ทำสมาธิจนมองเห็นลมได้

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ปะขาวหนุ่ม, 11 กรกฎาคม 2011.

1. ปะขาวหนุ่ม

ปะขาวหนุ่ม Active Member

1)กราบนมัสการครับหลวงพ่อผมอยากถามเรื่องการปฏิบัติครับ คือผมปฏิบัติมาประมาณเกือบสองปีแล้วครับไม่ก้าวหน้าเลย พอดีวันหนึ่งผมกลับบ้านแล้วไฟดับหมดหมู่บ้าน แล้วลมพัดมาค่อนข้างแรงผมเลยทำจิตให้สงบแล้วเพ่งไปที่กระแสลม แล้วผมมองเห็นลมคับทั้งๆที่เป็นกลางคืน แต่ผมก้อไม่แน่ใจครับเลยลองกำหนดดูอีกก็มองเห็นอีก และทุกครังที่อยากมองลมมองอากาศก็เห็นทุกครั้งเมื่อกำหนดจิตดูอันนี้เห็นทางตาเนื้อนะคับ ผมควรทำอย่างไรดีครับบ
    2)ผมเป็นคนที่เชื่อเรืองปฏิหาริย์มากคับแต่ทำไมผมไม่ค่อยเชื่อในตัวบุคคล ผมควรแก้ไขอย่างไรดีคับ ผมกลัวจะเป็นการปรามาสคนอื่นจังครับ
    3)ผมเป็นคนค่อนข้างลังเลไม่ค่อยเชื่อมันในตัวเองควรทำอย่างไรดีครับใครแนะนำอะไร ปฏิบัติอะไรอยากไปหมดไม่รู้อยากอะไรนักหนา แต่ที่อยากมากที่สุดก็คือ อยากได้อภิญญามากๆ เพราะอะไรไม่รู้คับ
    4)ผมบวชตามประเพณีมาแล้วแต่รู้สึกว่าไม่ได้อะไรเลยบาปมากกว่า แต่ตอนนี้ผมอยากบวชแต่แม่ไม่อนุญาติแต่บวชแบบไม่สึกคับแม่เลยไม่อนุญาติ
    5)ผมปรารถหนาอรหันต์ในชาตินี้มากไม่รู้หวังสูงเกินไปหรือเปล่า ผมไม่อยากเป็นเทวดา พรหม ปรารถนานิพพานอย่างเดียวคับต้องทำอย่างไรกับความคิดนี้ดี ผมเกิด อังคารที่1 ธค 2530ขอความเมตตาด้วยนะครับ ขอกราบนมัสการล่วงหน้าคับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. unlogi

unlogi Active Member

รอผู้รู้มาตอบนะครับ ขอโมทนากับความปรารถณาด้วยนะครับ
    สำหรับผม ก็อาศัยขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆ ครับ แล้วรู้สึกว่า ดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ

3. winterball

winterball เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าจะมีคนมาตอบข้อสงสัยของท่านหลวงพี่ก็คงเป็นลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อที่อยู่ในเวปนี้มาตอบแทนหลวงพ่อนะครับ หรือ ลองดูในหมวดเสียงธรรม (มุมขวาบนหน้าเวป) จะมีคำสอนจากเสียงหลวงพ่อให้โหลดฟังครับ เผื่อมีบางอันที่จะสามารถตอบคำถามคาใจได้นะครับ โมทนากับความตั้งใจด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2011
  4. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเห็นรูปนี้และข้อความในรูปจึงสงสัยว่า เกิดอีกไม่เกิน 7 ชาติ จะได้เป็นพระพุทธเจ้า เพราะกว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าจะต้องให้พระพุทธเจ้าหลายองค์พยากรณ์ให้ก่อน แต่นี้ท่านอีก 7 ชาติจะเป็นพระพุทธเจ้า เพราะบารมีพอแล้ว

ทีนี้ผมงงว่าหากถูกพระพุทธเจ้าทำนายแล้วไม่สามารถลบล้างได้ใช่มั้ยครับ (อย่างหลวงปู่มั่นท่านก็ปรารถนาพุทธภูมิ แต่ยังไม่ถูกพยากรณ์ เมื่อภาวณาจิตสงบท่านจะเห็นความปรารถนาพุทธภูมิมาปรากฏเสมอ แต่เนื่องจากยังไม่ได้ถูกทำนายจากพระพุทธเจ้าจึงลบล้างได้ หลวงตาท่านเล่าครับ) หรือเกิดเป็นพรหมไม่นับเป็นชาติหรอครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำสั่งสอนคนโง่คนนี้ด้วยครับมีอะไรที่ผมไม่รู้หรือเข้าใจผิด ๆ ขอบคุณครับ

5. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006

พระพุทธเจ้าเวลาไปตรัสพยากรณ์พระโพธิสัตว์ พระโพธิสัตว์องค์นั้นต้องพร้อมด้วยธรรมสโมธาน 8
    และต้องตั้งความปรารถนาในความเป็นพระพุทธเจ้าเป็นปรมัตถ์

ธรรมสโมธาน ๘ ประการนั้น คือ
    ๑.
    มนุสสัตตัง
    ต้องเป็นมนุษย์ เป็นอย่างอื่นไม่นับเข้าในข้อนี้
    ๒.
    สิงคสัมปัตติ
    ต้องสมบูรณ์ด้วยเพศ คือเป็นบุรุษ
    พร้อมทุกส่วน จะเป็นเพศหญิง หรือบุรุษที่ไม่สมประกอบ เช่น เป็นกะเทย หรือเป็นคน ๒ เพศ ไม่นับเข้าในข้อนี้
    ๓.
    เหตุ
    ต้องมีอุปนิสัยสามารถสำเร็จพระอรหันต์ ได้ เช่น สุเมธดาบส (พระพุทธเจ้าของเราปัจจุบัน- deedi) เป็นตัวอย่าง คือถ้าต้องการเป็นพระอรหันต์เมื่อใด ก็เป็นได้ เมื่อนั้น
    ๔.
    สัตถารทัสสน
    ต้องได้พบพระพุทธเจ้าองค์ใด องค์หนึ่ง และได้ทำความดีถวายแด่พระพุทธเจ้าองค์นั้น เช่น สุเมธดาบส ที่ได้ทอดตัวอย่างสะพานถวายแด่พระทีปังกร พุทธเจ้าเป็นตัวอย่าง
    ๕.
    ปัพพัชชา
    ต้องเป็นบรรพชิตประเภทใดๆ ก็ตาม แต่ให้เป็นประเภทถือถูก จะเป็นดาบสหรือปริพพาชิกก็ได้ ไม่ขัดกับข้อนี้
    ๖.
    คุณสัมปัตติ
    ต้องสมบูรณ์ด้วยคุณ คือ อภิญญา ๕ สมาบัติ ๘
    ๗.
    อธิกาโร
    ต้องได้ทำความดียิ่ง คือได้ให้ชีวิตและ ลูกเมียเป็นทาน โดยเจตนาหวังโพธิญาณมาแล้ว
    ๘.
    ฉันทตา
    ต้องมีความพอใจอย่างแรงกล้า ในการ เป็นพระพุทธเจ้าอย่างเต็มที่ คือ ไม่ต้องการสิ่งอื่น และถึงจะ ต้องทนเหนื่อยยากลำบากเท่าไร ในการที่จะต้องสร้างบารมี อยู่นานก็ตาม เป็นไม่ต้องกลัว ไม่ต้องเปลี่ยนความคิดไป ทางอื่นเป็นอันขาด

เครดิต เว็บอภิญญา นะครับ

6. Ninana

Ninana เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญกับคุณ s3515941ด้วยค่ะ สำหรับข้อมูลที่ขยันหามาให้เป็นความรู้ค่ะ (kiss)

7. dodhome

dodhome เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    ตอบ

ขอแนะนำตามที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนมา

1.เรื่องการปฏิบัติให้เจริญก้าวหน้า คือให้เน้นที่ศีลก่อนนะครับ เพราะถ้าศีลไม่บริสุทธิ์ จะทำสมาธิให้บริสุทธิ์ไม่ได้ แล้วปัญญาที่ได้ก็จะไม่ดีเท่าทีควรครับ ศีลดีแค่ไหนสมาธิและปัญญาดีแค่นั้น ให้ปฏิบัติแบบว่า เสียชีพที่กว่าเสียศีลนะครับ หรือเช่น ใครมาแจ้งฆ่ามด 1 ตัว ล้านหนึ่ง เราก็ไม่เอา ...ให้ฆ่าเราดีกว่า เป็นต้น และพร้อมการสวดมนต์เยอะ ๆ ครับ จะได้ปรับจิต ป้องกัน และเพิ่มบุญครับ ทำบุญบ่อย ทุกวัน

2.ไม่เชื่อมั่นตัวเอง ให้จับลมหายใจให้เรื่อย ทุก ๆ วัน หรืออานาปานสติ จะทำให้กำลังใจหรือบารมีเราเพิ่ม สังเกตเวลาคนหมดกำลังใจ เขาจะถอนหายหรือสูบบูหรี่ เขาจะหายเครียดหรือมีกำลังใจเพิ่มขึ้น และให้เชื่อมั่นในพระพุทธนุภาพ พระธรรมนุภาพ พระสงฆนุภาพ มีจริงครับ ทุกอย่างที่สอน อย่างสงสัย ทำแล้วจะรู้ด้วยตนเอง

