ถ้าไม่มีเงินพอจะเตรียมของทั้งหมด, ย้ายที่อยู่ไม่ได้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย namiria, 15 เมษายน 2012.

1. monkeyclub

monkeyclub Active Member

ขอบคุณมากคับ เหตุที่ไม่บังเอิญมากกว่าที่ได้มาอยู่ที่นี่ เล่าก็ยาวอ่ะคับ เรื่องหนาวอ่ะจริงคับ แต่ว่าเตรียมฟืนไว้เยอะมากคับ เตรียมการคับ ไม่มีอะไรก็ดีคับ

2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครับที่ชวน ^^ ถ้าเป็นสมัยก่อนก็ชอบเที่ยวตามภูเขา ถ้ำ ลำธาร น้ำตก เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยสะดวกไปไหนเลยครับ

อยากหาที่หลบภัยที่เหมาะๆอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่คิดจะอยู่จังหวัดที่หนาวๆ เพราะผมไม่ค่อยถูกกับอากาศเย็นจัด ยิ่งมีแนวโน้มว่าหิมะตกอีก คิดแล้วอาจจะหนาวตายซะก่อน 555 ส่วนตัวแล้วอยากหาที่หลบภัยแถวๆภาคเหนือตอนล่างหรือภาคกลางตอนบนครับ

3. PONG111

PONG111 สมาชิก

MOVE ฉุกเฉิน...จากภาคกลางน้ำท่วม เหมือนไปปรับสภาพร่างกายและจิตใจ (คนแก่2 คน ,เด็ก2-3 ขวบ 2คน,สตรี 2 คน) กะบะ 1 คันพร้อมของใช้และเสื้อผ้าบางส่วน ...อันนี้อานิสงค์จากการเตรียมความพร้อมไว้ก่อน:cool: ขึ้นจ.แพร่ อ.ลอง ไปทำนา ..ช่วงนั้นกำลังเกี่ยวข้าว ( แบบชาวบ้านเลย "ลงแขก")ต้องหาบฟอนข้าว เดินทียาว ตกคันนา ใบข้าวบาด ไหล่ระบม ..ตกปลา เก็บผัก จับปูห้วย ....ชีวิตจากพนักงานออฟฟิต :':)'( แต่มีความสุขมากๆๆๆๆ อากาศบริสุทธิ์ และรู้ว่าไม่ต้องใช้เงินก็มีของกินได้ บทเรียนที่1....กำลังรอบทเรียนที่2

แต่สำหรับภัยพิบัติข้างหน้า ไม่รู้ยังสามารถไปหลบภัยได้ไหม !!
    ใครรู้ช่วยบอกที ...จะขอขอบคุณมากๆๆๆๆ

4. ปารามิตราราชาวดี

ปารามิตราราชาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ถามคุณ monkey อยากทราบว่าเส้นทางที่ไปจ.เลย ที่ผ่านจ.เพชบูรณ์ เป็นถนนที่วิ่งบนเขาหรือเปล่าคะ เส้นทางเปลี่ยวมั้ย เพราะอยากจะไปดูที่ ที่อ.ภูหลวง จ.เลยค่ะ ตอนนี้พักอยู่จ.ปทุมธานี

5. monkeyclub

monkeyclub Active Member

สวัสดีครับ ที่ถามทางไปจังหวัดเลย ก็ไปเส้นพหลโยธิน สระบุรี ลพบุรีผ่านเขื่อนป่าสัก -ชัยบาดาล-วิเชียรบุรี-วิงยาวเลยคับถึงพชรบูรณ์ตรงเข้าเมืองไปอีกร้อยกม.ผ่านอ.ป่าหล่มสัก อ.หล่มเก่า จากหล่มเก่าจะเป็นทางขึ้นเขาแล้วอีก50 กม.ถึงด่านซ้ายรวมระยะทางประมาณ450กม.ครับจากด่านซ้ายไปภูเรือ30กม.ไปภูหลวงอีก3-40กมครับเป็นทางเขาตลอดคับ โทรมาถามอีกทีก็ได้คับ มันมีอีกเส้นนึงคับผมไม่ค่อยวิ่ง ทางมันไม่ค่อยดี แล้วทางเปี่ยวมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2012
  6. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    คุณ จขกท. ก็เหมือนๆผมเลยละคับ รถยนต์ไม่มี มีแต่รถมอไซด์บ้านผมอยู่แถวชายแดนหาดเล็ก อ.คลองใหญ่ เหนเขาว่าจะหายถาวรด้วยละคับพื้นที่นี้ ผมก็เลยกลุ้มใจนิดๆ จิตวิตกอยู่ แต่พอได้มาอ่านความคิดของคนในบอดนี้แล้วรู้สึกดีคับ

ผมชอบประโยคนี้มากเลยคับ ธรรมะจัดสรร ถึงเราจะถือศีล5 สวดมนต์ทุกวัน คงจะประมาณว่าถึงเราไม่มีรถยนต์หรือที่หลบภัย แต่ก็คงจะมีสิ่งศักสิทธิ์มาดลใจให้เรารอด

