ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ของจริงค่ะพี่อันนี้ ไม่ต้องล้อเล่นหรอก พี่พระยาฯพอรู้วิธีแก้ บอกพี่เขาหน่อยสิ ปราญฯบอกได้เท่าที่ปราญฯพอรู้เท่านั้นอ่ะ

ป.ล.หาน้ำมะพร้าวสดมาดื่มดูนะพี่เพชร

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยบอกว่าเพชรเพลียเองเฉยๆเพราะไม่แข็งแรงเหอะปราญ :'(

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

การเพลียหรือรู้สึกว่าตัวเองหมดแรง อาจเป็นอาการที่บ่งบอกว่ามีผู้ติดตามหรือมีผู้คนที่กำลังเดือดร้อนกับเหตุบางอย่างแล้วเขาระลึกถึงเรา และขอให้สิ่งที่เขารักและเคารพช่วย
    ตัวอย่าง ถ้าพี่เคยเป็นพญานาค หรือเคยเป็นพญาแถน คนที่ขอพญาแถนช่วย ก็จะระลึกถึงพญาแถน แล้วเราก็จะรับรู้ถึงความทุกข์ของเขาได้ และอาจจะกระทบตามที่ว่า เพราะแรงพลังของจิต เพราะเราเวียนว่ายตายเกิดมามาก บางชาติก็ได้ทำความดีไว้บ้าง คนเขามาไหว้เจดีย์มาไหว้ขอรูปปั้น อันนี้ก็มีส่วน
    เสียงเรียกจากใครคนหนึ่ง หุหุ

4. Nakraksa

โอวว ไม่เอา อย่านึกถึงนู๋ เพราะนู๋ยังไม่รู้เรื่อง ไปนึกถึงคนที่เค้ารู้เรื่องแล้วก่อนเถอะนะ

หรือว่ามีผู้ติดตาม ไม่ว่าอันไหนก็น่ากลัวทั้งนั้น

5. kingly

kingly สมาชิก

18 กันยายน 2005
    บ่นไรหรอคุณเพชร หุๆ

6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    คุณเพชรตัวเองเพลียขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย เจอเค้าแล้วจะไม่เพลียหนักเลยเหรอ..อิอิ

7. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนบุญด้วยค่ะ

แสงสีขาวที่ปรากฏในสมาธิ มักจะเกิดขึ้นในขณะที่เรานั่งสมาธิ ๒ ระยะ คือ

๑. ขณะที่เราได้อุปจารสมาธิ ช่วงนี้นักปฏิบัติมักจะเห็นภาพต่าง ๆ เช่น เปรต ผี เทวดา ภาพ นรก สวรรค์ แต่มักจะทรงไม่ได้นาน ภาพนั้นก็หายไป

บางท่านจะเห็นเป็นแสงสว่างโพลง ไม่ควรยึดเอามาเป็นสรณะในการเห็นนิมิตนี้

หากปฏิบัติทางสายพระป่า ท่านบอกให้ทิ้งนิมิตเหล่านี้เสีย และดูอารมณ์การเกิดดับของจิตไปเรื่อย ๆ ก่อน กล่าวคือไม่ให้สนใจนิมิตนี้นั่นเอง

๒. เกิดขึ้นเมื่อได้อัปปนาสมาธิ หรือ ฌาณ ๔ อารมณ์นี้จะต้องผ่านอารมณ์ฌาณ ๑-๓ ก่อน จนกระทั่งรู้สึกว่า ตนเองไม่มีลมหายใจ และจิตคล้ายดับวูบขณะหนึ่ง

จากนั้นจะเกิดแสงสว่างโพลงขึ้นมาแทนที คือการที่จิตตกลงสู่อุปจารสมาธิ

บางท่านอาจจะเห็นภาพนรก สวรรค์ หรือเคลื่อนกายไปภพอื่นได้ หากเห็นเพียงแสงสว่างโพลงให้ใช้อธิษฐานจิต เพื่อประโยชน์ด้านต่าง ๆ เช่น..

