ทำไมพระพุทธเจ้าถึงได้รับการถูกยกย่งว่าเป็นองค์อวตารของพระนารายณ์ปางนึง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย แจ๊กซ์69, 22 พฤษภาคม 2012.

1. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ทำไมพระพุทธเจ้าถึงได้รับการถูกยกย่งว่าเป็นองค์อวตารของพระนารายณ์ปางนึง
    ไงก็ช่วยดูสารคดีนี้ทีครับแล้วคุณจะเข้าใจมากขึ้น

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=tA1qL3p-uqk"]ตอนที่ ๐๙ พุทธหายไปจากอินเดีย - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  2. พรม

พรม เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    เฮ้ย ไหงมาแนวเดี่ยวกับไอ้หน้าทน ที่ใบ้หวยด้วยเสียงกระซิบข้ามมิติจากท่านหมาเทพเลยวะเนี่ย

3. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ได้ ฟัง ดู แล้ว....

ก่ ดี เพราะ ทำ ให้ อะไร หลาย อย่าง ที่ เสื่อม ถอย บาง ลักธิ

ได้ มี การ ปฏิบัติ ดี ปฏิบัติ ชอบ เป็น การ ฟื้น ฟู ก่ ดี แล้ว

ใคร จะ คิด อะไร ... แต่ ผล ปรากฎ เป็น สิ่ง ดี ก่ ยิน ดี ... ชอบ แล้ว

4. phudit999

พ่อ เกิด แม่ เกิด

มนุษย์ มา จาก แหล่ง กำเนิด เดียว กัน

ดวง จิต ถูก ยืม มา ใช้ จาก แหล่ง เดียว กัน

แยก จาก กัน ทำไม

จะ บอก ว่า มนุษย์ ส่วน ใหญ่ เกิด จาก องค์ นารายณ์

จะ เชื่อ กัน หรือ ไม่ ล่ะ ..... อดีต มหาบุรุษ เคย เป็น มนุษย์ หรือ ไม่

องค์ นารายณ์ (และ ....) กำเนิด พรหม

พรหม กำเนิด มนุษย์

พรหม มี มาก มาย มหาศาล .....

5. phudit999

พรหม 10 กร

พรหม 8 กร

พรหม 4 กร

พรหม 2 กร

กว่า จะ มา เป็น พรหม 2 กร

องค์ นารายณ์ จึง เรียก ว่า โค ตะ ระ ปู่ ย่า ทวด ของ มนุษย์ เชียว ล่ะ

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ต้องดูสารคดีก่อนครับ คนละแนวกับ นายพลศักดิ์ วังวิวัฒน์ ครับ

ยังไงก็ต้องเข้าใจเจตตนาของผมก่อนนะไม่ใช่เป็นคนเลวเห็นอะไรก็ไม่ดีไปหมด:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  7. ไฟฉาย

ไฟฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

ที่อินเดีย พุทธ กับ ฮินดู เคยฆ่ากันตายมาพักใหญ่เพราะเรื่องแบบนี้ไม่ใช่เหรอครับ ประมาณเดียวกะ คริสต์กับอิสลามเลย

8. phudit999

พระ ที่ บวช ใน อินเดีย ถูก ใคร ฆ่า

มหาลัย หอ สมุด สงฆ์ ของ พุทธ ถูก ใคร เผา

ตกลง ใคร ฆ่า ใคร กัน ???? คุณ เจ๊ส ว่า ใคร ฆ่า ใคร

9. แจ๊กซ์69

@ไฟฉาย ขอบคุณที่ดูครับ

@phudit999 ขอบคุณที่ดูครับ

สารคดีชุดนี้มีสิบสองตอนแหมเค้าพาไปดูต้นสายคงคาด้วยครับไปหลายสถานหลักฐานโบราณคดีมากมายชอบจริงๆสารคดีเรื่อง

ส่วนสมันก่อนเรื่องตีกันระหว่างศาสนานั้นไม่มีครับ มีแต่ คนขัดแย้งกัน แล้วเอาศาสนามาอ้างครับ

เรื่องทำสงครามนี่สมัยก่อนนี่เค้ารบกันทีนี่กะเอาว่าลบทิ้งไม่ให้คู่อริอยู่ในหน้าประวัติศาสตร์ของเมืองๆนั้นอยู่เลยครับ

10. phudit999

สมัย ก่อน ใคร ที่ รุก ราน อินเดีย

ก่ เผ่าพันธ์ นั้น ล่ะ ที่ ทำ ลาย พุทธ

ฆ่า ตัด คอ กัน ....

