เรื่องเด่น ทำไมต้อง "นางแก้ว" ไม่เข้าใจ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Nagamanee, 30 พฤศจิกายน 2017.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :D บังเอิญดีค่ะ หนังนี้เค้าจะฉายบ้านเราปีหน้า ค่ะ
    อย่าลืมพานางแก้วไปดูนะคะ :p
    แหม แค่อินโทร น้ำตาจะแตกละ เข้าใจเลย
    ว่าพลัดพรากเป็นแบบไหน
    อธิบายสายตาตอนพระโพธิสัตว์เจอนางแก้วเลยค่ะ ว่ามะ

ตอนจบไม่แฮปปี้หรอกค่ะ นางมังกร ว่ายน้ำตามไปสุดหล้าก็ไปด้วยไม่ได้
    Will you remember me?
    พระถังท่านตอบ The next life...ชาติหน้าละกัน....

บุญรักษานะคะ :)

2. Nagamanee

1
    :D สวัสดีค่ะ

เมื่อวานก่อนมล จะทำบุญพิมพ์หนังสือสวดมนต์กับพี่คนนึง เป็นญาติธรรมในอเมริกา บังเอิญได้คุยกันเลย เป็นเหตุให้เรื่องราวของแกเป็นหนึ่งมุมมองของเรื่อง นางแก้ว กับ พระโพธิสัตว์ค่ะ...

ชีวิตของพี่คนนี้ แกมีพร้อมทั้งรูปสมบัติ(ประกวดนางสาวสยามติดหนึ่งในห้าค่ะ)และธรรมสมบัติ ครอบครัวฝีกใฝ่เรื่องบุญกุศล แต่ชีวิตไม่ใช่จะราบรื่น เพราะวิบากกรรมเรื่องความรัก ทำให้ชีวิตแกเกือบอัปปาง สามีคนแรกแกเป็นคนมีชาติตระกูลและเกียรติยศแต่ก็เมามัวไปกับเรื่องสุรานารี การพนัน พี่เขาก็สู้สุดใจ จนวันนึงที่ทุกอย่างกะลังจะพัง เงินติดตัวไม่ถึง 300 บาท...ลูกก็ยังเล็กมากทังสองคน...

พี่เขาจึงไปปฏิบัติธรรมถือเนกขัมมะที่วัด ฝากลูกๆๆกับแม่ไว้ ยังดี บ้านแกติดวัดเลย ไม่ไกลมาก พี่เล่าว่า ถวายเงินให้วัดหมดและตั้งจิตอธิษฐานขอให้มีแสงสว่างในชีวิต แล้วจะอุทิศตนเป็นโยมอุปัฏฐาก เมื่อมีทรัพย์สินเข้ามาจะทะนุบำรุงพระศาสนาและเป็นสะพานบุญให้ผู้อื่นร่วมบุญตลอดชีวิต...

ไม่นาน ด้วยภาระต้องเลี้ยงลูกสองคนคนเดียว แกตัดสินใจ ไปอเมริกาสักพัก ที่พ่อของพี่เขาเปิดร้านอาหารไทยอยู่ที่นั้นกับเพื่อนของพ่อเธอ พี่เขาจึงได้พบกับสามีคนปัจจุบัน ซึ่งพลิกผันชีวิตเธอให้สมบูรณ์และมีความสุขอีกครั้งนึง ...

ถึงสามีเธอจะเป็นต่างชาติ แต่ก็อนุญาตให้เธอได้ทำงานบุญคิดโปรเจกเป็นโยมอุปัฏฐากตามวัดต่างๆ เป็นสะพานบุญให้คนไทยในต่างแดนได้ร่วมบุญ ซึ่งหนูมลก็บังเอิญมากๆ ที่ได้ร่วมบุญกับพี่เขา..

พี่เขาเล่าว่า โปรเจกต์ร่วมสร้างพระแก้วมรกตขนาดพระประธานที่เตรียมถวายวัดนั้น
    ให้ร่วมกันสะสมเงินบุญ แต่พี่เขายังไม่ได้เลือกวัดที่จะถวาย..

