ท่านใดมีประสบการณ์ดีๆที่ได้สวด "พระคาถาชินบัญชร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ji, 17 มกราคม 2005.

1. จิตภาวนา

จิตภาวนา สมาชิก

เกิดขึ้นกับตัวเองเลยค่ะ เมื่อวันพฤหัส ที่ผ่านมาได้เริ่มต้นสวดพระคาถาชินบัญชร แต่ก่อนหน้านี้อาทิตย์ก่อนได้สวดแล้วภาวนาว่าจะตั้งใจทำอะไรบางอย่าง....โดยขอบารมีของท่านให้ช่วย แต่แล้วก็ทำไม่ได้ ตามที่ตั้งจิตภาวนาเอาไว้ พอเริ่มต้นสวดพระคาถาเท่านั้นหละ ร้องไห้โฮออกมาเลย เพื่อนที่อยู่ในห้องเดียวกันถึงกับตกใจไปด้วยเลย แต่ขณะที่สวดนั้นก็ร้องไห้ไปด้วยจนจบบท แต่เพื่อนบอกว่าขณะสวดแล้วร้องไห้เสียงสวดมนต์เหมือนไม่ใช่เสียงของดิฉัน ที่เขาเคยได้ยินดิฉันสวดมนต์มาก่อน

2. ต้นน้ำธรรม

ต้นน้ำธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

ผมเคยจะพยายามท่องจำพระคาถานี้ให้ได้แต่ก็ท่องจำไม่ได้สักที มีวันหนึ่งได้มีโอกาสไปไหว้พระที่วัดอินทรวิหาร (บางขุนพรหม)ได้ไปกราบหุ่นขี้ผึ้งท่านสมเด็จโต แล้วผมก็ได้อธิฐานว่า ถ้าผมกับหลวงพ่อเคยมีบุญต่อกัน ผมเคยอยู่ในสายบุญของหลวงพ่อขอให้ผมสวดพระคาถาของท่านและจำได้ หลังจากวันนั้นมาจากการที่ท่องจำอย่างไรก็จำไม่ได้ก็จำได้ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา และปัจจุบันผมท่องคาถานี้อยู่เป็นประจำครับ

ถ้าอย่างไรเพื่อนๆลองไปไหว้ท่านสมเด็จโต ทีวัดอิน(บางขุนพรหม)กันดูนะครับ

3. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ศัทธาแล้วสวด ไม่ทราบสวดได้ง่ายๆ อานุภาพเท่าที่พบคือเป็นเรื่องตะบะ บารมี รู้สึกว่ามีเพิ่มขึ้น กำลังใจในการทำสมาธิดูเข้มแข็งขึ้นแบบสม่ำเสมอ

4. ณัฐภพ

ณัฐภพ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมท่องได้ขึ้นใจเรยคับบทนี้

