ถ่ายรูปพระเทคนิคแต่ง รูป พระ มาโชว์ ...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย paraw, 10 พฤศจิกายน 2014.

1. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ถ่ายพระเทคนิคแต่ง รูป พระ มาโชว์ ....... กันครับ :cool::cool:
    ท่านได๋มีเทคนิค สวย ๆ เอามาให้ผมดูหน่อย ครับ

เริ่มจากของผมครับ ช่วงนี้ กำลังหัดเงาสะท้อน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอฝากตัวเป็นศิษย์ครับ อธิบายขั้นตอนด้วย ยิ่งแจ่มเลยครับ

ผมถ่ายรูปห่วยมาก

^_^

3. อีกยาวนาน

อีกยาวนาน เป็นที่รู้จักกันดี

มาศึกษาครับผมคนนึงละครับถ่ายรูป ไม่ได้เรืองเลยครับ

4. paraw

แชร์ ๆ กันดีกว่าครับ ...แฮ่ ๆๆๆ ส่วนตัว ผมเริ่มแรก ต้องมีกล้อง ครับ เปิดหนังสือ พระที่มี ถ้าไม่มีไปซื้อ ครับ ศึกษาแสงและเงา ที่เกิดในองค์พระ พระแต่ละชนิดๆ เก็บข้อมูลให้เยอะ ๆ ครับ

5. paraw

ยกตัวอย่าง สมเด็จ ครับ ง่ายดี ครับ เงาที่ เกิดจากการถ่าย พระสมเด็จ ครับ ตามที่ วง นะครับเมื่อเราเข้าใจเงา แล้ว เราก็จะทราบ หละครับ ตำแหน่งของการตั้ง โคมไฟ ...เราต้องตั้งโดมไฟส่องให้เกิดเงา ตามลักษณะภาพในหนังสือ ดังกล่าว.......ง่าย ๆ ครับ ผมก็ไม่ได้เก่ง ถ่ายรูปนะครับ ตอน หัด ถ่ายรูปใหม่ ไม่ได้คิดถึงเรื่องนี้ ซัด มั่วอย่างเดียว พระไม่เป็นพิมเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      10,131
  6. paraw

พระเหรียญครับ องค์นี้ ดู เงา ที่เกิด ในพระเหรียญ ....เช่นกันครับ ประเมินหาจุด ตั้งโคมไฟ

7. paraw

ใช้กระจก วาง ใช้กระดาษพื้นหลัง ตามต้องการ ตั้งกล้อง บนขาตั้งกล้อง หรือ แท่นถ่ายรูปพระ ที่มีขายทั่วไป จัดไฟ ตามแสง ที่เราได้ประเมินไว้แล้ว การตั้ง Function กล้อง
    ถ้าท่านใช้ กล้อง Compact ค่าดังนี้
    1. ตั้งไปที่ โหมด ถ่ายดอกไม้ marcro
    2. ตั้งไวบาลาทที่ /Custom (จะได้สีเนื้อคล้ายสีพระจริง)
    3. ขยับกล้องเข้าไกล้มากที่สุด จนไม่สามารถโพกัสได้ แล้วขยับกล้อง ออกมานิด ๆ จนสามารถกฎชัตเตอรได้
    4. ตั้งเวลาถ่าย 2 วินาที กฏให้โพกัสเบา ๆ ก่อนกดจริง
    5. ถ่าย
    ตั้งเวลา สองนาที่ สำคัญครับ กล้องจะได้ไม่สั่น
    ถ้าท่านใช้ กล้อง DSLR ค่าดังนี้
    1. กำหนดค่าชัดลึก (A-DEP)
    2.ตั้งไวบาลาทที่ /Custom (จะได้สีเนื้อคล้ายสีพระจริง)
    3. ขยับกล้องเข้าไกล้มากที่สุด จนไม่สามารถโพกัสได้ แล้วขยับกล้อง ออกมานิด ๆ จนสามารถกฎชัตเตอรได้
    4. ตั้งเวลาถ่าย 2 วินาที กฏให้โพกัสเบา ๆ ก่อนกดจริง
    5. ไม่ต้องชดเลยแสง เอาไว้ตรงกลาง
    6. 1 2 3 ถ่าย

จบ.....
    ปล.อันนี้ เป็นสูตรผม ที่อื่นอาจไม่ทำแบบนี้

8. paraw

เทคนิคเงา สะท้อน อีกองค์...