ก่อน อังกฤษ ล่า อาณานิคม ....

สมัย นี้ ก่ มี ให้ เห็น ... ระเบิด รูป แทน ...

11. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมแล้วไม่เคยมีความเชื่อว่าพระพุทธเจ้าซึ่งเป็นครูของ เทวดา มารพรหมและมนุษย์ทั้งหลายจะเป็นองค์อวตารหรือแบ่งภาคของพระนารายณ์ตามความเชื่อของศาสนาพราหมณ์ซึ่งคนไทยส่วนหนึ่งพยายามเสริมแต่งปั้นเรื่องขึ้น ใครเด่นใครดังฉันอวตารคือเหมาเอาหมด แม้แต่พระพรหมหรือเทพเจ้าที่ว่าเป็นที่เคารพสูงสุดของเขาก็ยังไหว้พระพุทธเจ้า

12. แจ๊กซ์69

ต้องดูสารคดีครับถึงจะเข้า
    ถ้าคิดเอาเองนั้นของดีแล้ว แต่ัยังดีไม่เพราะดันไปทับถมชนอื่นด้วยก่อให้เกิดสิ่งไม่ดีนั่นคือ อคติ

13. นั่งเทียน

นั่งเทียน Active Member

ถือฮินดู ก็ถือจะยุ่งอะไรกับกับพระพุทธเจ้าครับ

14. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแสดงความคิดในมุมมอง ของคนด้อยปัญญาซักหน่อยนะครับ ^^

เพ้อเจ้อทั้งนั้น ฮินดูก็คงแค่เอาพระพุทธเจ้าไปอ้างให้ ลัทธิตัวเองดูดีก็แึ่ค่นั้น

แถม ตรีมูรติ บ้าบอไรนั้นก็รู้สึกว่ามีมาทีหลัง คงแต่งขึ้นมาให้ดูดีเทียบเท่ากับพระรัตนตรัยซินะ แถมเทพบร้ะเจ้าของลัทธิพวกนี้มันยังมีความโลภ โกรธ หลง อยู่เลย ไม่เห็นต่างไรจากเทพของพวกกรีกโรมันซักเท่าไร

โถ่ๆๆๆๆ มนุษย์ผู้สำคัญตนว่าเป็นผู้เจริญทั้งหลายก็ต่างพากันกราบไหว้เพื่ออ้อนวอนร้องขอด้วยความหวัง หรือด้วยความกลัว แถมพวกที่บอกว่าตนเองเป็นชาวพุทธ พอเห็นอะไรที่เขาบอกว่าเป็นของดีก็พากันไปกราบไหว้กันเชียว ปากก็บอกมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่ง แต่เดี่ยวนี้ก็เห็นหลายวัดเหมือนกันนะที่มีรูปปั้นตัวประหลาดไรซักอย่างอะ ที่ตัวเป็นคนหัวเป็นช้าง(เดรัจฉาน) คนพากันกราบไหว้เพื่อขอให้ช่วยเหลือ ขอให้เป็นที่พึ่งกันเยอะจริ้งงงง

โอ้ยยยๆๆๆๆ แถมเทพเจ้าของลัทธินี้บางตัวก็มีแขนหลายแขนหัวหลายหัว บ้างก็มีตัวเป็นมนุษย์หัวเป็นสัตว์เดรัจฉาน ยังมีเป็นเพศหญิงเพศชายมีลูก แบบนี้น่าจะเรียกว่าำำำพวกอสูร ปีศาจ อมนุษย์ มากกว่าน้า

ดังนั้นอย่าดึงเอาพระพุทธเจ้า มาเปรียบว่าเป็นเพียงแค่เศษเสี้ยวหนึ่งในสามของตรีมูรติ(พระนารายณ์)เลยครับ

