ที่บ้านมีแมวออกลูกมา 5 ตัว ตามความเชื่อของโบราณไม่ดี ควรทำอย่างไรต่อไปครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย artion, 19 มีนาคม 2008.

1. artion

artion สมาชิกใหม่

จะเอาไปปล่อยวัด หรือจะขายดี หรือจะเลี้ยงมันไว้ดีครับคือแบบว่าเป็นแค่ความเชื่อหรือเปล่า ใครพอจะบอกคำตอบนี้ได้ช่วยหน่อยนะครับ ก่อนที่ผู้ใหญ่จะเอาลูกแมวไปปล่อยน่ะครับ จะบาปไหมครับถ้าปล่อย แล้วถ้าเลี้ยงต่อไป 5 ตัวจะดีหรือไม่ดีตามที่โบราณเคยบอกมาน่ะครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แมว 5 หมา 6

: bat: ก็รวมกับแม่มันด้วยก็เป็น 6 ตัวก็ไม่เข้าตำราแล้ว
    : bat: หากปล่อยวัด บางทีหมากัดตายหมดพระดูแลไม่ใหว
    (*) จะขายถูก ๆ ให้คนที่เขารักนำไปเลี้ยงน่าจะเป็นทางออก ดีที่สุด

3. ืnttr

ืnttr สมาชิก

ขั้นแรกเลย อย่าเพิ่งไปแยกลูกออกจากแม่เขา รอให้โตก่อนซักระยะนึง แล้วเอาไปใ้ห้คนที่เขาอยากเลี้ยงๆก็ได้

4. wayamo

wayamo เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ที่โบราณว่าไว้เค้าพูดว่าแมวออกลูกเดือน5หมาเดือน6นะครับไม่ใช่แมว5ตัวหมา6ตัวครับ

5. NCK2046

NCK2046 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ไม่มีใครใหญ่เกินกรรมค่ะ คุณ artion

ไม่ว่าเขาจะเกิดมามีกี่ตัวก็ตาม ถ้าคุณเลี้ยงดูเขาด้วยความเมตตาปราณี ให้ความรักเขาอย่างแท้จริง ผลบุญนั้นจะตอบกลับคุณถึง 5 เท่าเลยทีเดียว

แต่ถ้านำเขาไปปล่อยให้ตกระกำลำบาก แม่ลูกต้องพลัดพรากกัน ผลกรรมก็จะตอบสนองคุณถึง 5 เท่าเช่นกัน

อยากได้บุญแบบคูณ 5 หรืออยากได้บาปแบบคูณ 5 ขอให้พิจารณาเลือกเอาเถิดค่ะ

6. julieinter

julieinter เป็นที่รู้จักกันดี

เลี้ยงเค้าไว้เถอะค่ะ ถ้าเอาไปปล่อยวัดก็เป็นภาระกับทางวัด แล้วดีไม่ดีหมากัดตายน่ะค่ะ เค้ามาเกิดที่บ้านคุณ ก็แสดงว่าเค้าเลือกที่จะเกิดบ้านคนใจบุญ เลี้ยงเค้าไว้เถอะค่ะเอาบุญ คำโบราญบางทีก็เป็นแค่ผู้ใหญ่คิดเล่น ๆ แล้วเอาไว้หลอกลูก ๆ หลาน ๆ ก็ได้น่ะค่ะ ที่บ้านก็มีแม่แมวมาคลอดลูกไว้ 5 ตัวแม่เค้าเลี้ยงแค่ 2 ตัว อีก 3 ตัวไม่สนใจทิ้งไว้ที่บ้านดิฉันเลยก็เลยต้องรับภาระเป็นแม่บุญธรรมไป ที่เหลืออยู่ 3 ตัวตายไป 1 ก็เหลืออีก 2 เลี้ยงเค้าตั้งแต่เกิดป้อนนม ทุก 2 ช่วงโมง เหนื่อหน่อยแต่ตอนนี้รักเค้ามาก ทั้ง ๆ ที่เกลียดแมว แล้วก็มีแต่โชคเรื่องการงานไม่เห็นมีเรื่องไม่ดีอะไรเลย มีแต่เปลืองตังค์เท่านั้นเอง ( แมวอะไรไม่รู้กินจุ ตัวอ้วนเหมือนหมูเลย):555: :555: :555:

ไฟล์ที่แนบมา:

• 02 animal.gif
      02 animal.gif
      ขนาดไฟล์:
      30.1 KB
      เปิดดู:
      2,286
  7. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

เลี้ยงมันต่อไปดีแล้วค่ะ ถ้านำไปปล่อยวัดก็น่าสงสารมันค่ะ พรากลูกพรากแม่อีก ถ้าคุณเลี้ยงไหวก็เลี้ยงไปนะคะ ถ้าเลี้ยงไม่ไหวพอมันโตขึ้นก็ค่อยให้คนที่เค้าอยากเลี้ยงก็ได้ค่ะ แต่สำหรับความเชื่อ เราเชื่อว่าการทำความดี มีเมตตาต่อสรรพสัตว์ สิ่งดีๆย่อมเกิดกับเราและครอบครัวค่ะ ^&^

8. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005

ที่คุณเค้าบอกมานี้ถูกต้องเเล้วค่ะ.
    สบายใจได้เเล้วนะคะ
    เเมวกินไม่มากหรอก เลี้ยงไว้เดี๋ยวมีลาภมา
    เเถมหมาเเมวที่เราเลื้ยง ถ้าในเวลาที่เราเจ้าของบ้านมีเคราะห์กรรม
    มันจะมารับเเทนไปได้ด้วยนะ เรื่องนี้ถ้าพูดยาว เพราะตัวเองมีประสบการณ์ตรงเลย
    คนเราควรเลี้ยงสัตว์ไว้ในบ้านบ้างจะได้ขัดจิตใจให้อ่อนโยน.
    หมดเวลาเค้าก็ไปเองคราวนี้จะตามยังไงก็หาไม่เจอเเล้ว มาเองไปเอง.

9. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    เคยมีเรื่องอ่านมาว่า

พระท่านไปงานแต่งบ้านหนึ่ง แม่เจ้าสาวก็ให้คนใช้ไปเด้ดก้านมะยมมาทำที่รดน้ำมนต์ คนใช้เด็ดมาส่งให้ คุณนายก็ด่าคนใช้เสียงดังลั่น ทำไม่ไม่เอามา 9 ก้านแล้วอย่างนี้ลูกชั้นจะเจริญก้าวหน้ารึ คนใช้ก็หน้าซีดเผือดไปทันที

พระท่านก็เห็นว่างานบุญกำลังจะกลายเป็นงานบาป เพราะการถือเคล็ดถือลางถือเลขของคุณนาย พระท่านก็บอกคุณนายว่า โยมไม่รู้รึคนใช้โยมเค้าหวังดี เค้าถึงเอาก้านมะยมมาให้ 5 ก้าน หมายถึง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ น่ะ

คุณนายถึงได้ยิ้มกริ่ม และงานบุญก็เป็นงานบุญต่อไป

10. ยี่เข่ง

ยี่เข่ง Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2008
    สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
    แมวน่ารักดีออกค่ะ ขี้อ้อน กินก็น้อย

11. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเลี้ยงแมว 5 หมา 6 (สัตว์หลงทางมาคลอด) ก็เจริญดีนี่คะ ตอนนี้ทำงานเป็นหัวหน้าฝ่ายและได้ C 8 มาหลายปีแล้วค่ะ

12. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    ไม่เป็นไรหรอกครับ เลี้ยงไว้เถอะเป็นการเจริญพรหมวิหารดีครับ

