นั่งสมาธิไปสักพักรู้สึกวูบ เหมือนจะหลับ ไม่ก้าวหน้าสักที

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย saxford, 10 สิงหาคม 2013.

1. ตั้งฉาก

ตั้งฉาก เป็นที่รู้จักกันดี

เยียมยอดมาก คำเฉลย นี้
    เยียมยอดจริงๆ

ขอเสริมนิดจะได้ไหม หนอ

ต้องการกำลังสติ จริงๆ
    แต่การได้มานั้น มีปัจจัย ศึล8 อินทรีย์5 พละ5

รายละเอียด ไม่ขอสาธยาย ลองสืบค้นดูเอง มีกุญแจอยู่ในนั้น อิอิอิ

2. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

อวิชชามันกิน นิวรณืทุกตัวเลยครับ
    พอใจในกาม พยาบาท ****ง่วง*** สงสัย ฟุ้ง

อวิชชาน่ากลัวกว่าไสยศาสตร์อีก

ถ้าใช้ไสยศาสตร์ให้ใช่อานุภาพไสยศาสตร์รับรอง
    ว่า
    ผมเนียะมีอุปปาทานในอวิชชา
    และ
    ผมเนียะมีอวิชชา

ให้ทำไสยศาสตร์ให้ผมและผม ที่มีอุปปาทาน และอวิชชาเป็ฯเพื่อนทุกข์กัน

ไสยศาสตร์จะยังมีประโยชน์

3. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณเห้นโทษภัยของอวิชชาบ้าง
    แล้วคุณจะตกใจ
    ไสยศาสตร์ก็ไม่เหลือ
    อวิชชาร้ายกาจมาก

4. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมก็เป็นประจำ แทบทุกครั้ง พอวูบผมก็เผลอหลับไปเลย สัปหงกประจำ คนข้างๆเคยสะกิด ยิ่งตั้งใจยิ่งเป็นมากกว่าเดิม พอเลิกปฎิบัติไม่ง่วงสักนิด ก็ค่อยๆทำไปตามวาสนาของผม

5. chenroom

chenroom เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    แก้ไม่ยาก เมื่อก่อนเคยเป็นเหมือนกัน มันวูบๆๆเหมือนจะหงาย คล้ายโดนผีอำ หรือ เหมือนกับเราหลับ วิธีแก้คือก่อนเราจะนั่งสมาธิ ให้สูดลมหายใจเข้าลึกๆ แล้วค่อยๆหายใจออกช้าๆ เข้าลึกๆช้าๆ ออกช้าๆ อย่างนี้สัก 4-5 ครั้ง หรือ 5-6 ครั้ง.
    ลองดูนะ หากยังไม่หายแสดงว่าสติตามไม่ทันสมาธิ อาการแบบนี้จึงเกิดขึ้น ใกล้ดีแล้วนะทำต่อไปอาจเห็นผลในไม่ช้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2016
  6. pinit417

pinit417 Active Member

สติยังไม่พออ่ะครับ
    ต้องตั้งสติให้มากขึ้นนะครับ หมายถึงให้เพ่งกำหนด
    จิตมาที่ลมหายใจมากขึ้น
    ถ้าสติไม่พอ การตกภวังค์จะเป็นเรื่องธรรมดามาก
    ถ้าสติมากไปก็จะเครียดได้ ต้องพยายามให้มันกำลังดีนะครับ

ผมมักจะตั้งสติอ่อนๆถ้าผมจะนอน แปบเดียวหลับครับ
    ใช้สติมากขึ้นถ้านั่งสมาธิครับ

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สําหรับเรื่องของการทําสมาธิ ผมอยากให้คุณ saxford ลองอ่าน วิธีฝึกกรรมฐานด้วยตัวเองแบบง่าย ๆ หน้า 3 ที่ผมนํามาให้อ่านนี่ดูครับ อ่านแล้วจะได้รู้ว่า อาการของณานต่าง ๆ และอาการตอนที่ทําสมาธินั้นมีอะไรบ้าง คุณ saxford จะได้ปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง ตามนี้ครับ

