เรื่องเด่น นานาเรื่องราวหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 16 กันยายน 2014.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    27
    174 หลัง.jpg

โมทนาบุญ ได้อานิสงส์ไม่น้อยกว่า 90 เปอร์เซ็นต์

ผู้ถาม : สมมุติว่าคนอื่นเขากำลังถวายสังฆทานหลวงพ่อ ลูกก็แอบไปจับข้างหลัง เพื่อเป็นการถวายไปในตัวด้วย แบบนี้จะมีอานิสงส์เต็ม 100 เปอร์เซ็นต์หรือไม่เจ้าคะ ?

หลวงพ่อ : บาปซิไปจับเขานี่ เป็นบาปนะนี่ เฉพาะยกทรงทำ บาป คนอื่นเขาทำไม่บาป

นี่นะแสดงว่เขายินดีด้วย ใช่ไหมล่ะ ก็เป็น "ปัตตานุโมทนามัย" แต่ความจริงไม่ต้องเหนื่อยก็ได้นะ นั่งยินดีเฉยๆจะดีกว่า พนมมือไหว้ก็แล้วกัน

ผู้ถาม : อ๋อ ไม่ต้องแตะหน้าแตะหลัง

หลวงพ่อ : ไปแตะเข้าคนนั้นรำคาญเขาจะเตะเอาล่ะซิ

ผู้ถาม : ทีนี้เวลาที่คนอื่นเขาทำบุญกับหลวงพ่อ เราก็ยกมือโมทนา โมทนาๆ อย่างนี้เราก็ได้อานิสงส์เต็มที่

หลวงพ่อ : โมทนานี่ อานิสงส์เขาได้ ไม่น้อยกว่า 90 เปอร์เซ็นต์ ที่ตั้งใจจริงๆนะ

ถ้าเจ้าของทานเป็นพระอรหันต์ชาติไหน คนนั้นก็เป็นพระอรหันต์ชาตินั้นเหมือนกัน ไม่ใช่เรื่องเล็ก ใหญ่มาก

แต่ว่าถ้าโมทนาแบบยกทรงนะ นั่งโมทนาๆๆ อย่างนี้ถูกเตะ เขารำคาญ ยกมือเฉยๆ ตั้งใจเรียบๆ ใช่ไหม เวลานั้นเขามีพระพุทธรูปไปด้วย ควรจะนึกถึงพระพุทธเจ้า ที่ฉันไหว้เวลาเขาถวายสังฆทาน ฉันไห้วพระพุทธเจ้าท่าน

ผู้ถาม : มีเด็กอยู่คนหนึ่งมาบอกว่าหลวงพ่อนี่แปลกนะ คนให้อะไรก็ยกมือไหว้ มันเข้าใจผิดคิดว่าหลวงพ่อไหว้ขอบคุณเขาอีก เวรกรรมจริงๆ ที่จริงหลวงพ่อไหว้พระพุทธรูปแท้ๆ

หลวงพ่อ : ความจริงไม่ได้ไหว้พระพุทธรูป ไหว้พระพุทธเจ้า เมื่อเห็นพระพุทธรูปก็เห็นพระพุทธเจ้า

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 170 เดือนพฤษภาคม 2538 หน้า 70- 77)

ติดพระธาตุข้าวบิณฑ์เอาเองภายหลังครับ

2. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

27
    รวย ตายเอาอะไรไปไม่ได้

ท่านเจ้าคุณฯบอกว่า อย่างคนที่ตายที่เครื่องบินตก (ขอสงวนชื่อ) ตายที่สูงซะด้วย
    ตายบนยอดไม้โน่น มีเงินเป็นหมื่นๆล้านนี่ เรามองดูแล้ว โอ ไม่มีอะไรเลย หมด
    มีเงินมากๆก็ยังช่วยไม่ได้ ก็ถือว่าอีตอนเราไม่มีเงิน ตอนนั้นอยากจะมี มันอยาก นึก
    ว่าเงินช่วยได้ทุกอย่าง อันที่จริงช่วยไม่ได้ทุกอย่างหรอก ตอนจะตายนี่นะ เงินกองๆ
    อยู่ข้างตัว เงินก็ช่วยไม่ได้ หมออยู่ข้างตัวก็ช่วยไม่ได้