9. มิบังอาจ

มิบังอาจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2014
    ช่วยแนะวิธีจัดแสงหน่อยครับ (ผมใช้กล้องคอมแพคครับ)

1. วิธีการวางตำแหน่งพระเมื่อถ่ายภาพแสงธรรมชาติในที่ร่มตอนกลางวัน เช่นเปิดหน้าต่างให้แสงเข้า แล้ววางพระตำแหน่งไหนดี?

2. วิธีการจัดโคมไฟส่อง ใช้สองดวงหรือดวงเดียวดี? ควรจัดวางพระอย่างไรครับ?

3. ผมมีปัญหามากกับการถ่ายพระเนื้อว่านสีดำสนิท เช่น ว่านกรรมการหลวงพ่อทวด 2497 เป็นต้น ถ่ายทีไรออกมาแสงจ้าสีดำเพี้ยนกลายเป็นเทาทุกที

4. ปัญหาอีกอย่างคือการถ่ายภาพพระที่อยู่ในกรอบ พอมีเทคนิกแนะนำไหมครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. มิบังอาจ

ผมขอเริ่มใหม่นะครับ ขอถามทีละหัวข้อ หัวข้อแรกสอบถามเรื่องวิธีถ่ายภาพเหรียญโดยใช้โคมไฟสองดวงส่องครับ

ภาพซ้ายมือจะได้สีค่อนข้างใกล้เคียงของจริงคือออกน้ำตาลเข้ม แต่แสงช่วงล่างองค์พระจะออกมืดไปหน่อย

ผมถ่ายใหม่เป็นรูปขวามือ โดยพยายามกระจายแสงโคมไฟให้ทั่วถึงทั้งองค์พระ แต่สีที่ออกมาจะเพี้ยนเป็นสีน้ำตาลอ่อนลงมาเยอะพอควร

ตกลงผมจะจัดแสงอย่างไรให้ได้สีองค์พระเหมือนรูปซ้าย แต่แสงกระจายทั่วถึงเหมือนรูปทางขวามือครับ?

11. paraw

การจัดไฟ ผมใช้วิธี ศึกษาแสงเงา จากภาพพระองค์ครู ครับ ในการถ่ายภาพ สรุปง่าย ๆ ไม่ว่าจะมีโคมไฟ กี่ดวงก็ตาม เวลาเรา จัดไฟ ต้องทำให้ได้แสงเงา แบบ พระองค์ครู..... เรื่อง สี พระเพี้ยน นะ อยากทราบว่า ตั้ง Mode กล้องยังไง ครับ เรื่องไวบาลาท ของกล้อง สำคัญมาก นะครับ... ..ในเรื่องของการถ่ายพระในกรอบ เทคนิคง่ายสุดคือ ให้ เงาหลอดไฟอยู่ในส่วน ที่สามารถตัดทิ้งได้ แล้วใช้ โฟโต้ ซอบ ตัดทิ้งครับ อันนี้เป็น เทคนิคที่ผม ทำ ๆอยู่ อาจไม่เหมือน ที่เคย ๆเห็น ถ้ามีที่เคย ๆเห็นก็แนะนำได้ครับ..แบบ แชร์ ๆ

12. paraw

โดยส่วนตัวผม...ปัญหาการจัดไฟ ครับ เอาง่าย ๆ ทำให้เหมือน องค์ครู ดูในรูป ที่ผมแนบ เกิดแสงเงา ตกมาทางด้านล่าง แสดงว่า มีหลอดไฟอยู่ด้านบน เรา ก็จัดแสงพระเรา ให้ได้แบบรูปนี้ นะครับ อย่าไป ติดที่ไฟ ต้องกี่ดวงแต่ติดที่ว่า ทำอย่างไร จะเกิดแสงเงา แบบ พระองค์ครู ครับ อันนี้เทคนิคผม :cool:

ขนาดไฟล์:
      152.3 KB
      เปิดดู:
      377
  13. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:ตามอ่านนะครับ

14. paraw

ดูพระ ไม่เป็นเลยต้อง ศึกษาแบบที่ ชอบ ๆ พี่ ถ่ายรูปนะครับ พี่ท่าน:cool:

15. paraw

ไวบาลาท แตกต่าง สี องค์พระแตกต่างกันเลยนะครับ เอาพระที่มีลองถ่าย คนละแบบ แบบ ระหว่าง ไวบาลาท Auto และ Custom พระองนี้ ถูกกำหนดไวบาลาท แตกต่างกัน กล้อง ผมใช้ DSLR Canon Kiss ครับ ลองดูชมครับ

