ถูกหลอกไปรับ ขันธ์ ครอบครู รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย foxdevilza, 19 กันยายน 2014.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

7.ปัจจุบันนี้ผมไม่เชื่ออะไรหรือถือมงคลอะไรอีกแล้วเชื่อแต่ "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว " เท่านั้นครับ
    =================
    จากประโยคนี้ ถือว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ครับ ขออนุโมทนา

และจากประโยคนี้ ขอให้เราลองพิจารณาให้แยบคายละเอียดลงไปให้มากๆว่า

การทำดีคืออะไร อะไรที่เรียกว่าการทำดี การทำดี ต้องพร้อมด้วยกาย วาจา ใจ ของเราใช่หรือไม่

การทำดีคือการทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ทั้งแก่ตนเองและผู้อื่น ไม่เบียดเบียน ตนเองและผู้อื่น

การทำบุญ ทาน รักษาศีล ภาวนาชำระจิต นี้ก็เป็นการทำดี ใช่หรือไม่เพราะทำแล้วเกิดประโยชน์ทั้งแก่ตนเองและผู้อื่น

การเจริญมรรค8 นี่ก็เป็นการทำดีใช่หรือไม่ ดังนั้น การทำดีนั้น ที่สุดแล้วคือ ช่วยให้ตนมีปัญญา เกิดประโยชน์ แก่ตน คือการถึงความการหลุดพ้นทุกข์ ได้สำเร็จนั่นเอง

ดังนั้น การทำดีจึงมีทั้งแบบ หยาบ ปานกลาง ละเอียด เมื่อทำดีแบบไหนย่อมได้รับผลแบบนั้น ผลที่ได้รับ ย่อมยังปัญญาให้เกิดแก่ท่านเสมอ

การตอบแทนคุณผู้มีพระคุณ ก็เป็นการทำความดีอย่างหนึ่ง เพราะเกิดประโยชน์ทั้งแก่ตนเองและผู้อื่น แต่ทำอย่างไรให้ดีให้เกิดประโยชน์ เรื่องนี้เราท่านต้องเข้าใจแก่นแท่ และวิธีการที่ดี เพื่อผลที่ดี ดังนั้น ทำอะไรก็ตาม ทุกอย่างล้วนมีเหตุผล ประกอบเสมอ นั่นคือทึ่สุดแล้วทำอะไรนอกจากมีศรัทธาแล้วยังต้องพิจารณาด้วยปัญญาประกอบเสมอ นะครับสาธุ

2. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    พอดีไปถาม คนรู้จักเขาเคยบอกว่า พี่สาวไปรับขันธ์มา แล้วมีอาการ (จำไม่ได้ ) เลยคืนขันธ์ ถามว่าคืนที่ไหน เขาบอกคืนที่เดิม (ได้ข้อมูลแค่นี้เองค่ะ)

ถ้ามีอาการไม่ดีลองเจริญสติดูมั้ยคะ แล้วปฎิบัติภาวนาเยอะๆ ซักวันอาจจะเจอะคนช่วยก็ได้ค่ะ

3. era0d

era0d สมาชิกใหม่

25 กันยายน 2014
  4. yutpichai

yutpichai เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2010
    สำหรับผมน่ะครับ อยากแนะนำให้ถวายทั้งชีวิตของเรานี้เพื่อพระรัตนตรัย หรือจะเป็นลูกหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด หรือหลวงปู่ที่พี่ศรัทธา และก็รักษาศีลสวดมนต์ภาวนา พยายามนะครับสู้ๆ

5. wutthik

wutthik เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ...ทำชั่วทำง่ายกว่าทำดีเห็นผลทันที ทำดีเห็นผลยากแต่มีผลรออยู่แล้วข้างหน้า ทำไปเรื่อยๆถ้าคิดว่าทำแล้วดีไม่ต้องคำนึงว่าถึงขั้นไหนเพื่อให้เป็นกังวล เพราะฉนั้น การทำดีคนชั่วทำยาก ทำดีคนดีทำง่าย...ด้วยประการฉะนี้แล