และช่วงที่ผ่านมา พี่เขาเจอพวกมารผจญ แกล้งแก ด่าแกทางเฟสบุค ซึ่งเฟสแกเป็นเรื่องงานบุญ จึงจำเป็นต้องเปิดสาธารณะ
    เพื่อความโปร่งใส และตรวจสอบได้ ทำให้พวกไม่หวังดี ส่งข้อความโพสด่า บล้อกไปก็สร้างอันใหม่มาเรื่อยๆ แกก็ปรี่ดแตกด่ากลับ
    ด้วยความโมโห ว่าไปทำอะไรให้มาตามด่ากันทำไมเนี่ย...

ขณะที่พี่แกจิตตก โมโห เสียใจ คนที่แกเคยช่วยกลับมาเป็นเจ้ากรรมนายเวร จนตบะแตกโต้ตอบด่ากันไปมานั้น
    หลวงพี่รูปนึง ที่อยู่ในเฟสแก ก็ส่งข้อความมาว่า “โยม พระแก้วที่โยมสร้าง อาตมาขอได้มั้ย”

พี่เขาจึงสงสัยเพราะพระท่านอยู่วัดดังในตัวเมือง มีพระใหญ่ในอุโบสถอยู่แล้ว พี่เขาคิดว่าจะสร้างและนำไปถวายวัดชนบท ที่ขาดวัตถุปัจจัยจริงๆมากกว่า..

พี่เขาจึงสอบถามได้ความว่า หลวงพี่เพิ่งได้สำเร็จนักธรรมปริยัติชั้นเอกมา จากทุนที่ท่านสอบได้ใช้เวลาสามปี ทำให้ท่านไม่ได้จำวัดในเมืองนั่น เมื่อกลับวัดมา ทุกอย่างก้อเปลี่ยนแปลงและด้วยเหตุผลบางอย่าง มลขอไม่เล่านะ สรุปท่านต้องอดฉันอาหาร มีน้ำข้าวและข้าวบูดๆ ทางที่ท่านเดินบิณฑบาตร ก็โดนขัดขวาง ท่านนั่งสมาธิในป่าช้า และนำ้ตาท่านไหล คิดว่า ท่านไปทำอะไรให้พวกเขา จึงแกล้งกันแบบนี้ ...

พี่เขาก็ร้องไห้สงสาร ท่านเจ้าคะทำไมท่านไม่บอกญาติโยม เพื่อนพี่น้องอิฉันทราบจะได้ไปถวายข้าวดูแลท่านได้ พวกเราไม่ทราบว่าท่านได้กลับมาประจำอยู่ที่วัดนี้แล้ว

“ดูก่อนเถอะโยม อาตมาเป็นสมณะ เป็นผู้ทรงศีลยังมิวายโดนนินทา โดนกลั่นแกล้ง โดนใส่ร้าย และทำเหมือนประหนึ่งอาตมาไปทำให้พวกเขาเจ็บช้ำน้ำใจมานานปี นี้แน่ะ ต่างอะไรกับตัวโยมซึ่งเป็นคนธรรมดา ย่อมจิตวอกแวก และพัวพันกับคำด่าทอนั้นจนจิตเศร้าหมอง อาตมาขอบิณฑบาตกับโยมให้อภัยพวกเขาเหมือนที่อาตมายอมชดใช้บาปกรรม ที่กระทำไว้ในอดีตชาติ
    โยมลบข้อความที่โต้ตอบนั้นเสีย อโหสิกรรมให้เจ้ากรรมนายเวรซะ แล้วมาเป็นโยมอุปัฏฐากให้อาตมาดีกว่า พระแก้วมรกตที่จะสร้างนั้น อาตมาจะขอโยมไปถวายที่วัดที่อาตมาจะไปเป็นเจ้าอาวาสที่นั้น...”

พี่เขา ก็งง เพราะท่านยังอยู่วัดในเมือง แลังท่านจะไปเจ้าอาวาสที่วัดไหน พอสอบถามแบบละเอียด จึงทราบว่า มีญาติธรรมที่อยู่ๆ ก็ถวายที่ดิน และปัจจัย ต้องการจะสร้างวัด และสถานที่ สวดมนต์ในหมู่บ้าน ซึ่งอยู่กลางป่าเขาตรงกับจริตของพระท่าน ที่ท่านรักการบำเพ็ญอย่างสายพระวัดป่าอย่างเคร่งครัด

มาจุดนี้ อาจจะสงสัย เอ้ะ เกี่ยวอะไรกับ นางแก้ว ...

