ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คุณน้ำใสคะ คาถา มณีวา เกี่ยวข้องกับพญานาคด้วยหรือไม่คะ เป็นชื่อลูกสาวคะ เผื่อจะให้เค้าท่องบ้าง ถ้าทราบว่าคาถามีว่าอย่างไรบ้างกรุณา ลงให้ด้วยนะคะ ลูกสาวพี่เป็นลูกพระขอมาจากหลวงพ่อเกษร วัดท่าพระ พระพุทธรูปองค์นี้ลอยน้ำมาคะ สมัยประมาณอยุธยาคะ ชาวบ้านจึงสร้างวัดท่าพระและอัญเชิญท่านประดิษฐานในโบสท์คะ ขอบคุณคะ

2. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

<O:pที่คุณ mantalay ถามพี่น้ำใสเกี่ยวกับคาถามณีจักรวาล พี่น้ำใสเคยโพสต์ไว้ดังนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2010
  3. kulthida

และอีกโพสท์ที่พี่น้ำใสเคยลงไว้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2010
  4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ช่วงนี้พี่น้ำใสไปปฏิบัติธรรมครับ คงไม่ได้เข้าเว็บสักพักใหญ่ ๆ เลยครับ

โมทนา

5. Mantalay

ถามเรื่องพญานาคใครรู้ช่วยตอบทีคะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใสด้วยคะ ขอบคุณคะคุณคมน์ เข้ามาอ่านเจอคุณKulthidaแล้ว เห็นพระคาถา มณีจักรวาล แล้ว คิดว่า น่าจะย่อคำมาจากคาถานี้อาจเป็นได้คะ ชื่อมณีวาเป็นชื่อที่อยู่ในใจตั้งแต่ยังไม่มีลูกยังไม่ได้แต่งงานด้วย อยู่ในใจเป็นสิบปี เป็นชื่อนางเอกนิยาย ชื่อเก๋ดี และคนที่เค้าตั้งชื่อให้ตามวันเกิดของลูกสาว บังเอิญมีชื่อนี้มาด้วยคะ เดี๋ยวถ้าเจอคนตั้งชื่อให้ก็จะถามว่าคาถามีว่าอย่างไรเหมือนกันคะ ขอขอบคุณ คุณKulthida อย่างมากคะที่ช่วยหามาให้อ่านคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2010
  6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ให้ลูกสาวสวดบทนี้ไปก่อนครับ

คาถาบารมี 30 ทัศ

อิติปาระมิตาติงสา (ขออำนาจแห่งบารมี 30 ทัศ)
    อิติสัพพัญญูมาคะตา (ขออำนาจแห่งพระสัพพัญญู)
    อิติโพธิมนุปปัตโต (ขออำนาจแห่งโพธิญาณ)
    อิติปิโสจะเตนโม (ด้วยอำนาจแห่งคำขอทั้งหมดนี้ ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า)

โมทนา

7. Mantalay

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

คาถาบูชาพ่อขุนเม็งรายมหาราช
    “จุดธูป 9 ดอก ท่องอย่างน้อย 9 จบ” (แก้วสารพัดนึก) ด้วยเมตตา
    โดย ครูบาเหนือไชย โฆสิโต คาถาบูชาพ่อขุนเม็งรายมหาราช

เข้มขลังศักดิ์สิทธิ์ ๆ ด้วยบารมี รัศมี กำลังเดช อิทธิพล อิทธิฤทธิ์ บุญฤทธิ์ อำนาจ สิทธิ เฉียบขาด ดุจปาฏิหาริย์ ฉับพลัน ทันใจ โอม สัมมาอะระหัง มะอะอุ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ โสมาเรสะ ชินะปัญชะระ คาถา อิติปิโสภะคะวา สัมมาอะระหัง พุธโธ นะเป็นแม่ โมเป็นพ่อ พ่อขุนเจ้าเม็งรายมหาราช มหาราชะ มหาราชา มหาปัญญา มหาปัญโญ มหาบารมี มหาเตชะ มหาเตโช ไชชะไชโย นิจจังสิทธิลาโภ นิจรัน ตะรัง สิทธิลาภัง ภะวันตุเม พรหมมาจะ มหาเทวา พรหมมาจะมหายักขา เมติพาหุหัวใจเงินล้าน เงินลอยมาสู่ อุอากาสะ หัวใจเศรษฐีเงินลอยมาสู่ ศัตรูภัยพาล วินาศสันติ มหาธะนังปิยังมะมะ ราชะตังวามณีวา ทะนังวามหาจินดาวา ทรัพย์เอยทรัพย์ขา ทรัพย์มหาลาภา ทรัพย์สินเงินตรา เลื่อนลอยมาสู่มาอยู่กับข้ามากมายมหาศาล เอหิมามาอิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนา พุทธะ ตังโสอิ อิโสตังพุทธะปิติอิ อิติปิโสภะคะวา พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ มังคะรายะ ไชยะไชโย นิจรันตะรัง สัมมา อะระหัง สตางค์มา วาละลุกังสังวาตังวา เงินทองไหลมา สัมปะติสามิ อะระหังสัพพะโส นิพพานนังปะระมัง สุขขัง นิพพานนะปัจจะโยโหนตุ สาธุ สาธุ สาธุ กตัญญคะตะเวทิตา ไชยะ ไชโยนิจรันตะรัง สัมมาอะระหัง ศุภะนิมิตตัง สัจจะ อธิฐานมิสัมมาอะหะหังวันทามิ นิพพานนะปัจจะโย โหนตุ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

