ธรรมะจากพระนิพพาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 12 มีนาคม 2010.

1. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    น้อมกราบบูชาพระพุทธเจ้า น้อมกราบพระธรรม น้อมกราบพระสงฆ์
    น้อมอนุโมทนาข้อธรรมทั้งหลายที่ได้อ่าน สาธุ สาธุ สาธุ

2. Kao Oat

Kao Oat เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    ไขข้อสงสัยที่ติดอยู่่ในใจได้หลายประการเชียวค่ะ

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้และทุกๆท่านด้วยค่ะ

3. siluate

siluate เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับกับทุกข้อความครับ เป็นธรรมทานแก่ผมและทุกคนมากจริงๆ

4. timeteam

timeteam เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    ขอกราบพระรัตนตรัยด้วยกาย วาจา ใจ
    ขอกราบอนุโมทนาในเมตตาจิตเจ้าของกระทู้ที่สละเวลา แรงกาย แรงใจ ถ่ายทอดพระธรรมคำสั่งสอนของสมเด็จองค์ปฐมและพระศาสดา ให้พวกเราได้อ่านและมีความเข้าใจมากยิ่งขึ้น ขอบุญกุศลที่ท่านได้ทำแล้วได้หนุนนำท่านเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ....

5. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2010
  6. อัสติสะ

อัสติสะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    ความเชื่อ ความรู้ทั้งหลาย ที่ได้ฟังได้อ่านนั้น
    ต้องมีปัญญาประกอบ

7. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เรียนรู้หลายข้อมากครับ ขอบคุณมากครับ

กราบขอบคุณพระพุทธเจ้าและพระอริยะเจ้าทุกๆพระองค์ด้วยครับ

8. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติก๊อปไว้เพื่อธรรมเป็นทานนะค่ะ สาธ ๆ

9. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Me,myself เคยประกาศไว้ในกระทู้เดิม "ไม่เคยฝึกมโนฯ" ว่าทุกข้อความเป็นลิขสิทธิ์ ไม่อนุญาตให้นำไปเผยแพร่นะคะ ยังไงรบกวนหลังไมค์ สอบถามเจ้าของกระทู้ก่อนนะคะ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ค่ะ

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    หวงห้ามเฉพาะการนำไปเผยแพร่เพื่อการค้า

สาธุ ขอขอบคุณ คุณfengshui168 ที่กรุณาท้วงติงด้วยความปรารถนาดี
    พอดีท่านเจ้าของกระทู้ยังไม่เข้ามา ขออนุญาตตอบแทนครับ
    เท่าที่ทราบมีการห้ามเฉพาะการนำไปเผยแพร่เพื่อการค้า
    ถ้าเป็นการเผยแพร่เพื่อเป็นธรรมทานนำไปเผยแพร่ได้เลยครับ

11. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fengshui168 [​IMG]
    คุณ Me,myself เคยประกาศไว้ในกระทู้เดิม "ไม่เคยฝึกมโนฯ" ว่าทุกข้อความเป็นลิขสิทธิ์ ไม่อนุญาตให้นำไปเผยแพร่นะคะ ยังไงรบกวนหลังไมค์ สอบถามเจ้าของกระทู้ก่อนนะคะ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบพระคุณ อจ ชนะ มากค่ะที่มาช่วยตอบ

ก็อยากจะบอกกับทุกๆท่านว่า ในกระทู้เดิมของดิฉันมีการเขียนห้ามไว้จริงค่ะ แต่ห้ามเพื่อเอาไปหาผลประโยชน์หรือทำเพื่อการค้าค่ะ แต่ถ้าจะทำไปเพื่อเป็นการเผยแพร่เป็นธรรมทาน ทำได้ค่ะ เพราะธรรมะมีไว้เพื่อเป็นทาน ไม่ใช่เอาไปหาผลประโยชน์ค่ะ ขอบคุณค่ะ

12. oldschoolnotto

oldschoolnotto สมาชิก

24 สิงหาคม 2009
    เป็นพระคุณอย่างสูง อนุโมธนาครับ

13. Me, myself

การทำสมาธิวันที่ 12 มี.ค. 53

ขึ้นไปกราบพระศาสดาที่นิพพาน

ดิฉัน - นมัสการพระศาสดาค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร มาแล้วรึ กำลังรออยู่ทีเดียว

ดิฉัน - มีอะไรหรือเจ้าคะ

พระศาสดา - จะให้ดูอะไร

ดิฉัน - อะไรเจ้าคะ

พระศาสดา - แบมือออกมาซิ

ดิฉันก็แบมือออกไป แล้วทันใดนั้นก็ปรากฏว่ามีดวงแก้วสว่างใสส่งประกายเจิดจ้าอยู่ในมือดิฉัน