- การระลึกชาติ ตั้งจิตอธิษฐานว่า

" ขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้า ให้ภาพกสินจงหายไป และให้ภาพอดีตย้อนหลัง ....ชาติของข้าพเจ้าปรากฏแทน"

แล้วยกจิตขึ้นสู่กำลังฌาณ ๑-๔ ใหม่ ต่อมากำลังสมาธิจะถอยลงสู่อุปจารสมาธิอีกครั้ง และปรากฏภาพในอดีตของเราขึ้นแทน"

หากต้องการดูกรรมในอดีต หรือดูอนาคตก็อธิษฐานดุจเดียวกัน เพียงแต่เปลี่ยนรายละเอียดแค่นั้นค่ะ

หากฝึกได้สมาธิระดับนี้แล้ว ควรฝึกวสี คือ การเข้าออกฌาณ ๑-๔ ให้คล่อง หรือการสลับฌาณต่อนะคะ ค้นหาวิธีใน internet ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2010
  8. tumnaka

tumnaka Active Member

14 มิถุนายน 2010
    สวัสดีคับ เพิ่งเข้ามาอ่านคับ สนใจเรื่องพญานาค มากๆเลย ค้นหาใน google เลยเจอเวปนี้

ขออนุญาต เล่าประสบการณ์ของตัวเองนะคับ

เนื่องจากว่า แม่ของผมเองนี่ละ ซึ่งอยุ่กับผมที่ ก.ท.ม มีอากปวดหัวเป็นอย่างมาก จนตแม่รู้สึกทนไม่ไหว ต้องกลับบ้านให้ได้ เพราะไปหาหมอไหนๆก็ไม่หายสักที พอกลับบ้านก็มีพี่แถวบ้าน ก็แนะนำให้ไปดูหมอ ขออนุญาต ใช้คำนี้ก่อนนะคับ เพราะอาจจะไม่เหมาะกับท่านนัก จนได้รู้ว่าแม่ถูกเจ้าที่บ้าน เนื่องจากว่า พี่ของผม ได้เดินลงจากบ้านเจองูเห่าตัวใญ่มาก และพ่อก็ส่งไม่ให้พี่ จนตีโดนงูตัวนั้น ตีจนไม้หัก และหันจะไปหยิบไม้อีกอันนึง แต่พอจะกลับไปตี งูตัวนั้น ได้หายไปแล้ว
    ลืมบอกไปคับ ว่าหมอคนนั้นที่แท้จิงแล้ว เป็นร่างทรงคับ จะมีกายทิพย์ เข้ามาทรงแบบนี้ละคับ อาจจะใช้คำผิดบ้างก็ขออภัยด้วย ขออนุญาติ เรียกว่า ยาย ก็แล้วกันคับ เพราะคนที่ไปหา ลูกศิษย์ของท่านจะเรียกว่ายายกัน
    งูเห่าตัวนั้นละคับคือเจ้าที่
    และในวันที่พี่ชายตีนั่นละคับ ต้องไปขึ้นศาลฟังคำตัดสิน พี่ชาย2คน พ่อ หลาน1คน พี่เขยอีก1 ที่ตอนนี้ต้องอยุ่ในคุกคับ ขอไม่กล่าวรายละเอียดในส่วนนี้ละกันคับ
    ที่แม่ของผมปวดหัวแบบนี้ ก็เพราะโดนเจ้าที่นี่ละคับ ยาย บอกแม่ของผมว่า ลูกของแม่นั่นละไปตีเขา จนเขาต้องไปตายในรู แถมยังถมที่ทับรูเขาอีก ยายได้บอกถึงเรื่องราวทุกข์ร้อนของครอบครัว ให้แม่ฟังจนหมด แม่บอกผมว่ นั่งฟังยายไปแม่ร้องตลอด ยายก็ร้องด้วย เพราะสงสารแม่และครอบครัวของผม หลังจากผ่านวันที่ไปหายาย และได้ทำพิธี แก้ และตั้งศาลเจ้าที่แล้ว แม่ก็หายเป็นปลิดทิ้ง เหมือนกับไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยจิงๆ
    แม่เล่าให้ฟัง ผมก็เลื่อมใส่ ยายเป็นอย่างมาก อยากไปหาเป็นอย่างมาก จนในที่สุด ช่วงเดือน มีนาคมที่ผ่านมาก็ไปจนได้ อาจจะถึงเวลาต้องไปหายายก็ได้มั้งคับ เลยตัดสินไปโดยไม่ทันตั้งตัวนัก

