ทำไมสิ่งที่ผมพบเจอในชีวิตมันถึงตรงข้ามกับกฏแห่งกรรมล่ะครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นักขัต, 26 สิงหาคม 2012.

1. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมท้อแล้ว
    มันตรงกันข้ามกันหมด
    ผมอยากมองเห็นว่า
    ทำดีได้ดี
    ทำชั่วได้ชั่ว
    แต่ผ่านมาหลายปีแล้ว
    มันไม่เห็นเหมือนอย่างที่ว่าเลยครับ

อ่อนแอมาก
    :'(

2. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

อยากพูดอะไรเยอะๆ แต่เอาเป็นว่า ...สู้ๆ สู้ต่อไปนะ...

3. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=SUxRF0azdq0&feature=related]จะยอมแพ้ หรือ จะสู้ต่อไป - YouTube[/ame]​

4. everpook

everpook เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องคิดมากนะคะ..เอาเป็นว่าทำลมหายใจที่เหลืออยู่ด้วยการ
    ให้ทาน เป็นเหตุปัจจัยให้ฐานะ ในภพหน้า
    รักษาศีล รักษากาย วาจา ใจ ให้เรียบร้อย เป็นเหตุปัจจัยให้มีรูปดี สุขภาพแข็งแรง อายุยืน ในภพหน้า
    ภาวนา เป็นเหตุปัจจัยให้มีสติปัญญาดี ในภพหน้า
    ภพนี้...ทำดีที่สุดแล้วกันนะ

5. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ขาดปัญญาและสติครับ เลยทำให้คุณท้อใจ

6. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ใช่รายแรกและ ไม่ใข่รายสุดท้าย เจอให้มาก ยิ่งมากยิ่งดี เจอตอนนี้ ยิ่งต้องตั้งอกตั้งใจ ตั้งมั่นในสิ่งที่ศรัทธา ...........................
    คนที่ปฎิบัติธรรม รักษาศีล คนที่ทำดีๆเยอะ กรรมทั้งหลายจะส่งผลเร็วกว่า แทนที่จะเป็นหลายร้อยเท่า ในชาติหน้า และส่งผลต่ออีกหลายๆชาติ .......
    เรารับให้ได้ชาตินี้ มาเร็วแต่ไม่แรง ไม่ต้องต่อๆๆๆๆๆๆไปอีกหลายๆชาติ ......
    ..................บททดสอบมีอยู่"เรื่อยๆ" สำหรับนักปฎิบัติและนักธรรมทั้งหลาย
    องค์ครูบาอาจารย์เราท่านผ่านไปได้ เราก็ต้องพยายามตามท่านไป (นอกเสียจากถอดใจ ยอมแพ้) ......
    เป็นอีกหนึ่งแรงใจค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ต่อไปค่ะ ...

http://palungjit.org/newreply.php?do=newreply&p=3782532

7. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกสิ่งทุกอย่าง ต้องรอการแสดงของผลนะครับ
    ลองสำรวจตัวเราดูก่อนนะครับ ว่าที่บอกว่าทำดีนั้น ทำเต็มที่แล้วรึยัง
    ลองอ่านประวัติท่าน อนาถบิณฑิกฯ ดูนะครับ

อนาถบิณฑิกเศรษฐี[เอตทัคคะในการบริจาคทาน] | CosmicNirvana.com
    ที่สำคัญ ทาน ศีล อย่าให้ขาดนะครับ

8. jintanakarn

jintanakarn เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอย่างเจอที่ผ่านมาเป็นยังไงล่ะ ถึงได้คิดว่ามันตรงกันข้ามกับกฏแห่งกรรม ไม่เห็นมีบอกเลย ยังไงทำดีก็ยังได้ดีอยู่ ส่วนทำช้่วก็ยังได้ชั่วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้หรอก ก็ไม่ทราบว่าที่ผ่านมาของคุณมันเป็นยังไงถึงได้มีความเห็นเช่นนี้ อย่าเอาความผิดหวังมาบดบังความจริง และอย่าได้มีอคติอย่างเด็ดขาด และอย่าได้ใช้อารมณ์ในการตัดสิน เพราะไม่งั้นคุณก็ไม่เห็นความจริงอยู่ร่ำไป..ขออนุโมทนา