ขนาดไฟล์:
      728.4 KB
      เปิดดู:
      9,070
  16. paraw

การถ่ายรูปพระ เทคนิคยาวเดียวค่อยมาทวนกัน .... ครับ เอาเทคนิคการแต่ง รูปพระ เงาสะท้อนตามภาพ ด้านต้น ต่อ ครับ เดียวไปจบ .....อันนี้ เป็นภาพ ดิบ ๆๆ ก่อน แต่งครับ สังเกตุ ผมจะให้ไฟสะท้อนของแสงไฟ ตกอยู่ในตำแหน่งที่สามารถตัด ทิ้งได้นะครับ....เลนส์ผมเป็นเลนคิด ธรรมดาครับ มีเพื่อน ๆผมหลายคน บอก ถ่ายไม่สวย ให้ไปซื้อเลนมาโครมาถ่าย แต่แพงเวอร์ ...เลยไม่มีปัญญา เอาที่เรามี ครับ

ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      292
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      451
  17. paraw

เข้าสู่การตกแต่งภาพ สิ่งที่เราต้องรู้จักคือ
    โปรแกรม Photoshop ผมใช้ CS 6 ซึ่งเป็นโปรแกรมแต่งภาพ.สมัยก่อนผมได้ยินโปรแกรมนี้ คิดว่ายาก จริง ๆ แต่พอลองทำดูสนุกครับง่าย ๆ อย่าไปจำเยอะ จำเยอะหละยาก แต่ละคนเทคนิคใช้อุปกรณ์ไม่เหมือนกัน ..อีกอย่างมันสร้างสรรคไอเดีย ได้ตามจินตนาการ ผมไม่ได้เข้าครอส เรียนนะครับ นั่งเดามั่วเปิดเน็ตไปเรื่อย ๆ ....ผมก็พึ่ง รูปว่า backgroud ก็มีชื่อ แบคกราว แบบนี้ เขาเรียก vintage ครับ ลองเอาไปพิม หาใน google ครับ จะมีให้โหลดเพียบ แต่บาง แบบเขาก็ มีชื่อเขาติดด้วย ไม่แน่ใจว่าเป็น ลิขสิทธิ์ ป่าว

18. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทำให้ ไอเดีย ผมกลับมาบรรเจิดอีกครั้ง อิอิ

ผมมัวแต่ไปสนใจ ไฟ

19. paraw

ตอนแรก ก็คิดยังงั้นครับ ซื้อหลอดไฟมาเยอ ะ หวังว่าจะให้มันสว่าง ๆ แต่พอศึกษาไปศึกษามา ..ผมค้นพบว่า การถ่ายภาพ นะ เราไม่ได้ ถ่ายวัดถุ แต่เราถ่ายแสงที่กระทบวัตถุ ผมขอไฮไล้แดง ๆ ไว้ครับสำคัญ ...แสงและเงาที่กระทบวัตถุ ต่างหาก ที่สำคัญ ถ้าจะถ่ายภาพแบบองค์ดัง เราก็ศึกษาแสงเงา ของพระองค์ดัง ก่อน ...บางทีอาจให้ดวงไฟแค่ดวงเดียว ก็เกินพอ ครับในการตั้งโคมไฟให้ได้แสงเงาแบบองค์นั้น ๆ .............เริ่ม เปิด Photoshop
    1. เปิด Backgroud
    2. เปิดรูปพระ ด้านหน้า
    3. เปิดรูปพระด้านหลัง ครับ

ขนาดไฟล์:
      431.7 KB
      เปิดดู:
      971
  20. มิบังอาจ

ผมปรับไวท์บาลานซ์ทุกครั้งที่ถ่าย และทุกครั้งที่จัดแสงใหม่ครับ แต่สีก็ยังออกมาเพี้ยนๆ ไม่เหมือนของจริง ยังงงๆ เรื่องการจัดไฟครับ พอเข้าใจว่าต้องจัดให้ได้แบบในรูปตัวอย่าง แต่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยที่จะทำสำเร็จ พอมีรายละเอียดเพิ่มเติมไหมครับ? หากถ่ายภาพการเซ็ตฉากลงให้ดูในกระทู้จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำเทคนิกถ่ายภาพพระในกรอบ แจ๋วมากครับ หากมีคำถามจะรบกวนถามใหม่อีกครั้งนะครับ