ดิฉัน - นี่คืออะไรเหรอเจ้าคะ

พระศาสดา - แก้วประกายพฤกษ์

ดิฉัน - เอาไว้ทำอะไรละเจ้าคะ

พระศาสดา - ให้เธอเก็บไว้ดูว่า เธอจะต้องทำจิตของเธอให้ใสดั่งแก้วประกายพฤกษ์นี้

ดิฉัน - (แป่วววว...โดนอีกแล้ว อิอิ)

พระศาสดา - ช่วงนี้จิตของเธอขุ่นมัว ไม่ใสเพราะมัวแต่ไปคิดเรื่องไม่เป็นเรื่อง คิดแล้วก็เป็นทุกข์ เธอก็รู้อยู่แล้วว่าทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ล้วนเป็นทุกข์ เมื่อมีทุกข์ก็จงมองหาเหตุแห่งทุกข์นั้น แล้วดับมันเสีย ใจจะได้ไม่ทุกข์ไปกับสิ่งเหล่านั้น ทุกสิ่งในโลกนี้ล้วนเป็นปกติธรรมดาของมัน มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป ไม่มีสิ่งไหนยืนยาว แล้วเธอจะไปคิดให้รกสมองทำไม มองทุกอย่างให้มันเป็นปกติ รู้เท่าทันทุกข์ทั้งหลาย ทำจิตใจให้ผ่องใส คิดพิจารณาในทุกข์นั้นๆ อย่าได้เผลอตัวเผลอใจไปตามความทุกข์ทั้งหลาย จงรู้จักแยกแยะ มองให้เห็นเป็นธรรมดา แล้วเจ้าจะได้ไม่ทุกข์ไปกับสิ่งทั้งหลายในโลกนี้

ดิฉัน - ทราบแล้วเจ้าค่ะ...แล้วจะให้เก็บแก้วประกายพฤกษนี้ไว้ที่ไหนละเจ้าคะ

พระศาสดา - เก็บไว้ในดวงจิตของเธอนั่นแหละ ใส่ลงไปในกายทิพย์ของเธอซิ

ดิฉันก็เลยเอาแก้วใส่ไว้ในกายทิพย์ ตรงช่วงหัวใจ พอแก้วเข้าไปแล้วก็ส่องแสงสว่างแวววาวออกมาจ้ามาก

พระศาสดา - เห็นไหมดวงจิตของเจ้าต้องให้ใสแบบนี้ ต้องฝึกจิตของเจ้าทุกวัน ให้รู้เท่าทันกับทุกสิ่ง

ดิฉัน - เจ้าค่ะ

พระศาสดา - พยายามทรงฌานให้ได้ตลอดเวลา ทุกอิริยาบถ อย่าได้คิดว่าจะทำเฉพาะตอนที่เวลาสงบๆเท่านั้น ไม่ว่าจะทำงานทำการอะไร ก็ให้ทรงฌานไว้ นึกถึงพระให้ได้ตลอด เอากายทำงานทางโลกและเอาใจทำงานทางธรรม

ดิฉัน - ลูกก็จะพยายามนะเจ้าคะ แบบว่าชอบเผลอน่ะค่ะ ไม่ค่อยได้ทำ

พระศาสดา - พยายามฝึกให้ได้ตลอดเวลา หากว่าเธอตายไปในระหว่างที่ทรงฌาณ เธอจะได้ไม่ลงอบายภูมิ

ดิฉัน - เจ้าค่ะ กราบแทบเท้าพระศาสดาในคำสั่งสอนค่ะ ขอนมัสการลาก่อนนะเจ้าคะ

พระศาสดา - เจริญพร

----------------------------------------------------------------------

มโนมยิทธิเป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน โปรดอย่าเชื่อในทันทีตามกฏกาลามสูตร โปรดใช้ปัญญาพิจารณาในการอ่าน<!-- google_ad_section_end -->

14. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะพี่สาว ^_^
    ตามมาอ่านและตามอนุโมทนาค่ะ ไปไหนไปด้วย กลัวพลาดช๊อตเด็ด อิอิ

15. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนา ได้ความรู้มาก และน้อมรับนำไปปฏิบัติ ตามคำสอนของพระสูงสุด

16. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนา สาธุ เป็นอย่างสูงค่ะ
    อยากอ่านแบบนี้มานานแล้ว
    เนื้อๆ เน้นๆ...
    (กระทู้โน้นยาวมากค่ะ)

17. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ อ่านยังไม่จบเลยค่ะ เดี๋ยวกลับมาอ่านใหม่นะค่ะ ดึกแล้วนะค่ะ

18. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    1
    จะรอติดตามธรรมะดีๆ ตลอดไปครับ

19. Me, myself

ปวดหัวมากมายมาตั้งแต่เมื่อวาน เมื่อคืนก็แทบไม่ได้นอน ตื่นทั้งคืน แอบไปนอนพักช่วงบ่าย แต่ก็นอนไม่ค่อยหลับอีก ปวดหัวแทบระเบิด อยากอ้วกด้วย เลยต้องเอาจิตขึ้นไปกราบพระศาสดา

ดิฉัน - นมัสการพระศาสดาเจ้าค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร เป็นอย่างไร ปวดหัวรึ

ดิฉัน - เจ้าค่ะ ปวดหัวมากมาย ทรมานมากเลยเจ้าค่ะ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะหายจากโรคปวดหัวนี่ซะที นี่ถ้าตัดหัวได้ เปลี่ยนหัวได้คงดีนะเจ้าคะ

พระศาสดา - ใช่ ถ้าไม่มีหัว ก็ไม่ปวด

ดิฉัน - จริงด้วยค่ะ ถ้าไม่มีรูป มันก็ไม่รู้สึกอะไร

พระศาสดา - แต่จริงๆ แล้วรูปน่ะ มันมีความรู้สึกหรือเปล่า มันขึ้นอยู่กับจิตเราใช่ไหมละ

ดิฉัน - จริงค่ะ

พระศาสดา - ถ้าเราไม่เอาจิตไปคิด ไปใส่ใจ รูปนี้ก็ไม่ได้มีความรู้สึกอะไร ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นเพราะจิตตัวเดียว

ดิฉัน - เจ้าค่ะ

พระศาสดา - จงพยายามฝึกแยกกายกับจิตให้ออกจากกัน แล้วเธอจะได้ไม่ทุกข์มาก

ดิฉัน - แหม..พูดง่ายแต่ทำยากนะเจ้าค่ะ ก็รู้ทั้งรู้ แต่จิตก็ยังไปจับอยู่กับกายนี่แหละค่ะ แล้วพอยิ่งปวดหัว จะให้แยกจิตออกยิ่งยากไปอีกค่ะ ปวดแล้วจิตตกแยกไม่ออกเจ้าค่ะ

พระศาสดา - แล้วจะเอาจิตไปจับให้ทุกข์ทำไม เอาจิตขึ้นมาบนนิพพานซะ อย่าไปสนใจในกาย ปล่อยวางทุกสิ่งทุกอย่างซะ

ดิฉัน - ลูกจะพยายามนะเจ้าคะ จริงๆก็คือการทรงอารมณ์ฌานเองนะเจ้าคะ ถ้าอยู่ในฌานซะแล้ว อะไรๆก็ไม่สนใจแล้วนะคะ แต่แหม..เวลามันปวดแล้ว ไม่อยากทำอะไรเลยค่ะ มัวแต่เอาจิตไปจับกับกายนี่แหละค่ะ

พระศาสดา - ก็พยายามอย่าไปสนใจมัน ต้องพยายามฝึกเอาจิตแยกออกจากกายให้ได้ หากแยกจิตกับกายได้เสียอย่างเดียว ทุกสิ่งทุกอย่างก็ไม่ทุกข์แล้ว

ดิฉัน - เจ้าค่ะ กราบแทบเท้าพระศาสดาในคำสอนค่ะ

-----------------------------------------------------------------------

มโนมยิทธิเป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตน โปรดอย่าเชื่อในทันทีตามกฏกาลามสูตร โปรดใช้ปัญญาพิจารณาในการอ่าน<!-- google_ad_section_end -->

20. Yathidham

Yathidham เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

เป็นโรคประหลาดกับเขาโรคหนึ่งเหมือนกัน 3 ปีแล้ว เลยไม่คิดอยากจะรักษา
    ทุกวันนี้ยังคงมีอาการเจ็บอยู่ ใจก็ได้แต่คิดแยก จิต ออก จาก กายตลอดค่ะ

ขอบคุณ คุณ me_myself มากค่ะ ที่นำมาเผยแพร่ ขอติดตามต่อนะคะ

ก่อนหน้าเป็นมุสลิม หันมานับถือพุทธ ได้ 8 เดือน เพราะได้ศึกษาพระธรรม จากสมเด็จองค์ปฐม , พระศาสดา
    และ หลวงพ่อฤาษี ทำให้ได้มีวันนี้ค่ะ

จะขอพยายามต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2010