ท่านมาทดสอบจิตจากการสมาธิ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย KWANPAT, 23 มีนาคม 2011.

1. KWANPAT

KWANPAT เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    สำหรับข้าพเจ้าฝึกสมาธิโดยเริ่ม
    จากมโนยิทธิของหลวงพ่อพระฤาษีลิงดำ
    เป็นหลักอาจจะมีความรู้ไม่มาก

แต่ข้าพเจ้าก็ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ข้าพเจ้า
    สัมผัสได้ด้วยความบังเอิญเรียกว่ากสินไฟหรือไม่
    เมื่อข้าพเจ้าฝึกสมาธิได้ถึงระดับหนึ่ง
    ด้วยความบัญเอิญมองไปที่หลอดโคมไฟสีส้ม
    ก็เห็นแสงนิมิตลอยไปลอยมา
    แต่เมื่อจิตเป็นสมาธิเพ่งนานขึ้น
    แสงไฟที่เรามองแล้วกำหนดจิตนิ่ง
    จะเห็นเหมือนมีดวงตาสีฟ้ามองเราอยู่
    พร้อมกับเห็นอะไรเป็นดวงๆ มองเราเหมือนกัน
    ถ้าจิตเรานิ่งขอเห็นภาพชัดเจนขึ้น ก็เห็นเป็นดวงตา
    ปรากฏขึ้นดวงตานั้น เหมือนดวงตาคน
    ปรากฏหลากหลายดวงตามองเราอยู่ข้าพเจ้าตกใจ
    ทุกวันนี้ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ว่าดวงตาเหล่านั้นคืออะไร

;aa20

fairy3:z9
    เนื่องในวันสงกรานต์
    ข้าพเจ้าจะสวดมนต์ภาวนา
    ต่อพระพุทธองค์และสิ่งศักดิสิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงการสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ
    ขออุทิศบุญกุศลให้กับพระรัตนตรัย
    และสิ่งศักดิื์์สิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงบิดามารดาครูบาอาจารย์
    สรรพสัตว์ทั้งหลาย
    รวมถึงเจ้าทุนนายบุญทั้งหลาย
    และิเพื่อนกัลยานิมิตรทุกท่าน
    ท่านทั้งหลายต้องทุกข์
    ก็ขอให้พ้นจากทุกข์
    ท่านทั้งหลายที่สุข
    ก็ขอให้สุขยิ่งยิ่งขึ้นไป
    ในทุกภพภูมิของท่านเทอญ
    อนุโมทนามิ จากการปฏิบัติธรรม
    ในครั้งนี้ของข้าพเจ้า
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

ขอนำบุญกุศลจากการปฏิบัติธรรม
    สวดมนต์ภาวนาและสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ
    เมื่อคืนนี้มาฝากให้เพื่อนกัลยานิมิตรทุกท่านค่ะ

;aa27

เริ่มทำการสวดมนต์ประมาณ 21.00 น.
    บทพระคาถาบูชาพระบรมสารีริกธาตุต่างๆ
    สวดทุกพระคาถา พระปริตร ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก
    พระคาถาชินบัญชร พระบารมี 30 ทัศ
    พระคาถาโพธิบาท พระคาถามงคลจักรวาฬใหญ่
    มงคลสูตร พระคาถายันต์เกราะเพชร
    บทมหากรุณาธารณีสูตรพระโพธิสัตว์กวนอิม
    พระคาถาพระเกจิอาจารย์ทั้งหลาย
    รวมถึงองค์เทพเทวดาทั้งหลาย
    กว่าจะเสร็จก็ประมาณเกือบ 24.00 น.
    และได้แผ่บุญกุศลสำหรับทุกท่าน
    ขอนำบุญกุศลมาฝากทุกท่าน
    มา ณ โอกาสวาระดิถีขึ้นปีใหม่ไทยนี้ด้วย
    ขอให้ทุกท่านคิดสิ่งใดสมพรปรารถนาทุกประการ