มณีวา แปลความหมายดัง ในพระคาถา

10. Komodo

145
    วันนี้วันเกิดคุณพี่ ขอแต่งกลอนให้เป็นของขวัญ อิอิ

ก๊อกๆๆ สวัสดี พี่น้ำใส หายไปไหน คนถามหา ทุกแห่งหน
    หรือไปทำ เบบี้เฟส แถวฝั่งธนฯ สี่สิบฝน สี่สิบหนาว ชะเอิงเอย

วันนี้น้อง แวะมา แถวหลักสี่ อายุพี่ แวบขึ้นมา หน้าตาเฉย
    รีบเข้าเว็บ อวยพรพี่ และชมเชย ที่เฉลย อายุพี่ ให้รู้กัน

น้องคนนี้ ขออวยพร นะครับพี่ ในปีนี้ ให้เจอคู่ ตุนาหงัน
    เจอคู่แล้ว มีแต่สุข ทุกข์หมดพลัน ให้พี่นั้น มีแต่สุข ตลอดไป

อันตัวน้อง ตอนนี้เหงา นะครับพี่ พี่อยากมี น้องสะใภ้ สักคนไหม
    ถ้าอยากมี หาให้น้อง บ้างเป็นไร น้องสะใภ้ ขอให้พี่ คลุมถุงมา

น้องจะรัก น้องสะใภ้ ของคุณพี่ จะภักดี ในรักนี้ ที่ตามหา
    ไม่ให้เธอ ห่างไกล จากสายตา และรักษา รักครั้งนี้ ให้ดี ๆ

ถ้าพี่กลับ มาอ่าน ในวันไหน ให้รีบไป ตามคุณเธอ ในทันที
    ฝากบอกเธอ ให้เลิกเล่น กีฬาสี เดี๋ยวไม่มี เสื้อให้ใส่ นะเอิงเอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2010
  11. kulthida

สุขสันต์วันเกิดค่ะพี่น้ำใสขอให้มีความสุขมากๆคิดสิ่งใดให้สมดังตั้งใจทุกอย่างทุกประการ
    ร่ำรวยเงินทองและกัลยาณมิตร สุขภาพแข็งแรงค่ะ

12. d6Pc0:v

d6Pc0:v Active Member

กราบสวัสดีชาวพญานาคทุกท่านค่ะ สมาชิกใหม่ขอฝากตัว

หนูได้เจอกระทู้นี้โดยบังเอิญจึงเข้ามา เพราะโดยส่วนตัวเเล้วเป็นคนสนใจในเรื่องลี้ลับเเละโดยเฉพาะพญานาคซึ่งจะสนใจมากเป็นพิเศษ มีบางครั้งที่อ่านเเล้วเกิดขนลุกโดยไม่ทราบเหตุ บางครั้งรู้สึกชอบ ผูกพัน บางครั้งรู้สึกกลัว เเต่ไม่เคยฝันถึงเลยสักครั้ง ตอนเล็กๆเคยมีความฝันเเบบเดจาวู คือตอนกลางคืนฝันเป็นเรื่องเป็นราวว่าไปโรงเรียนเเล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ๆๆ พอตื่นเช้ามาไปโรงเรียน ปรากฏว่าเรารู้สึกเหมือนว่าเรารู้ล่วงหน้าเเล้วว่าเราต้องเจอแบบนี้ รู้สึกเหมือนได้เจอเหตุการณ์นั้นซ้ำๆอีก แต่นอกนั้นก็คือ ฝันไร้สาระทั่วไปค่ะ

จึงอยากเรียนถามผู้รู้ ผู้กรุณา เเล้วเเต่จะเมตตานะคะ หนูสงสัยมานานเเล้วว่าตัวหนูเองมีความเกี่ยวข้องอันใดกับนาคหรือไม่ อย่างไรคะ (ถ้าไม่มีใครตอบก็ไม่เป็นไรค่ะ เเค่อยากรู้เฉยๆ เพราะไม่เคยฝันถึงอะไรที่เกี่ยวข้องเลย เพียงเเต่มีความสนใจและอยากรู้เกี่ยวกับเรื่องราวของพญานาคมาตั้งเเต่เด็ก บางทีก็รู้สึกอยากจะสัมผัสความมีตัวตนของพวกท่านน่ะค่ะ เเต่ต้องบอกไว้ก่อนว่า โดยส่วนตัวเเล้วเป็นคนกลัวสัตว์เลื้อยคลานทุกชนิด รวมถึงงูด้วย >_< เเต่ทำไมถึงชอบเรื่องพญานาคก็ไม่รู้)