เกี่ยวค่ะ พี่เขาเล่าว่า การพบเจอหลวงพี่รูปนี้ เป็นแบบ บังเอิญ ที่ พี่แกไปเที่ยววัดสักการะพระบรมสารีริกธาตุในประเทศอินเดีย ไปกับเพื่อนๆแก สี่ห้าคน ตัวพี่เขาก็นุ่งห่มขาวถือกล้องไปเซลฟี่ถ่ายรูปตนเองกับสระอโนดาต
    ขณะนั้น ไม่มีคนอยืนอยู่ แต่ตอนที่จะถ่ายรูปนั้นแบบเซลฟี่ก็เห็นหลวงพี่รูปนี้มาอยู่ในภาพด้วย..

พี่เขาก็ตกใจ รีบลดกล้องประนมมือไหว้ท่าน
    ท่านยิ้มแล้วถามพี่เขาว่า “จำอาตมาได้ไหม”
    พี่เขาก็ งง พลันคิดว่า พระหนุ่มอายุพอๆกับพี่เขา อาจจะเป็นเพื่อนทางพระที่พี่เขากับคณะไปทำบุญบ่อยๆก้อได้ ...

ก็ตอบไปว่า จำไม่ได้ คิดไม่ออกเพราะส่วนใหญ่พี่เขาเป็นโยมอุปัฏฐากกับหลวงพ่อหลวงตา พระรุ่นหนุ่มก็มีแต่หลานชายที่บวชเรียน... รุ่นเดียวกันกับพี่เขา พี่เขาจะไม่คุยเพราะการสำรวม...

“โยมเป็นคนชอบทำบุญใช่ไหม โยมมาช่วยอาตมาเรื่องงานบุญได้ไหม โยมถนัดนี้”

พี่เขาก็งง หนัก แล้วพระท่านก็เรียกลูกศิษย์
    นำนามบัตรท่านมามอบให้พี่เขา เมื่อพี่เขาเห็น คนที่ตามท่านมานั้นก็ดูเหมือนญาติโยมมาทัวร์งานบุญ กับสามเณรและพระอีกคณะ ก็ไม่มีใครที่รู้จักพี่เขาและพี่เขากับเพื่อนๆ ก็ไม่รู้จักกัน เช่นกัน...

แล้วท่านก็บอกพี่เขา “ ถ่ายรูปที่สระอโนดาต
    กับอาตมาสิ นานมากแล้วนะ ที่ไม่ได้พบกันนะโยม” พี่เขาก็เลยนั่ง คุกเข่าข้างท่าน ประนมมือ ทีแรกคิดว่าคงถ่ายรูปหมู่คณะ
    ดันไปถ่ายรูปคู่กับพระ ก็ลาท่าน และงงๆกลับบ้านไป

พอกลับอเมริกา ก็ใช้ชีวิตแบบดูแลตรอบครัว สามีแกและลูกๆ จนมาเห็นรูปในมือถือที่ไปเที่ยวอินเดียที่เพื่อนส่งมา เห็นรูปพี่เขาและหลวงพี่รูปนั้น และได้รายละเอียดจากเพื่อนๆที่ไทย จึงติดต่อท่านผ่าน เฟสบุค และพี่ก็ได้เริ่มต้นงานบุญถวายปัจจัยที่ทางวัดที่ท่านประจำอยู่ตอนนั้นเรื่อยมา...

พี่เขาเล่าว่า แปลกมั้ย ต้องคุยกับท่านแทบทุกวันเรื่องงานบุญ บางทีท่านก็รับงานบุญมาอีกต่อนึง ในวัดอื่นๆที่ขาดแคลน พี่เขาว่าพอดูรูปนั้น พี่เขาเริ่มจำได้ เริ่มรู้สึกว่าพระรูปนี้ เราเคยรู้จัก มานาน จริงๆ ได้สัญญาด้วย
    พี่เขาก็ไม่ได้คิดในทางอกุศล แต่ยิ่งทำให้พี่เขาช่วยเหลือท่าน วางโปรเจก เรื่องหนังสือสวดมนต์ เครื่องอัฏฐบริขาร จัตตุปัจจัย ที่ต้องนำไปถวายวัดที่กำลังสร้างอยู่ตอนนี้
    พี่เขาเป็นสะพานบุญสำคัญมาก เพราะรวบรวมเงินต่างประเทศมาสมทบ จึงได้ผลมากและงานเสร็จเร็ว ....