[FONT=&quot]สัพพะพุทธานุภาเวนะ สัพพะธัมมานุภาเวนะ
    สัพพะสังฆานุภาเวนะ พุทธะระตะนัง ธัมมะระตะนัง
    สังฆะระตะนัง ติณณัง ระตะนานัง อานุภาเวนะ
    จะตุราสีติสะสะหัสสะธัมมักขันธานุภาเวนะ
    ปิฎะภัตตะยานุภาเวนะ ชินะสาวะกานุภาเวนะ
    สัพเพ เต โรคา สัพเพ เต อันตะรายา สัพเพ เต
    อุปัททะวา สัพเพ เต ทุนนิมิตตา สัพเพ เต
    อะวะมังคะลา วินัสสันตุ อายุ วัฑฒะโก
    ธะนะวัฑฒะโก สิริวัฑฒะโก ยะสะวัฑฒะโก
    วัณณะวัฑฒะโก สุขะวัฑฒะโก โหตุ สัพพะ ทาฯ
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ทุกขะโรคะภะยา เวรา[/FONT][FONT=&quot] โสกา สัตตุ จุปัททะวา
    อะเนกา แนตะรายาปิ วินัสสันตุ จะ เตชะสา
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ชะยะสิทธิ ธะนัง ลาภัง[/FONT][FONT=&quot] โสตถิ ภาคยัง สุขัง พะลัง
    สิริ อายุ จะ วัณโณ จะ โภคัง วุฑฒี จะ ยะสะวา
    สะตะวัสสา จะ อายู จะ ชีวะสิทธี ภะวันตุ เต
    [/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT][FONT=&quot]ด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพแห่งธรรมทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ทั้งปวง
    ด้วยอานุภาพแห่ง รัตนะ คือ
    พุทธรัตนะ ธรรมรัตนะ สังฆรัตนะ
    ด้วยอานุภาพแห่งพระธรรมขันธ์
    แปดหมื่นสี่พันพระธรรมขันธ์ ด้วยอานุภาพ
    แห่งพระไตรปิฎก ด้วยอานุภาพ แห่งพระสาวก
    ของพระชินเจ้า ขอโรคทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขอภัยทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขออันตรายทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขออุปสรรคทั้งหลายทั้งปวงของท่าน
    ขอลางร้ายทั้งปวงของท่าน
    ขออวมงคลทั้งหลายทั้งปวงของท่าน จงพินาศไป
    [/FONT]
    ขอท่าน จงเจริญด้วยอายุ เจริญด้วยทรัพย์
    เจริญด้วยสิริ เจริญด้วยยศ
    [/FONT][FONT=&quot] เจริญด้วยกำลัง
    เจริญด้วยวรรณะ เจริญด้วยสุข ในกาลทั้งปวง
    [/FONT]
    ขอทุกข์ โรคภัย และเวรทั้งหลาย ขอความโศก
    ศัตรูแลอุปัทวะ
    [/FONT][FONT=&quot]ทั้งหลาย ทั้งอันตราย ทั้งหลาย
    เป็นอเนก จงพินาศไปด้วยเดช
    [/FONT]
    ขอความชนะ ความสำเร็จแห่งทรัพย์ ลาภ
    ความสวัสดี ความมีโชค ความสุข
    กำลัง สิริ อายุ และวรรณะ
    โภคะ ความเจริญแลเป็นผู้มียศ
    ขอความเป็นผู้มีอายุยืนร้อยปี
    และความสำเร็จกิจในความเป็นอยู่
    จงมีแก่ท่านฯ
    [/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา[/FONT]
    [FONT=&quot]สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ฯ[/FONT]
    [FONT=&quot]ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา[/FONT]
    [FONT=&quot]สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ฯ[/FONT]
    [FONT=&quot]สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต ฯ[/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ขอสรรพมงคลจงมีแก่ท่าน ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง
    จงรักษาท่านด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่าน ทุกเมื่อฯ
    [/FONT]

[FONT=&quot]ขอสรรพมงคลจงมีแก่ท่าน ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง
    จงรักษาท่านอานุภาพแห่งพระธรรมทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่าน ทุกเมื่อฯ
    [/FONT]
    ขอสรรพมงคลจงมีแก่ท่าน ขอเหล่าเทวดาทั้งปวง
    จงรักษาท่าน ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ทั้งปวง
    [/FONT]

fairy3catt12

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2011
  2. KWANPAT

หลังจากนั้น ข้าพเจ้าก็ได้อ่านว่าการเพ่งแสงไฟ
    เรียกว่ากสินไฟ แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ
    จึงเริ่มลองปฏิบัติอีกครั้ง ว่าให้เพ่งแสงเทียนไฟ

