ถามผู้รู้หน่อยค่ะ เกี่ยวกับการท่องคาถา มือใหม่ค่ะ (เพิ่มเติม)

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย kasidita, 22 มีนาคม 2008.

1. kasidita สมาชิกใหม่

การท่องภาวนาคาถา ต่างๆ ไม่ว่า จะเป็น คาถาให้คนรักเรา หรือ คาถาป้องกันตัว ฯลฯ

--------------------------------------------------

1. จะต้องมีพิธีท่องหรือสวดภาวนาอย่างไรหรือเปล่าคะ

2.จำเป็นไหมคะ ว่า ในการภาวนา หรือท่อง บทคาถา ต่างๆ ต้องท่องให้ได้ คาถาจึงจะสำเร็จ ดูได้หรือเปล่า (แต่การที่จะทำให้สำเร็จ ก็อยู่ที่จิต ต้องมีสมาธิ ไม่ฟุ้งซ่าน)
    3. คาถาบางบทอ่ะค่ะ เป็นคาถาที่สั้นๆ เช่น คาถาขุนแผน หรือ คาถาอื่นๆ
    เราต้องท่องภาวนาซ้ำใหม่ไปเรื่อยๆ ให้เกิด การมีสมาธิหรือไม่คะ หรือว่า ท่องรอบเดียวจบ เพราะบางคาถาสั้นมากๆค่ะ

4. สุดยอดคาถา หลายๆคาถา ไม่มีการบอกว่าท่องกีคาบ หรือกี่ จบ เช่น คาถาขุนแผน(ให้คนรัก) จะท่องกี่ครั้งเหรอคะ

5. อยากทราบว่า การท่องภาวนา แต่ละคาบลมนั้น
    คาบลม1คาบลม มีความหมายว่าอย่างไรเหรอคะ

6.ผู้หญิงสามารถท่องบทคาถาขุนแผนได้ไหมคะ

--------------------------------------------------

รบกวนด้วยนะคะ

ดิฉันมือใหม่ค่ะ

ขอขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับทุกคำตอบ

2. HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    สวัสดีครับคุณ kasidita
    ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดบทสวดมนต์นะครับ ผมขอตอบตามที่ทราบเป็นข้อ ๆ นะครับ
    1. จะต้องมีพิธีท่องหรือสวดภาวนาอย่างไรหรือเปล่าคะ
    ตอบ กดตามลิ้งค์นะครับ==>
    วิธีสวดมนต์ที่ถูกต้อง
    2.จำเป็นไหมคะ ว่า ในการภาวนา หรือท่อง บทคาถา ต่างๆ ต้องท่องให้ได้ คาถาจึงจะสำเร็จ ดูได้หรือเปล่า (แต่การที่จะทำให้สำเร็จ ก็อยู่ที่จิต ต้องมีสมาธิ ไม่ฟุ้งซ่าน)
    ตอบ
    กดตามลิ้งค์นะครับ==> วิธีสวดมนต์ที่ถูกต้อง
    3. คาถาบางบทอ่ะค่ะ เป็นคาถาที่สั้นๆ เช่น คาถาขุนแผน หรือ คาถาอื่นๆ
    เราต้องท่องภาวนาซ้ำใหม่ไปเรื่อยๆ ให้เกิด การมีสมาธิหรือไม่คะ หรือว่า ท่องรอบเดียวจบ เพราะบางคาถาสั้นมากๆค่ะ
    ตอบ สมาธิและสติสำคัญมากในการสวดมนต์ครับ จิตต้องนิ่งจริง ๆ

4. สุดยอดคาถา หลายๆคาถา ไม่มีการบอกว่าท่องกีคาบ หรือกี่ จบ เช่น คาถาขุนแผน(ให้คนรัก) จะท่องกี่ครั้งเหรอคะ
    ตอบ คำถามนี้ไม่ขอตอบครับ เพราะไม่ทราบจริง ๆ
    5. อยากทราบว่า การท่องภาวนา แต่ละคาบลมนั้น
    คาบลม1คาบลม มีความหมายว่าอย่างไรเหรอคะ
    ตอบ ตามอ่านลิ้งค์นี้นะครับ http://palungjit.org/showthread.php?p=261998#post261998
    6.ผู้หญิงสามารถท่องบทคาถาขุนแผนได้ไหมคะ
    ตอบ คำถามนี้ไม่ขอตอบครับ เพราะไม่ทราบจริง ๆ <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1055170", true); </script>