3.อาจจะเป็นนิสัยเก่า ให้วางเสีย เพราะเป็นกิเลส ก่อนจะทำสมาธิให้วางทุกอย่าง คิดว่าเราตายแล้ว อะไรไม่มีในเรา เราไม่มีอะไร ยิ่งอยากก็ยิ่งไม่ได้ครับ.
    .
    4.ผมเป็นคนหนึ่งที่แม่ไม่สนับสนุนบวช ที่ผมแก้คือ บอกแม่ว่าบวชทดแทนคุณครับ การงานอะไร ๆ คงจะดีขึ้น อย่าบอกว่าจะไม่สึก อาจมีมีเหตุให้เราสึก ทำให้เสียวาจาได้ บอกว่าบวชสักพัก ไม่ก็ว่ายังไม่ได้คิด แต่สุดท้ายก็ได้บวชครับ พอบวชแล้วก็น้ำไหลมาก ๆ ปลื้มใจแล้วแม่ก็นิสัยแบบว่า ธรรมะธรรมโมขึ้นครับ จากก่อนไม่เคยสวดมนต์ ตอนสวดทุกวันครับ
    (มีเคร็ดลับคือ เอาพระธาตุให้แม่บูชา บอกว่าแม่ต้องบูชาท่านนะจะทำให้เรารวย(หมายถึงรวยบุญ รวยความสุข) บ้านอยู่ร่มเย็นเป็นสุข ให้สวดมนต์ ในบทสวดนั้นผมให้ท่านสมาทานศีลเอา และให้แม่อย่าฆ่าสัตว์เท่านั้น เพราะสักเกตว่าแม่ ทำบาปข้อเดียวคือฆ่าสัตว์ เช่น ทำอาหาร ตบยุง)เหล่านี้มันเป็นกรรมเขาเรา เราเคยลบหลุู่พระศาสนาไว้ครับ ผมก็อยู่มาได้จนถึงทุกวันนี้ครับ

5.ครูบาอาจาย์ท่านบอกไว้ ถ้าปราถนานิพพานในชาตินี้จริง ๆ ก็จะได้ชาตินี้จริง ๆครับ ถ้าปราถนาอย่างแรงภายใน 7 วัน อย่างกลาง 7 เดือน อย่างเล็กน้อย 7 ปี

ในอดีตถ้าเธอปราถนานิพพานในชาตินั้นเธอก็ได้ชาตินั้น ๆแล้ว แต่เธอดันไปปราถนาอนาคตกาลเช่น พระศรีฯ เป็นต้น แต่อย่าลืมว่า แต่ละชาติเราทำบาปมากว่าทำบุญนะครับ ฆ่ายุงก็ตัว ปล่อยปลากี่ตัว ตอนเป็นเด็กไม่รู้เรื่องดีชั่ว ก็ทำบาปไปเรื่อย ให้ดูที่ศีลครับ แล้วชาติต่อไปอาจจะเป็นสัตว์เป็น เทวดา มันเสี่ยวเกินไปครับ เราพบพุทธศาสนาชาตินี้เวลานี้ เราก็ควรคว้าโอกาสนี้เลย ยิ่งเป็นผู้ชายและได้บวช เป็นผู้มีบุญสูงสุดแล้วครับ พระพูทธองค์ว่ากล่าวไว้ว่า โอกาส ที่จะเกิดเป็นมนุษย์นั้น ยากมาก เปรียบคือ เอาเต่าตาบอดปล่อยลงในทะเล แล้วเอาห่วงขนาดเท่าเต่าลอดได้โยนลงไปในทะเล โอกาสที่เต่าจะรอดห่วงได้คือ โอกาสที่จะเกิดเป็นมนุษย์ เป็นต้น

การที่เราเกิดมาเป็นมนุษย์ ได้พบพุทธศาสาน เเละเป็นผู้ชาย และได้บวช เป็นคนที่มีโอกาสดีที่สุดเลยทีเดียว.......เพราะฉะนั้นจงให้โอกาสนี้ปฏิบัติให้ถึงที่สุดครับ แต่เป็นคนบ้านก็ปฏิบัติได้เช่นเดียวกัน เพียงแต่กิเลสจะ ตัวใหญ่ เท่านั้นเอง..
    ขอให้โยมมั่นในศีล มั่นในพระพุทธเจ้า

แล้วสิ่งที่โยมปราถนาจะมั่นในโยม...

เจริญสุขในธรรม..สวัสดี.

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ สาธุๆๆ