ดังนั้นข้าพเจ้าก็ไหว้พระสวดมนต์ภาวนาเสร็จ
    ก็นั่งสมาธิเพ่งแสงเทียนไฟ ด้วยจิตที่เป็นสมาธิ
    ข้าพเจ้าสังเกตุเห็นว่า ถ้าเป็นวันพระ จะเห็นดวงตา
    เหมือนดวงตาคนมากมายปรากฏขึ้นมองเรานั่งสมาธิ
    ดวงตาสามารขยับไปมาได้ พร้อมกับที่ดวงตาสีฟ้า
    ก็ปรากฏขึ้นมองเราเหมือนกันเราจึงกำหนดจิตขอเห็นให้ชัดขึ้น
    สักพักก็เห็นสันจมูกแล้วก็รูจมูกของเขาด้วย

ข้าพเจ้าก็ตกใจ เพราะทุกวันนี้ยังไม่ทราบเหมือนกัน
    ว่าเวลาข้าพเจ้าเพ่งกสินไฟ ทำไมจึงมีภาพเหล่านั้น
    ปรากฏขึ้นมาด้วย ก็เกิดความกลัวเหมือนกัน
    เพราะฝึกด้วยตัวเอง แต่ก็แผ่เมตตาให้เขาไปค่ะ
    ภายหลังนั่งสมาธิเสร็จแล้ว

ถ้ามีผู้รู้ท่านใดทราบช่วยตอบด้วยค่ะ
    ว่าดวงตาที่ข้าพเจ้าเห็นเหล่านั้นคือสิ่งใด

:z9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  3. KWANPAT

ข้าพเจ้าคิดว่าผู้ที่ฝึกกสินไฟ
    ควรจะดับกิเลสในใจให้ได้ด้วย
    มิฉะนั้นอาจจะเป็นอันตรายตัว่ท่านเองได้
    ที่มีเพื่อนถามว่าอาจจะเป็นบ้าได้หรือไม่
    ข้าพเจ้าคิดว่าเพราะเกิดจากสิ่งนี้เอง

ถ้าเราควบคุมจิตไม่ได้ธาตุในไฟในร่างกายแตก
    ก็จะเป็นอันตรายหรืออาจจะเป็นบ้าได้

คือ กิเลสที่เกิดจาก โลภะ โทสะ โมหะ

ซึ่งข้าพเจ้าเองก็ได้ถูกทดสอบจากสิ่งศักดิสิทธิ์
    เหมือนกันจากกิเลส ตัวที่ว่า ขอยกตัวอย่าง
    จากกสินไฟที่ข้าพเจ้า ถูกทดสอบ ด้วยความแรงของโทสะ

โทสะ แปลว่า ความโกรธ ความขัดเคือง ความไม่พอใจ

ปกติข้าพเจ้าเป็นคนใจเย็น ไม่ค่อยจะยึดติดอะไรมาก
    พี่สาวของข้าพเจ้าเป็นคนใจร้อน การพูดจาบางครั้ง
    โผงผาง โวยวาย ชอบติเตียน คนอื่น

ปกติชอบบ่นทุกเรื่อง ข้าพเจ้าก็ไม่ถือสา แต่ด้วยความเป็นกันเอง
    ก็ชอบพูดจาใส่อารมณ์กับข้าพเจ้าทุกครั้ง ข้าพเจ้าคิดว่ามนุษย์เราทุกคน
    ถ้าโดนเพียงครั้ง 2 ครั้ง ไม่กี่ครั้ง คงจะไม่เท่าไหร่ แต่เมื่อโดนเรื่อยๆ
    มากกว่าเป็น สิบๆ ครั้ง ก็เปรียบเหมือนถูกสะสมความรู้สึกนั้นไว้โดยไม่รู้ตัว
    ถึงจิตเราว่าไม่โกรธในตอนนี้ แต่สำหรับผู้ฝึกจิตท่านก็มาทดสอบว่าจริง