ก่อนจะเข้านั่งยาย คนทรงจะดูดวงก่อนคับ คนทรงทักผมเลยคับ ว่ามี องค์แน่ๆ ชีวิตนี้อาจจะไม่มีเมีย ถ้าบวชแล้วอาจจะไม่สึก คำทายี้ เป็นเหมือนใจที่ผมคิดไว้เลยคับ และในลายมือผม จะมีเส้นลายมือคล้ายๆกับรูปเจดีย์ หลังจากนั้น
    ก็นั่งยายต่อคับ ยายก็เล่าอดีตชาติใหฟัง ยายจะเล่าออกมาเป็นกลอนคับ ว่ายายเคยเป็นแม่นมของผม ซึ่งผมนั้น ได้เกิดเป็น พญานาค ได้เป็นโอรสองค์สุดท้อง ยายเคยเลี้ยงดูมา ได้อาศัยอยุ่ในถ้ำ เมืองบาดาล ทำนองนี้คับ ยายเล่าไปก็ร้องไห้คับ ผมสงสารยายมากๆ ยายจะเรียกแทนตัวผมว่า พระองค์ และแทนตัวเองว่าแม่นม ทุกคำเลยคับ และเล่าว่าอดีตชาตินั้นได้ทำอะไรไว้บ้าง ขอไม่กล่าวในนี้นะคับ เพราะยาวมาก
    เพียงแต่ยายบอกว่า ยายรักพระองค์มากๆ อย่าเพิ่งกลับ ก.ท.ม ในวันนี้ ให้มาเอาของดีจากยาย ในวันพุธก่อนค่อยกลับ เพราะผมตั้งใจไว้ว่า จะกลับหลังจากไปหายายวันนี้ แต่ยายก็ห้ามไว้ ยายบอกว่า ยายไม่อยากจะเห็นเรื่องร้ายๆเกิดขึ้นกับครอบครัวผมอีก ยายเล่าไปก็ร้องไปคับ ผมเกือบจะร้องออกมาด้วยจิงๆ เพราะรู้สึกผูกพันกับยายมากจิงๆ
    และวันไปเอาของดี วันพุธคับ เพราะเป็นวันดีในปีก่อน คือก่อนสงกรานต์ปีนี้นะคับ
    ยายก็ขอให้เทพยาดา ถ้าชายคนนี้เป็นคนที่ยายรอจิง ขอให้ยายได้คายลูกแก้ว ออกมาเป็นสีนี้ ยายชี้ไปในพานคับ มีลูกแก้ว และ เพชร ต่างๆเยอะมาก คนที่ทำพิธีบอกว่า ของเหล่านี้ยายคายออกมาทั้งนั้ ถ้าบอกไปคงไม่มีใครเชื่คับ ถ้าไม่เห็นจิงๆ แต่ผมเอตั้งแต่ที่แม่ผมบอกแล้วคับ
    ปรากว่ายายคายออกมาเป็นลูกแก้ว สีน้ำเงินจิงๆคับ ยายร้องไห้เป็นอย่างมาก ตอนคายออกมาเป็นสีนี้ ผมก็แทบจะร้องไห้จิงๆ รู้สึกผูกพันมากๆ ลูกแก้วที่ออกมาตอนแรกจะนิ่มๆคับ คนทรงเคยบีบแล้ว มันจะแบน แต่อยู่ไปสักพักมันจะแข็งเลยคับ
    ลืมบอกไปอีกนิดคับ ยายบอกว่าที่ใต้ก้นผมนั้นจะมีปานดำ ปานนี้ยายทำไว้เพื่อให้จำได้คับ และมันก็มีจิงๆ ส่วนปานอีกดวงอู่ต้นแขนซ้าย จะเป็นสีเขียว ถ้าคลำดูมันจะเป็นก้อนคับ นี่ละคับ ลูกแก้ว ที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิด ทำให้ผมพ้นจากภัยต่างๆ
    ไม่รู้สิคับ ใครอาจจะหาว่าผมบ้าก็ได้ แต่ผมเชื่อจิงๆคับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมถึงเชื่อ แต่รู้สึกผูกพันธ์จิงๆ อย่างบอกไม่ถูกคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      509.2 KB
      เปิดดู:
      65
  9. tumnaka

ที่ห้อยอยู่กับลูกแก้ว คือหัวนะโมคับ ยายให้มา เพราะไว้ป้องกันภัย เพราะช่วงนั้น เสื้อแดงชุมนุมกันใน ก.ท.มคับ

มีเรื่องราวอีกหลายเรื่องคับ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังต่อคับ

10. tumnaka

ช่วยแนะนำการทำสมาธิ วิธีการ+ขั้นตอนต่างๆ หน่อยได้ไหมคับ คุณน้ำใส
    ขอบคุณมากคับ

11. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
  12. tumnaka

ครับ เดี๋ยวจะแวะไปเยี่ยมชม ขออ่านที่นี่จบก่อน ^ ^
    เพิ่งอ่าน15หน้าเอง เยอะมาก เรื่องราวดีๆทั้งนั้นเลย

13. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ที่โน่นมาว่านี้ 2 เท่าอ่ะ ^-^

14. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันได้ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ,ร่วมเป็นเจ้าภาพใบระกาสำหรับจั่วขนาดกลางและเล็ก
    ร่วมทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์พระพุทธ 4 ทิศ 4 องค์ หน้าตัก 59 นิ้ว
    พร้อมสร้างศาลาพระชำพระหนี้สงฆ์และมณฑปจตุรมุข
    และบริจาคช่วยค่า server ของเวปพลังจิตมาร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010
  15. tumnaka

อ่านจบละคับ ศรัทธาอยู่แล้ว ยิ่งมากขึ้นไปอีกคับ มีเรื่องอยากให้คุณน้ำใส ไขข้อข้องใจหลายเรื่องเลยคับ
    1.ผมมักจะฝันเห็นงูบ่อยมากคับ ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ แต่กับพญานาคไม่เคยฝันเห็นคับ เช่น ครั้งหนึ่งเคยฝันเห็น มีคนนุ่งขาวห่มขาว ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นผู้ชายหรือหญิง นั่งสมาธิอยู่ แล้วก็เห็นงูเลื่อยผ่านไป-มาคับ คนชุดขาวนี้เป็นใครคับ
    และล่าสุดที่ฝันเห็นงู ในฝันเหมือนกับว่าผมได้เดินไปในป่า แล้วเจอชายคนหนึ่ง บอกว่าอย่าเข้าไป งูในนั้นเยอะ ผมก็ยังเข้าไปคับ เจองูตัวใหญ่ๆ หลายตัวเลยคับ แต่ในฝันผมก็ไร้สึกกลัวนะคับ ทั้งๆที่ตัวจิงกลัวงูมาก
    2.ความฝันในหลายครั้งของผม ก็เกิดขึ้นจิงคับ ในวันข้างหน้า สื่อถึงอะไรเหรอคับ และบางครั้งก็เหมือนกับมีลางสังหรณ์ แม่นมากคับ บางครั้งจะทำอะไร ก็เหมือนจะมีคนมาห้ามไว้ไม่ให้ทำ หรือไปให้ไปในที่ต่างๆ และผมรู้สึกว่าเมื่อไม่ทำหรือไม่ไปแล้ว รู้สึกดีมากๆเลยคับ
    3.ล่าสุดฝันเห็นดวงแก้วสีเขียวคับ ขนาดเท่าๆกับลูกกอฟได้คับ ถืออยู่ในมือซ้ายของผม เป็นลูกแก้วที่สวยๆมากๆคับ โดยในฝันผมได้ยื่นมือซึ่งถือลูกแก้วอยู่ไปให้ชายคนหนึ่งดู และสะท้อนเข้าหน้าชายคนนั้น สีสวยมากๆเลยคับ
    4.ปานสีเขียว ที่ต้นแขนซ้ายของผม ถ้าคลำแล้วก็เหมือนลูกแก้ว ลูกๆเล็กๆเลยคับ โดยทั่วไปปานก็จะมีแต่สีใช่ไหมคับ แต่ของผมจะเป็นก้อนสีเขียวเลยคับ บ่งบอกถึงอะไรหรือเปล่าคับ

ถามมากหน่อยคับ แต่ยิ่งอ่านกระทู้นี้ ยิ่งอยากรู้จิงๆคับ
    ขอบคุณมากๆคับ สำหรับทุกความคิดเห็นดีๆที่แลกเปลี่ยนให้กัน

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เพื่อนส่งอีเมล์มาบอกว่า น้ำใกล้จะมาแล้ว ให้เตรียมขึ้นเหนือ
    ต้องรีบตอบคำถามก่อน แก้วสีเขียวส่วนมากคือแก้วที่พระอินทร์ทรงประทานให้ลูกหลานผู้ที่เกี่ยวข้อง

17. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำใกล้จะมาแล้ว ให้เตรียมขึ้นเหนือ หมายความว่าอย่างไรคะคุณพระยาเดโชฯ