จะตรีมูรติ ตรีมูรตด ไรก็ช่างเถอะครับ มันเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้แม้แต่ซักเศษเสี้ยวของธุลีของพระบาท ไม่ว่าจะในร้อย ในพัน ในหมื่น ในแสน ในล้าน ในโกฏ ของพระพุทธเจ้า และ พระธรรม พระสงฆ์ เลยครับ

ขออภัยด้วยน้าหากข้อความนี้ไปกระแทกใจใครให้เข้าครับ :boo::boo::boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2012
  15. Mckaforce

Mckaforce Active Member

26 กรกฎาคม 2006
    เห็นด้วยกับคห.บนครับ

จะถือฮินดูถือไปแต่อย่าเอาพุทธองค์ไปเกี่ยวโยง

ผมไม่ชอบคำว่า

"ทำไมพระพุทธเจ้าถึงได้รับการถูกยกย่งว่าเป็นองค์อวตารของพระนารายณ์ปางนึง"

พระพุทธเจ้าถูกยกย่องว่าเป็นพระนารายณ์

แบบนี้ผมไม่เรียกว่ายกย่องครับ ผมขอใช้คำว่ากล่าวอ้าง

เพราะความหมายของคำว่ายกย่องคือ "การเชิดชู : นำสิ่งดังกล่าวมาทำให้ดูดีขึ้น"

ขอบคุณ

16. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนา (ตามความคิดเห็นของผมนะครับ) พระนารายณ์คือตำแหน่งเทพที่ทำหน้าที่รักษาและคงไว้ซึ้งความดีงามทั้งหลาย และก้อมีหลายระดับ เปรียบได้กับตำรวจของบ้านเราที่มีตั้งแต่นายพลเอก ถึงนายสิบตรี และพระพุทธเจ้าหลายพระองค์ก้อเคยดำรงตำแหน่งนี้มาก่อนไม่มากก้อน้อย และศาสนาพราหมณ์ก้อต้องมีผู้ที่อยากให้ศาสนาของตัวเองยิ่งใหญ่ที่สุด เกินหน้าทุกศาสนาจึงเอาข้ออ้างนี้ไปเปรียบเทียบได้ และก่อนที่ศาสนาพุทธจะเกิดก้อมีศาสนาที่บูชาเทพเจ้ามาก่อนหน้านี้แล้วทั้งสิ้น เพราะต้องมีผู้ที่ดูแลธาตุทุกธาตุในจักรวาร เช่นที่เราเคยรับรู้มาว่าพระแม่ธรณีดูแลดิน พระพิรุณหรือพระสมุทรดูแลแม่นำและสายฝน พระพายดูแลลม พระแม่โพสพดูแลข้าว หรือแม้แต่พระอินทร์เองก้อเป็นตำแหน่งราชาเหล่าเทพมิใช่หรือ แต่ก้อยังไม่พ้นกฏแห่งกรรม นอกจากพระพุทธเจ้าพระองค์แรกทรงอุบัติขึ้นพร้อมวิชาที่เหนือกว่ากฏแห่งกรรมและธรรมะแห่งจักรวาลธรรมชาติ แม้แต่มหาเทพที่เราบูชาว่าเป็นเทพสูงสุดก้อยังก้มกราบแทบพระบาทพระพุทธเจ้า และยกย่องว่าเราก้อนับถือพระพุทธเจ้าเป็นที่สุด แม้แต่พระพุทธเจ้าก้อเป็นตำแหน่งไม่ใช่หรือ เพราะก่อนหน้านี่ก้อมีพระพุทธเจ้าทรงอุบัติมาแล้วหลายพระองค์ด้วยกัน และในสมัยเรานี่คือพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโคตมะหรือพระโคดมแห่งศากยะมุนี และในอนาคตก้อเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระศรีอริยะเมตไตร ไม่ใช่หรือ และมีอีกหลายพระองค์ที่เป็นพระมหาโพธิสัตร์ที่รอจะเป็นพระพุทธเจ้าในสมัยต่อไป เลยไม่แปลกใจเลยที่จะมีคนเอาศาสนาของตัวเองเป็นใหญ่เพราะเหล่าเทพแล้วคงไม่ยึดติดที่ศาสนา เพราะคำว่าศาสนาคือคำที่มนุษย์พูดกันขึ้นมาเองมิใช่เหรอ ส่วนการอวตารหรือกาลแบ่งภาคนั้น ในศาสนาพุทธไม่มีกล่าวถึง แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีจริง เพราะจิตพิศดารมากอยากที่จะเข้าใจถึงได้ และไม่ได้เกี่ยวกับการพ้นทุกข์พระพุทธองค์ท่านจึงไม่ได้กล่าวไว้ หรือกล่าวเพียงว่ารู้ไปก้อเป็นอจิตไตร ไม่ทำให้สามารถพ้นทุกข์ได้ ผมนั้นนับถือพระพุทธเจ้าเป็นอันดับหนึ่ง แต่อาจจะนับถือนอกจากนี้อีกก้อเป็นได้ และที่ว่าพระพุทธเจ้าคืออวตารของพระนารายณ์นั้น (ถ้าพระนารายณ์หมายความว่ามีพระองค์เดียวแล้วพระพุทธเจ้าคือภาคแบ่ง) ก้อไม่ใช่แน่นอน แต่ถ้าเคยดำรงตำแหน่งพระนารายณ์แล้วละก้อผมว่าเป็นไปได้มากเลยทีเดียว ส่วนเรื่องการแบ่งภาคนั้นผมยังไม่รู้ชัดเจนแน่นอน ปล ผมผู้น้อยพูดตามที่ได้เรียนได้ศึกษามา ผิดถูกประการใดเชิญผู้รู้บอกกล่าวด้วย ขอบคุณครับ

17. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นได้กล่าวถึงพระแม่ธรณีขึ้นมา ก็นึกขึ้นมาได้จากข้อความข้างล่าง ขอเขียนดักไว้ก่อน เผื่อมีผู้คนแอบอ้างว่าพระแม่ธรณีเป็นผู้ปราบพญามาร

ข้อความข้างบนนี้ไม่ได้มีการกล่าวถึงพระแม่ธรณีเลยแม้แต่ซักนิดเดียว
    ถ้าหากว่าพระมีธรณีมีจริงตามที่กล่าวอ้างกันมา ซึ่งพระแม่ธรณีก็ต้องเป็นสตรีเพศ แล้วจะอยู่ในฐานะอะไรได้ ??? จะในฐานะพรหมก็คงจะไม่ใช่
    แล้วถ้าเป็นนางฟ้าเทพธิดาหละ ขนาดแม้แต่ท้าวสักกะ(พระอินทร์) ก็ยังต้องถอยห่างไปยืนเฝ้ามอง ณ ขอบจักรวาล
    (หรือด้วยเพราะเหตุนี้หรือเปล่าน้า ในความเชื่อของบางลัทธิ ด้วยความคิดอันแยบยลภายหลังต่อมาถึงได้ลดความสำคัญของพระอินทร์ลงมา )

ดังนั้นถ้าพระแม่ธรณี หากแม้มีจริง ก็คงเป็นเพียงแค่เทพธิดานางฟ้า จะไปต่อกรอะไรกับ เทวบุตรมาร พระแม่ธรณีคงจะโดนเทวบุตรมารถีบหรือดีดกระเด็นลอยไปสุดขอบจักรวาลเป็นแน่แท้ (||)(||)(||)