เราสามารถผ่านด่านนี้ได้หรือไม่ ผู้จิตจะมีความแรงกว่าคนธรรมดา
    ดังตัวอย่างที่เกิดข้าพเจ้าต่อไปนี้ มีอยู่คืนหนึ่งที่ข้าพเจ้านอนสมาธิ
    ก็เกิดภาพนิมิตว่าได้ถูกพี่สาวพูดจาไม่ดี ไร้เหตุผลมากๆ
    จนถึงขั้นทะเลาะกันรุนแรงมาก ในนิมิตเขาตบตีข้าพเจ้า
    จนข้าพเจ้าทนคำพูดเขาไม่ไหว ลงมือบีบคอเขาเหมือนจะฆ่าเขา

ซึ่งข้าพเจ้าในจิตรู้ตัวตลอดเวลา สักพักร่างกายของข้าพเจ้าเหมือนมีไอควันขึ้น
    แล้วอุณหภูมิร่างกายค่อยๆ ร้อนขึ้น สักพักร่างกายติดไฟ เหมือนตัวเองเป็นมนุษย์ไฟ
    ข้าพเจ้ารู้ได้ทันทีว่า สิ่งศักดิสิทธิ์ ทดสอบเราอยู่ เราจะไม่โกรธ
    เราไม่เคยคิดจะฆ่าพี่สาวตัวเอง เมตตา ๆ แล้วบอกกับตัวเองในจิตว่า
    สิ่งนี้ไม่ใช่ตัวตนของข้าพเจ้า นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ พระองค์ทรงมาทดสอบจิตเรา

สักพักไฟที่ลุกท่วมที่เผาไหม้อยู่ ก็ค่อยมอดลง อุณหภูมิความร้อนค่อยลดลง
    เสมือนจริง เพราะ เรารับรู้ถึงความร้อนของเพลิงที่เผาไหม้ได้ ก็เพลิงแห่งจิต
    ที่มีโทสะ ดังนั้นทำให้ข้าพเจ้าทราบว่า เมื่อไรที่มนุษย์เกิดความโกรธ
    เพลิงในกายสามารถเผาได้ทุกสิ่ง สามารถทำสิ่งที่ผิดพลาดได้ทุกอย่าง
    หากเราไม่ได้ยั้งคิด รวมถึงการฝึกจิต ถ้าเรายังตัดไม่ได้

เพลิงกิเลสเหล่านี้ สามารถทำลายผู้ฝึกปฏิบัติ ทำให้เป็นบ้า
    หรือเป็นโทษกับจิตกับกายสังขารของผู้ฝึกปฏิบัติได้

เมื่อข้าพเจ้าอธิฐานต่อสิ่งศักดิสิทธิ์ว่าข้าพเจ้ารู้แล้ว
    สิ่งทีี่่่ท่านมาสอนสั่งในนิมิตเรื่องนี้ อุณหภูมิร่างกาย
    ของข้าพเจ้าเย็นลง จึงออกจากสภาวะสมาธินิมิตนี้ได้

ผู้เขียนเองมิได้จะมีเจตนาอวดอ้างอะไร
    แต่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริงกับตัวข้าพเจ้า
    จึงต้องการเล่าเป็นประสบการณ์สำหรับผู้ฝึกกสินไฟ
    หรือฝึกสมาธิไว้ เตือนสติตัวเอง
    ทุกครั้งเมื่อท่านมาทดสอบจิตเรา
    เพื่อจะได้ไม่เป็นอันตรายกับตัวเอง

อนึ่งข้าพเจ้าคิดว่าผู้ฝึกสมาธิจะมีจิตแรงกว่าคนธรรมดา
    ที่ยังไม่เคยผ่านการฝึก ดังนั้นทุกท่านจะรู้ด้วยตัวของท่านเอง
    หากท่านหันมาปฏิบัติธรรม ข้าพเจ้าก็เป็นคนไม่เชื่ออะไรง่ายๆ
    แต่ที่สามารถเล่าได้เพราะเกิดจากการปฏิบัติจริงเท่านั้น

rabbit_sleepylove_

ขนาดไฟล์:
      130.1 KB
      เปิดดู:
      111
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  4. KWANPAT