เอาละค่ะ เขียนมายาว

จะให้เห็นว่า นางแก้ว นั้น ไม่จำเป็นต้องครองคู่ทุกชาติหรอกค่ะ การปาวารณตนรับใช้พระโพธิสัตว์ เสียสละ คือหน้าที่หลักของเธอ ก็ใครเตือนบอกพี่เขาก็ไม่หายจิตตก
    พอหลวงพี่ท่านส่งข้อความมา เธอหายจิตเศร้าหมองทันที ไม่อาฆาต และตั้งใจคิดเรื่องงานบุญต่อ...

สาธุอนุโมทนามิ
    หนูมลก็ร่วมสร้างกับพี่เขามาเช่นกันค่ะ

อันนี้พี่เขาเป็นสายญาณพญาครุฑนะคะ
    วันหลัง จะเล่าเรื่อง นางแก้ว สายญาณพญานาคให้ฟัง

บุญรักษาค่ะ:D

3. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ออดีจังครับการปฏิบัติตามศาสตร์หลวงปู่เป็นไงบ้างฮะหนูมนตอนนี้ก้าวหน้าขึ้นไหมฮะ

4. Nagamanee

1
    ก็เรื่อยๆมาเรียงๆอะค่ะ จะเหาะเหิรเดินอากาศคงไม่ใช่ มีเรื่องดีๆทุกวัน ไม่ได้เครียดง่ายเหมือนก่อน เพราะศรัทธาหลวงปู่ เซนต์ดีขึ้นคือ จับความคิดคนได้ดีขึ้น และควบคุมอารมณ์ได้ดีขึ้น ยังมีหงุดหงิดมั่งตามประสา...

เรื่องดีดี คือ พอเราต้องการทำบุญ แบบเทหน้าตัก ขอหลวงปู่ล่วงหน้า จำนวนเงินจะเข้าตามที่เราต้องการแบบแปลกๆ เวลาที่เราไม่สบาย ลุกไม่ได้ ขอหลวงปู่ แข็งใจสวดมนต์ จะฟื้นคืนตนเร็วมากกว่าปกติ

ที่สำคัญ อจินไตยที่เห็น ก็ไม่หลวเพลิดเพลินไป แต่ เข้ามาและผ่านไป อยากบอกว่า เยอะจริงๆ บางอย่างเล่าได้ บางอย่างก็เล่าไม่ได้ ที่เห็นๆ คือ พบว่าการสื่อสารระหว่างภพภูมิดีขึ้น พบว่า ญาติพี่น้องที่ล่วงลับตกอบายภูมิไม่ใช่น้อย เป็นเปรตก็มาก ทุกขเวทนายิ่ง
    เราเลยตั้งใจ อุทิศให้พวกเขาทุกครั้ง บางที ขับรถจีพีเอสพาไปสุสาน ก็บ่อย :D 555จนชินละ แต่นั้นล่ะ
    ก็แผ่เมตตา สัพเพ นึกถึงบารมีหลวงปู่ส่งวิญญาณ ไปก็มากค่ะ... ก็บอกแล้วว่าสถานที่พักนี้ เป็นสมรภูมิสนามรบสงครามโลกครั้งที่หนึ่งและสองค่ะ ถ้าออกคนอวดผี ก็เฮี้ยนแบบน่าดูชมค่ะ :p

มล สันโดษค่ะ เลยไม่ได้มีสังคมมาก ไม่ถนัดไปฝึกที่สีวัด ก็หัด มันในห้องนั้นน่ะค่ะ อินดี้มาหลายปีละ ยังว่าถ้าไปวัดนี้ จะเป็นไงนะ 555

บุญรักษาค่ะ

5. ทอนเงิน

1
    อนุโมทนาครับไปได้ไกลละส่วนผมยังไม่ถึงไหนเลยสัมผัสภพภูมิยังไม่ได้เลย

6. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    เป็นเรื่องน่ายินดีค่ะ สำหรับกัลยาณมิตรทางธรรมของพี่มลที่ได้สามีคนที่สองเป็นคนดีและได้มีโอกาสอุปัฐากพระภิกษุรวมถึงอุปถัมภ์ศาสนา