9. Moderator6

Moderator6 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณหวังเกินไปหรือเปล่าว่าจะได้อะไร ทำดีย่อมได้ดี ทำดีทำด้วยใจ ได้สุขที่ใจ เห็นทันที คุณบอกคุณทำดี ทำไมไม่ดี คุณดูชาติที่แล้วๆ ทั้งหมดหรือเปล่าคุณไปทำอะไรมามั่ง กรรมยุติธรรมเสมอ

10. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    กำลังใจดี ๆ มีได้แต่ต้องสร้างที่ตัวเราเองก่อนครับ

บางครั้งผมนั่งรถผ่านแถวสี่แยกไฟแดง เคยสงสัยนะ
    คนที่เขาขายพวงมาลัย น่ะทำไม ความอดทนเขาถึงสูงจัง
    บางครั้งเจอทั้ง ฝุ่นควัน ลม ฝน แดด ทำไมถึงไม่ไปนั่งขายกันหนอ?

มีอยู่ครั้ง เดินผ่านพอดีเลยตรงเข้าไปซื้อกับป้าแก่ ๆ คนนึง
    เห็นใบหน้าแก ตอนนั้น แกกล่าวขอบคุณแล้วก็ยิ้มทั้งน้ำตาครับ
    ผมเลยถามว่าป้าเป็นไร แกบอกว่า นี่เย็นแล้ว ป้าขายได้ไม่กี่พวงเอง
    เนี่ยได้ค่าข้าวลูกแล้ว ป้าเหนื่อยอยากกลับบ้านแล้วพ่อเอ้ยย
    แกเล่าว่า ชีวิตคนเรามันไม่มีความแน่นอนหรอกลูกเอ๊ย
    บางวันโชคดีมีคนเหมาขายหมดเร็ว ก็ไม่เหนื่อย
    บางวัน ขายไม่ถึง สามพวง ก็ต้องยอมอดมื้อ กินมื้อ เพื่อให้ลูกป้าสบาย
    แต่ป้าก็ไม่ท้อนะ ป้ารักและบรรจงร้อยมันด้วยใจทุกครั้ง
    อยากให้เอาไป บรรจงกราบไว้กัน แค่นี้ป้าก็มีความสุขแล้ว
    ทีนี้ผมจะลองเจตนาแกดู ก็เลยให้เงินค่าข้าว
    แต่แกไม่รับและไม่เอาสักบาทเลย นอกจากค่าพวงมาลัยที่ผมซื้อ
    ผมเองนี่ก็น้ำตาคลอครับ บอกอะไรไม่ถูกเลย
    วันนั้นกลับบ้านไป ได้ข้อคิดอะไร ๆ จากแกเยอะเลยครับ
    ไม่คิดเลยว่าสิ่งดี ๆแบบนี้ยังมีซ่อนอยู่ สังคมเมือง แสง สี เสียง
    บางครั้งผมท้อแท้ หมดแรงใจ แต่พอคิดถึงเรื่องป้าแก ทีไรนะ กำลังใจมาเต็มครับ

เล่าอะไรมาซะยาวเลยเรา ขอโทษที
    เป็นกำลังใจให้ครับ

11. servant

servant สมาชิก

25 สิงหาคม 2012
    โลกมนุษย์อาจจะไม่ยุติธรรมเท่าไหร่นะครับ

แต่ธรรมชาติไม่เคยเลยซักครั้งที่จะไม่ยุติธรรม

12. servant

servant สมาชิก

25 สิงหาคม 2012
    ตัวกู ตัวสู(ท่านพุทธทาส)

อันความจริง "ตัวกู" มิได้มี แต่พอเผลอ มันเป็นผี โผล่มาได้
    พอหายเผลอ "ตัวกู" ก็หายไป หมด "ตัวกู" เสียได้ เป็นเรื่องดี
    สหายเอ๋ย จงถอน ซึ่ง "ตัวกู" และถอนทั้ง "ตัวสู" อย่างเต็มที่
    มีกันแต่ ปัญญา และปรานี หน้าที่ใคร ทำให้ดี เท่านี้เอย

