นพเก้า.!!! ของดีเมืองพิษณุโลกที่คนกำลังตามหา ของศักสิทธิ์บนยอดพระปรางค์เก่า..

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 8 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006

วัดใหญ่พิษณุโลกเปิดเช่า"นพเก้า"พระปรางค์

นายวินัย ชาญวิชัย ไวยาวัจกรฝ่ายประชาสัมพันธ์ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร (วัดใหญ่) อ.เมือง จ.พิษณุโลก เปิดเผยว่า ขณะนี้วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร สถานที่ประดิษฐานพระพุทธชินราช กำลังมีการบูรณะพระปรางค์ประจำวัด ศิลปะสมัยอยุธยา ที่ตั้งอยู่ด้านหลังวิหารพระพุทธชินราช ซึ่งนักวิชาการคาดว่าจะสร้างคร่อมเจดีย์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์ ศิลปะสมัยสุโขทัย และภายในเป็นที่ประดิษฐานองค์พระสารีริกธาตุ เนื่องจากมีสภาพทรุดโทรมลงไปมาก เกรงว่าจะเป็นอันตรายต่อประชาชนที่มาเคารพสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในวัดได้ ทางสำนักศิลปากรที่ 6 ได้มีการจัดงบประมาณจำนวน 30 ล้านบาทเข้ามาปรับปรุง ในการบูรณะจะมีการแกะชิ้นส่วนของพระปรางค์ ที่เรียกว่านพเก้า (แผ่นกระเบื้องโมเสกสีทอง ขนาด 3 x 3 ซ.ม.) ออก (เป็นพระปรางค์องค์เดียวในประเทศไทยที่มีการติดนพเก้า หรือกระเบื้องโมเสกสีทอง) ซึ่งทางกรมศิลปากร และวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร ได้มีมติให้นำชิ้นนพเก้าออกให้ประชาชนเช่าบูชาเก็บไว้ เพื่อความเป็นสิริมงคล และหลังจากที่ทางวัดได้เปิดให้มีการบูชานพเก้าพระปรางค์ ปรากฏว่ามีประชาชนที่ทราบข่าวทั้งคนในและต่างจังหวัด พากันเดินทางไปขอบูชากันเป็นจำนวนมาก แต่เนื่องด้วยชิ้นนพเก้ามีเพียงประมาณ 10,000 แผ่นเท่านั้น ทางวัดจึงกำหนดให้สามารถเช่าได้คนละไม่เกิน 3 ชิ้น ทั้งนี้เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้อื่นได้สามารถนำชิ้นนพเก้าไปบูชาเพื่อความเป็นสิริมงคลอย่างทั่วถึงกัน สำหรับราคาในการบูชานั้น ชิ้นนพเก้าเกรดเอ ราคา 1,299 บาท เกรดดี ราคา 999 บาท

สำหรับการก่อสร้างนั้น นางทองใบ พันธ์ภูมิพฤกษ์ กรรมการวัดพระศรีรัตมหาธาตุวรมหาวิหาร อดีตหัวหน้าพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระพุทธชินราช กล่าวว่า เมื่อมองจากสภาพภายนอกพระปรางค์ด้วยตาเปล่ายอมรับว่าพระปรางค์มีสภาพชำรุดร้อยละ 70-80 นพเก้า หรือกระเบื้องโมเสกสีทอง ได้หลุดลอกมาจำนวนมาก โดยบางจุดปูนถึงกับหมดสภาพ กลีบขนุนที่หุ้มด้วยโมเสกสีทองได้ร่วงหล่นมาทั้งพลู น่าเสียดายมาก เพราะอายุของพระปรางค์มีมากหลายร้อยปี สันนิษฐานว่าน่าจะสร้างพร้อมกับการสร้างวัด ช่วง พ.ศ.1900 แต่พระปรางค์องค์ปัจจุบันเป็นพระปรางค์ศิลปะสมัยอยุธยา นักวิชาการคาดว่าจะสร้างคร่อมเจดีย์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์ ศิลปะสมัยสุโขทัย และภายในเป็นที่ประดิษฐานพระสารีริกธาตุ ที่ทางวัดจะเปิดให้ประชาชนทั่วไปได้ขึ้นไปสักการะเพียงปีละ 1 ครั้ง ในงานสมโภชพระพุทธชินราชเท่านั้น : ข้อมูล จากนสพ.ข่าวสด ออนไลน์ *-* thaiput007@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสิ่งที่ถือได้ว่า เป็นสิ่งมงคลที่สุดเลยครับ

3. thaiput

*-* นพเก้านี้จากการบอกเล่าจากคนเฒ่าคนแก่บอกว่าเมื่อสมัยก่อนจนถึงปัจจุบันนี้เมื่อมีงานพุทธาภิเษกพระหรืองานมงคลต่างๆทางวัดใหญ่ก็จะนำสายสิญจ์ขึ้นไปโอบพันรอบพระปรางค์เก่านี้ไว้โดยตลอด เท่ากับว่านพเก้านี้ผ่านการปลุกเสกมานับไม่ถ้วยเลยทีเดียวครับ แต่ก่อนนั้นนพเก้ากว่าจะได้มาสักหนึ่งองค์นั้นยากแสนยาก เพราะต้องรอนพเก้าหลุดล่วงหล่นลงมาถึงจะมีการเอานพเก้านี้ออกมาให้บูชากันครับ ตอนนี้ถึงเวลาแล้วที่ทางวัดได้นำนพเก้าออกมาให้บูชาอย่างเป็นทางการครับ ถ้าท่านใดสนใจนพเก้านี้ก็เชิญบูชาไว้เป็นศิริมงคลได้เลยครับ ขอบพระคุณมากครับ *-* thaiput007@hotmail.com

4. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ ช่วงสงกรานต์นี้คงบูชากันไปหมด แน่ๆ เลยครับ เพราะช่วงสงกรานต์จะมีประชาชนจากหลายที่หลายจังหวัดไปเที่ยว และกราบไหว้ขอพรจาก พระพุทธชินราช พระคู่บ้านคู่เมืองจ.พิษณุโลก ครับ ใครได้บูชาไปถือว่าได้บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เพื่อต้อนรับปีใหม่ไทยเลยนะครับ

5. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 1.

