกในใจว่าเด่วคงมีคนมาเข้าม้างง แต่ก็ไม่เห็นมี นั่งหลับไปซักงีบก็ไม่มีใครอีก หรี่ตาดูคนอื่นเขาเต็มห้องหมด ชักสงสัย ซักพัก ก็มีคุณป้าอายุเยอะหน่อยเข้ามา มารู้ทีหลังว่าชื่อป้าน้อย กานดา เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อรุ่นแรกที่ยังมีชีวิตอยู่ (ได้ยินอาจารย์ดอกเตอร์พูดที่งานบวงสรวงที่วัดท่าซุงว่าป้าน้อย ท่านได้ทิพย์จักขุฌาณ สรุป วันนั้นผมเรียนคนเดียว ป้าน้อยท่านกวดวิชาแบบเต็มสตรีม เครียดมาก แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ที่ชอบใจก็คือได้รู้ว่าเราคือลูกของพระอินทร์ ป้าน้อยบอกว่าจะขออะไรจะทำอะไรให้บอกพ่อ(พระอินทร์) ท่านจะมาสงเคราะห์เพราะท่านดูเราอยู่แต่เราไม่รู้ ทีหลังมาจะทำอะไรก็จะบอกพ่อเสมอ แล้วก็ประสบความสำเร็จไปได้ด้วยดีจิงๆ ๆ

10. pangyaboy

pangyaboy สมาชิกใหม่

ผมมีปัญหาคือ ผมจะเห็นเป็นรูปพระพุทธเจ้าแบบหกมิติ ที่ผมพอใจจะเห็น จะพยายามขอท่านให้เห็นเหมือนท่านอื่นๆในวงล้อมก็ทำไม่ได้ เลยไม่อะไรมากนั่งเห็นแบบที่เห็นเองไปเรื่อยๆ เลยไม่รู้จะได้เรื่องกับเค้ามั้ยเนี่ย

11. กระเจียว!

กระเจียว! Active Member

หนูก็ไปมา ก็อร่อยดีอ้ะอาหารที่ขายยาวเหยียด แอร์ก็เย็นๆ

ก็หอบหนังสือพะรุงพะรังกลับบ้าน หนังสือน่าซื้อไปแจกมากๆ ไม่แพงแถมดีมากๆ

สังฆทานก็100เดียว มีพระพุทธรูปแก้วใสให้ด้วย ทำแล้วเย็นๆ คนมารอทำบุญ(ที่ใสๆก็มารับบุญ-โมทนาบุญ)กันเต็มไปหมด

ตอนฝึกก็สนุกดี ก็ดี