13. komson

komson เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    " ดูความเห็นจากทุกท่านที่ได้ศึกษาธรรมะมาจะตอบไปในแนวทางเดียวกัน
    เลี้ยงดูสัตว์ก็ได้บุญนะ ถ้ามีกรรมผูกพันกันก็ได้ชดใช้กัน ไม่แน่ว่าชาติก่อนๆๆๆๆใหนๆ คุณอาจเคยเป็นแมวออกลูกให้เค้าเลี้ยงแบบนี้ก็ได้..ถ้าไม่ใช่ก็เลี้ยงไว้ได้บุญ แต่ถ้านำไปปล่อยวัด ก็คิดเอาว่า ถ้าเราอยากไปอยู่กับคนหนึ่งแต่คนนั้นกลับเอาเราไปทิ้งไว้ที่อื่นเราจะรู้สึกน้อยใจหรือเสียใจเพียงใด อย่าทำเลยนะครับ เลี้ยงเค้าไปเถอะ ถ้ามีคนรักแมวอยากเอาไปเลี้ยงค่อยให้เค้าไปนะ.."

14. คีตเสวี

คีตเสวี เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สุนักขัตตัง สุมังคะลัง เวลาที่ท่านประพฤติชอบ ชื่อว่า ฤกษ์ดี มงคลดี

เชื่อคำพังเพยมากระวังเป็นมงคลตื่นข่าวนะครับ

ทุกอย่างอยู่ที่ใจ สบายใจก็เลี้ยงไม่สบายใจก็แบ่งเค้าไปบ้างก็ได้ครับ

15. lunasea

lunasea เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    เลี้ยงไปเถอะครับ ถ้าเลี้ยงไหว ทำในสิ่งที่คุณคิดว่าดีที่สุด ถือโชคถือลาง ไม่ผิด แต่บางเรื่องเป็นเรื่องของเจตนา ยกตัวอย่างมีคำถามมาถามเพื่อนๆง่ายๆ
    โบราณบอกมาว่า ตัดผม "วันพุธ" ไม่ดี เชื่อว่าทุกคนคงเคยได้ยิน และร้านตัดผมส่วนมาก 80% ปิดวันพุธ แต่ถ้าเกิด มีช่างตัดผมคนนึงมาเช่าที่ทำร้านตัดผมอยู่ และมีปัญหาเรื่องการเงิน และมีคนจะมาเอาที่คืนเพราะไม่จ่ายค่าเช่า ในวันนั้นซึ่งเป็นวันพุธพอดี ช่างตัดผมคนนั้น เลยเปิดร้านแบบเสียไม่ได้เพื่อหาเงินมาใช้หนี้ พร้อมกับหวังลมๆแร้งๆว่าจะมีลูกค้าเข้ามาบ้าง แล้วคุณ เกิดมาเห็นร้านตัดผมร้านนี้เปิดวันพุธ เกิดความสงสัย เข้าไปถามช่างตัดผมคนนั้น เค้าจึงเล่าสาเหตุที่ต้องเปิดร้านใน วันพุธ แล้วคุณอยากช่วยเป็นลูกค้า ตัดผมในร้านนั้นในวันนั้นไหม??? โดยถ้าคุณจะช่วยเหลือเรื่องเงินไปเลยโดยไม่ตัดผม ช่างตัดผมก็ไม่ยอมรับเงิน ลองคิดดูสิ ... คำถาม อาจ งงๆ ไปนิดนะครับ

