ทำสมาธิแล้วร่างลอย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย RIPA4, 30 มิถุนายน 2018.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ไปหละนะ สมองซีกซ้ายนะ
    รับรองไม่ผิดและไม่มั่วครับ
    อนาคตถ้าไม่เพี้ยนไปกว่านี้
    จะบอกวิธีรักษาให้กับภรรยาพี่นะ
    ว่าด้วยกรรมฐานกองไหนอย่างไร อิอิ

๕๕๕ พี่ครับ ดูพี่นี่ดูขี้อิจฉาคนเนาะ ๕๕๕
    ปริ้ดแตกหรือพี่มโนเอาหรือครับ
    แต๋วแตกทางรูทวารพี่เป่าครับ ๕๕๕
    พี่กระบือยังคงเอกลักษณ์ในการโม้
    โดยไม่สำเหนียกความสามารถ
    ตนเองได้คงเส้นคงวานะพี่
    ผลของสมาธิขมิบตูดหรือพี่ ๕๕๕
    ไร้ความสามารถทางจิต
    ไม่เคยฝึกกรรมฐานกองใดสำเร็จเลย
    แยกรูปแยกนามไม่ได้ ก็บอกแล้ว
    ว่าอย่าพูดเลยเนาะ เด่วเขาพี่จะโผล่นะพี่
    บอกแล้วไม่ฟัง. ไม่คิดว่า
    คนที่เคยเข้าปฐมฌานได้ไม่กี่วินาที
    เมื่อหลายปีก่อน
    แต่สามารถกล้าโม้ยกตนได้
    สุดยอดเลยพี่
    เข้าใจแล้วเนาะ
    ว่าขำถึงดาวอังคารเป็นอย่างไร ๕๕๕

เด่วจะสรุปให้พี่กระบือแต๋วแตก
    สายมโนฟังนะ

๑. จิตคลายตัว(ตามธรรมชาติ)ครับพี่
    ไม่ใช่คลายจิตครับพี่ ทำไมจิตพี่มัน
    ถูกภูมิอสูรกายสายตู้ดล็อกอยู่หรือครับ
    ถึงต้องไปคลายครับ
    ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕
    การทำให้แบบคลายจิตพี่
    มันมีตัวไปกระทำนะพี่
    ๕๕๕
    พี่อ่อนจัง รู้เรื่องบ้างเป่า
    พี่สมองเสื่อมแล้วครับ บอกแล้วว่าชาตินี้คงไม่เกิดกับพี่หรอกครับ

โอ้ ฉายา กระบือแต๋วแตก พี่ได้มา
    เพราะวิชา สมาธิขมิบตูดนี่เองครับ

๒. ฌานจิต พี่กะจะด่าหรือว่าชม
    หรือขอรับพี่
    ถ้าพี่ยกย่องขนาดนี้
    ดีใจนะเนี่ย แต่ไม่กล้ารับหรอก
    มันดูเก่งเกิน กล้วว่าจะเก่งเหมือนพี่ครับ

พี่รู้เปล่า ฌานจิตกิริยาเป็น
    อย่างไรครับพี่ ๕๕๕
    ตกลงจะชมกัน ก็ไม่บอก
    แต่ส่วนตัวไม่นิยมทางรูทวารนะพี่
    พี่ชมมาเนี่ย ผมรีบปิดตูดเลยพี่
    ๕๕๕

บทความบางส่วนเกี่ยวกับกิริยา
    ฌานจิต ยกมาให้อ่าน

“จิตที่รู้กามอารมณ์นั้นมักจะเป็นไปกับกิเลส ฉะนั้น แม้ก่อนสมัยพระผู้มีพระภาค ผู้มีปัญญาที่เห็นโทษของกามอารมณ์จึงเจริญ ฌาน เพื่อระงับกามอารมณ์ชั่วคราว ฌานจิต ไม่ใช่กามาวจรจิตเพราะเป็นจิตอีกภูมิหนึ่ง ฌานจิตรู้อารมณ์กรรมฐานด้วย สมาธิที่แนบแน่น ทางมโนทวาร ขณะที่ฌานจิตเกิดนั้นไม่รับรู้กามอารมณ์ จึงระงับกิเลสที่ข้องอยู่กับกามอารมณ์ ฌานจิต คือ รูปาวจรจิต (รูปฌานจิต) และ
    อรูปาวจรจิต (อรูปฌานจิต) อรูปฌานละเอียดกว่ารูปฌาน เพราะอารมณ์กรรมฐานของอรูปฌานไม่ใช่รูป ซึ่งจะได้กล่าวถึงความแตกต่างของรูปฌานและอรูปฌานในโอกาสต่อไป”
    อ้างอิง
    http://buddhiststudy.tripod.com/ch22.htm