แต่อานาปาฯนี่ช่วยได้ ช่วยบรรเทาทุกขเวทนา คือหลบเลี่ยงได้ ตัวนี้อยากให้ทำกัน ได้ตัวนี้แล้วจะทรงอย่างอื่นได้หมด ง่าย ส่วนมากเราทิ้งอานาปาฯกันเสียเยอะ ไม่ต้องเสียสะตุ้งสตางค์เลย ตัวนี้คือบรรเทาทุกขเวทนาได้ จิตมันแยกออกจากกาย หลบแค่นี้นะ จิตมันแยกในสมาธิ มันจะบรรเทาทุกขเวทนาตัวนี้

พูดถึงสมาธิเฉยๆ สมาธิดีแล้ว ปัญญาไม่ต้องไปนั่นหรอก มันเกิดง่าย ปัญญาของลูกศิษย์หลวงพ่อส่วนมากจะง่าย เพราะท่านสอนวิปัสสนาญาณควบไปเยอะ พอจิตเป็นสมาธิปุ๊บ มันจะเห็นอะไรก็ง่ายไปหมด เพราะท่านแทรกซึมเคล้าไปหมดแล้วนี่

บางคนเห็นหลวงพ่อสอนมโนมยิทธิ นี่บอก มันฌานโลกีย์นี่ มโนมยิทธิคือฌานโลกีย์จริง แต่ว่าท่านไม่ได้สอนอย่างเดียวนี่ มีวิปัสสนาญาณ ต้องตัดขันธ์ 5 เห็นร่างกายเป็นทุกข์ อะไรอย่างนี้ ใช่ไหม เป็นวิปัสสนาญาณไปแล้วนี่ ผสมผสานกลมกลืนไปหมด

ยกทรงถามว่า ปกติภาวนาเบื่อนี่ก็สลับกับวิปัสสนาได้ ใช่ไหมครับ

ท่านเจ้าคุณฯ ตอบว่า ใช่ จิตบางคนมันเบื่อภาวนา บางทีมันไม่เอา ภาวนามันเบื่อ
    ก็ต้องมาพิจารณา พิจารณาเบื่อ มันฟุ้งน่ะ มันฟุ้งก็ต้องปล่อยมัน ตามมัน ตามดูฟุ้งไปถึงไหน ตามดูมัน บางทีจับอานาปาฯไม่อยู่ อารมณ์ยังคิดนี่ เราก็ต้องรู้จิตเรา มันคิดก็
    ต้องคิด คิดแล้วดูมันคิดเรื่องอะไรต้องตามดู

(จากคอลัมภ์ "ท่านเจ้าคุณฯสนทนา" ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 475 เดือนตุลาคม 2563 หน้า 13)

3. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณมากๆครับ แล้วการปิดทองพระคำข้าวกับพระหางหมากเป็นการเร่งลาภจริงหรือไม่ครับ หลวงพ่อวัดท่าซุงได้ปรารภไว้หรือไม่ครับ

4. Wannachai001

27
    DSC01976..jpg lWn-HE_LuEP1rL7J4zk8ULKptim01vMFIzuynC6MLZdBYIoW0orFN0Pm3geiNB5i.jpg

เคยอ่านแต่ที่หลวงพ่อท่านเจ้าคุณท่านได้พูดไว้นะครับ ความหมายคล้ายแบบนี้

ไว้จะค้นมาลงให้อ่านนะครับ

5. Wannachai001

27
    IMG_20180310_082441.jpg IMG_20180310_082612.jpg

เรื่อง บูชา ร. 5 มีลาภมาก

มีคนหนึ่งมันเล่าให้ฟังว่าโลกนี้ไม่นับถือใครเลย เราก็ตกใจ เอ้า แล้วมึงห้อยอะไรล่ะนี่ มันก็บอกนี่รัชกาลที่ 5 พระเจ้าไม่เอา พระช่วยผมไม่ได้ ไม่ไวเท่ากับรัชกาลที่ 5

ถามว่าช่วยได้ยังไง มีอยู่วันแกก็ไปไหว้ที่เขาไปไหว้กันน่ะ แกก็ไปอธิษฐาน เจ้าประคู๊ณขอให้รัชกาลที่ 5 โปรดสงเคราะห์ ไอ้ผมนี่เป็นลูกจ้างขับแท๊กซี่จนกระทั่งเถ้าแก่รวยมามาก ขอให้ผมมีรถเป็นของตัวเองซักคันหนึ่งเถอะ

พออธิษฐานเสร็จมาประมาณไม่ถึงปีน่ะ แกมีโอกาสผ่อนแล้วได้ 1 คัน แกก็นับถือ ยังไม่พอใจก็ยังกะลิ้มกะเหลี่ยไปอีก แหมถ้าเป็นไปได้เอาอีกซักคันหนึ่งนะครับ จะให้เขาเช่าจะได้มีรายได้ ได้ครับ ได้ 2 คัน แกก็เลยนับถือตั้งแต่นั้นมา

