ถ้าเทวดานั้งสมาธิ ปฎิบัติธรรม เมือละร่างจากเทวดาแล้ว จะไปเกิดในภพได

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย gentboy, 21 ตุลาคม 2011.

1. gentboy

gentboy เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยว่า ถ้าเทวดานั่งสมาธิ ปฎิบัติธรรม อยู่ตลอด เมื่อจุติละร่างจากเทวดาแล้ว จะไปเกิดในภพใดครับ ไม่จำเป็นใช่ไหมครับว่า ต้องโลกมนุษย์

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เทวดามีแต่กายทิพย์ไม่มีกายเนื้อ เทวดาจะนั่งสมาธิเพื่อ.....
    การเจริญกรรมฐานเพื่อลด ละ กิเลส ของเทวดา เป็นเรื่องที่เข้าใจยากครับ

ขอให้เจริญในธรรม

3. saksit5455

saksit5455 Active Member

18 สิงหาคม 2011
    เทวดาถ้าปฏิบัติสมาธิ ได้ฌาณสมาบัติ ก็ไปเกิดที่พรหมโลกได้

ในพระสูตร สักกปัญหา ที่ท้าวสักกะเทวราชหรือพระอินทร์ มาทูลถามปัญหากับพระพุทธองค์นั้น พระอินทร์ได้เห็นเทพบุตร 2 องค์ที่อยุ่สวรรค์ชั้นที่ 1 แต่ได้เจริญสมาธิพรหมวิหาร ที่ตัวเองเคยได้เมื่อสมัยเป็นมนุษย์ แล้วได้ไปเกิดในพรหมโลกชั้น2 ตอนนั้นพระอินทร์กำลังจะหมดอายุไขย ก็เลยมาถามพระพุทธองค์ถึงวิธีที่จะไปเกิดในพรหมโลก เพราะไม่อยากลงมาเกิดที่โลกมนุษย์

4. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเห็นคำถามแบบนี้มาแล้ว และก็มีคนตอบว่า >>> ถ้าเทวดาสามารถบรรลุฌาณได้หรืออรหันต์ ก็สามารถไปภพนั้นๆได้เลย ไม่จำเป็นต้องจุติครับ

ที่ผมเคยอ่านมานะครับ ผิดถูกประการใด ขออภัย ณ ที่นี้นะครับ

5. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เทวดา เจอกับพระอริยะ บนสวรรค์ พระอริยะ หรือพระพุทธเจ้า หรือพระโพธิสัตว์แสดงธรรมให้ ก็จะบรรลุธรรม บางคนเป็นพระอรหันต์

6. gentboy

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ ได้ความรู้ที่เป็นประโยชน์จริงๆครับ

7. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    การเลื่อนชั้นของเทวดาไม่ต้องรอให้ตายก่อน พอถึงระดับที่เหมาะกับภพใหม่ก็แว๊บไปเกิดในภพนั้นได้เลย ไม่ลำบากเหมือนมนุษย์ที่ต้องตายจากกายนี้ก่อน

8. gentboy

ขอบคุณ คุณถิ่นธรรม นะครับ

9. dooperty

dooperty Active Member

28 กันยายน 2011
    ไม่จำเป็นต้องมา โลกมนุษย์หรือ นรก ดิรัจฉาน ครับ ไปภพที่สูงกว่าได้ครับ แล้วแต่กำลัง ปัญญา ฌาน...ไปพรหมโลก.....

10. lunglang

lunglang สมาชิก

ผมว่าอาจจะต้องมาเกิดบนโลกมนุษย์ เพื่อสะสมบารมีสมบัติต่างๆครบถ้วนสมบูรณ์ก่อน แล้วค่อยไปเกิดบนชั้นถัดไป เหมือนพระพุทธเจ้า ซึ่งท่านก็อยู่ในสวรรค์ ท่านยังต้องลงมาเกิดในโลกมนุษย์เพื่อจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า

11. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เทวดาเสวยสุขอย่างเดียว ทุกข์ไม่มี
    ฉะนั้นเทวดาส่วนใหญ่จึงไม่ค่อยสนใจปฎิบัติธรรมเท่าใดนัก
    มีส่วนน้อยที่ชอบฟังธรรมจากพระอริยะเจ้าตามที่ต่างๆ ก็อาจบรรลุธรรม
    เข้าสู่พระนิพพานได้ (แต่มีน้อยมาก)...