ป้าดติโถ่ ถ้า ฌานจิต พี่ยังว่าใช้คำว่าแค่
    แต่ทำไมพี่ถึงไม่รู้กิริยาจิตคลายตัว
    คือเขียนผิดๆถูกๆหละพี่ ๕๕๕?
    พี่กะโม้ยกตนข่มคนอื่นๆ
    ข้อมูลพี่ควรเเน่นกว่านี้
    และเจียมความสามารถ
    ตนเองด้วยนะพี่ ๕๕๕

แต่ทำไมจิตพี่แยกรูปแยกนามไม่ได้
    ไม่เข้าใจกิริยาเบสิคพื้นฐานการเดินปัญญามัน?

แต่ทำไมพี่ไม่มีปัญญาทางธรรม?

แต่ทำไม่พี่ไม่มีความสามารถใช้งานทางจิตได้เลย พี่ไม่รู้เรื่องญานวิถีเลย?

แต่ทำไมพี่ถึงไม่เคยฝึกรูปฌานสำเร็จเลยซักกอง ?

แต่ทำไมพี่ไม่รู้เรื่องอรูปฌานที่เกี่ยวกับพลังงานเลยไม่แปลกเพราะรูปฌานได้กำลัง
    ระดับปฐมฌานประมานเมื่อหลายปีก่อน
    ทำได้ประมาณหลักวินาที ๕๕?

เรื่องพวกนี้เกี่ยวข้องกับ กริยาของ
    แค่ฌานจิต ที่พี่ยกมาชมข้าพเจ้า
    ทั้งนั้นหละพี่

ตกลงถ้าพี่ชมกัน
    จะได้ระวังทางด้าน
    รูทวารตัวเองเองไว้ครับ ^_^
    ชมซะน้องเสียว ตูดเลย แห๋มๆ

2. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ระวังโดนแบบอีกนะ. ท่านผู้รู้

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

หมดมุขแล้วหรือ ๕๕๕
    พูดอะไรไม่ดูตัวเองเลย ๕๕
    เหรออออ ข้าพเจ้าพูดอะไรผิดเหรอ
    ไม่มีอะไรเถียงหละซิ ถนัดแต่หาเรื่อง
    กลับโม้ทับถมคนอื่นหละซิ
    ไม่มีใครกล้าเบรค และพูดตรงๆแบบนี้
    รู้สึกเสียหน้า การโม้ใช่ไหมครับ
    ๕๕๕

ควรแบนนะ พวกขี้โม้
    พวกอัพยาเสพติดผิดกฎหมาย
    มาก่อนในอดีต
    แล้วมาเที่ยวสอนการบรรลุธรรม
    ทั้งที่กิริยาพื้นๆทางเดินปัญญายังไม่เข้าใจ
    สอนสมาธิขมิบตูดว่าเป็นเลิศเนี่ยดีกว่าไหม

พวกสร้างภาพ หลงตัวเอง
    ว่าตนเป็นสกิทา
    โม้ว่าพระพุทธฯมาบอก ๕๕๕
    แถมยังแถอีกว่าไม่เคยพูด
    ทั้งที่มีหลักฐานว่าพูดเอง ๕๕๕
    เที่ยวดิสเครดิสคนอื่น
    เที่ยวหาเรื่องคนอื่นๆ
    โดยไม่สนใจว่ากระทู้พูดเรื่องอะไร
    เสร่อสอนสมาธิ สายขมิบตูด
    แต่ไร้ความสามารถจิต
    และพยายามสอนแนะนำคนผิดๆ
    อย่างพี่มากกว่านะครับ