วิธีฝึกกรรมฐานด้วยตัวเองแบบง่าย ๆ หน้า 3

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=150

และถ้าให้ดีที่สุด ก็อ่านทั้ง 5 หน้าตาม link ข้างล่างนี่ได้เลยครับ อนุโมทนาครับ

วิธีฝึกกรรมฐานด้วยตัวเองแบบง่าย ๆ

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=7

8. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ตัณหาสาม เกิดขึ้นตาม ความคิดอยาก
    แล้วไปลาก โลภ โกรธ หลง ชงเรื่องให้
    นิวรณ์ห้า ตามติดมา ทุกคราไป
    รู้วันใด จะได้ชัย ไร้นิวรณ์

ตอบ อาการนี้เป็นผลของนิวรณ์หนึ่งในห้าข้อ มีสองสาเหตุใหญๆ คือ

...1 กรรมในส่วนปัจจุบัน คือให้สำรวจตนเองว่า ชีวิตการทำงานในปัจจุบันนี้ มีส่วนเกี่ยวข้องกับสื่อที่เป็นอกุศลใดๆ หรือไม่ เช่น ค้าขายสุรา ยาฆ่าแมลง นักพูด นักวิชาการ ที่สร้างภาพ ความเห็นผิดให้บุคคลอื่นๆ ฯลฯ ถ้าไม่มีสิ่งเหล่านี้ ก็ดูข้อสอง

...2 กรรมในอดีต อันมีลักษณะคล้ายๆ ข้อหนึ่ง สำรวจได้ยาก ต้องข้ามภพข้ามชาติ ประมาณนี้แล

วิธีแก้ คือดับเหตุข้อหนึ่ง แล้วบำเพ็ญศีล สมาธิ ปัญญา สวดมนต์ คิดธรรมมะตามความเป็นจริง เป็นข้อๆ เรื่องๆ สิ่งเหล่านี้จะซักฟอกจิตให้สะอาดขึ้น โดยธรรมชาติของพระธรรมอยู่แล้ว ถ้ามีน้อย เดี๋ยวก็หมด ถ้ามีมาก ก็ต้องอดทน รอให้กรรมเก่าละลายไปเรื่อยๆจ้า

<table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="alt2" style="border:1px inset">ปฐมฌาณมีการฝึกอย่าไรครับ แบบง่ายๆ เลย</td> </tr> </tbody></table>
    ตอบแบบย่อๆ คือ ๑ คิดดี = วิตก (คิดดี คิดวิเศษ คิดแล้วรู้แจ้งเห็นจริงในหัวข้อธรรมนั้นๆ คือคิดในสื่อที่สร้างกุศล เช่นคำภาวนา "พุทโธ หรือสัมมาอรหัง หรืออรหัง เป็นต้น" ใน แบบสมถะ ...หรือหัวข้อธรรมอื่นๆ เป็นเรื่องๆ เช่นขันธ์ห้า อริยะสัจจสี่ ศีล สมาธิ ปัญญา ฯลฯ ในแบบวิปัสนา เป็นต้น) ๒ ประพฤติดี = วิจาร (มีศีลห้า จะยืน เดิน นั่ง นอน ก็คือประพฤติดีอยู่แล้ว) ....ผลปิติ สุข เอกคตา จะตามมาเอง เมื่อจิตอยู่เหนือนิวรณ์ห้าได้ แปลว่า ถ้าทำถูกต้อง จะได้ฌาน ๑ และ ๒ ๓ ๔ จะตามมาเอง ดังนี้แล...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2016
  9. ttoomtam

ttoomtam สมาชิก

ของผมมันจะผ่านตรงที่หลับไปทุกอย่างเ็นภาพชัดเจนเช่นดวงอาทิตย์ดวงจันร์หรืออื่นๆแล้วก็ผ่านไปจะทำไงอิกครับภาพละนาทีสองนาทีดับเองแล้วภาวณาใหม่อยู่อย่างนี้:'(