ทำไมไหว้เจ้าถึงแก้ชงได้ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย peerayuth, 21 มกราคม 2012.

1. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    เห็นหมอดูแต่ละคนมีแต่บอกให้ไหว้เจ้าที่นั่นที่นี่เพื่อสะเดาะเคราะห์ปีชง แทนที่จะแนะนำให้ปฏิบัติธรรมถวายสังฆทาน ก็เลยสงสัยว่าแค่ไหว้เจ้าอย่างเดียวทำไมถึงช่วยได้หล่ะครับ เพราะผมรู้สึกขัดกับหลักพระพุทธศาสนายังไงก็ไม่รู้

2. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ขัดยังไงล่ะ นั่นคือ เทวานุสสติ

ชื่อก็บอกแล้วปีชง มาจากภาษาจีน คนจีนมีรากฐานของเต๋า เค้าก็ย่อมเชื่อถือแบบนี้

ช่วยได้ แต่ทำบุญในแบบพุทธศาสนาจะช่วยได้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น

3. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    อย่ายึดติดการปฏิบัติธรรมที่รูปแบบตายตัวเกินไป การปฏิบัติธรรมคือการปฏิบัติใจให้มีคุณธรรมความดี หมายความว่า ขณะจิตใดที่เราปฏิบัติใจให้ละกิเลส ตัณหา อุปปาทาน อกุศลกรรม หรือละความชั่วออกจากใจได้ ขณะจิตนั้นถือว่าเป็นการปฏิบัติธรรมที่ได้ผล

การนอบน้อมเคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ผู้มีคุณ จัดเป็นหนึ่งในบุญกิริยา
    จิตเป็นบุญ เพราะเป็นการละทิฎฐิมานะกิเลสหยาบได้ในระดับหนึ่ง ทิฏฐิมานะที่เห็นว่าตนแน่ตนดีกว่าคนอื่น ถูกละไปชั่วคราวด้วยความรู้สึกว่าคนเราเป็นแค่สิ่งมีชีวิตเล็กๆ ที่ยังต้องพึ่งพาอาศัยผู้อื่นที่มีความดีสูงกว่าตนในการคลายทุกข์

จิตแบบนี้ถือว่าเป็นจิตที่อ่อนโยน นอบน้อม ไม่อวดดี รู้จักเคารพท่านที่มีคุณ จัดเป็นกุศลจิต
    จิตแบบนี้เทพเจ้าท่านชอบช่วยเหลือ ผ่อนหนักเป็นเบาให้พอคลายเคราะห์ได้ไม่มากก็น้อย
    ผู้ทำจริงจึงได้ผลไม่มากก็น้อย ขึ้นกับความสมํ่าเสมอ

ยิ่งถ้าทำด้วยความกตัญญูรู้คุณท่านต้องการตอบแทนคุณท่าน ก็จะยิ่งเป็นจิตที่ละเอียดอ่อนขึ้นไปอีก เทพเจ้าท่านก็ยิ่งชอบสงเคราะห์ยิ่งขึ้นอีก เพราะเป็นจิตที่มีบุญใหญ่ เพราะเป็นคนดีตามนิยามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า นิมิตตัง สาธุรูปานัง กตัญญูกตเวทิตา
    ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี

ผมมีข้อสังเกตว่าความเจริญส่วนหนึ่งของคนจีน เกิดจากการที่คนจีนมีการปฏิบัติธรรมเรื่องความปฏิบัติใจให้อ่อนน้อมละทิฏฐิมานะ และกตัญญูรู้คุณรู้ตอบแทนคุณเคารพกราบไหว้บรรพบุรุษอย่างสมํ่าเสมอ

4. thaijin

thaijin สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2011
    ถ้าไม่ชงก็เพียว ๆเลยสิครับ หัวทิ่มเร็วดี