ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

1. นันฐวดี Active Member

2. Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาติสอบถามพี่แก้วครับ
    ว่าพระหางหมากพิมพ์นิยม 2 จุด นี่มีตำหนิตรงไหนบ้างครับ
    และพิมพ์นิยม 2 จุดนี้ ด้านหลังตรงแขนขวาของหลวงพ่อต้องมีเนื้อเกินยื่นออกมาทุกองค์ไหมครับ

3. wanlaya_t เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์พี่แก้วที่รัก รบกวนอีก... องค์นี้ ดีไหมคะ ทันหลวงไหม ฐาน 9 นิ้ว ถ้าบูชาประมาณเท่าไร ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      91.5 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      192.5 KB
      เปิดดู:
      40
  4. atuey เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณแก้วด้วยครับมีประเด็น จริงหรือเท็จ จากกระทู้ให้เช่าบูชามรดกของหลวงพ่อตามลิงค์ที่ผมลงมา พร้อมรูปภาพแนบ
    - จริงๆ แล้วก็ไม่อยากนำมารบกวนแต่เห็นคุณสายตรวจเค้าแนะนำว่า ให้ลองสอบถามคุณแก้วดูครับ

http://palungjit.org/threads/แก้วนพ...ก้วรัตนะ-องค์หลวงพ่อฤาษีลิงดํา.354756/page-10

ขนาดไฟล์:
      38 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      120 KB
      เปิดดู:
      33
  5. พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOROUGE3

ไม่ทราบว่านี่ใช่เพชรเขาพระงามหรือเพชรจักรพรรดิของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานหรือเปล่าครับ เจ้าของบอกว่าใช่แต่มีคนแย้งว่าไม่ใช่ รบกวนด้วยครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ต้องขอให้คุณ BOROUGE3 ลองสอบถามที่กระทู้คุณกระพี้ดูนะครัีบ แกจะชำนาญเรื่องดูพระและวัตถุมงคลของหลวงพ่อเป็นอย่างมาก

คลิกไปถามได้จากลิงค์ข้างล่างเลยครับ

http://palungjit.org/threads/%E0%B...90789.396/<!-- google_ad_section_end -->

ขอรบกวนคุณกระพี้ด้วยเช่นเดียวกันครับ

6. rrii สมาชิกใหม่

รบกวนพี่แก้วพิจารณาหน่อยครับ

รบกวนพี่แก้วพิจารณาหน่อยครับ ว่าแท้และทันหลวงพ่อรึเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

7. เทพอัปสรณ์ สมาชิก

ขอสอบถามพี่กระพี้ค่ะ ชุดนี้แท้มั้ยคะ

8. เทพอัปสรณ์ สมาชิก

อีกชุดหนึ่งค่ะ

9. chivas Active Member

รบกวนคุณแก้วช่วยดูว่าสมเด็จองค์ปฐม รุ่น 2 จะนิมนต์ขึ้นคอได้ไหมครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยครับ

10. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ไปบูชาที่ไหนมาครับผ้ายันต์ปลอมครับ..เหรียญทำน้ำมนต์ดูแปลกๆ...พระตลาดอย่าไปเสี่ยงครับปลอม 90%

ประมาณนั้นครับถูกต้องแล้ว..ตำหนิที่ว่า ของปลอมจุดด้านข้างจะไม่กลอมจะเป็นขีดยาวๆด้วย

11. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

พิจารณาจากภาพเหลืองสวยดีครับน้อง..บูชาได้ราคาอย่าให้เกินหลักหมื่นครับ ถ้าบูชาสักพัน สองพันจะดีมากๆเลย..55

12. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

รายการจัดเพชรเป็นชุดๆเพชร 3 หัวแบบนี้ ลองสอบถามสมาชิกรุ่นเก่าๆในนี้ดูครับ..ประสบการณ์ก่อนหน้านี้มีมาแล้ว เป็นเรื่องเป็นราวกันยาว ถามที่มาที่ไปแล้ว จะมี 2 ประการคือนำเข้าพิธีกันเองของลูกศิษย์กับปลอมไปเลย...เรื่องของเพชรเขาพระงามหาคนดูเพชรเป็นเอาองค์จริงมาส่องจะรู้ทันทีประการแรกเบื้องต้น,เรื่องของเพชรแบบนี้ผมไม่แนะนำ คนจะติดเรื่องคำว่าจักรพรรดิ์นั้นเป็นสำคัญ...จริงๆแล้วแหวนเพชรหลวงพ่อรุ่นต่างๆแม้ปัจจุบันที่วัดก็ยังพอมีบางรุ่นที่สร้างทันหลวงพ่อยังเหลืออยู่ ทำไมไม่ไปบูชากันแบบนั้นล่ะ ได้ทำบุญด้วยมั่นใจด้วย เรื่องของลุกแก้วเครื่องรางสำคัญคือที่มาและกำลังใจของผู้นำไปบูชาด้วยถ้าไม่มั่นใจถึงแท้ผลก็ไม่เต็มร้อย และแหวนเพชรหลวงพ่อรุ่นต่างๆพุทธคุณไม่ต่างกันกับแหวนจักรพรรดิ์รับประกันในเรื่องนี้ อย่าติดเพียงชื่อเท่านั้น....และลูกแก้วต่างๆจะดูกันอย่างไร...แต่ในภาพทำไมดูแปลกๆไม่เคยเห็นแบบนี้มาก่อนลูกใหญ่แบบนั้น ของวัดไม่มี ตามที่เคยผ่านตามาถ้ามีอย่างน้อยในหนังสือสมบัติพ่อให้ต้องมาลงเป็นตัวอย่างบ้าง ผมเคยแนะนำว่าให้บูชาตามตำราหนังสือสมบัติพ่อให้เป็นหลักไว้..นอกตำราอย่าไปยุ่ง เรื่องหัวเพชรหัวแหวนต่างๆอย่าไปยุ่ง เพราะจะเป็นของลุกศิษย์นำเข้าพิธีกันเอง...และนำมาให้บูชาต่อๆกัน เรื่องลึกๆในวัดที่ไม่ชอบมาพากลยังมีอีกมาก...ที่ไม่น่าเชื่อก็เยอะพูดไปแล้วจะตกใจกัน..แต่ไม่อยากจะนำมากล่าวให้เสื่อมเสียกัน..

13. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐมยันกลับดูองค์จะเล้กๆขยายภาพไม่ได้,เหรียญเกลียวเชือกเห็นเก่าๆสึกๆอย่าพึ่งมั่นใจว่าแท้ ถ้าเหรียญสภาพสึกแบบนี้เส้นสายอาจจะมองไม่เห็นแล้วต้องดูขอบเหรียญ,เหรียญบูชาพระคุณหลวงพ่อแท้ครับ

14. olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    เหรียญท้าวเวสสุวรรณ

รบกวนพี่แก้วครับ เหรียญนี้ขึ้นคอได้ไหมครับ

15. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ดีครับพิมพ์หุแตกที่ทำปลอมออกมาล่าสุดครับ...หลังทำได้ใกล้เคียงมากต้องระวังให้มากรุ่นนี้

16. olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับ เกือบไป.....:cool:

17. Arrowhead เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    ขอสอบถามคุณแก้วครับว่า พระหางหมากองค์นี้ ไม่ทราบว่าดีไหมครับ...

ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      49.1 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      26.3 KB
      เปิดดู:
      44
  18. เทพอัปสรณ์ สมาชิก

รบกวนพี่แก้วค่ะ กระทู้ข้ามไปเลยค่ะ

ขอสอบถามพี่กระพี้ค่ะ ชุดนี้แท้มั้ยคะ

อีกชุดหนึ่งค่ะ

19. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งแสงสะท้อนจะดูยากพอเห็นฐานรูเจาะชัด...แท้ครับขึ้นคอได้เลย

20. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ท.มีจุด..ไม่ชอบครับ