สุดยอดมากเรย

ผมเป็นคนที่ขี้รถเร็วมากๆเรยคับ

คาถานี้ได้ช่วยผมไว้มากมายนับไม่ถ้วนเรยคับ

ถ้าเราทำดี

คาถาที่สวดก้อจะดี

ขอเพียงท่านศรัทธา มุ่งมั่น ตั้งใจ

เมื่อต้องการอะไร

สวดเรยนะครับ

ดีจริง 100%

5. meeni04

meeni04 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2008
    เล่าจากประสบการณ์ที่เจอ ผมสวดพระคาถาชินบัญชรได้ตอนอยู่ชั้น ม. 5 (2538) ท่องจนขึ้นใจตอนนั้นผมเป็นเด็กวัด อาจเป็นเพราะกลัวผีเลยหาพระคาถาสำหรับท่องไว้กันผีน่ะครับ แต่พอช่วงบวชพระจริงๆ(2545) สัปดาห์สุดท้ายก่อนที่จะออกพรรษา ผมต้องการฝึกกรรมฐานให้เต็มที่ก่อนจะสึกมาเจอกับงานประจำทุกวันนี้ (คิดแล้วอยากกลับไปบวชอีก) เลยตั้งใจกับหลวงพี่อีกรูปว่าจะปฏิบัติอย่างเข้มข้นก่อนออกพรรษา ก็เลยเดินเข้าป่าช้า ประมาณ 3 ทุ่มครึ่ง เพื่อจะเข้าไปหาที่เงียบๆนั่งสมาธิ เมื่อถึงป่าช้าเลยปูผ้าข้างเมรุที่เผาศพคนตาย ก็ไม่รู้คิดอย่างไรเหมือนกันตอนนั้น ผมท่องพระคาถาชินบัญชรก่อนนั่งสมาธิ พอท่องเสร็จครับ ก็หลับตากำหนดลมหายใจเข้าออก พุท โธ ประมาณ 15 นาทีได้มั้ง ลมเริ่มมาครับ ไม่ทราบว่าลมมาจากไหน ตอนนั้นผมยังหลับตาอยู่นะครับแต่ความรู้สึกว่าเหมือนมีลมพัดแรงมากจนรู้สึกได้ถึงจีวรที่ปลิวครับ ผมเลยลองลืมตาขึ้นมาดูครับ ปรากฎว่าไม่มีลมอะไรเลยครับ จากนั้นผมก็ลองหลับตาใหม่ ท่องพุท โธ อีกครั้ง คราวนี้ไม่ถึง 10 นาทีครับ ลมพัดมาอีก ผมก็ลืมตามาดูก็ไม่มีลมอะไรเลย เป็นอย่างงี้อยู่ประมาณ 2-3 ครั้ง แต่ว่าระยะห่างเวลาแต่ละครั้งถี่ขึ้นจนเมื่อนั่งหลับตาไม่ถึง 5 นาทีลมก็มา ผมเลยตัดสินใจลุกออกจากที่นั้น แล้วไปนั่งสมาธิต่อข้างศาลา พอตอนเช้าจึงเล่าให้หลวงพี่อีกท่านฟัง ท่านก็ไม่พูดอะไรมาก แต่พาเดินไปที่เมรุเผาศพ แล้วชี้ไปที่ต้นประดู่ใหญ่ต้นหนึ่ง ใหญ่ประมาณ 3 คนโอบน่ะครับ แค่นั้นผมก็รู้แล้วล่ะครับว่าลมมาจากไหน สงสัยอาจเป็นเพราะเค้าจะมาทดสอบพระบวชใหม่อย่างผมก็ได้ หรือ เป็นเพราะอานุภาพของพระคาถาชินบัญชร ก็ไม่ทราบได้ เพราะคงไม่มีใครไปถามต้นประดู่ใหญ่ต้นนั้นครับ ใครอยากลองดูก็ได้นะครับไม่ห้ามครับ เดินเข้าป่าช้าแล้วท่องพระคาถาดู แล้วนั่งทำกรรมฐานต่อ เผื่อได้เจออะไรดีๆมาเล่าสู่กันฟัง เพราะประสบการณ์ของคุณอาจจะไม่เหมือนอย่างที่ผมเจอก็ได้ครับ สาธุ

6. tranquility_1981

tranquility_1981 สมาชิกใหม่

28 พฤษภาคม 2008
    sometimes i do this prayer with China Banchon, when i think i feel like to eat somethings , next day i can have them come to me without finding by myself!

7. d609b

d609b สมาชิก

28 กันยายน 2009
    ผมอยู่ช่วงกำลังฝึกท่อง+สวด ได้ประมาณ 3 สัปดาแล้ว แต่ยังจำไม่ได้ครับ ไม่ได้สวดทุกวัน แต่เกือบทุกวัน
    ก็ด้วยลักษณะการทำงาน กับเวลา เลยไม่ได้เต็มที่ <เหมือนข้ออ้างเลย>
    ยังต้องใช้ mp3 หรือ หนังสือ ช่วย อยู่ครับ
    ตอนนี้ยังไม่ได้เจออะไรกับตัวเลยครับ หรือว่าอาจจะเจอโดยที่เราไม่รู้ตัวก็ได้
    นอกจาก อยู่ๆ ผมก็เห็นห้องพระบ้านน้าผมมีหลวงปูโต ขนาดประมาณ 5 นิ้วอยู่ครับ คืนนั้น ไม่รู้คิดอย่างไง เข้าไปดูโต๊ะบูชาพระ

