ถ้าเรามาอาศัยอยู่ในพื้นที่ของอิสลาม เราจะทำบุญให้กับสิ่งที่มองไม่เห็นยังไงครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย levi, 24 สิงหาคม 2013.

1. levi

levi เป็นที่รู้จักกันดี

คือได้มาอาศัยทำมาหากินอยู่ในพื้นที่ของอิสลามครับ แถวบางกะปิ อยากจะทราบว่าเราจะทำบุญให้เค้ายังไงครับ อิสลามมีเจ้าที่เจ้าทางหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2013
  2. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    คุณก็ไหว้ตามความเชื่อถือและศรัทธาของคุณ จะนิมนต์พระมาสวด และจะไหว้กลางแจ้ง แล้วเชิญเจ้าที่ เจ้าทางมา บอกกล่าวรับเครื่องเซ่นไหว้

โลกแห่งวิญญาณ จะถึงกันหมด ทุก ๆ ศาสนา เพราะว่าอยู่ภายใต้เขตอาณัติของโพธิสมภาร พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยมีพระสยามเทวาธิราช เทพไทย คอยดูแลปกปักรักษาแผ่นดินอยู่

3. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ เจ้าที่ หลังจากนั้น อัญเชิญ พระบรมฉายาลักษณ์ ในหลวง พร้อมเอ่ยปากว่า แผ่นดินนี้ คือ ประเทศไทยซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานอนุญาต ให้ คุณได้มาอาศัยอยู่ ณ ที่แห่งนี้ หากพวกเขามารบกวน ก็ แสดงว่า พวกเขาจงใจขัด พระราชอนุญาต ที่พระราชทานจากพระองค์ท่าน อย่างชัดเจน

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แบบนั้นเดินทางออกนอกประเทศเมื่อไหร่แจ้งด้วยนะครับ
    ผมจะได้หลีกเลี่ยงการร่วมทางทัน

5. โมทนาman

แถวนั้นเจ้าที่เป็นพุทธ
    ถ้าอยากอุทิศบุญให้ผีอิสลามก็อุทิศบุญจากการฝึกสมาธิ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ตักบาตร ถวายสังฆทาน สวดมนต์ ฯลฯ แล้วก็กรวดน้ำให้ท่านนั้นแหละครับ

ผมอยู่ในพื้นที่อิสลามมาตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๔๐ ถึงปัจจุบัน ก็ทำบุญแบบพุทธนี้แหละครับ

.

7. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ของผมสวดมนต์นั่งสมาธิอุทิตให้เจ้าที่ทุกครั้งทุกบ้านครับ

8. ปีติ

ปีติ เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    สวัสดียามสายๆครับญาติธรรมทุกๆท่าน

ผมเป็นคน ตจว. มาพักและทำงานอยู่ที่ นิคมอุตสาหกรรมบางชัน เขตมีนบุรี กทม.
    ผมก็อุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศลจากการ สวดมนต์ นั่งสมาธิ เป็นประจำทุกวันครับ

9. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าใจความหมายครับ แต่อนุมานว่า คุณคงไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็น แต่กรุณาระบุให้ชัดเจนว่า ไม่เห็นด้วยในประเด็นไหน เพราะ จริงๆแล้ว พิ้นที่ ประเทศไทย ทุกตารางนิ้ว ก็ ได้รับพระราชอนุญาต จาก ในหลวงอยู่แล้ว ดูที่เหนือโฉนด ซิครับ มีตราอะไรอยู่ ครับ ดังนั้น หากเจ้าที่แรง แผ่เมตตาแล้วเอาไม่อยู่ ก็ ต้อง พึ่ง พระบารมี พระองค์ท่าน ครับ ไม่เห็นด้วย ในความคิดเห็นไม่ว่ากันครับ แต่ ควรชี้แจง ให้ ตรงประเด็น ว่า ไม่เห็นด้วย ตรงไหน กรุณาแสดงความคิดแบบชัดเจนครับ