"ปัญหามีอยู่ว่าถ้าสมมุติว่าองค์เดียวกันนะ ทำไมถึงได้เมตตาขนาดนั้น หลวงพ่อที่ไปนิพพานจะช่วยคนได้หรือไม่ เพราะไปนิพพานอยู่เย็นเป็นสุขแล้วนี่ จะเป็นไปได้หรือไม่"

อ๋อ...หมายความว่ายังไง (หัวเราะ) หมายความว่าหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ใช่ไหม เขาไปขอที่พระรูปทรงม้านั่นทำไมถึงมีผล ใช่ไหม

ก็จริงๆแล้วนี่หลวงพ่อบอกว่า อย่างอ่านหนังสือของพลตรีมนูญแล้ว มีหลักฐานเอาวัตถุกันเห็นง่ายๆ พลตรีมนูญอยู่ที่เมรุกับหลวงพ่อนี่ หลวงพ่อเผาศพอยู่ พลตรีมนูญก็บอกหลวงพ่อครับแขกมารอที่กุฏิ หลวงพ่อก็บอกใครมารอที่กุฏิ ก็บอกแขกผู้ใหญ่ หลวงพ่อบอกมนูญแกไปก่อนไป ไปรับหน้าก่อนไป มนูญก็รีบตาลีตาเหลือกมา หลวงพ่อยังอยู่ที่เมรุอยู่นี่ ก็รีบมารับแขก ไปถึงหลวงพ่อไปอยู่ที่นั่นเสียแล้ว ก็เรามาไวกว่าหลวงพ่อทำไมหลวงพ่ออยู่ที่กุฏิเสียแล้ว

แต่จริงๆท่านบอกว่าเทวดาที่เป็นองค์แทน ก็เรียกว่าเทวดาที่รับหน้าที่ตรงนี้ที่คุมพระรูปอยู่นี่

อย่างกับพระพุทธรูปบางองค์ก็ศักดิ์สิทธิ์ ใช่ไหม หลวงพ่อโสธรนี่ อู้หูคนไปปิดทองจนตัวนิ่มหมดแล้วนี่ องค์นิ่มเลย เขาว่ายังงั้น จับนี่นิ่มเลย จับอย่างกับจับผู้หญิงเลย เขาว่าอย่างนั้นความหนาของทอง

ทำไมท่านถึงศักดิ์สิทธิ์ เทวดาที่รักษาองค์พระนี่ที่มีฤทธิ์ ใช่ไหม ที่หลวงพ่อบอกเทวดาที่มีฤทธิ์ก็มีที่มีฝ่ามือแดงก็มีฤทธิ์อะไรอย่างนี้ เทวดารักษาพระ

แต่พูดตามหลักพระพุทธศาสนาจริงๆแล้วนี่ การบูชาต้องได้รับการบูชาตอบ หลวงพ่อปราถนาพุทธภูมิวิริยาธิกะ คือบูชา ร. 5 ทำไมมีลาภ เขาว่าไวกว่าสมัยก่อนอีก

ไวกว่าหนึ่งท่านวิริยาธิกะ สมบัติของประเทศไทยของท่านจะมีมากกว่าหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทองเป็นกี่ร้อยตัน นี่ท่านใช้มา 10 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น ที่สร้างวัดสร้างวา เราทำบุญมานี่ใช้สมบัติไม่ถึง 10 เปอร์เซ็นต์

"ที่เหลือก็ให้ไอ้ขวัญ สาธุ (หัวเราะ)"

ให้ทุกคนแหละ ให้ทุกคน

มีอยู่จุดหนึ่งเคยถามปัญหาที่ซอยสายลมว่า หลวงพ่อครับหลวงพ่อมีลูกมีหลานมีลูกศิษย์เต็มบ้านเต็มเมือง ในขณะเดียวกันคนนั้นก็จุดธูป คนนี้ก็จุดธูปแล้วก็เรียก แล้วหลวงพ่อจะทำยังไง จะไปช่วยใครก่อน

หลวงพ่อก็ตอบว่าในขณะเดียวกันท่านสามารถแบ่งได้ถึงจำนวนเป็นหมื่นเป็นแสน รู้เรื่องทุกอย่างได้ด้วยทุกอย่าง

แล้วก็บอกว่าถ้ามันเกินกว่านั้นทำยังไง ฉันฝากเทวดาทุกเขตในประเทศไทย ทุกหนทุกแห่งว่า ถ้าฉันไปไม่ทันฝากลูกฝากหลานฝากไอ้ขวัญมันด้วย (หัวเราะ) เข้าล๊อกกันดี ท่านฝากจริง