6. wutthik

wutthik เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    พระพุทธพจน์ที่ตรัสแสดง สีลัพพตปรามาส

ผู้ใดไม่ถือมงคลตื่นข่าว ไม่ถืออุกกาบาต ไม่ถือความฝัน ไม่ถือลักษณะดีหรือชั่ว ผู้นั้นชื่อว่าล่วงพ้นโทษแห่งการถือมงคลตื่นข่าว ครอบงํากิเลสที่ผูกสัตว์ไว้ในภพ อันประดุจคูกั้นเสียได้ ย่อมไม่กลับมาเกิดอีก(ขุ.ชา. ๒๗/๘๗/๒๘)

ถ้าแม้นบุคคลจะพ้นจากบาปกรรมได้ เพราะการอาบนํ้า(ชําระบาป) กบ เต่า นาค จรเข้ และสัตว์เหล่าอื่นที่เที่ยวไปในแม่นํ้า ก็จะพากันไปสู่สวรรค์แน่นอน.......(กล่าวต่อในอีกมุมมองหนึ่งอันน่าพิจารณายิ่งว่า) ถ้าแม่นํ้าเหล่านี้พึงนําบาปที่ท่านทําไว้แล้วในกาลก่อนไปได้ไซร้ (ดังนั้น)แม่นํ้าเหล่านี้ก็พึงนําบุญของท่านไปได้ด้วย(เช่นกัน) (ขุ.เถรี.๒๖/๔๖๖/๔๗๓)

บุคคลประพฤติชอบเวลาใด เวลานั้นได้ชื่อว่า เป็นฤกษ์ดี เป็นมงคลดี เป็นเช้าดี อรุณดี เป็นขณะดี ยามดี และ(นับได้ว่า)เป็นอันได้ทําบูชาดีแล้วในท่านผู้ประพฤติพรหมจรรย์ทั้งหลาย แม้กายกรรมของเขา(นั้น)ก็เป็นสิทธิโชค วจีกรรมก็เป็นสิทธิโชค มโนกรรมก็เป็นสิทธิโชค ประณิธานของเขาก็(ย่อมต้อง)เป็นสิทธิโชค ครั้นกระทํากรรม(การกระทําใดๆ)ทั้งหลายที่เป็นสิทธิโชคแล้ว เขาย่อมได้ประสบแต่ผลที่มุ่งหมายอันเป็นสิทธิโชค (สุปุพพัณหสูตร)

7. arunothai

arunothai Active Member

27 มิถุนายน 2010
    สวดมนต์เยอะๆซิคะ ลองสวดบทพระมหาจักรพรรดิของหลวงปู่ดู่ แก้ได้แน่นอน

8. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปสำนักปู่สวรรค์ เพชรเกษม ซอย 65 บางแค
    ถวายสังฆทานขออโหสิกรรม ในวันอาทิตย์ต้นเดือน และทุกวันที่ 19 ของเดือน เวลา 9 โมงเช้า ถึง 4 เย็น

ไปแวะดูก่อนก็ได้.....

ออ

9. patiphat2499

patiphat2499 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2013
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=-vSwrpTGELg]สิ่งยึดเหนี่ยวที่สำคัญของจิต - หลวงพ่อพุธ ฐานิโย - YouTube[/ame]

10. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ทำตนให้ถึงพระโสดาปิฏมรรค รับรองว่าหายขาดแน่นอน

11. athip999

athip999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    วันนี้อ่าานประสบการ์และคำแนะนำของพี่ๆ แล้วก็ยิ่งตอกย้ำว่าพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งสูงสูง คำแนะนำของพี่ทุกท่านเป็นประโยชน์มาก ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่เจ้าของกระทุ้ผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปให้ได้ครับ

12. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    ถูกต้องแล้วครับ พระรัตนไตยเป็นที่พึ่งดีที่สุด ประเสริฐที่สุด สาธุๆ

13. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

คุุณตัดมันทิ้งไปเลยครับไม่ต้องกังวลอะไรทั้งสิ้น ต้องทราบก่อนว่า ขันธ์ 5 ของ คนทรงจ้าวเหล่านั้นมันคืออะไร แต่ ขันธ์ 5 ในคำสอนของพระพุทธเจ้า คือ นามรูป ( กาย), วิญญาณ( การรับรู้ ),สังขาร( การปรุงแต่ง),สัญญา( ความจำได้หมายรู้), เวทนา( ความรู้ สึก สุข ทุกข์ เฉยๆ) ซึ่งสิ่งเหล่านี้ มันอยู่ในตัวตนของเราเอง ดังนั้นถ้าวิเคราะห์ตามคำสอนของพระพุทธเจ้า แล้ว สิ่งดี ไม่ดีที่เกิดขึ้นนั้น มันไม่ได้เกิด จากใครอื่น ( ผี เทวดา มาร พรหม) ทำให้เกิดทั้งสิ้น แต่ มันเกิดจาก อายตนะ และ ผัสสะ ข้างนอกและภายในกายนี้ ทำให้มันเป็นไป เพราะฉะนันการดับกรรม ท่านก็ต้องมาคุม อายตนะและผัสสะ ของตัวท่าน ก็โดยการ รักษาศีลให้บริสุทธิ์ บริบูรณ์ ทำสมาธิ รักษา กาย วาจา ใจ ให้ ดีอยู่ตลอดเวลา ก็ดีสำหรับชีวิตของท่านแล้ว

14. foxdevilza

foxdevilza เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงเป็นใย

แต่ตอนนี้ผมรักษาหาย ผมหายดีแล้ว ได้ความเมตตาช่วยเหลือจาก

หมอปลา มือปราบสัมภเวสี มีคนพวกที่เป็นแบบผมไปรักษากันมากมาย หายมานักต่อนัก

ผมได้ชีวิตใหม่ ได้ทางหลุดพ้น ทุกวันนี้ผมกลายเป็นคน เกลียดหมอดู เกลียดร่างทรง ไม่เชื่อเรื่องงมงายไร้สาระ ถ้าใครที่มาแนะนำ ให้บวช รับขันธ์ ห่าเหวไร ไม่ใช่ทางหลุดพ้นหรอกนะครับ เพราะขนาดพระยังมารักษากับหมอปลาเลย

ใครไม่เชื่อไม่เป็นไรนะครับ ผมเฉยๆๆ ชิว ๆ ผมสบายตัวแล้ว ไม่เดือดร้อนแล้ว

15. foxdevilza

foxdevilza เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    ใครรู้ตัวว่า เป็นร่างทรงค์ องค์เทพ หรือ อวดอ้างมีองค์ พูดภาษาเทพ
    ขอให้ไปใกล ๆ เลยนะครับ ถ้า อยู่ต่อหน้าผมก็โดดถีบหน้าให้ฟรี ๆ เพราะผมจะไม่สนทนากับ

หมอดู
    ร่างทรง
    พระเล่นของ พระทำตัวเฮี้ยๆๆ ไม่ใช่กิจของสงฆ์

ถ้าเข้าข่ายเป็นพวกสาวกพวกงมงายเหล่านี้ขอร้องกรุณาไปใกล ๆ ผมพูดไม่เอาใครอยู่แล้วครับ

16. จิราวงศ์

จิราวงศ์ สมาชิกใหม่

เรื่อง..เรื่องที่เราเล่าข้างล่างนี้..ใช่การรับขันธ์แล้วหรือยังคะ?
    (ในจานมีดอกไม้ 5 คู่ เทียน 5คู่)

เพื่อนพาไปหาหมอดู แต่พอไปถึงเขาให้จับพานยกขึ้นอธิษฐาน ..แล้วต่อมาเราได้ยินหมอดูพูดภาษาแปลกๆ เราว่าไม่ใช่ภาษาบาลีสันสกฤตแน่..คิดว่าเขาเข้าทรงแล้วบอกเราแต่เขาถามถึงบ้านเลขที่ที่อยู่..เรามาคิดตอนหลัง..ใช่เรารับขันธ์เขาไปแล้วหรือเปล่าคะแบบนี้..ถ้าเขาเป็นร่างทรง ถ้านั่นคือการที่เรารับขันธ์โดยที่เราไม่รู้ตัว ช่วยบอกวิธีแก้ให้เราด้วยค่ะ ..ขอเป็นการไปแก้กับพระเกจิอาจารย์นะคะ ไม่ขอไปแก้ที่อื่น ขอบคุณค่ะ..จาก จิราวงศ์ ค่ะ

17. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    จะแก้กับพระเกจิอาจารย์ก็ไปหาพระเกจิอาจารย์สิ
    มาถามอะไรแถวนี้

18. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คนที่เก่งๆ ทั้งหลาย ที่มีคุณความดี สร้างประโยชน์เพื่อสังคมมาก หรืออย่างหมดดู ที่เก่งๆ ที่พม่า ไทยเช่นหมอกฤษ หมอช้าง หมอเจน เป็นต้น หรือหมอรักษาคน เช่นหมอปลา หรือคนหรือพระที่ได้อภิญญา มีบารมี นักปฏฏิบัติธรรม บุคคลเหล่านี้เป็นเนื้อนาบุญของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพพรหม ครูอาจารย์ในโลกทิพย์ ผ่านกายใจเสมอ แต่ไม่แสดงตน

ผู้ที่มีญาณบารมีย่อมรู้กันภายในแต่ไม่กล่าวแสดงโอ้อวดหรือบอกใคร ญาณบารมีของสิ่งศักดิ์ผ่านกายใจของมนุษย์ที่เป็นคนดีมีมากมาย ยากเกินอธิบาย แม้หลวงพ่อฤาษียังมีสมเด็จองค์ปฐมผ่านกายใจ หรือหลวงปู่ดู่ มีพระศรีอาริย์ หลวงปู่ทวด ผ่านกายจิตเสมอ

ฉนั้นสิ่งสำคัญที่สุดคือ ไม่ว่าเราจะทำอะไร ขอให้อย่าไปสนใจเรื่องนี้มากนัก ควรสนใจแค่เพียงว่า ทำแล้วดีอย่างไร ไม่ดีอย่างไร เป็นบุญหรือบาป เป็นกุศลหรืออกุศล เบียดเบียนใครหรือไม่ เป็นทางที่ดีงามหรือไม่ หากดีงามเกิดประโยชน์ก็ควรทำหากไม่ดีก็อย่าทำและหนีไกลห่างอย่าไปสมาคม มันก็มีเท่านี้ อย่าเพิ่งไปด่วนสรุปอะไร แต่จงดูด้วยตาในด้วยหัวใจที่ดีงามและมีสัมมาทิฏฐินั่นเองครับ สาธุ

19. tanapolr

tanapolr สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2010
    ไปหาหมอปลา มือปราบสัมภเวสีครับ จบจริง
    เรื่องรับขันธ์เนี่ย หมอปลาบอกไว้หลายครั้งมากเลยว่า มันเป็นเรื่องของคนเลวที่หลอกลวงเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน มันเป็นการรับผีไม่ใช่เทพ

20. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11

กระผมผู้โดนผีมาอยู่ด้วยหลายปี
    จากเรื่อง....นรกๆนี่

จะเรียนพี่ว่า....
    พาพวกมันไปอยู่ในผ้าเหลืองบวชให้มันไปเลยครับพี่
    ผมขอแนะนำให้บวชอยู่ในผ้าเหลือง

ให้ศิล227ข้อให้ได้ทุกข้อ
    สมาธิวิปัสนาให้แจ่มใส
    ให้เห็น...มันทุกตัวที่แทรกอยู่ในกายนั่น
    และให้.....
    คุณ...หลุด..รอด..ปลอดภัย
    โมทนาครับ

ปล...ขอให้คุณมีวาสนาเจอครูบาอาจารยช่วยเกื้อหนุน.....
    โมทนา
    .......ให้ได้กสินไฟยิ่งไฟด้วยยิ่งดีใหญ่
    โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2016