13. rungdao

1
    :cool::cool: ทุกอย่าง อธิบายได้ ด้วยตัวมันเอง
    ในโลกนี้ มีซ้าย ตรงข้ามกับขวา มีหัว อยู่อีกด้านที่เรียกว่า ก้อย มีขาว ที่ไม่เหมือนดำ มีขึ้นอยู่สูงสุด และมีลงอยู่ต่ำสุด .......... มันยุติธรรมที่สุดแล้ว
    ทุกๆอย่างมันเป็นอย่างนั้นเอง มันเป็นของมันแบบนั้นเอง มีแต่เราๆนี่แหล่ะ จะมอง คิด พูด ทำ ยังไง........
    เจริญในธรรมค่ะ สาธุ

14. NROLL

NROLL Active Member

18 กันยายน 2011
    ตรงข้ามแบบไหนครับ ทำชั่วได้ดี มีคนสรรเสริญ ไม่มีความผิด รวยเอาๆ ทำดีโดนด่าถูกตำรวจจับแบบนี้หรือเปล่า พิจารณาดีๆนะครับ นั่งสมาธิก็ช่วยให้เข้าใจได้มาก แล้วยังได้บุญอีกด้วย ลองดูรึยัง

15. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินได้ฟังได้เห็นได้อ่านเรื่องราวของพระ มหาชนก หรือเปล่าครับว่ายน้ำอยู่ในทะเลตั้ง 7 วัน 7 คืน ว่ายอยู่อย่างนั้นแม้ไม่เห็นฝั่งก็ยังว่ายอยู่จนมีนางเมขลาองค์หนึ่งมาถามว่าท่าน ว่ายน้ำอยู่อย่างนี้เพื่ออะไร พระมหาชนกตอบว่า ที่เราว่ายอยู่อย่างแม้จะไม่เห็นฝั่งก็ตามที และถึงแม้ว่าเราจะสิ้นชีพไปในตอนนี้เราก็ไม่เสียดายชีวิต เพราะมหาชนจะกล่าวตำหนิเราไม่ได้ในเรื่องความเพียรพยายาม
    จากข้อความข้างต้น ผมเพียงแต่อยากจะบอกว่า คนเราเกิดมาไม่มีใครรู้ว่าเคยทำอะไรมาเท่าไหร่ พอมาชาตินี้พอทำดีนิดหน่อยก็อยากจะให้ได้ผลดีเร็ว ๆ อดทนครับเหมือนที่บางกระทู้เค้าบอกอ่ะครับว่ามันคือบททดสอบ สู้ต่อไปนะครับ
    ป.ล. หวังว่าคุณเจ้าของกระทู้คงไม่ได้เป็นพวกเดียวกันกับที่พึ่งถูกจับไปนะครับที่มาตั้งกระทู้ให้คนเห็นใจแล้วหลอกลวง เล่นกับความรู้สึกของคนบาปนะครับ

16. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เพราะกรรมขัดขวางคนทำความดีในอดีต เห็นผิดเป็นชอบ

แต่เ้รื่องที่ผ่านไปแล้วก็ช่างมัน ลองดูตัวอย่าง อนาถบิณฑิกะเศรษฐีถวายวัดเชตวันให้พระพุทธเจ้า ถวายทานแด่พระอสิติสาวกทุกรูป แต่ก็กลับกลายเป็นยาจกที่มีอาหารแค่ปลายข้าวกับน้ำผักดองเท่านั้น แต่ท่านก็อดทนทำความดีต่อไป กว่าวิบากกรรมเก่าจะหมดท่านก็อ่วมไปนานเหมือนกัน แต่สุดท้ายท่านก็กลับคืนฐานะได้
    นั่งสมาํธิให้เยอะๆ จะช่วยได้ดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  17. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
    อ่านไปน้ำตาจะไหล T-T

18. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ตอนผมจะมาเกิด ปู่บอกว่า ถึงเวลาที่ต้องไปใช้กรรมแล้ว หายไปจากวิมานไม่กี่วันคงไม่นานเท่าไหร่หรอก เดี๋ยวก็กลับมา
    การมาเกิดเป็นมนุษย์นั้นท่านองค์อัมรินทราท่านจะเป็นภาระส่งผมมาเกิด
    ก่อนแม่ผมเสียชีวิตด้วยโรคหัใจวาย ท่านก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องเหล่านี้มากนักแต่ท่านก็ทำบุญเสมอ ท่านเห็นผมมีสื่อพิเศษ ท่านจึงเล่าให้ฟังว่า

