ทำไมถึงเป็นแบบนี้

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย jerajajen, 17 มิถุนายน 2008.

1. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากที่ผมอยู่กินกับแฟนทำให้เงินทองไม่มี อยู่กันแบบลุ่มๆดอนๆต่างจากเมื่อก่อนที่จะมีแฟน อยู่สบายๆมีเก็บ แต่ตอนนี้เดียวเป็นนั้นเป็นนี้ อะไรที่ไม่น่าจะเสียเงินมันก็เสียใครรู้ดูให้ที ผมเกิด 24/04/2523 ปี วอก พฤหัสบดี แฟนผมเกิด 19/06/2526 กุน ขอบคุณครับไม่รู้คู่เวร คู่กรรม ผมเริ่มเบื่อแล้วจะบอกเลิกตั้งหลายทีก็สงสารเค้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2008
  2. Piwanda

Piwanda สมาชิกใหม่

ลองพากันไปทำบุญดีไหมคะ

3. thida789

thida789 Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    อย่าโทษดวงเลย ถ้าคุณและเธอรักกัน ขอให้รักเป็นกำลังใจต่อสู้ร่วมกันก็จะมีความสุขมากกว่าที่คุณเลิกไปเพื่อดวงแล้วมันยังคงสุขอยู่อีกหรือ มันจะใช่อย่างที่เขาว่าหรือ หรือว่าดวงแห่งโชคของคุณกับเธอมันยังไม่เกิดต้องรอ...แต่อย่าหว้งอะไรให้มากนัก เพราะทุกอย่างไม่มีใครรู้เนื่องจากมันยังมาไม่ถึงนะค่ะ...อนาคตคือพรุ่งนี้ที่ไม่เคยมีใครพบ

4. FCM

FCM Active Member

บอกตามตรงนะค่ะคือเราเองเป็นคนที่ตัดสินใจว่าเราจะเลือกผู้หญิงคนนี้มาร่วมชีวิตแล้ว
    คุณเลือกเอง คุณต้องยอมรับสิ่งที่คุณเลือก คุณรักเธอไหมถ้ารักจงผ่านสิ่งเหล่านี้ไปให้ได้
    เรื่องเงินหน่ะ เป็นธรรมดานะค่ะเมื่อเรามีภาระหน้าที่คือครอบครัวต้องดูแล เรื่องเงินทองนั้น
    ก็ต้องมีสิค่ะคุณไม่ได้อยู่คนเดียวแล้ว ค่าใช้จ่ายก็ต้องมีแน่นอน
    หลายคนนะที่เลิกกับแฟนเพราะเรื่องเงิน ดิฉันเชื่อว่ามันเป็นแค่ภาวะหนึ่งถ้าคุณหาเหตุได้
    คุณก็จะแก้ปัญหาได้ เช่นเราเอาไปทุ่มตรงนั้น ตรงนี้มากหรือเปล่า หรือคุณอาจจะตั้งตัวสร้างฐานะอยู่ ซื้อบ้าน รถ อะไร ประมาณนี้ แค่เรื่องแค่นี้อย่าทำให้ชีวิตที่เราร่วมกันสร้างมาพังทลายลงสิค่ะ อย่าหาว่าดิฉันสอนคุณนะค่ะแค่ให้ข้อคิดเท่านั้นเอง

5. chocolatus

chocolatus Active Member

คาดว่าคงเป็นกรรม (คิดเอานะ) ที่ชาติที่แล้ว เธอก็เชื่อหมอดูแบบคุณ และก็ทิ้งคุณไปให้คุณต้องชอกช้ำใจ

ชาตินี้คุณก็เลยเอาคืน ชาติหน้าเธอทิ้งคุณ ชาติต่อ ๆ ไปคุณทิ้งเธอ ไม่จบไม่สิ้น

หากอยากให้จบชาตินี้ ก็ต้องทนยอมรับการตัดสินใจให้มันผ่านไป ด้วยการทำกรรมดี ทำบุญให้ทาน รักษาศีล ภาวนา ยิ่งทำยิ่งได้ ยิ่งให้ยิ่งมี
    อย่างน้อยเราก็เป็นสุภาพบุรุษหน่า น่ายกย่องดีออก
    ถ้าทำได้อะนะ

6. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าได้ลองตกล่องปล่องชิ้นเลือกเขาแล้ว ก็คงต้องช่วยกันประคับประคองเหตุการณ์ต่าง ๆ ให้ดีขึ้นไป ร่วมกันสร้างกุศลผลบุญดีกว่าค่ะ

การที่จะขอเลิก เพียงเพราะมีเขาแล้วลำบากขึ้น เชื่อว่าไม่สมควร เพราะจะเป็นกรรมติดตัว
    และเธอเองก็ไม่ได้มีความผิดอะไร คิดเสียว่า คุณกับเธอเคยทำกรรมร่วมกันมา อาจจะเกี่ยวกับทรัพย์

แทนที่จะโทษว่าเป็นความผิดของใคร หาเวลาศึกษาธรรมะ ให้ทาน รักษาศีล ปฏิบัติภาวนาทำจิตให้เป็นกุศลดีกว่าค่ะ ถ้ายังไม่ค่อยมีทรัพย์ ก็หาอนุโมทนากับกัลยาณมิตรต่าง ๆ เมื่อเห็นใครใส่บาตร ให้ขอทาน ก็อนุโมทนา ใครทำความดีอะไรก็ร่วมยินดีด้วย รักษาศีลให้บริสุทธิ์ และภาวนาให้จิตมีความสุข ดูแลเธอให้ดี เชื่อว่า ผลบุญต้องส่งให้คุณรู้สึกดีขึ้น

แล้วก็ลองสวดพระคาถาเงินล้านกันดีกว่า ร่วมกันทั้งสองท่าน ทั้งคุณกับเธอ เชื่อว่าเหตุการณ์ต่าง ๆ จะดีขึ้นแน่นอน และคุณก็จะภูมิใจที่เป็นหัวหน้าครอบครัวฟันฝ่าอุปสรรคมาได้อย่างดี อีกแง่ก็คือ คุณจะรู้สึกดี ถ้าเป็นคู่เวรคู่กรรมกันจริง คุณก็จะเป็นผู้เปลี่ยนจากคู่เวรคู่กรรม มาเป็นคู่บุญ ที่ได้สร้างบุญบารมีร่วมกัน มิดีกว่าหรือ?

โชคดีนะคะ