ส่วนใหญ่เสวยสุขจนหมดบุญ แล้วก็มาเกิดใหม่ตามเหตปัจจัย

มนุษย์เป็นชาติกลางๆ ที่มีทั้งสุข และทุกข์
    ทั้งยังมีกายเนื้อให้นั่งสมาธิได้ง่าย
    ฉะนั้นจึงบรรลุธรรมได้ง่ายกว่าภพภูมิอื่น

แล้วเราจะมัวรออะไรอยู่เนี๊ยะ (ถามตัวเอง)

12. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    งั้นแสดงว่าเทวดาทั้งหลายที่มีสติ มีธรรมในอารมณ์ ก็สามารถหลีกหนีจากการเวียนว่ายตายเกิด เพราะบนสวรรค์สามารถฟังธรรมได้ตลอดเวลา แบบนี้ถ้าเรายังไม่บรรลุธรรมถึงขั้นพระอรหัตผล เราก็ต้องสร้างบุญเยอะๆๆ เพื่อไปต่อที่สวรรค์ และก็เข้านิพพานได้เลย สาธุ

13. ภัทรพงษ์

ภัทรพงษ์ Active Member

สาธุ ขอบคุณสำหรับธรรมทานคำตอบนี้ครับ :cool:

14. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    สาธุ! อนุโมทนากับทุกคำตอบนะคะ เป็นกระทู้ที่ดีมีประโยชน์จริง ๆ เพราะกำลังอยาก

ได้คำตอบอยู่พอดี และขออนุโมทนากับคำตอบของท่าน Pawanrat-jin นะคะ ตอบได้

อย่างทีคิดจริง ๆ ที่ว่าเทวดาส่วนใหญ่นั้นมักจะเพลิดกับสุข ติดสุข จนลืม เมื่อหมดบุญ

อาจมีทุคติเป็นที่ไปได้เสมอเพราะยังไม่ถึงซึงนิพพาน ทำให้ต้องตระหนักให้มั่นว่า!!

แม้นยังไม่ถึงซึงนิพพานหากต้องไปอยู่ในที่ภพใด ๆนั้น ขอให้เราจงระลึกนึกได้เสมอถึง

ปณิธานที่ตั้งมั่นในโลกมนุษย์ว่าเราจะขอไปปฏิบัติเพิ่มไปทำต่อ หากเมื่อใดที่ได้ไป

บังเกิดขอให้มีความเบื่อหน่ายเป็นอารมณ์คิดแต่จะ ปฏิบัติธรรมกรรมฐาน ฟังธรรมะเมื่อมี

โอกาสทุกครั้งเพื่อความหลุดพ้นเทอญ

เจริญในธรรม กำหนดมีพระพุทธเจ้าเป็นพุทธานุสติเสมอ

15. softkid9

softkid9 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไปตามกำลังของภูมิธรรมและสมาธิที่เทวดาและนางฟ้าท่านปฎิบัติต่อบนสวรรค์ครับ เพราะปฏิบัติบนสวรรค์นั้นพอถึงเวลาจะเลื่อนชั้นเองอาจจะเลื่อนไปเป็นเทวดาชั้นสูงขึ้นไปหรือไปเป็นพรหมเลยก็ได้ หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเมตตาบอกว่าสามารถปฏิบัติต่อข้างบนได้เลย และสามารถนิพพานได้ ไม่ต้องลงมาเกิดอีก แล้วก็ไม่ต้องมีความทุกข์เสียเวลาในการทำมาหากินแบบคน ท่านมีเวลาปฏิบัติเต็มที่ ผมก็ตั้งใจไว้ที่พระนิพพานและคิดถึงความตายทุกวันเป็นปรกติ ถ้ากำลังใจมันยังไม่ถึงจริงๆ ก็จะไปปฏิบัติต่อข้างบน ต่อไปเลย ช่วงนี้ก็เน้นวิหารทานกับสังฆทานซะเป็นส่วนใหญ่ ไม่อยากมาเกิดอีกแ้ล้วครับ หน่ายในชีวิตมนุษย์เหลือเกิน อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้และญาติธรรมทุกท่านครับ

16. kamio

kamio เป็นที่รู้จักกันดี

ก็จะไปตามกำลังของบุญนั้นแหล่ะครับแต่ในภพภูมิของเทวดานั้นมีแต่ความสุขตลอดเวลา ทำให้บางคนหลงแต่ความสุข และความสวยงาม พอหมดบุญ ก็หล่นตุ๊บ ลงนรกไปเลย แต่บางคนฉลาดหน่อย ก็ไม่รอให้หมดบุญ แต่ลงมาเกิดก่อนเพื่อที่จะต่อบุญครับ ดังนั้นเราเกิดเป็นคนแล้วก็อย่าให้เสียชาติเกิดกันนะครับ ทำความดีเข้าไว้ ยังไงความดีก็ส่งผลแน่นอนครับ