" บรรดาผู้ใหญ่ยิ่ง มารผู้มีบาปเป็นเลิศ พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า อันโลกกล่าวว่าเป็นเลิศในโลก ทั้งเทวโลก มารโลก พรหมโลก ในหมู่สัตว์พร้อมทั้งสมณพราหมณ์ เทวดาและ มนุษย์ "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2012
  18. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสนาในทุกศาสนาก้อต้องมีผู้ที่ไม่รู้ ในศาสนาที่แท้จริงของตัวเอง แต่อยากที่จะกล่าวอ้างให้ศาสนาของตนนั้นยิ่งใหญ่กว่าศาสนาอื่นๆ จึงอาจจะสอนหรือเขียนเป็นตำรามาชวนเชื่อผู้อื่น เหล่าเทพท่านไม่แบ่งพุทธ ฮินดู จีน ฝรั่ง เพราะท่านไม่มีศาสนาท่านมีแต่บารมีความดีและคุณธรรมเท่านั้น และท่านก้อไม่ได้สอนให้ผู้ที่นับถือท่านเอาท่านไปเปรียบกับ ศาสนาอื่นๆเอาท่านไปข่มว่าเป็นภาคแบ่งของท่านๆ ไม่ได้สอนคนบางพวกเขียนกันขึ้นมาเองต่างหาก ในพุทธศาสนาสอนให้คนนึกถึงความดีของเทวดาที่ว่า ท่านมีหิริโอตับปะและทำความดีมีศีลธรรม ถึงได้มาเป็นเทวดา ที่มีสอนในอนุสติสิบ แต่คนไปแปลเจตนาผิดๆ วาขอให้รวยถูกหวยช้วยให้สอบผ่านเลื่อนขั้นขายของดี พระศิวะพระนารายณ์พระพรหมท่านนับถือพุทธศาสนาครับ และยกให้เป็นที่สุดด้วย และเทพที่ดูแลกำกับธาตุหรือทุกอย่างในโลกและจักรวาลมีครับ ส่วนจะหน้าตาหรือเป็นหญิงชายนั้น มนุษย์เขียนกันขึ้นมาเองทั้งนั้น และพระนารายณ์นั้น(เป็นความเชื่อส่วนบุคคล)ความจริงแล้วท่านไม่มีรูป คนเราต่างหากที่เขียนว่าท่านมีรูปร่างเช่นไร และที่สำคัญท่านไม่ได้บอกหรือสอนพวกพรามณ์ ว่าพระพุทธเจ้าคือภาคอวตารของท่าน พรามณ์นอกคอกบางพวกเขียนกันขึ้นมาเองทั้งนั้น เพื่อหลอกให้พวกที่ไม่รู้จะได้นับถือศาสนาตนเองเป็นใหญ่ และจะได้เงินทองข้าวของมากมาย บางท่านเลยอาจจะไปปรามาสหรือไม่ชอบท่าน แต่ท่านไม่ว่าและรู้ว่าถูกคนเห็นแก่ตัวบางพวกหลอกเท่านั้น บางคนเลยพาลมีอคติกับคนที่นับถือท่านหรือศาสนาพรามณ์ แต่อยากให้รู้ว่าที่ท่านได้เป็นมหาเทพที่มีหน้าที่ดูแลโลกและจักวารได้นั้น เพราะท่านบำเพ็ญบารมีมามากมายมหาศาลขนาดไหนกว่าจะได้เป็นมหาเทพ และมหาเทพทุกพระองค์ก้อเหมือนกัน เลยไม่อยากให้ใครคิดไม่ดีกับท่านโดยที่ไม่รู้ความจริง มหาเทพทุกองค์มีอำนาจที่เกิดจากญาณในการบำเพ็ญบารมีมามากมายมหาศาล แต่ก้ออยู่ในกฎแห่งกรรมทุกพระองค์ จะมีก้อแต่กับพระพุทธเจ้าเท่านั้นที่อยู่เหนือกรรมเหนือทุกๆสิ่ง จึงมีคำว่าพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุปันนี้ ทรงเป็นครูของทั้งมนุษย์ เทพ พรหม ทุกชั้นฟ้า รวมถึงมหาเทพหลายๆท่านด้วย และในท้ายที่สุดแล้วท่านก้อหวังจะพ้นทุกข์เข้าถึงนิพพานตามแบบพุทธองค์เหมือนกัน และพระพุทธเจ้าในอดีตและในอนาคตหลายท่าน ก้อเคยหรือกำลังเป็นมหาเทพด้วยกันทั้งสิ้น ส่วนที่เห็นพระพิศเนตมีหัวเป็นช้างหรือเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือ หญิงหรือชาย ก้อคนเราเขียนขึ้นมาเองทั้งนั้นไม่ใช่เหรือครับ ทำไมกำเนิดที่ฮินเดียแต่พระพิศเนตองค์ใหญ่ที่สุดในโลกหรือหล่ายๆท่าน อยู่ในประเทศไทยละ ถ้าประเทศไทยไม่ใช่ที่ประดิษฐานพุทธศาสนาจนครบ5000ปีละก้อคงไม่เห็น กัน อย่าคิดว่าเทพทางฮินดูท่านไม่นับถือพระพุทธเจ้าหรือพระสงค์นะครับ อย่าคิดแทนท่านหรือตามที่ได้ยินมา ท่านไม่ถือโทษเหรอครับ แต่กรรมต่างหากที่จะลงโทษท่าน ที่ว่าเรียกท่านเป็นตัว ตัวเป็นคนหัวเป็นสัตร์ หรือผู้หญิงมีพันมือ นั้นอย่าลืมว่าท่านคือใคร พระมหาโพธิสัตร์ และมหาเทพหรือเทพชั้นสูงนั้นนะบารมีสูงนะครับ ถ้าท่านบารมีสูงก้อแล้วแต่ และอสูร ปิศาจ หรือ อมนุษย์ นั้นอย่าลืมว่ามีทั้งดีและไม่ดีนะครับโดยเฉพาะ อสูร และอมนุษย์ นั้น อสูรแปลว่าผู้ไม่ดื่มสุราและเป็นเทพถือว่าระดับเดียวกับชั้นดาวดึงนะครับ ที่เห็นไม่ดีนั้นก้อคนเราเขียนขึ้นมาทั้งสิ้น อมนุษย์ นั้นนับรวม ทั้งยักษ คนธรรม กุมภัน และหลายอย่างส่วนมากเป็นฝ่ายเทพนะครับ ส่วนตัวท่านเองต่างหากอย่าหลงเชื่อตามตำรา หรือฟังตามกันมาและเห็นเพียงเศษเสี้ยวของศาสนาอื่นที่คนทำเห็นแก่ตัว หรือพวกมารมาบังตา ดลจิตดลใจ แล้วด่าว่าศาสนาตนเองหรือคนอื่นแบบเหมารวมที่คิดว่าตัวเองคิดถูกละ เพราะพวกมารเขาไม่เอาไปเป็นพวกเหรอ ได้แค่หลอกใช้แล้วปล่องให้ใช้กรรมเองต่างหาก พวกมารนะมีบารมีมากเหมือนกันนะครับ แต่ความเห็นต่างจากพุทธองค์เท่านั้นเอง ปล ผิดถูกประการใดบอกกล่าวได้ ผมผู้น้อยพูดตามที่ได้เรียนได้ศึกษามา ขอบคุณครับ