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

หมายความว่า อาจเกิดภัยพิบัติ น้ำท่วมแถวทางภาคกลางหลายๆแห่งและภาคใต้เกือบทั้งหมด ก็ตามกระแสที่เคยได้ยินนั่นแหล่ะ เราก็คงจะเพียงแค่ทำใจ พร้อมรับกับกฎแห่งกรรม พร้อมตายแล้ว การตายไม่ใช่สิ่งน่ากลัว ถ้าตายก็เปลี่ยนภพภูมิ

19. Nakraksa

เป็นไปได้ค่ะ ไม่ผ่านนี่เอง เปิดมาแล้วก็เฉยๆนะคะ เพราะมันต้องมีกำลังในการปฏิบัติร่วมด้วย ซึ่งเพชรยังไม่มีกำลังตรงนั้นค่ะ แรกๆก็หลงกลัวแทบตาย ว่าจะเกิดเห็นอะไรขึ้นมาไหมนะ ตอนนี้หายกลัวแล้วค่ะ แต่ตอนที่กลับบ้านไปยังไม่ทันเล่าอะไร แฟนก็ทักว่าไปทำอะไรที่หน้าผากมา เห็นสีส้มๆ เพชรก็ตกใจรีบแหวกดู เค้าบอกว่าไม่ได้เป็นสี เป็นแสงเรืองๆ เหมือนพลังงาน คือว่าท่านปู่ที่เปิดให้ท่านจับที่หน้าผากมาน่ะค่ะ แต่ไม่มีอะไร แหะแหะ กะว่าจะไม่เล่าให้เค้าฟังค่ะ เพระเค้าไม่ค่อยเห็นด้วย แต่โดนเห็นซะก่อน เลยต้องเล่าให้ฟัง

เรื่องปรามาส เพชรเคยโดนผู้หญิงคนนึงเป็นที่รู้จักกันดัเลยค่ะ เข้าไปบอกในกระทู้เพชรว่าพญานาคมีที่ไหนคะ เพ้อเจ้อ เล่นเอาปรี๊ดแตก แต่ข้อความก็โดนลบไปแล้ว สรุปว่าเพชรสอบอารมณ์ไม่ผ่านตั้งแต่ยกแรกเลยหลังจากเปิดญาณมา เศร้า

20. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ไม่ต้องเศร้าน่า สาวงามเเห่งบาดาล เพราะใช่ตะเองคนเดียวที่ไหนที่สอบตก เหะๆ
    เค้าก็คงไม่ต่างเหมือนกัน งั้นเรามาเป็นเพื่อนกันละกันน้า... อิอิ

วันนี้มีความฝันประหลาดมาเล่าให้ พี่ครู พี่น้ำใส เเละ พี่ๆน้องๆ ฟังค่ะ
    เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ฝันว่ามีใครหรืออะไรก็ไม่รู้ (เพราะไม่เห็นหน้าเห็นตัว)
    เเต่ในความรู้สึกบอกว่าตัวเองกำลังโดนตาม สัมผัสได้ถึงกระเเสเเปลกๆ
    โดนคุกคามหนักๆเข้า เลยโมโห (555) สวดบทสัพเพฯส่งออกไปเลย
    เท่านั้นล่ะ เกิดคลื่นพลังงาน (อะไรก็ไม่รู้อีกเหมือนกัน) เเผ่รัศมีออกไปจากตัว
    เป็นวงกว้าง รวดเร็ว รุนเเรง ไม่ถึงห้าวินาที เเสงนั้นเเผ่ไปถึงเส้นขอบฟ้าไกล
    เเล้วระเบิดตูมอย่างเเรงที่ปลายฟ้า สิ้นการระเบิดปรากฏภาพหลวงปู่ทวดขึ้นมา
    เเล้วตัวเองก็ตื่น

ตื่นขึ้นมาก็งงว่า ทำไมฝันอะไรเเบบนี้ ไม่เคยฝันถึงพระถึงเจ้าองค์ไหนมาก่อนเลย
    นี่เป็นครั้งเเรกในชีวิตค่ะ นั่งคิดอยู่นานว่าทำไมจู่ๆฝัน หรือกินมาก อิๆ
    เเต่จากเวลาที่ฝันก็ราวตีสามเศษ ไม่น่าจะใช่ธาตุโขภน้า^^'

ก็เลยว่าจะมาเล่าให้ พี่ครู เเละ พี่น้ำใส ฟัง เผื่อว่าพี่ทั้งสองจะสามารถบอกน้องได้
    ว่าฝันนั้นมีเหตุมาจากสิ่งใดหรือไม่ เเละน้องควรต้องทำอะไรบ้างหรือเปล่าคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010