พี่ครับ คนไม่พูด ไม่ตอบ ไม่ใช่
    เค้าแยกแยะไม่ได้นะพี่
    ตัวเองแสดงสันดานระยำตนเอง
    แสดงธาตุแท้ตนเองออกมาก่อน

ยังกล้าเสนอหน้ามาเตือน
    เรื่องโดนแบน ๕๕๕
    เก่งจริงแก้ต่างซิว่า
    ที่ข้าพเจ้าพูดตรงไหนไม่จริง
    จะได้ท้าพิสูจน์กันไปเลย

นิสัยโครตตู้ดจริงๆ ๕๕๕
    ถ้าไม่มาสะเร่อ แซะก่อน
    ในกระทู้นี้ ก็คงไม่โดน
    ประจานหรอกครับ

ล็อกกระทู้ขี้โม้ยกตนเองปิดไปก็ดีแล้ว
    ยังเสนอหน้ามาแซะคนอื่นๆก่อน
    ยังกล้ามาเตือนเรื่องโดนแบน

นี่หละผลของสมองซีกซ้ายเสื่อม
    คือขาดตรรกะ การใช้เหตุใช้ผล
    การคิดก็จะสลับไปสลับมาวกวน
    การเขียนก็เช่นกัน เมื่อก่อน
    ดันไปอัพยามาอีก ยิ่งไปใหญ่

ปล บอกแล้วไปรักษาตัวเองก่อนดีไหม
    พูดไปแล้วก็ไม่เชื่อ ช่วย บ่ ได้เด้อ

4. bigtoo

ใครเหรอ บอกว่ามีพระพุทธเจ้ามาบอก. ใส่ร้ายอีกแล้ว

5. บุรุษไร้เงา

59709743-BC7E-4D71-B344-CF351D7F8E00.jpeg 5C09F4DA-8346-4040-A145-7171A0B2B778.jpeg
    พี่ครับ เฉพาะกระทู้นี่ พี่พูดกล่าวหาข้าพเจ้าแบบนี้ ครั้งที่ ๓ แล้วนะครับ
    ทั้งๆที่มีหลักฐานยืนยันชัดเจน
    ยังไงเด่วจะเอาให้พี่ดูอีกรอบนะครับ
    และถ้าพี่ดูเสร็จแล้ว ขอความกรุณา
    อย่าได้มาสนทนากันอีกเลยนะครับ

เพราะล่าสุดก็ได้บอก
    ให้พี่ไปรักษาตัวเองก่อน
    และบอกไปหลายครั้งแล้วนะครับ
    ถือว่าส่วนตัวคงไม่มีอะไร
    สนทนากับพี่อีกต่อไปแล้วครับ

พี่พอมองเห็นนะครับ
    ลงไว้หลายๆครั้ง
    เพื่อพี่ไม่เห็นครับ

ปล โชคดีนะครับพี่ ^_^

59709743-BC7E-4D71-B344-CF351D7F8E00.jpeg 5C09F4DA-8346-4040-A145-7171A0B2B778.jpeg 7EA8CB76-B475-4988-B713-4E1E7510DC78.jpeg

6. bigtoo

นั่นในตำราครับพี่

7. bigtoo

จะกล่าวหาผมก็ควรทำความเข้าใจทุกคำพูดก่อนนะว่า. ผมสื่ออะไร. ผมศึกษาพุทธศาสนาไม่มีเรื่องเพี้ยนๆหรอกนะ. วิทยาศาสตร์ล้วนๆ. พระพุทธเจ้าท่านนิพพานแล้ว. ไม่มีมาคุยอะไรกับใครหรอก. อย่ากล่าวหาผมแบบนั่นไม่จริงหรอกนะ. ผมมีแค่ตนเองพึ่งตนพึ่งธรรม. มีพระรัตนตรัยเป็นที่เคารพเท่านั้น. ไม่มีใครอยู่เบื้องบนอะไรๆมาช่วยผมหรอก. ผมไม่เชื่อแบบคุณ. ทุกอย่างผมต้องเดินด้วยลำแข้งผมเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2018