ท่านบอกความเป็นทิพย์ไปได้ ท่านว่าอย่างนั้น

(คุณขวัญ)ถามว่า อยากให้เทวดาที่บ้านมีฤทธิ์มีเดช มีบุญญาธิการมากๆ จะทำอย่างไร

เฮี้ยนๆใช่ไหม คือตามหลักที่ว่าทำบุญแล้วมีอานุภาพยังไงบ้าง มีรัศมี ถ้าอานุภาพมากก็ถวายพระพุทธรูป ให้เทวดาโมทนาใช่ไหม สร้างพระพุทธรูปมีเดชมีอำนาจมาก ที่บ้านอยู่ตรงไหนล่ะ จะไปสู้กับใครเขาล่ะ

หลวงพ่อพระราชภาวนาโกศล(อนันต์ พทฺธญาโณ)

(จากคอลัมภ์ "จากคำบอกเล่า" ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 163 เดือนตุลาคม 2537 หน้า 89-90)

ร. 5.jpg ร. 5 หลัง.jpg
    IMG_20180310_090518.jpg IMG_20180310_090547.jpg IMG_20180310_083134.jpg IMG_20180310_083227.jpg

6. Wannachai001

27
    ร. 5.jpg

บูชารัชกาลที่ 5

ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง เรื่องการไหว้พระสวดมนด์ ตั้งนะโม 3 จบ ลูกทราบแล้วไม่ถาม

แต่ทีนี้ลูกจะถามว่าสมเด็จ ร. 5 ถ้าลูกจะไหว้จะบูชาจะต้องตั้งนะโมกี่จบ ใช้ธูปกี่ดอก เทียนกี่เล่ม และก็ไม้ขีดหรือไฟแช็ค ถึงจะถูกใจของพระองค์ท่าน ขอหลวงพ่อได้โปรดแนะนำด้วยเถิดเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ : เอางี้ซิ ร. 5 ใช่ไหม ใช้เทียน 5 เล่ม ธูป 5 ดอก ไฟแช็ค 5 อัน (หัวเราะ)

ก็เหมือนกับบูชาพระธรรมดาก็แล้วกัน อย่าลืมว่าตั้งนะโมก่อน นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อนว่า ร. 5 นี่ยังมีบารมีไม่เท่าพระพุทธเจ้า

ผู้ถาม : อีกนิดครับหลวงพ่อ

ของที่พระองค์ทรงชอบเสวยจะเป็นผลไม้อย่างใด หลวงพ่อนึกได้ขอได้โปรดบอกลูกด้วยเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ : เออ...เป็นผลไม้ประเภทที่ไม่ต้องเสียสตังค์ ก็เขามาให้เฉยๆไง

เอางี้ซิ ถ้าเป็นฉันเองนะ ชอบสาลี่เพราะมันมีน้ำมาก

lWn-HE_LuEP1rL7J4zk8UNJHDvsfrLLg8kcjyDIBl6ZHsSsOZbA_1Rn8op147kBA.jpg

ถวายอาหารรูปหลวงพ่อ

ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อด้วยความเคารพอย่างสูง เพื่อนฝากมาเรียนถามหลวงพ่อว่า ถ้าจะถวายอาหารกับรูปถ่ายหลวงพ่อที่ลูกเช่าไปจากซอยสายลม

อยากจะเรียนถามรูปถ่ายหลวงพ่อว่า อาหารมื้อเช้าต้องการอะไร มื้อกลางวันแบบ
    ไหน แล้วตอนเย็นไมโลหรือโอวันติน ขอให้หลวงพ่อชี้แจงให้ละเอียด จะได้ปฏิบัติ
    ตามหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : เอางี้ดีกว่า ตอนเช้าแม่โขง ตอนกลางวันกวางทอง ตอนเย็นไอ้เป้ (หัวเราะ)

อะไรก็ได้นะ ลูกไม้ก็ดีง่ายๆดี อะไรก็ได้นะ ของที่เราชอบก็แล้วกันนะ

ผู้ถาม : อย่างนี้จะเรียกว่าเป็นรัตนะอะไรครับ ?

หลวงพ่อ : สังฆานุสสติ นึกถึงพระสงฆ์ แต่ว่าถ้าเวลาถวายนะ ตั้ง นะโม ก่อนเป็นพุทธานุสสติด้วย

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 118 เดือนธันวาคม 2533 หน้า 7-8)

DSC_0079.JPG DSC_0089.JPG