ถามผู้รู้ครับ...พระเหรียญ ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tachai, 29 กรกฎาคม 2011.

1. tachai

tachai สมาชิก

10 กรกฎาคม 2011
    ท่านผู้ใดพอจะทราบ ช่วยบอกด้วยครับ ด้านหน้ามองไม่เห็นตัวหนังสือเลย ด้านหลังเห็น 2517

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      417.6 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      370.8 KB
      เปิดดู:
      80
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  2. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนเหรียญหลวงปูแหวนเลยครับ

ปล. รูปไม่ชัดเลยครับ ดูยากมาก

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญหลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง จ.เชียงใหม่ เนื้อทองแดง สร้างปี 2517 น่าจะแท้ แต่ใช้สึก นะครับ ว่าแต่ใครพอจะอธิบายหรือ บอกหน่อยได้ใหมครับ ว่า อ.อ.ม ย่อมาจากอะไร หรือหมายถึงอะไร ผมว่าจะหาข้อมูลนานแล้ว อยากรู้ครับ เพราะวัตถุมงคลหลวงปู่ จะมีแทบทุกอย่าง

4. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    หลวงปุ่แหวน พิมพ์กลมใหญ่ 17 หลัง อ.อ.ม. น่าจะย่อมาจาก
    อ.อํ. = อัฏฐกนิบาต อังคุตตรนิกาย
    ม. = มัชฌิมปัณณาสก์ มัชฌิมนิกาย

อ้างอิงจาก

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดถูกประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ บางรุ่นจะมี อ อุ ม ด้วยครับ

ตัวหนังสือกำกับอยู่ 3 ตัวกล่าวคือ อ อุ ม, อุ อ ม หรือ ม อ อุ เป็นหัวใจพระไตรปิฎก หมายถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ม ย่อมาจาก มนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

อ ย่อมาจาก อกาลิโก เอหิปัสสิโกฯ

อุ ย่อมาจาก อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะ กะสังโฆฯ

บางอาจารย์ท่านถือเอานามพระอรหันต์ อสีติมหาสาวก ผู้นำในการทำสังคายนาพระไตรปิฎก เพื่อเป็นอนุสรณ์รำลึกถึงท่านทั้งหลายคือ

ม หมายถึง พระมหากัสสป

อ หมายถึง พระอานนท์

อุ หมายถึง พระอุบาลี

ในศาสนาพราหมณ์ ม อ อุ เป็นคาถาสัญลักษณ์แทนพระเจ้าทั้ง 3 คือ

ม อนุสวาร หรือ ม แทนพระพรหม

อ แทนพระนารายณ์หรือพระวิษณุ

อุ แทนพระศิวะ หรือ พระอิศวร

สัญลักษณ์ทั้ง 3 ตัวนี้เมื่อรวมกันจะอ่านว่า "โอม"

6. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    หลวงปู่แหวนครับ

ผมเคยห้อยคอตอนเด็กเหมือนกันครับ แต่เล่นน้ำน้องสาวจะตกน้ำ จึงมาคว้าคอผม สายร่มขาดหายจมน้ำครับ สายดายมากพร้อมด้วยเหรียญ หลวงปู่แหวน หลวงปู่มั่น หลวงปู่ฝั้นครับที่อยู่ในเหรียญเดียวกันครับ แต่หลวงปู่แหวนของท่าน ผมดูแล้วตาลายเอิ่ก

7. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    ผมมีแต่รุ่นนี้ครับ เราสู้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2012
  8. tachai

tachai สมาชิก

10 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณทุก ๆ ท่านนะครับ