16. yosung

yosung Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    เลี้ยงเขาไปเถอะค่ะอย่าเอาไปปล่อยเลยน่าสงสารออก
    เรื่องความเชื่อไม่ห้ามที่จะไม่ให้เชื่อนะค่ะ
    แต่คนเราจะดีไม่ดีอยู่ที่ตัวเราเองค่ะไม่เกี่ยวกับสิ่งอื่นถึงแมวบ้านคุณจะออกลูกมา5ตัว
    ตามความเชื่อว่าไม่ดีแต่คุณอยุ่ในศีลธรรมคุณก็จะพบแต่สิ่งที่ดีๆ
    แต่ถ้าแมวบ้านคุณจะออกลูกตามความเชื่อว่าดี แต่คุณทำแต่กรรมชั่วชีวิตคุณก็คงไม่มีสิ่งดีๆเพราะแมวหรอกค่ะ
    ถ้าเลี้ยงไม่ไหวจริงก็รอให้มันหย่านมแล้วประกาศหาคน ที่เค้ารักและอยากเลี้ยงเอาไปดูแลก็ได้ค่ะ
    เคยอ่านเจอหลวงพ่อฤาษีลิงดำบอกว่าแมวเกิดมาเป็นชาติสุดท้าย
    หลังจากนั้นก็จะไปเกิดเป็นนางฟ้า เทวดาค่ะ
    ถ้าเอาไปปล่อยมันอาจจะลำบาก หิวตายหรือโดนหมากัดตายก็ได้ กรรมอาจจะตกมาถึงคุณได้ เพราะไปทิ้งเค้าตอนที่ยังช่วยเหลือตัวเองไม่ได้
    ที่บ้านเลี้ยงอยู่3ตัวมีแมวดำด้วยค่ะเพื่อนมาที่บ้านก็ทักว่าเลี้ยงแมวดำไ่ม่ดี
    ก็ไม่เห็นจะมีอะไรไม่ดีเลยค่ะรู้สึกเลยว่ายิ่งเลี้ยงเค้าให้ความเมตตาเค้ามากเท่าไหร่
    ก็จะมีแต่สิ่งดีๆในชีวิตค่ะ
    เรามีชีวิต เค้าก็มีชีวิต
    เราเจ็บเป็น เค้าก็เจ็บเป็น
    เราหิวเป็น เค้าก็หิวเป็น

17. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรื่องเจ็บปวดของความเชื่อคนจีนในสมัยก่อน

"มีลูกสาวเหมือนมีส้วมหน้าบ้าน เอาขี้เถ้ายัดปากให้ตายตั้งแต่เด็กดีกว่า"

กรณีของคุณก็เช่นเดียวกันครับ เลือกให้ถูกและอย่าเสียใจทีหลังครับ ก็เหมือนคุณมีปัญหาและอยากหาที่พึ่ง แต่ไม่มีใครต้อนรับคุณเลย เพราะหาว่าคุณไปสร้างความเดือดร้อนให้เค้า

แนะนำว่า
    1. ให้แม่ลูกอยู่ด้วยกันสักพัก ให้หย่านมก่อน ธรรมชาติของแมว สักพัก มันจะทิ้งลูก (ให้ลูกเติบโตเอง เป็นธรรมชาติของแมวนะ อย่าไปว่ามัน)
    2. หาคนรู้จักและรักแมว และมอบให้เค้าไปครับ (อย่าไปคิดเงินเค้านะ ให้ถือว่าเราเป็นสะพานบุญ)
    3. อย่างที่มีคนบอก แมวมันกินไม่เยอะหรอกครับ แถมมีไว้หลายตัวก็ดี สัตว์ร้ายเข้าบ้านเราไม่ได้ครับ เช่น งู ตะขาบ แมลงสาป หนู ฯลฯ แมวมันไปฟัดเรียบครับ (คือมนเล่นด้วย แต่สัตว์ที่ว่า ดันตายเองครับ)
    4. พยายามสอนมันเรื่องการขับถ่ายและการกินอาหารครับ (สอนให้มันมากินข้าวบ้านตัวเอง อย่าไปขโมยกินบ้านใคร)

ลองดูนะครับ แล้วคุณจะมีความสุขในการเลี้ยงแมว

18. นุ๊กนะค่ะ

นุ๊กนะค่ะ สมาชิกใหม่

เลี้ยงเถ๊อะ

19. sannn

sannn สมาชิกใหม่

เลี้ยงเถอะครับ พระพุทธศาสนาไม่เคยสอนให้เชื่อเรื่องแบบนี้ ถ้าหากเรายึดพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งก็ไม่ควรเชื่อเรื่องแบบนี้

20. นิพพิทา2008

นิพพิทา2008 Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    เลี้ยงๆ (good)