เมื่อจิตเราอ่อนหรือรุ่มร้อน
    ให้นึกถึงพระพุทธองค์ไว้
    นึกถึงสิ่งดีคุณงามความดี
    พยายามตัดกิเลสต่างๆ
    ในจิตให้ได้ก็จะออกจาก
    สภาวะเหล่านั้นได้
    ทำให้จิตมีสมาธิเป็นหนึ่ง
    เพื่อเรียกสติของเราคืนมา
    จากการปฏิบัติ

5. KWANPAT

ด้วยอนิสงค์ผลบุญแห่งการอ่านของท่าน
    เพื่อใช้ในการปฏิบัติธรรมของท่าน
    ช่วยเป็นปัจจัยหนุนนำให้ท่าน
    และครอบครัวเจริญด้วยโภคทรัพย์
    ธนสมบัติ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ
    ตราบเท่าเข้าสู่ซึ่งพระนิพพานเทอญ.
    fairy3

6. KWANPAT

ด้วยอนิสงค์ผลบุญแห่งการอ่านของท่าน
    เพื่อใช้ในการปฏิบัติธรรมของท่าน
    ธนสมบัติ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ
    ตราบเท่าเข้าสู่ซึ่งพระนิพพานเทอญ.
    fairy3

7. KWANPAT

เพื่อนกัลยามิตรท่านใด
    มีประสพการณ์ในการปฏิบัติ
    สามารถนำมาเขียนเล่า
    ในกระทู้นี้นะค่ะ
    เพื่อเป็นวิทยาธรรม
    แก่ผู้ปฏิบัติทุกท่าน
    และเป็นประโยชน์
    แก่ผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่าน

:z9

8. KWANPAT

fairy3

9. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    การปฏิบัติธรรมนั้น มันจะเกิดนิมิตร นิมิตรเราเห็นจริง แต่ม้นไม่ใช่ของจริง อย่าเอาจิตเข้าไปปรุงแต่ง และยึดติดกับนิมิตร จะทำให้เราวิปราศได้เห็นสักแต่ว่าเห็นคะบุญรักษาคะ

10. KWANPAT

ขอให้อนิสงค์ผลบุญ
    แห่งการอ่านธรรมะ
    เพื่อใช้ในการปฏิบัติ
    ส่งผลให้ท่านเป็นผู้เจริญด้วย
    ทางโลกและทางธรรม
    ซึ่งพระนิพพานในชาติ
    ปัจจุบันด้วยเทอญ.

;aa27

11. unlogi

unlogi Active Member

เวลาผมมองท้องฟ้า จะเห็นเป้นเม็ดแสงระยิบระยับ

บางครั้งก็เห็นวงกลมใสๆ ส่วนมากเป้นเฉพาะกลางวัน

แต่พอฟังคำบรรยายหลวงพ่อฤษีแล้วก็ มีความรู้สึกว่าเห็นก้แค่เห็นครับ

12. Junja

Junja Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

นิมิตเป็นเพียงมายาแต่นิพพานสิของแท้ ^__^

13. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าเป็นอย่างนั้นน่าจะเป็นเพราะความละเอียดของดวงจิตนะครับถึงได้มองเห็น
    อนุโมทนาด้วยครับ

14. KWANPAT

;aa27

15. KWANPAT

;aa27
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

นิมิตเป็นเพียงมายาแต่นิพพานสิของแท้ ^__^[/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  16. KWANPAT

