ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร พ่อ แม่ เราได้ไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย drf12, 24 พฤษภาคม 2012.

1. drf12

drf12 สมาชิก

24 พฤษภาคม 2012
    ผมเป็นลูก พ่อ แม่ ผมยังไม่เสียนะครับ แต่ตอนนี้พ่อผมป่วยอยู่
    ผมตักบาตร ทำสังฆทาน สวดมนต์ หรือ บุญ ต่างๆ ที่ผมสามารถทำได้
    ผมอุทิศให้กับ เจ้ากรรม นายเวร ของพ่อ หรือ แม่ ผมได้หรือไม่ครับ
    เพราะยังไงตอนนี้ พ่อผมก็ไม่สามารถไปทำบุญอะไรได้เพราะอยู่ที่โรงพยาบาล

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งใดที่ดี สิ่งใดที่เป็นบุญเป็นกุศลขอให้ทำและทำให้มากเถิดค่ะ

3. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ตามความเข้าใจผมเจ้าตัวต้องเป็นคนทำ แต่คิดว่าเจ้ากรรม นายเวร ท่านคงจะเข้าใจและร่วมรับทราบในสิ่งที่ทำด้วยครับ

4. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ทำเถอะคะ ดิฉันเองก็ทำให้ท่านเหมือนกัน ช่วยทำให้ท่านดีขึ้นแข็งแรงเหมือนเดิม แต่ก็ต้องเผือใจไว้ด้วยนะคะ เพราะเราทำได้แค่ช่วยให้ท่านไม่ทุกข์ทรมานจากการเจ็บปวดเท่านี้น แต่ถ้าถึงเวลาของเขาจริงๆ ก็ไม่มีใครสามารถยื้อชีวิตเขาได้ สักวันเขาก็ต้องไป ตัวเราก็ด้วย ตอนนี้ แม่ของดิฉันได้เสียแล้วเหมือนกัน เมื่อไม่นานมานี่ ทำใจยากนะ เสียอะไรเสียได้แต่เสียพ่อเสียแม่ นี่ซิทำใจได้ยากจริงๆ แต่ก็ยื้อชีวิตท่านได้ตั้งสองปีแหน่ะ ก็ยังดีนะ ที่สิ่งศักดิ์ยังเมตตาให้โอกาสดิฉัน ทดแทนบุญคุณท่านได้แบบ ไม่ต้องมาเสียใจว่า ยังไม่ได้ทดแทนท่านเลยก็ด่วนจากไปซะแล้ว ผลบุญใดๆ ที่ดิฉันได้กระทำดีแล้ว ดิฉันขออุทิศให้ พ่อและแม่ทั้งหมดทั้งสิ้น ขอให้ท่านมีบารมีสูงยิ่งขึ้นไป รักแม่มากค่ะ ขอเกิดเป็นลูกท่านทุกชาติไป สาธุ สาธุ

5. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ทำได้ค่ะ เราก็ทำตอนที่พ่อเราตอนอยู่รพ. ถ้าอธิบายให้เห็นภาพ พ่อเรามีสายเต็มไปหมด ไม่ได้ยิน ไม่รับรู้
    การเคลื่อนไหวไม่ได้มาจากสมองสั่ง สี่งที่ยืนยันได้ว่า พ่อเรายังมีขีวิตคือ การเต้นของหัวใจ (ใช้เครื่องช่วยหายใจ)
    คุณทำบุญ/อุทิศแล้ว ถ้าคุณพ่อคุณพอไหว ให้คุณ จับมือพ่อ กรวดน้ำเปียก/แห้ง ในห้อง รพ ก็ได้นะ จับมือพ่อสวดมนต์ หรือเวลาจะเอาเงินไปทำบุญ เอาเงินใส่มือพ่อคุณ กระซิบบอกท่านว่า ยกเงินให้ท่าน และผมจะเอาเงินไปทำบุญให้(แม้ว่าท่านจะไม่รู้เรื่อง) และอย่าลืมอุทิศให้สัมพเวสี ในรพ . ด้วย(สำคัญนะ) ขอให้เจ้าที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองพ่อคุณด้วย

