ท้าวปิยสักข์ ท่านอยู่สวรรค์ชั้นใด

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย รักพระพุทธ, 2 เมษายน 2013.

1. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    ท่านเป็นใคร แต่งกายอย่างไร และญาติพี่น้องในอดีตชาติของหลวงพ่อฤาษีมีใครบ้าง อยากทราบจริงๆครับอย่าบอกให้ผมฝึกแล้วไปถามเองนะครับ มีเคือง^^

2. ผมยังเลวอยู่มาก

ผมยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิฆเนศ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ(พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุงเล่าในหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ว่า ท่านเป็นเทวดาอยู่ชั้นดาวดึงส์ รูปร่างกายทิพย์ท่านสวยงามมาก ไม่มีหัวเป็นช้างเหมือนที่พราหมณ์เขาแต่งกันขึ้น ยังเป็นเทพที่มีสิทธิ์ในความรัก ท่านชื่อ ปิยสิกขะ เวลาเขาบูชาบนบานพระพิฆเนศท่าน ปิยสิกขะจะรับสงเคราะห์ การบนก็ไม่ยาก ท่านมาบอกกับหลวงพ่อว่า ขอหมูต้ม 1 ชิ้น (ไม่ต่ำกว่า 1 กิโลกรัม) กับ ข้าวปากหม้อ

ถาม : พระพิฆเณศวร์ล่ะครับ ?
    ตอบ : พระพิฆเณศวร์ก็มีจ้ะ ปัจจุบันนี้ก็คือท่านปิยะสิกขะรับตำแหน่งอยู่ เป็นตำแหน่งเฉย ๆ ใครมารับตำแหน่งก็เรียกพระพิฆเณศวร์ ท่านเป็นเทพเจ้าแห่งศิลปวิทยาการทั้งปวง แต่ท่านไม่ได้มีเศียรเป็นช้างอย่างที่เห็นนะ ที่เป็นช้างนั่นตามตำราพราหมณ์เขาว่าไว้ จริง ๆ แล้วท่านหล่อกว่าชายงามจักรวาลอีก เรื่องนี้โกหกหรือเปล่าพระก็เล่าไปเรื่อยนะ จับผิดไม่ได้โกหกมันไปเรื่อยอย่างนั้นพูดหน้าตาเฉยอย่างกับรู้จักกันดี (หัวเราะ) ว่าไปเรื่อยเปื่อย... มันเป็นตำแหน่งของเขา

จากหนังสือ กระโถนข้างธรรมาศน์
    พระอาจารย์เล็ก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2013
  3. ปรม

ปรม เป็นที่รู้จักกันดี

เทพบุตร อยู่ดาวดึงค์ครับผม พึ่งลองฝึกมโนอีกรอบอะคับ

4. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    ขอบคุณมากนะครับที่ให้คำตอบ ผมไม่อยากวุ่นวายกับฮินดู เป็นไปได้ใช่ไหมคับที่จะบูชาท่านเทพบุตรโดยตรง

5. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ในเวบ ตปท ระบุมาว่า พระพิฆเนศมีชื่อ สมญา รวมทั้งหมด 108ชื่อคะ
    https://www.rudraksha-ratna.com/articles/108-names-of-ganesha-in-sanskrit

แต่ไม่มี ชื่อ ท่านปิยะสิกขะ หรือ ปิยะสักข์