ทำไมเมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์แล้วต้องลืมชาติที่ผ่านมาครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ปลาแมว, 27 มกราคม 2012.

1. l3igbite' XD

l3igbite' XD Active Member

10 ธันวาคม 2011
    เข้าใจแ้ล้วครับขอลคุณมาก ๆ

2. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมชาติป้องกันความวุ่นวายครับ..เฮิ๊กกกกๆๆ

3. Zeuss

Zeuss เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    นั่นสิทีกรรมยังตามมาโดยไม่แจ้งให้รู้ล่วงหน้า ก่อนจะโดนกรรมลงโทษในชาตินี้ ก็น่าจะมีให้เห็นแว๊บๆว่าเคยทำอะไรมาบ้าง เห็นแล้วจะำได้ร้องอ๋ออย่างนี้ยี่เอง

4. Mareo

Mareo Active Member

ผมขออนุญาตลองตอบบ้างนะครับ
    เพื่อมีท่านอื่นๆ มาชี้แนะต่อครับ

1."การจดจำได้" ในความหมายของเจ้าของกระทู้ คือการจำเรื่องราวที่เกิดขึ้นในชาตินี้ ที่เรามีกายเนื้อและสมอง ที่ใช้ในการบันทึกเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านมา การอ่าน การจำภาพ การท่องจำ และความประทับใจ ล้วนเป็นการจำภายในสมอง (ส่วนเรื่องว่าจำที่สมองส่วนไหน หรือว่าเซลล์ประสาทอะไร อันนี้ ต้องรอท่านอื่นๆ ที่มีความสามารถมาตอบนะครับ)

2. ไม่สามารถจำเรื่องราวก่อนชาตินี้ได้ เพราะว่า ความทรงจำเหล่านั้นไม่ได้อยู่ในสมองครับ แต่อยู่ฝั่งลึกลงไปในระดับ "จิต" ถ้าในเรื่องจิตวิทยา อาจเคยได้ยินว่า จิตใต้สำนึก จิตไร้สำนึก อะไรทำนองนี้นะครับ

น่าจะตรงกับคำถามที่ถามมานะครับ

5. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    จริงๆ แล้วก็สามารถ จำกัดได้ทุกคน(ที่เป็นมนุษย์) แต่ว่าระหว่างที่เราโตมาสภาพแวดล้อมทำให้เราจำแต่เรื่องในปัจจุบัน

เอาแค่ระหว่างที่คุณ นอนอยู่ในท้องแม่ 9 เดือน คุณจำได้หรือเปล่าล่ะ

แล้วเอาเป็นว่าเมื่อ ทุกๆ ปีที่ผ่านมาคุณทำอะไรบ้าง ให้คิดแค่ปีละ 15 เรื่อง
    จำได้หรือเปล่า
    แล้วตอนที่คุณอายุ 1 ขวบ ทำอะไรบ้าง สัก 50 เรื่อง

แต่ผู้ที่มานั่งฝึกจิตให้ดีแล้ว เข้าฌาณ จนได้ ระดับ เตวิชโช ขึ้นไป ก็จะระลึกได้หมด
    เพราะภาพเหตุการณ์ต่างๆ ในอดีตไม่เคยจางหายไป เพียงแต่จะจำไปทำไม

ดัง พุทธพจน์ ที่ว่า ให้มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น

ภาษารุ่นใหม่พูดว่า "อดีตเป็นเครื่องชี้นำ ปัจจุบันเป็นสิ่งกำหนด อนาคตเป็นตัวยืนยัน"