ถามผู้รู้ พระหูยานองค์นี้มาจากไหนครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย chatchairp, 17 ธันวาคม 2007.

1. chatchairp

chatchairp สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2007
    อยากทราบว่าพระหูยานองค์นี้มาจากไหนครับ แท้หรือเปล่า รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    พระชินเขียวพูดยากครับ..มีแตกจากหลายกรุ (รวมทั้งพระปลอมเก่าที่หล่อมาจากแป๊ปน้ำโบราณ แล้วเอาน้ำกรดสาดอีกที..ซึ่งพระปลอมเก่าๆบางองค์ถูกยอมรับว่าเป็นพระแท้ไปแล้วก็มี)...เอาเป็นว่าผมขอไม่ออกความคิดเห็นดีกว่าครับ...(หากจะพิจารณากันจริงๆ...ง่ายที่สุดให้ดูคราบไขตามซอกพระ ว่าลักษณะของไขเป็นอย่างไร..ใช่ปฏิกริยาจากน้ำกรดหรือเปล่า???..)

3. chatchairp

chatchairp สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2007
    รบกวนอีกคำถามนึงครับ

พระหูยานองค์นี้จะมีปุ่มอยู่ 4 จุดครับ ตรงบริเวณรักแร้ข้างละจุด หน้าท้อง 1 จุด และหน้าขาอีก 1 จุด (ขออภัยที่ไม่ทราบคำศัพท์ทางสงฆ์) ผมลองเทียบกับพระหูยานตามเวปทั่วไป ไม่เห็นมีตุ่ม ๆ อย่างว่านี้เลยครับ พอจะบอกได้ไหมครับว่าเกิดจากอะไร