19. โอม ศักติ

โอม ศักติ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2012
    ขออนุญาติอ้างอิงนะครับ

ข้าพเจ้าในฐานะมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งขออนุญาติพิมพ์

ตำนานกับความเป็นจริงนั้นต่างกันมากมายถ้าท่านได้ญาณท่านก็จะรู้เอง

ตามความจริงแล้วพระรัตนตรัยเป็นประธานแห่ง3ภพ มหาเทพ มหาเทวีท่านก็กราบไหว้พระพุทธเจ้า

เศรียร หรือ กร ที่ท่านกล่าวถึงก็แทรงคติธรรม ท่านลองใช้ปัญญาตรองดูเอง

เทพที่ท่านกล่าวว่าเป็นเดรัจฉานท่านพระนามว่า องค์พิคเนศ แต่ความจริงแล้วท่านมีร่างงามมากผิวขาวนวลหล่อมากๆแต่มนุษย์เขาเอามาเติมแต่งตามตำนานอีกที

การที่บูชาก็ขอให้บูชาด้วยเทวานุสติตามที่พุทธองค์ทรงสั่งสอนให้ใช้ปัญญาบูชาไม่ใช่ความงมงาย

เราขอยืนยันอีกครั้ง ว่า มหาเทพ มหาเทวี ท่านก็กราบบูชาพระรัตนตรัยเป็นที่สุด จำเอาไว้นะ :)

20. โอม ศักติ

โอม ศักติ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2012
    :)

ช่วยกันดูแลพระพุทธศาสนาและบอกกล่าวเรื่องกฎแห่งกรรมต่อไปนะลูก