ตอนท่านจะตั้งท้องผมนั้น ท่านฝันว่าท่านไปทำบุญที่วัดก่อนกลับก็ไปไหว้พระพุทธรูป ในฝันตอนนั้นก็รู้สึกสบายใจและก็พบว่ามีแสงสว่างจ้าสีนวลเขียว สักพักก็เห็นพระอินทร์ท่านประทับยืนอยู่ในอากาศ ท่านพระอินทร์กล่าวกับแม่ผมว่า

นี่เธอ เรามีของจะให้เธอ เธอยินดีจะรับไว้หรือไม่
    แม่ผมก็เห็นว่าเป็นพระอินทร์จึงดีใจและบอกว่ายินดีมากเจ้าคะ
    ท่านพระอินทร์จึง แบฝ่ามือท่านในฝ่ามือมีลูกแก้วสีรุ้ง7 สีสวยงามมากแม่เล่าว่าลูกแก้วสีรุ้งลอยมามือท่านพระอินทร์ มายังอุ้งมือของแม่ แม่รู้สึกตื่นตันดีใจมากเป็นที่สุด
    ท่านพระอินทร์กล่าวว่า ขอให้เธอจงดูแลรักษาลูกแก้ววิเศษน้ี้ให้ดีเพราะ ของสิ่งนี้จะเป็นเนื้อนาบุญอันเป็นประโยชน์ช่วยทำให้เจ้าและคนอื่นๆประสพแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นแก่ชีวิตเขา
    แม่ไม่เคยเล่าความฝันให้ผมฟังจนตอนก่อนที่ท่านจะเสียผมบอกให้ท่านรีบทำบุญเพราะท่านอายุไขหมดแล้วซึ่งท่านก็รู้ตัว และอนุโมทนาในความดีที่กระผมได้ตั้งใจกระทำทั้งหมด

สุดท้าย ท่านปู่บอกว่า การเป็นมนุษย์อายุไขผม92ปี ดูเหมือนจะนาน แต่พอดับจิตแล้วต้องมาเป็นจิตวิญญาณเสวยบาบบุญนี้ นานกว่าการเป็นมนุษย์เยอะมาก ท่านให้อดทนและสร้างความดีมากๆ เหมือนคนโบราณว่าไม่นานก็ต้องตาย ทำความดีไว้ลูกจะได้ไปสู่สุขคติครับ
    สาธุครับ

19. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    สิ่งที่ผมเจอก็ไม่ต่างจากเจ้าของกระทู้หรอกครับ เริ่มทำธุรกิจแบบสุจริต กำไรก็มีขาดทุนก็เยอะ รู้ซึ้งว่าการเป็นเฒ่าแก่ มันต้องคิดหลายอย่าง ขนาดระวังตัวสุดขีดยังมีพลาด เพราะเราไม่คิดจะโกงใคร แต่กับเพื่อนกัน จบมาทำโต๊ะบอลขายหวย ไม่นานเค้ามีเงินเก็บ มีรถเก๋งใหม่ๆขี่ แล้วเค้าก็ว่าเค้าประสบความสำเร็จ ผู้ใหญ่ก็ว่าเรา ขายของแบบนี้ไม่ซิกแซ็ก โง่ทำให้ตายก็ไม่รวย แต่ผมก็พอใจที่จะทำแบบที่เป็นอยู่ ไม่รวยช่างมัน เมีย1คนลูก1คน กิ๊กอีกคน พอแล้วครับ

20. rungdao

1
    55555++++ อุตส่าห์อ่านตาม กำลังจะได้ใจเทคะแนนสงสารให้ มาสะดุด ตรงข้อสุดท้าย ไม่โกงใคร แต่โกงเมียตัวเอง (หรือเปล่า).
    ตกลง ขอไม่มีความเห็นนะ แต่เอาแต่เลข 5 มาฝาก ( มุขใช่ไหมเนี่ย).
    5555 อีกที .....