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    1,230
  8. Nagamanee

1

พี่ สุ หนูมล คงไม่กล้าตัดหรอกค่ะ อาเฮียแกทุ่มทุนสร้างขนาดนั้น 5555
    วันที่ได้หลวงปู่ทวดจากวัดถ้ำส่งมา อาเฮียยังโผล่มาคาบดอกไม้ มาให้ ก็อึ้งๆไปเหมือนกัน 55

เล่นมอบพระปางโปรดองค์อสุรินทรราหูมาให้ขนาดนี้
    จะตัดไมตรี หลายครั้ง ยังส่งภาพนี้มาให้ จริงอลังการมาก แต่มลให้ชาวบ้านไปละ เล่นเอาภาพนกแก้วนกขุนทอง Birds of Paradise มาแขวนไว้ตรงทางสามแพร่งเข้าบ้านค่ะ ติดป้ายว่า Free แต่ที่ฉงนคือ คนที่ขับรถตามกันมาและสมาชิกในบ้านซอยเดียวกัน ไม่มีใครเห็นจ้ะ จนหนูมลเก็บมาเพราะมันสวยมาก
    แจกชาวบ้านไปหมดเลย มีรูปกัดกระจกนกแก้วด้วย
    มีกรงนกด้วย มีรูปภาพ คือ คิดปกติไอ้บ้านที่เอามาทิ้งนี้มันคงรักนกมากๆเลยนะเฮ้ย 555

7FD54267-9D46-4421-9839-B54D6E24667D.jpeg FE94625C-A835-40FD-A14C-05E799DCB694.jpeg 154D2F37-1A8C-4BC7-BDD6-646F3A4107A1.jpeg

ขำๆ จ้ะ :) พระ นี้ มล เจอวางในห้าง Ross พี่สุ คงเคยเห็น วางเด่นตรงที่ขายเสื้อค่ะ พอไปจ่ายเงิน กลับมาบ้าน ทำไม แคชเชียร์คิดเงินแค่ น้ำเปล่าขวดเดียว
    อีกองค์ ก็เช่นกันค่ะ ไม่คิดเงิน จะกลับไป จ่ายเงิน
    วันนั้นมากับเพื่อน เลยกลับไปจ่ายไม่ได้ พออีกวันจะจ่าย เขาว่า “ หนูมลจ่ายแล้ว ????”

หนูมล ช่างคุย อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ :)
    วันนี้วันพระสาธุ บุญกุศลด้วยค่ะ
    F61A5EF0-7CDC-4EDC-A2D7-2C1B6E73E0BE.jpeg 315DECE8-879E-450F-B7BD-2C61403B7CED.jpeg

9. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    มาแวะ
    มาแว๊บบบบ
    แพรบๆ
    นะคะรออ่านนะคะ
    เป้นคนมีทุกกลิ่นเลยคะ
    55555+
    ขาดอย่างเดียว
    กลิ่นไม่ซื่ออะคะ
    5555+

10. ยศวดี

11
    และอีกอย่าง
    อยากให้คนบางคนเจอจริงๆคะ
    อยากเห็นตอนเสียงแข็ง
    จะอ่อนนนนน
    แบบใหน
    อิอิ

11. ยศวดี

11
    อ่านตั้งกะเช้า
    จะเข้ามาตอบบ้าง
    ไม่ได้เข้านาน
    จำระหัสไม่ได้
    นึกทีขำที
    คงหาได้ยากมากความรักกก
    ในแบบที่เสียสละแบบนั้น

12. Nagamanee

1
    ไปสวดมนต์แผ่เมตตาที่สุสานใหญ่มาค่ะ

เรียนเชิญหน่อพระพุทธภูมิ และนางแก้ว และญาติธรรมทั้งหลาย สาธุอนุโมทนาในการแผ่เมตตาบารมีร่วมกันปรับภพภูมิวิญญาณ ที่นี้ด้วยค่ะ
    เมือง ลีสเบริก สุสานไอดาลี ประเทศ สหรัฐอเมริกา