อุทิศทุกวันนะ

6. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณ ดีอาร์เอฟ 12
    อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของบุพการี ที่ยังไม่เสียชีวิต ได้...แต่
    ถ้าเจ้ากรรมนายเวรนั้นๆ ดันไปเกิดเป็นอื่น เช่นเป็นสัตว์ต่างๆ เขาก็ไม่ได้รับ ยกเว้นไปเกิดเป็นเปรตบางจำพวก จึงจะได้รับ......
    ทีนี้ เราต้องมาเข้าใจคำว่า เจ้ากรรมนายเวร กันก่อน.....
    ในความหมายองค์รวม คำนี้ น่าจะหมายถึง กฏแห่งกรรมนั่นเอง....
    ...คืออย่างไรล่ะ?
    ..สมมุติคุณไปฆ่าสัตว์โดยเจตนา สัตว์นั้นตายลงมีจิตอาฆาตคุณ อย่างนี้มันเป็นเจ้ากรรมนายเวรของคุณ...สมมุติมันตายลงไป..แล้วดันไปเกิดเป็นสุนัข..อย่างนี้ พอมันเจอคุณ มันกัดทันทีเพราะมันแค้น สัญญากรรม มันจำคุณได้...แต่ถ้ามันไปเกิดเป็นอย่างอื่น...มันก็มาทวงคุณในชาตินี้ไม่ได้ จิตอาฆาตของมันก็ฝังติดตัวมันไปทุกภพทุกชาติ ปะเหมาะเคราะห์ดี มันมาเจอคุณในชาติใดก็แล้วแต่...มันแก้แค้นคุณทันที..อาจจะเป็นร้อยปี พันปีก็ตาม เจอเมื่อไหร่..คุณโดนแก้แค้น...ซึ่งอาจจะเป็นคนต่อคนเจอกัน(มันเกิดเป็นคน คุณก็เกิดเป็นคน)หรือบางที มันอาจเกิดมาเป็นลูกคุณ คุณก็รักมัน แต่มันผลาญคุณจนหมดตัว...มันจึงจะหายแค้น เป็นต้น....
    ....อีกความหมายหนึ่ง เป็นเรื่องของบาปเคราะห์ต่างๆ....กรรมตัวนี้ไม่ใช่เป็นสิ่งมีชีวิตแก้แค้น แต่เป็นจิตอกุศล...เช่น...คุณเข้าโบสถ์ไหว้พระ แต่จิตคุณหยาบ คุณใส่รองเท้าเข้าโบสถ์ ทำบุญ...ไอ้ตัวจิตหยาบนี้แหละมันไปสะสมในวิญญานคุณ...ไปสะสมในรูป เวทนา สัญญา สังขารคุณ...พอคุณตายพอคุณเกิดใหม่ มันสนองคุณทันที อาจพิกลพิการแข็งขาลีบเป็นต้น...นี่ไม่ได้ทำกรรมฆ่า...แต่ทำกรรมเพราะจิตหยาบ ไม่มีสัมมาคาระวะ...
    สรุป คุณพ่อคุณ เราไม่รู้โดนกรรมประเภทใดเล่นงาน....แต่หลักการคือ ต้องรับกรรม หนีไม่ได้ทุกคน.....การทำให้เจ้ากรรมนายเวรผ่อนปรนอาจทำได้บางกรณีที่เขาได้รับ แต่ถ้าเขาไม่ได้รับ ไม่ถึง เขาก็จองเวรตลอดไป หรือ เป็นกรรมจากจิตหยาบดังกล่าว อย่างนี้ ไม่มีผู้รับแน่นอน..ต้องรับกรรมนั้นๆสถานเดียว....หวังว่าคงเข้าใจ
    ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  7. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำได้ครับ
    ผมมี case อ้างอิง กรณีที่ แม่เป็นมะเร็ง อยู่อเมริกา
    ลูกบวชเป็นพระ ปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน ส่งบุญข้ามทวีปไปให้ จนแม่หายได้ครับ
    ถ้าคิดว่า ทำเพื่อ พ่อแม่ได้ทุกอย่าง ลองโทรมาคุยกันครับ จะแนะนำให้ ส่งเบอร์ทาง PM ครับ

8. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]ผมขอยกตัวอย่างในเคสของผมเพื่อเป็นธรรมทานนะครับ[/FONT]

[FONT=&quot]พี่ชายของผมเสพยาแล้วมีอาการทางจิตคือยิ้มคนเดียวมานานแล้ว[/FONT][FONT=&quot]
    เมื่อช่วงก่อนน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้วประมาณเดือนสองเดือนพี่ชายผมก็เปลี่ยนไม่ยิ้มนั่งเงียบ ๆ
    ไม่พูดไม่จา แม่พูดด้วยก็ตะคอกแม่ (อันนี้พอเข้าใจ แม่ของผมเค้าสารภาพกับผมว่าเคยทำแท้งน่ะครับ)
    ตกกลางคืนหรือเค้านอนเมื่อไหร่จะละเมอเสียงดังแทบตลอดเวลาด่าใครซักอย่าง ด่าใหญ่เลยทุกวัน
    ผมก็ตกใจ แม่ก็คิดว่าเป็นเพราะอาการทางจิตจนเมื่อน้ำท่วมพวกผมได้อพยพไปอยู่เขาใหญ่กัน [/FONT]
    [FONT=&quot]ผมได้นอนเต๊นท์กับพี่ชาย พี่ชายผมละเมอแทบทุกคืนเลยครับ[/FONT][FONT=&quot]
    ก่อนละเมอก็จะมีหมาหอนมาแต่ไกลแทบทุกคืนจนมาถึงหมาตัวที่อยู่หน้าเต๊นท์ถึงหยุด (หมาก็หนีน้ำมาเลยเลี้ยงไว้ครับ)
    ตัวผมชักแน่ใจเลยพาไปถวายเพล สรุป ก็หายแค่ไม่กี่วันก็เป็นอีกครับ

พอกลับมาจากน้ำท่วมก็ยังเป็นอย่างนี้อยู่ หน้าเค้าจะดำ มาก ๆ ผมไม่รู้ว่าเค้ากำลังโดนอะไร
    แต่ที่เข้าใจคือเค้าไม่โดนเจ้ากรรมนายเวร ก็โดนคุณไสย เรื่องนี้แม่ผมก็ไม่เชื่ออยู่ดีครับ
    ผมเป็นคนที่ชอบสวดมนต์และทำบุญมานานแล้วครับ แล้วก็เป็นคนที่มีสัมผัสกับโลกทิพย์ได้นิดหน่อย
    ตอนที่ผมอุทิศจะรู้ทันทีว่าใครมารับ ผมเลยสวดมนต์ทำวัตร ชุมนุมเทวดาและอาราธนาพระปริตร แผ่ส่วนกุศล
    และอุทิศไปยังเจ้ากรรมนายเวรของพี่ชายผมชื่อ...ถ้าท่านได้รับบุญนี้แล้ว ขอให้ท่านโปรดอโหสิกรรมพี่ชายข้าพเจ้าชื่อ..
    ผมรู้สึกได้ว่าเค้ามารับทุกวันเลยครับ ที่ผมรู้เพราะผมจะอุทิศเป็นขบวนตั้งแต่เทวดา จนถึงเจ้ากรรมนายเวร ญาติที่ตาย ที่เพิ่งตาย
    ถ้าเค้ายังไม่ไปเกิดไหนเค้าจะมารับครับหมด ผมจะรู้ว่าใครที่ไปเกิดแล้วก็จะไม่มารับ อาการจะมาให้รับรู้ทางกายครับ
    ผมทำอย่างนี้ทุกวันประมาณเกือบเดือนเค้าจะมารับเบาขึ้น ๆ และก็ไม่มารับอีกเลย พี่ชายผมก็เลยไม่ละเมออีกเลย [/FONT]
    [FONT=&quot]แต่เงียบบ้าง ยิ้มบ้าง หน้าก็หายดำ สรุปว่าอาการหายจนทุกวันนี้ก็ประมาณ [/FONT][FONT=&quot]5 - 6 เดือนแล้วครับ