8. XP

XP Active Member

31 สิงหาคม 2009

ผมสวดได้โดยไม่ต้องดูเนื้อมาตั้งแต่ม.ปลาย นี่ก็ผ่านมาเป็นสิบปีแล้ว ล่าสุดก็เคยสวด 108 จบไปเมื่อวันคล้ายวัดเกิดที่ผ่านมานี่เอง ผมยังไม่เคยเห็นจะได้สมเด็จแท้ๆซักองค์เลย มีคนเคยให้แต่ก็เป็นของเก๊ ผมเองก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าสวดติดต่อกันแล้วจะได้พระสมเด็จมาบูชาจริงๆเหมือนที่หลายๆคนว่าหรือเปล่า แต่จะได้ไม่ได้ก็ช่างผมก็จะสวดของผมต่อไปครับ (เพราะจุดประสงค์หลักที่เริ่มสวดมาจนบัดนี้คือศรัทธาล้วนๆครับไม่เกี่ยวกับว่าอยากได้พระสมเด็จเลยตอนเริ่มสวดยังไม่รู้จักพระสมเด็จด้วยซ้ำ) อนุโมทนาครับ

9. บดีดุ้ง

บดีดุ้ง Active Member

เพิ่งเริ่มสวด ได้ประมาณเดือนกว่า ๆ ค่ะ สวดทุกวัน แต่ก็ยังจำไม่ได้ แต่ยังงัยจะพยายามให้ได้ค่ะ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา พี่สาวก็นำสมเด็จโต มาให้ค่ะ

10. Alakazampkma

Alakazampkma เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ยังไม่มี+ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่แล้วผมจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

11. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เพิ่งเริ่มสวดทุกวันก่อนนอน รู้สึกดีมาก จิตใจมันสุข ส่วนเรื่องอานุภาพประจักษ์มาแล้ว ตอนโดนผีอำแค่สวดสั้นๆ "ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริต ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา" เท่านั้นแหละกระเจิงค่ะ หลับสบาย ไม่ได้ใจร้ายนะแต่แผ่ส่วนกุศลให้แล้วยังไม่ไป ก็ง่วงอ่ะนะ ทำร้ายกันทำไม เพราะเคยแผ่ส่วนกุศลให้แล้วบางตนเค้าก็ไปเลยแต่นี่ไม่ไป ก็เลยต้องพึ่งบารมีสมเด็จฯท่าน

12. kalikama

kalikama สมาชิก

สวดทุกวันเหมือนกันค่ะ บางวันก็สวดหลายจบ แบบว่าว่างเมื่อไหร่ก็สวดแต่จะสวดในใจนะคะ รู้สึกว่าไปไหนมีแต่คนให้ความช่วยเหลือค่ะ ไม่ว่าจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นก็สามารถแก้ไขให้ผ่านไปด้วยดีได้
    ขออนุโมธนากับทุกท่านที่สวดนะคะ

13. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

that's weird, bro. hahahaha. nice one, by the way.

14. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    สวดทุกวันเลยค่ะ

15. prapaisri

prapaisri เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญและขอขอบคุณทุกๆท่านที่แบ่งปันประสบการณ์ สำหรับตัวเองเจอสิ่งดีๆ แปลกๆ มากมายจากพระคาถาชินบัญชร เป็นเหมือนแก้วสารพัดนึกค่ะ คือนึกอะไรก็อธิษฐานในสิ่งนั้นบ่อยๆ แล้วท่องพระคาถาบ่อยๆไม่จำกัดเวลาหรือสถานที่ ความมหัศจรรย์ที่เกิดขึ้น รู้ได้เฉพาะตนจริงๆค่ะ สาธุ

16. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจมากเลยครับ โมทนาสาธุครับ

17. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดเพื่อให้พระคาถาช่วยคุ้มกะลาศีรษะเป็นเกราะป้องกัน ไม่ใช่สวดเพือให้ได้พระสมเด็จนะครับ เพราะการสวดเป็นประจำหน่ะ เทียบเท่าห้อยพระสมเด็จเลยทีเดียวครับ

18. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

สวดตอนเรียนที่รามฯ เหลือกฏหมายเล่มเดียว ใจก็ไม่คิดที่จะสอบผ่าน เพราะไม่มีความชอบทางด้านนี้เลย แต่เจอข้อสอบที่อ่านมาทั้ง 4 ข้อ แถบข้อสุดท้าย อ่านหน้าห้องด้วยดีใจมาก และห่างหายมานานมากจนมาเริ่มสวดเมื่อปีที่แล้ว ตอนที่แฟน และลูกเราไม่สบาย(แฟนเค้าเป็นฝีขัณฑสูตรเป็นมา 2 อาทิตย์ได้ เป็นหนักมากไข้สูงหมอก็จะผ่าอย่างเดียวเลย ส่วนลูกก็หาสาเหตุไม่เจอ)
    เราฝันเห็นพระพุทธจารย์โตในฝัน ท่านบอกว่าอีหนูตามหลวงพ่อมานี้ซิ ท่านให้เราตามท่านไปในวัด เราก็เดินตามท่านไป แล้วท่านก็มอบสายสินธ์ให้ แล้วก็ให้ดื่มน้ำมนต์ แล้วท่านก็บอกแม่ชี แม่ชีเดินเข้ามาเอาน้ำมนต์อีกแก้วหนึ่งแล้วเอาข้าวสารใส่ลงไปและบอกให้เราไปอธิฐานตรงที่ระฆังแขวนอยู่(ในฝัน)แล้วอมน้ำมนต์แล้วก็พ่นออกไปแรงๆเราก็อธิฐานแล้วพ่นแรงจนเราตกใจตื่นตอนนั้นตี 4 เราก็ปลุกแฟนขึ้นมาฟัง พอได้ 6 โมงเช้าฝีเค้าแตก อาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ลูกก็หาย มันแปลกมาก เราก็เลยงดเนื้อสัตว์ทุกวันพระ แล้วก็สวดพระคาถามาเรื่อยๆค่ะ
    แต่ที่แปลกไม่รู้จะถามใครได้ ตอนสวดเมื่อก่อนเราสวดแล้วมองหน้าหลวงปู่โตปากท่านสวดกับเราทุกวันเลย และเมื่อไม่นานนี้ บอกหน้าท่านเฉยๆไม่ได้สวดอยู่ๆก็ร้องไห้ ใครรู้ตอบให้หน่อยค่ะ

19. พิมพ์ฉัตร

พิมพ์ฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนสอบเราสวดชินบัญชรหนึ่งจบทุกครั้ง แต่ตอนนั้นตั้งจิตอธิษฐานว่าถ้าเกรดเทอมนี้ดีขึ้น

เราตั้งใจจะสวดต่อไปเรื่อยๆ จะสวดอย่างจริงจัง ปรากฎว่าสองวันที่ผ่านมาประกาสผลสอบ

ทางอินเตอร์เน็ต เกรดเฉลี่ยพุ่งกระฉูดไปถึง 3.85 ทั้งๆที่เราตั้งใจว่าแค่เฉียด 3.5 ก็หรูแล้ว

ตอนทำข้อสอบเราว่าเราทำได้แต่ไม่มาก อ่านไปไม่ค่อยตรง คะแนนมิดเทอมถือว่าอยู่

ในระดับปานกลาง เชื่อว่าส่วนหนึ่งมาจากคำอธิษฐานของเราค่ะ กลับไปคราวนี้ว่า

จะไปไหว้สมเด็จโตที่วัดระฆัง

20. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเล่าจัง.....ขอเล่าพอให้ฟังประสบการณ์เล็กๆที่เกิดกับตัวผมครับ
    เมื่อสมัยเริ่มต้นของการฝึกท่องใหม่ๆ ผมได้ถูกวิญญาณมาทักทาย หวังผลเพื่อความกลัวเพราะผมเพิ่งจะเข้ามาอยู่บ้านหลังนี้ใหม่ๆ
    ในคืนวันนั้นที่โดนลักษณะจะเหมือนผีอำ ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ มีเพียงจิตใจและปากเท่านั้นที่พอจะกระดุกกระดิกตัวได้
    หากเป็นเพียงการอำคงไม่เท่าไร แต่ครั้งที่เกิดตอนนั้น จะถูกบีบด้วย (นานมากแล้ว..จำไม่ได้ว่าถูกบีบในตำแหน่งใด )
    รู้เพียงว่าเจ็บมากทีเดียว หากจำไม่ผิดมนต์ทุกมนต์ที่พอจะจำได้ เอาขึ้นมาท่องทั้งหมด ผิดๆถูกๆ ว่าดะไป
    ผลคือไม่สามารถกำหลาบผีลงได้ แต่แล้วทุกอย่างก็กลับเป็นปกติเมื่อผมเริ่มท่องพระคาถาชินบัญชร....
    เพียงแค่เริ่มต้น ผีตนนั้นก็ร้องอย่างหวาดกลัวสุดเสียง เหมือนได้รับความร้อนจากแสงพระอาทิตย์.....โอ้ยยยยยย.....
    ท่องเพียงไม่กี่ท่อนเอง ผีก็เตลิดหนีหาย จากวันนั้นผมก็เป็นไท ผีไม่มากวนที่บ้านหลังนั้นอีกเลย...
    สุดยอดและยอดเยี่ยมมากครับ.....พระคาถาชินบัญชร.....