สาธุอนุโมทนามิทุกท่านค่ะ

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
    สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และพระปัจเจกพุทธเจ้าข้าพเจ้าขอน้อมบารมีหลวงปู่ดู่พุทธพรหมปัญโญ พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ปรับภพภูมิวิญญาณ ที่สถิตอยู่ที่นี้ ให้ไปสู่ภพภูมิที่ดีตามกำลังบุญกรรมที่สร้าง
    ด้วยเดชะพระโพธิสัตว์บารมี โปรดแสดงบุพนิมิต
    แก่ดวงจิตคนต่างชาติในสุสานแห่งนี้ ให้เขารู้จักหลวงปู่ ว่าท่านเป็นใคร ท่านคือใคร เมื่อพวกท่านทั้งหลายรู้จักหลวงปู่ท่านแล้ว โปรดรู้จักการอนุโมทนารับบุญกุศล เจอแสงสว่างนำทางนี้ไปด้วยกันเทอญ

ข้าพเจ้าขออุทิศและแผ่เมตตาด้วยใจเคารพต่อทุกดวงจิตในสุสานนี้ได้เห็นแสงสว่างแห่งลูกแก้วและได้ยินเสียงสวดมนต์พระคาถาพระมหาจักรพรรดิ ต้่าง
    น้อมจิตรับฟัง และติดตามแสงนี้ ไปสู่ภพภูมิที่ดีด้วยเถิด

หากท่านใดต้องการบุญขอโปรดมาบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้เพียรกระทำมาตั้งแต่ อดีตชาติ ปัจจุบัน และที่กำลังตั้งใจทำในอนาคตนี้ ให้พวกท่านมารับกระแสบุญได้ตลอดทั้ง 24 ชั่วโมง

และด้วยอานิสงส์นี้ ขอให้พวกท่านทั้งหลาย โปรดมาเป็นกัลญาณมิตร มหามิตร เป็นกำลังให้กับข้าพเจ้า หากสิ่งใดที่ข้าพเจ้านั้นติดขัดอยู่ สิ่งใดที่ข้าพเจ้าต้องการ ขอได้โปรดให้พวกท่านช่วยเหลือข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าจากบ้านเมืองไทยมาไกลแสนไกล ขอให้ท่านทั้งหลายโปรดรับการตั้งจิตแผ่เมตตาครั้งนี้ด้วย

ด้วยความที่ข้าพเจ้าและพวกท่านทุกดวงจิตในสุสานที่นี้ได้รับการปรับภพภูมิแล้วเป็นผู้มีจิตคิดดี ทำดี พูดดี และมีจิตเมตตาต่อกัน ด้วยความรักและมิตรภาพนี้ เราและพวกท่านจักเป็น มิตรสหายช่วยเหลือกันไปต่อในภายภาคหน้า ในภพหน้า จนกว่าจะได้พบถึงซึ่งพระนิพพาน ว่ายข้ามฝั่งวัฏสงสารนี้ ไปด้วยกันเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

C19D74C2-F2E6-485C-AFE9-20706A4D2357.jpeg A40CC307-469E-46AF-A6CE-3E0044D72906.jpeg 0F7DD592-E851-4163-9BF8-C9D081A1DF76.jpeg 2E43B6F5-A19F-41F1-818D-8237ACC4C683.jpeg 727A6653-6FFE-459E-AF19-E4CA94B6DC59.jpeg 50E67481-02A8-4EDD-A106-135CB17DAAB5.jpeg B691BB13-36EB-4D87-A399-54C97560506A.jpeg BB0404B1-FA6A-4382-841F-4A6AD1566CC5.jpeg 1507832C-E04F-4A40-98A5-4E4FB22F6B16.jpeg 8ABE6BF8-26DF-4643-87BB-B3AA5C22DF2C.jpeg BBCAAC39-0F30-4CED-8B3E-97FB9BFF974E.jpeg B6AB65AD-2B59-4282-8314-0F7D478AE01E.jpeg 0C240B47-82E3-4B8D-A046-077E7EC265F6.jpeg

13. Nagamanee

1
    คุณยศวดี มาร่วมสวดมนต์ แผ่เมตตาให้ทุกดวงวิญญาณในที่นี้กันค่ะ :)

สาธุอนุโมทนามิ :D

14. ยศวดี

11
    ไม่อาววววว
    แค่เมืองไทย
    ญาติก็เยอะแล้วววว
    โมทนาคะ

15. ยศวดี

11
    มล พี่เอาฉบับ น้ำตาเป็นทะเล มาให้อ่านนะอ่านแล้วร้องให้แงแงเลย
    ลองอ่านดูนะ