แต่กลับกันว่า ถ้าคนที่มีพร้อมทุกอย่าง อยู่ในที่สูงคิดว่าปลอดภัย มีรถยนต์สำหรับหนีภัย ยังไงก็ไม่รอด เพราะตัวเองไม่ได้ถือศีล5 ไม่เจริญภาวนา สวดมนต์ ไม่สะสมบุญเพิ่ม กินบุญเก่า

ผมคิดได้อย่างนี่นะคับ ถ้าผิดพลาดประการใดขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ และขอคำชี้แนะเพิ่มด้วยก็ดีคับ

7. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    บททดสอบบทที่๑ เป็นการเคาะกระดิ่งเตือนภัย เกิดขึ้นตอนที่เรามีทรัพยากร มีเงินเหลือจากการทำงานออฟฟิศ มีรถ มีบ้าน มีนาให้ลองทำ อะไรจะโชคดีปานนั้น

แต่บททดสอบบทที่ ๒ หากเราไม่ได้เตรียมการไว้ล่วงหน้า อาจต้องละทิ้งงานออฟฟิศ ชีวิตที่เคยสวยหรูจะไม่มีค่า เงินกระดาษไม่มีค่า มีรถแต่ไม่มีเชื้อเพลิง มีบ้านแต่ไม่รู้จะต้านภัยลม ภัยหนาว หิมะ นิวเคลียร์ได้หรือไม่ ลูกเมียจะอยู่จะกินอย่างไร นี่ยังไม่รู้เลยว่าภัยไหนจะเดินทางมาถึงก่อนกัน

แนะนำว่าทำวันนี้ให้ดีที่สุด ค่อยๆ ศึกษาจากเพื่อนๆ ในเวปนี้ อย่างมีสติ แลกเปลี่ยนแนวคิดกัน แล้วมาปรับใช้กับครอบครัวตัวเอง

บางคนบอกว่าถึงเวลาตาย ก็ปล่อยให้ตายเลยสิ แค่ทำมรณานุสสติ แค่ปล่อยวางก็ได้แล้ว แต่พอถึงเวลาภัยมาจริงๆ สิ่งที่เราจะเจอแน่ๆ คือ คนเราจะไม่ยอมตายทันที กลับทรมานอยู่ในอุโมงค์มืด ร้องหิวโหย ทุกข์ทรมานจากบาดแผล ฯลฯ เยอะแยะ ไม่พูดถึงดีกว่า

ไม่ต้องกลัวว่าสิ่งที่เรากำลังเตรียมการอยู่จะมีคนหัวเราะเยาะ
    ผู้ที่เตรียมการก่อนย่อมได้เปรียบ ค่ะ ให้กำลังใจทุกคน ....

8. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ใช่ครับเตรียมการก่อนย่อมได้เปรียบถึงใครจะว่าก็ชั่งเขา ในเมื่อเราเตือนบางคนเขาอาจจะฟังว่าเหลวไหล หรือไปฟังข่าวลือจากไหนมา ผมก็ได้ปล่อยส่วนนี้ละ คิดเสียว่า กรรมใครกรรมมัน ในเมื่อบอกเขาแล้วเขาไม่รับฟัง ก็ปล่อยไปผมว่านะ

9. PONG111

PONG111 สมาชิก

ขอขอบคุณมากๆๆๆ..คุณนำใสไหลเย็น.. ที่ให้กำลังใจค่ะ:cool:
    ถึงเวลานั้นก็ต้องทำใจ ..บุญเป็นผู้จัดสรร...( ชั่วไม่ค่อยมี ความดีคงมีอยู่บ้าง ไม่เช่นนั้นคงไม่ได้มาพบพาน ท่านทั้งหลาย..เปิดเว็ปนี้โดยบังเอิญ )
    ย้อนดูหนัง 2012 ..เราอยากเป็นเหมือนพระเอก ที่ฝ่าฝันนำครอบครัวรอด
    ..หรือยอมรับเหตุการณ์ อย่างสงบกับครอบครัว
    แต่ให้รอดคนเดียว โดยไม่มีครอบครัว...ไม่เอาเด็ดขาด:'(

10. ตาลเดี่ยว

ตาลเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าเชื่อว่าสมาชิกชาวพลังจิตส่วนใหญ่เตรียมพร้อมเสมอทั้งเสบียงบุญ และเสบียงอาหารหรือปัจจัยสี่คงพร้อมแล้วครับ ใครที่ไม่มีที่พักก็ลองติดต่อเพื่อนๆสมาชิกชาวพลังจิตดูซิครับ เพราะสมาชิกชาวพลังจิตส่วนใหญ่จะเป็นผู้ปฏิบัติธรรม มีใจบุญอยู่แล้วถ้าใครช่วยได้ท่านคงไม่ปฏิเสธแน่นอนครับ