;aa27

17. kanyaratsrimane

kanyaratsrimane เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอโมทนาบุญนะคะ ยินดีมากที่ได้อ่านกระทู้นี้ เพราะสิ่งที่คุณเล่ามาดิฉันได้ประสบกับต้วเอง ได้พบกับดวงตาปริศนามานานมาก ดวงตานั้นชัดเจน กลมโต มีแววตา กระพริบ และกลอกตาไปมาได้ ช่วงแรกๆที่ได้เห็น จะมาตอนที่นั่งสมาธิ แต่เดี๋ยวนี้แค่หลับตาก็เห็น แต่ชินแล้วค่ะ ไม่สนใจ แรกๆ ก็ตกใจ อยากจะถามใครๆ แต่คิดว่าไม่มีประโยชน์ กลัวเขาไม่เข้าใจจะว่าเอาได้ ดิฉันเจอนิมิตหลากหลาย คิดซะว่า ก็แค่นิมิต เกิดขึ้นระยะหนึ่ง ก็ดับไป ไม่คงตัว ก็เหมือนนิมิตอื่นๆ อาจจะเกิดอยู่นานหน่อย ก็ดับไปอยู่ดี ควบคุมก็ไม่ได้ ไม่ใช่ของจริง เรื่องกสินไฟดิฉันก็ฝึกค่ะ ตอนอยู่ในสมาธิอธิษฐานเล่นกสินไฟ ไฟนิมิตรุุท่วมตัว ร้อนแบบอบอุ่นมีเสียงเปลวไฟดังเหมือนจริงมาก ดิฉันใช้วิธีอธิษฐานจิตให้นิมิตนี้เผากองทุกข์ กองกิเลสในจิตใจให้มอดไหม้ ไม่เหลือเพื่อความหลุดพ้น...... แต่ถึงอย่างไรก็ขอโมทนาบุญนะคะ

18. KWANPAT

ขอบพระคุณมากค่ะ
    สำหรับความรู้และประสพการณ์
    ทีท่านได้มาบอกเล่าให้เป็นความรู้
    เข้าใจในหลักการปฏิบัติมากขึ้น
    ในทางที่ถูกที่ควร ส่วนตัวของข้าพเจ้า
    ก่อนจะนำเรื่องดังกล่าวมาเขียน

ไม่ได้ต้องการให้ทุกคนงมงาย
    เพียงแต่อยากให้เข้าใจถึงเรื่องของนิมิต
    และการปฏิบัติธรรม แต่บางทีก็เป็นดาบสองคม
    บางท่านมิสัมผัสไ้ด้เช่นนั้น คิดว่าข้าพเจ้าเป็นบ้า
    เสียสติ อุปทาน ข้าพเจ้าได้คิดทบทวนว่า
    คงจะมีหลายท่านที่เกิดความลังเลสงสัย
    อยากจะเข้าใจในสิ่งนี้มากขึ้น

เพื่อให้การปฏิบัิติเกิดประโยชน์และไม่ทำร้ายตัวผู้ปฏิบัติ
    ควรดับกิเลสในใจและกองทุกข์ต่าง เพราะมีผลกับจิต
    บางท่านคิดเร่งปฏิบัติ แต่ไม่ได้ดับกิเลสในใจ
    ก็จะทำร้ายตัวเขาเอง เพียงแค่อยากปฏิบัติเหมือนคนอื่นเขา
    แต่ยังไม่เข้าใจเหตุผลเท่าที่ควร ตอนแรกก็นึกเสียใจนิดหน่อย
    ว่าถูกต่อว่าบ้าง แต่ข้าพเจ้าคิดว่าสิ่งที่มาบอกกล่าว
    เพื่อเป็นความรู้คงเป็นประโยชน์มากกว่า

จึงปล่อยวางกับสิ่งที่มากระทบเพียงแต่หากมีท่านใด
    ที่มาร่วมสร้างสรรสิ่งที่ดีงาม และให้ความรู้
    ให้เกิดประโยชน์คงจะดีมากขึ้น เป็นการช่วยสืบสาน
    พระพุทธศาสนาและแนวทางการปฏิบัติของแต่ละท่าน
    ให้ดียิ่งขึ้นด้วย ข้าพเจ้าขอกล่าวขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้
    สำหรับคำแนะนำที่ดีของท่านที่เป็นประโยชน์กับผู้ที่ได้อ่าน
    กระทู้นี้เพื่อเป็นความรู้ให้เข้าใจมากขึ้น ในเรื่องดังกล่าว