ตามที่ผมเข้าใจนะครับการอุทิศให้เจ้ากรรมโดยที่เราไม่ได้ระบุว่าให้อโหสิกรรมให้ใครจะกลายเป็นร้าย เพราะเท่ากับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เป็นการเพิ่มพลังให้เจ้ากรรม แต่ถ้าระบุว่า ถ้าท่านได้รับบุญนี้แล้วโปรดอโหสิกรรมให้...เทอญ [/FONT]อันนี้เค้าจะอโหสิให้
    แต่ต้องสม่ำเสมอครับ

[FONT=&quot]ถ้าสิ่งไหนผมเข้าใจผิดไปสามารถแย้งได้ เจตนาผมเพียงยกตัวอย่างกรณีผมเท่านั้นครับ[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  9. drf12

ถามคนที่ตอบล่าสุดครับ
    อย่างผมตักบาตร ตอนกรวดน้ำก็อุทิศบอกไปว่าให้เจ้ากรรมนายเวรของพ่อ ชื่อนี้ๆ(ชื่อพ่อผมนะครับ) ระบุอย่างนี้ถูกไหมครับ

10. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับคือวิธีที่ผมทำคือ
    อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของพ่อนาย... ถ้าท่านได้รับบุญนี้แล้ว
    โปรดอโหสิกรรมให้นาย.....ด้วยเทอญ

มันเป็นวิธีที่ผมคิดขึ้นมาเองด้วยความกังวลและเป็นห่วงพี่ชายแต่กลับได้ผล

และมารู้ทีหลังว่ามีคนบอกทำแทนกันไม่ได้ครับ ผมก็ไม่ได้ค้านอะไร
    ก็เก็บไว้ในใจ (วิธีนี้เจ้ากรรมได้และอโหสินะครับ แต่วิบากกรรม
    ไม่ได้หายไป)
    คุณต้องมั่นใจว่าเป็นเจ้ากรรมนะครับ ไม่ใช่เพราะเกิดจากเรื่องทางโลก
    เพราะผมทำอย่างนี้ให้แม่กับภรรยาเช่นกันเค้าก็ไม่มานะ เพราะเค้าก็ปกติดี

11. drf12

เรื่องจะเป็นกรรม หรือ วิบากกรรม ผมไม่ทราบหรอกครับ แต่ผมพยายามทำให้เท่าที่ผมจะทำได้ อย่างน้อยเพื่อให้พ่อผมดีขึ้น

12. lady_crazy

lady_crazy เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีของพ่อเราคือขอความเมตตาจากหลวงพ่อที่นับถือ เล่าเรื่องที่พ่อจะผ่าตัดสมองให้ท่านฟัง ขอความเมตตาจากท่าน พ่อเราต้องผ่าตัดสมองเป็นการด่วน เพราะสมองเริ่มไม่สั่งการ ไม่มีปฏิกิริยาทางกายโต้ตอบใดๆ เหมือนไม่รับรู้อะไรเลย จนได้รับการผ่าตัด ตอนก่อนผ่าตัดพ่อเล่าให้ฟังว่าเหมือนฝันเห็นหลวงพ่อ แต่ตอนนั้นพ่อยังไม่รู้ด้วยว่าขอความเมตตาจากท่าน