ขอบคุณ เเละสวัสดีทุกท่านอีกครั้งค่ะ

13. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ;aa39

สุขสันต์วันเกิดคุณน้ำใส เพื่อนในภพนาคเมื่อนานมาแล้ว ย้อนหลังค่ะ
    มีความสุขมากๆๆ นะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไป
    ปรารถนานิพพาน ก็ขอให้ถึงนิพพานโดยเร็วจ้ะ

;aa57

14. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    HBDs;aa56
    ขอให้คุณน้ำใสมีความสุข คิดหวังสิ่งใดสมความปรารถนาทุกประการ ;aa32

15. Mantalay

ขอสุขสันต์วันเกิดคุณน้ำใส ด้วยอีกคนคะ ขอให้รายละเอียดเพิ่มเติมคะ ลูกสาวที่ชื่อมณีวา ก่อนที่เราจะรู้ตัวว่าท้อง ฝันเห็นผู้หญิงแต่งสไบแบบอัดพีดที่เป็นรอยพับทั้งพื้นสีเขียว นุ่งผ้าจีบหน้านางสีเขียว ผมยาวดูสง่างามทั้งตัว มาเดินข้างๆเหมือนคนคุ้ยเคย ตอนนี้มณีวาอายุ15แล้วคะ ตอนอายุ13ฝัน มณีวาฝันเห็นพญานาคสีเขียวอมฟ้า 2ตน ในฝันเห็นชัดเจนทุกรายละเอียด แกเล่าความฝันว่า เดินอยู่บนเขื่อนริมคลองหน้าบ้านย้อนไปทางปากคลองซึ่งไม่ค่อยมีบ้านคน น้ำในคลองใสมากซึงผิดกับความจริงที่สกปรก จู่ๆก็มืดแล้วเห็นพญานาคสีเขียวอมฟ้า2ตนปรากฏขึ้น เหมือนสวนทางกันด้านข้าง ใกล้กันเห็นกันชัดเจน รอบตัวสว่างเฉพาะตัวแกกับพญานาค 2ตน แกบอกว่าเหมือนที่เราเห็นตามบันไดวัด ตัวยาวเกิน10เมตรแน่นอน ตาโตเกล็ดใหญ่สีเขียวอมฟ้าเป็นประกาย แต่นิ่งไม่ขยับ คงเห็นมณีวาตกใจกลัวอยู่ สักพักก็หายไป ถ้าคุณน้ำใสกลับมาขอความกรุณาบอกให้ทราบด้วยคะว่า มณีวาใช่รึไม่คะ จะได้ท่องพระคาถามณีมนตรา มหาจักพรรดิ เพื่อให้ถูกต้องกับตัวแกคะ ขอบคุณคะ

16. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    สุขสันต์วันเกิดค่ะ;aa57 ขอให้สำเร็จในสิ่งที่มุ่งหวัง(f)(f)(f)

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

มีข่าวดีมาบอก ภัยธรรมชาติร้ายแรง ที่ว่ากันว่าจะเกิดขึ้นในเร็วๆนี้ ขณะนี้ได้ถูกเลื่อนระยะเวลาออกไป ยุครุ่นหลาน จึงจะเกิดภัยธรรมชาติร้ายแรง แต่ภัยที่เกิดจากมนุษย์ (ขอเซนเซอร์ จาก Komodo) ไม่รู้ ว่าจะเป็นอย่างไร

พวกเราโชคดี ที่เรามีในหลวง มีพระรัตนตรัย มีพระโพธิสัตว์ และมีผู้ปฎิบัติธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2010
  18. พระยาเดโชชัยมือศึก

หลายคนที่เตรียมตัว ลาออกจากงาน หรือ มอบมรดกให้แก่คนอื่น เพราะนึกว่าอาจจะไม่รอด ก็ต้องวางแผนใหม่นิดนึง 555

19. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อื่มเลื่อนแล้วหรือค่ะดีจังอยากให้มีโลกของเราอยู่ต่อไป ขออวยพรให้พี่น้ำใสด้วยนะค่ะ
    เจริญในทุกด้านนะค่ะ

20. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าอดีตชาติเคยเกี่ยวเนื่องกับพยานาค กับเค้าหรือป่าว
    ลองเข้ามาแตะพื้นพิภพบาดาลดู อย่ามาพ่นพิษใส่กันล่ะ

ว่าแต่คุณน้ำใส หายไปไหนหว่า

มิวสิค

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=49560[/MUSIC]<!-- google_ad_section_end -->