10. ศุภผลธนภัทร

จะอยู่พิ้นที่ใด ในประเทศไทย ก็แล้ว แต่ ผู้อยู่ ควรถือว่า อยู่ ใต้พระบรมโพธิสมภาร ครับ พระองค์ท่าน ไม่เคย บังคับ ให้ ถือ ศาสนาใดใด ครับ จะนับถือศาสนาใด พระองค์ท่าน ก็ ทรงอนุญาต ให้นับถือ ตามสะดวก ผู้ใดที่คิดแบ่งแยกดินแดน เพื่อปกครองตนเอง ควรเลิกคิดได้แล้ว เพราะ มันไม่ควร ถ้าอยู่ในแผ่นดินไทย แล้ว ไม่สะดวกใจ ก็ เชิญ ไปอยู่ประเทศ ตาม ที่ พวกท่านต้องการ ครับ ผืนดินไทย ควร มีแต่ ผู้ ที่จงรักภักดี ต่อ ชาติ ศาสนา และ พระมหากษัตริย์ เท่านั้น คนคิดคดทรยศแผ่นดิน ควร ตาม ใคร บางคน ไปอยู่ ต่างประเทศ เพราะ หากเห็น ว่า เขาดี ก็ ไปอยู่ ให้เขา ดูแล ปกครองกันเถิด

11. โมทนาman

ไม่ได้ไม่เห็นด้วยครับ แค่กลัวอยู่ใกล้ขณะอยู่นอกเขตประเทศ

12. ศุภผลธนภัทร

เรียนตามตรงนะ ข้อความคุณไม่กระจ่างในความเข้าใจผม แต่ก็ไม่ว่ากันครับ ความเห็นความคิดคนแตกต่างได้ ขึ้นกับประสบการณ์ชีวิตที่พบเจอมา แต่อย่าแตกแยก จน ประเทศชาติล่มสลายเท่านั้นพอ ใครจะคิดอะไรก้อมีเสรีภาพทางความคิด แต่อย่าคิดเลยเถิดไปลบลู่ดูหมิ่นบุพการีตนเองและสถาบันเท่านั้นก็น่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับสังคมปัจจุบัน สังคมที่คนส่วนใหญ่คิด และ ทำ และ อยู่ เพื่อตนเองเท่านั้น

13. โมทนาman

ไม่น่าจะงงตรงไหนได้เลยนะ
    คุณก็บอกเองว่าใช้วิธีนี้ได้ในเขตราชอาณาจักร
    ก็ย่อมจะแปลว่านอกราชอาณาจักรใช้ไม่ได้
    เวลาออกนอกราชอาณาจักรก็จะเป็นช่วงเวลาเอาคืน
    แล้วเวลาใครเอาคืนใครนี่ ถ้าผมอยู่ในรัศมีมักจะโดนเหมารวมเข้าไปด้วยทุกที

14. ศุภผลธนภัทร

ถ้าคุณแจงแบบนี้แต่แรกก้อคงไม่มีคำถามครับ โอเค หากใครที่ใดจะเอาคืนผม ทั้งสามโลก ก้อ จงเอาคืนส่วนตัวคนเดียว คุณ samnido ไม่เกี่ยวข้องด้วยประการทั้งปวง ขอให้ เขาคนนี้ ปลอด จากทุกสิ่ง ที่เป็นภัย โอเคไหมครับ

15. โมทนาman

ขอบคุณครับ

16. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... คุณเจ้าของกระทู้แน่ใจได้ยังไงคะว่าเจ้าที่ท่านเป็นอิสลาม ... ถึงจะเป็นถิ่นของอิสลามแต่บางทีเจ้าที่ก้ไม่จำเป็นต้องเป็นอิสลามนะคะ ...