16. Nagamanee

1
    ขออนุญาติ นำเสียงธรรมในยูทูป เรื่องนางแก้ว เรียบเรียงเเละเสียงโดย คุณอังคารมาให้ฟังนะคะ

นางแก้วคู่บารมี เรียบเรียงโดยอังคาร "นางแก้วคู่บารมี" ได้รวบรวมอดีตชาติของนางแก้วคู่บารมีของพระโพธิสัตว์ที่ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ซึ่งชาวพุทธรู้จักกันดีในนาม พระนางพิมพา หรือพระนางยโสธรา พระชายาของเจ้าชายสิทธัตถะ เรื่องราวทั้งหลายได้เริ่มร้อยเรียงตั้งแต่ครั้งที่พระนางพิมพาเริ่มตั้งความปรารถนาในอดีตกาลอันแสนไกล และความปรารถนาที่ได้ตั้งไว้นั้น ก็ได้ร้อยรัดให้นางแก้วและพระโพธิสัตว์ได้เกิดมาสร้างสมบุญบารมีร่วมกัน ได้เกิดมาพบกัน เป็นคู่ครองกันในเกือบทุกชาติที่ได้เกิดมา จนมาถึงชาติอันเป็นที่สุด

ภาพประกอบ เป็นผลงานของ : อ.กฤษณะ สุริยกานต์ และ อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต

สาธุอนุโมทนากับเจ้าของเครดิตยูทูป และ ผุ้ฟังทุกท่านด้วยใจเคารพค่ะ

17. Nagamanee

1

18. Nagamanee

1
    ไม่ได้ซาบซึ้งแค่ คู่บารมีเท่านั้นนะคะ ยังมีความรักของแม่กับลูกด้วย ซึ้งมาก

****อยากฝากถึงหลายคนที่ปรารถนาเรื่องคู่ครอง
    อนึ่ง ในชาติภพที่เป็นสตรี ในสังสารวัฏที่ยาวไกลไม่มีต้นไม่มีปลายนี้
    ต่างคนต่างมีบุญกรรมสร้างมาไม่เหมือนกัน
    หากจะตั้งจิตปรารถนา และต้องการคู่นั้น ให้ตั้งจิตขอคู่ที่เคยมีกรรมสัมพันธ์อันดีงามด้วยกันมา เพื่อเป็นเกราะกั้นคู่เวรคู่กรรม เพื่อคู่ที่มีศีล จาคะ วรรณะ เสมอกัน
    และจะได้เกื้อกูลต่อกัน สร้างศีลสร้างธรรม ไม่ให้ขัดขวางด้วยอุปสรรคใดๆ จนกว่าจะหลุดพ้นได้นะเจ้าคะ *****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2017
  19. ทอนเงิน

1
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะฮะหนูมลอนุโมทนาในธรรมทานครับ

20. Nagamanee

1
    ฟังไปพิมพ์ไป น้ำตาไหลพรากๆ ซึ้ง
    ได้สัจธรรมว่า ไม่จากเป็นก็จากตาย
    รักกันแค่ไหน ผูกพันกันลึกซึ้งเท่าใด แม้แต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระนางพิมพา
    ก็ยังต้องตัดสัมพันธ์ตัดวัฏสงสาร เมื่อละครจบ ในสี่อสงไขย แสนกัลปป์ เมื่อพระนางพิมพาเถรีภิกษุณีเจ้า ทรงกราบขอขมาลาโทษ พระพุทธเจ้าผู้เป็นพระสวามี ในการระลึกอดีตชาติถึงการครองคู่กันมานับไม่ถ้วนนั้น ทรงกราบขอทูลลาดับขันธ์ปรินิพพาน

" ได้สมัครรักใคร่เป็นสามีภรรยาครองคู่กันด้วยใจเสน่หาอาลัยมาหลายอสงไขย จักต้องตัดสายเสน่หาอาลัยเมื่อได้สำเร็จพระโพธิญาณ เมื่อพระนางพิมพาภิกษุณีเถรีทรงดับขันธ์สิ้นเป็นพระนิพพาน เกิดธรรมสังเวชยิ่งนัก"

เราเกิดมาเพื่อจากลา .....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้