fairy3catt7(||)(good);ปรบมือ;aa51catt14

19. kanyaratsrimane

kanyaratsrimane เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    แนะอีกนิดนะคะ ระวังเรื่องตวงตานี้ไว้เล็กน้อย วางใจไว้ว่าแค่นิมิต ไม่มีตัวตน เมื่อมั่นใจว่าจิตใจเราเข้มแข็ง สามารถตั่งจิตและเมตตา ในช่วงที่กำลังเห็นเขาได้เลย ตอนที่แผ่เมตา และอุทิศบุญให้เขา รู้สึกได้เลยว่าเขารับรู้ เพราะมีแสงที่มุมดวงตาและน้ำตาไหลออกมาช่วงนั้นสนใจ ใส่ใจเขามา เพราะมาบ่อย ปกติ ดิฉันนั่งสมาธิทุกวันทุกคืน บางครั้งเขาจะมาแบบไม่ให้ตั้งตัวบ้าง แบบมีแต่ตาเดียวใหญ่กว่าตัวเรามาแบบประชิดตัว โผล่แวป หายไป นี้ถ้าไมม่มีสติ หรือจิตไม่เข้มแข็ง ตกใจได้นะคะ ถ้าคนที่ฝึกใหม่ๆ คงอาจเลิกกันไปเลย เลยบอกกล่าวตามประสา นะคะ มาให้มาดีๆ อย่ามีเวรมีกรรม แผ่เมตตาตามปกติ เขาก็มาตามประสาเขา มาได้ทุกวัน เลยต้องบอกว่าขอเวลาปฎิบัติธรรมกรรมฐานก่อนนะเป็นสุขเป็นสุขเถิด โมทนาบุญเอานะ พูดไปตามเรื่อง... ดวงตานี้ชัดเจนจริงๆ ดิฉันเข้าใจคุณที่คุณพบมา รู้ได้เฉพาะตนจริงๆ สมาธิคุณดีมาก ขอให้รักษาไว้และเจริญต่อไป มีหลักไว้ เจริญในธรรม วางใจตามครูบาอาจารย์ท่านสอนไว้ในเสียท่าแน่ โมทนาสาธุๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2011
  20. KWANPAT

ขอบคุณพระสำหรับคำแนะนำต่างๆค่ะ
    พัฒน์จะนำมาใช้ประโยชน์ค่ะ
    แรกๆเห็นก็กลัวเหมือนกันค่ะ
    เห็นมากมายก็ไม่รู้ทำอย่างไรก็แผ่เมตตา
    ให้เขาไปพอทำไปเรื่อยๆ หลังนี้จะเห็นลดน้อย
    ลงไปบ้างเริ่มไม่ค่อยกลัวแล้วค่ะ
    คิดว่าเขาคงต้องการทำบุญก็เลยแผ่ให้เขาไป
    แต่ก็นานๆที่เขาจะมาปรากฏให้เห็นอีก

แต่หลังภาพดวงตาไม่ค่อยมาเท่าไหร่ค่ะนานมาที
    แต่ส่วนใหญ่หลังนิมิตจะเห็นเป็นคนเสียชีวิต
    แต่ละแบบและก็กลัว ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน
    ไม่ได้รู้จักเขาแต่ตอนนี้ ก็เห็นในนิิมิต
    ก็แผ่เมตตาให้เขาไปเพราะคิดว่าเขาอาจจะต้อง
    การบุญกุศลเพราะอาจจะทุกข์ก็เป็นได้
    แต่ไม่ได้พูดคุยอะไร

แต่เมื่อเร็วนี้แปลกค่ะ ได้ยินเป็นเสียงแต่เราไม่รู้จัก
    เขาบอกเขาทุกข์แต่ไม่มีภาพ พัฒน์ก็แผ่เมตตา
    ทางจิตให้เขาไป ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทุกข์อะไร
    ยังไม่ได้คุยอะไรกันเพียงแต่เขาส่งเสียงบอกว่าค่ะ

ทุกวันนี้พัฒน์ก็จะฝากจิตไว้กับพระพุทธองค์
    หากหลุดไปไหนขอให้พระพุทธองค์ทรงนำทางค่ะ
    หรือครูบาอาจารย์ต่างๆ หลวงพ่อ พระฤาษีลิงดำ
    องค์สมเด็จโต หลวงปู่ทวด หรือ หลวงปู่ดู่เป็นต้น

:z9 หากพัฒนติดขัดการปฏิบัติเรื่องไหน
    พัฒน์จะขอคำปรึกษาช่วยแนะให้หน่อยนะค่ะ