*-* นพเก้าองค์ที่ 1 องค์นี้เป็นนพเก้าเกรด A สภาพสวยสมบูรณ์มีรอบกระเทาะน้อยมากครับ พร้อมกล่องเดิมจากวัด แบ่งให้บูชา 1200 บาท (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com (คุณ khongbeng<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1098140", true); </SCRIPT> นักรบโบราณ จองแล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2008
  6. มันตรัย

อยากสอบถามว่า ถ้าผมเอามาแขวนคอแล้วเอารูปพระรวมไปด้วยจะได้ไม๊ครับ รบกวนถ้าคุไทยพุทธมีบอกด้วย ผมเอง และคิดว่าคนอื่นๆคงจะไม่มีเวลาขึ้นไปเช่าแน่นอนครับ แฮะ ผมก็เป็นคนนึงละที่อยากได้ ถ้าคุณไทยพุทธเป็นธุระก็จะดีครับ

7. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 2.

*-* นพเก้าองค์ที่ 2. เป็นนพเก้าคัดสวยเกรด A มีสภาพเก่าเก็บตามเวลา เลี่ยมพสาสติคพร้อมใช้ ออกให้บูชา 1200 บาท (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2008
  8. thaiput

*-* ยินดีครับ สำหรับนพเก้านี้นำไปเลี่ยมพลาสติคตามรูปหรือนำไปใส่ตลับเงินตามรูปจะนำมาแขวนพระไว้ตรงกลางได้อย่างสวยงามมากเลยครับ ตอนนี้ไม่ได้เข้าไปในวิหารนานแล้วเดี๋ยวจะลองเข้าไปบูชาให้นะครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

9. choopol2518

choopol2518 เป็นที่รู้จักกันดี

ใครยังไม่มี ก็รีบๆ บูชานะครับ เพราะคงหาโอกาสแบบนี้ยากๆ ผมก้อเช่ามาจากคุณออยนั้นเหละ

10. khongbeng

khongbeng เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2006
    ขอจองเก็บไว้บูชา 1 องค์ครับ

11. sarunwongp

sarunwongp Active Member

30 มิถุนายน 2006
    ขอจอง 1 องค์ครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบ

12. thaiput

*-* ยินดีและรับทราบการจองครับ นพเก้าตอนนี้เหลือองค์ที่ 2. จะทำการจองเก็บไว้ให้ครับ ขอบคุณมากครับ *-* thaiput007@hotmail.com

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เยี่ยมจริงๆ หาเช่าตามสนามก็ไม่แน่ว่าแท้ครับ

14. แม่จิ๊บโจ้

แม่จิ๊บโจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่ามีเหลือให้จองหรือเปล่าค่ะ หากว่ามี จะขอจอง 2 องค์ค่ะ

15. thaiput

*-* สำหรับนพเก้าที่สอบถามเข้ามานั้นที่กระผมยังพอมีอยู่ครับ มีนพเก้าเกรด B สภาพพอสวยแต่เปี่ยมไปด้วยพุทธคุณเหมือนเดิมครับ เดี๋ยวว่างแล้วจะลงรูปให้ชมนะครับ ออกให้บูชาองค์ละ 1000 บาท (รวมค่าส่ง) ตอนนี้มีอยู่ 2 องค์ครับ ขอบพระคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

16. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 3.

นพเก้าองค์ที่ 3. นี้เป็นนพเก้าเกรด B สภาพพอสวยแต่เปี่ยมไปด้วยพุทธคุณเหมือนเดิมครับ นพเก้านี้ไม่ใช่ว่าจะหากันได้ง่ายๆ เพราะอีกนานมากครับกว่าจะได้บูรณะอีก และผ่านพิธีพุทธาภิเษกมานานเเสนนานครับ แบ่งให้บูชาองค์ละ 1000 บาทครับ (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com

17. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 4.

นพเก้าองค์ที่ 4. นี้เป็นนพเก้าเกรด B สภาพพอสวยแต่เปี่ยมไปด้วยพุทธคุณเหมือนเดิมครับ นพเก้านี้ไม่ใช่ว่าจะหากันได้ง่ายๆ เพราะอีกนานมากครับกว่าจะได้บูรณะอีก และผ่านพิธีพุทธาภิเษกมานานเเสนนานครับ แบ่งให้บูชาองค์ละ 1000 บาทครับ (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com<!-- / message --><!-- sig -->

18. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองบูชา
    นพเก้าองค์ที่ 4.

19. มันตรัย

ครับ

ถ้าได้มา จะเอามาติดหน้าบ้านเพื่อเป็นศิริมงคลเลยครับ

20. thaiput

*-* ท่านที่สั่งจองนพเก้าไว้ช่วยติดต่อกลับด้วยครับ เพราะถ้าไม่ติดต่อกลับจะถือว่าสละสิทธิ์ครับ *-* thaiput007@hotmail.com

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้