.. การอุทิศบุญให้แก่เจ้าที่ ที่แต่ละท่านแนะนำมานั้นทำได้คะ ... แต่ส่วนมากถ้าท่านเป็นอิสลามท่านจะไม่รับบุญที่เราอุทิศให้นะคะ .. ด้วยความถือทิฐิในศาสนาของตนเองเป็นที่ตั้งคะ ... แล้วส่วนมากจะเป็นคนโบราณซึ่งเป็นพวกหัวแข็งพอสมควร ... ของต้องห้ามที่นำเข้ามาไม่ได้เลย หลัก ๆ คือ หมู หมา ... เช่น เราไม่รู้ว่าเจ้าที่เป็นอิสลามแต่ทำพิธีไหว้ด้วย หัวหมู แบบนี้จะกลายเป็นโทษมากกว่าดี เขาจะโกรธเราได้ ....

... ทางที่ดีลองถามคนเก่าแก่แถวนั้นดูก่อนก้ได้คะ หากเป้นที่เช่าเราก้ดูว่าเขาไหว้อะไรกันอยู่สังเกตไม่ยากหรอกคะ ...

.... ถ้าเจ้าที่เป็นอิสลามจริง เราก้พยายามทำบุญอุทิศให้แบบไทยพุทธก่อนก้ได้เพื่อความสบายใจ หรือ อาจไปที่มัสยิทแล้วหย่อนเงินทำบุญในกล่องของเขาก้ได้คะ หรือ ซื้อของไปแจกเด้กที่โรงเรียนสอนศาสนาแทน โดยเราบอกเจ้าที่อิสลามของเราก่อนว่าเราจะไปทำแบบนี้ ... ให้เขานะให้เขารอรับก็ได้ เพราะน่าจะถูกใจเขามากกว่านะคะ .. แล้วค่อยหาวิะีให้เขารู้จัก อนุโมทนารับบุญแบบไทยพุทธทีหลังคะ

17. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ คุณ kalina เล่ามาประมาณนั้นเลยครับ.คือค่อนข้างรับยาก.ต้องหาอุบายก่อน
    และส่วนมากดวงวิญญานจะค่อนข้างแรงด้วย.เคยมีประสบการณ์ถึงขั้นที่เค้าปัดหูฟัง
    ออกจากหูได้.แต่ไม่ใช่ว่าไม่สามารถทำได้นะครับ.แต่ต้องใจเย็นหน่อย

อาศัยก๊อก .คืออุทิศส่วน
    กุศลเป็นปกติไปก่อนให้ดวงวิญญานเร่ร่อนอะไรแถวๆนั้นไปก่อนแบบพูดด้วยว่าขอให้ท่าน
    กล่าวคำว่าโมทนาเสริมท้ายและได้โปรดจงรับ.แบบไม่ได้บังคับ.จนกลุ่มดวงวิญญานที่เคย
    เป็นอิสลามเห็นการเปลี่ยนแปลงทางด้านภพภูมิของดวงวิญญานเหล่านั้น

.ถึงจะมีโอกาสที่เค้าจะมาแสดงหรือสื่ออะไรบ้างอย่างเพื่อให้เราอุทิศส่วนกุศลให้กลุ่มของเค้า.
    แต่ต้องอุทิศส่วนกุศลภายใต้การขอบารมีพระพุทธและมารวมกับบารมีของเราอย่างน้อยในระดับกำลังสมาธิระดับฌาน ๑
    .วงการอุทิศและกำลังบุญถึงจะเพียงพอในระดับที่เค้าเห็นสวมควรจะรับครับ..

18. โมทนาman

เจ้าที่เป็นพุทธจริง ๆ น่ะแหละ
    ฝีมือแฮะ

19. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าที่เป็นพุทธจริง ๆ น่ะแหละ
    ฝีมือแฮะ....

.... ขอบคุณคะ .. พูดตามหลักการความเป็นจริงคะ ... เรื่องเจ้าที่มีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะพอสมควรคะ สามารถให้คุณ ให้โทษ กับคนที่อยู่อาศัยได้มากพอสมควรเลยละคะ และมีหลายระดับด้วย ...

20. levi

levi เป็นที่รู้จักกันดี

...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2014