นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ก็แค่อาจจะ...นะ ฤทธิ์เดชขนาดนี้.... สิ่งที่แน่นอนก็คือสิ่งที่ไม่แน่นอน...
    เอ..คืนนี้ว่าจะไปเที่ยวสวรรค์ซะหน่อย ครายจะได้ด้วยบ้างน้าาาาา...

2. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คนอื่นๆ ในกระทู้แห่งนี้ เวลาเราฝันเห็นจะเป็นภาพอวาตาร์หรือไม่ก็เป็นคนที่เรารู้จักที่มีรูปร่างใกล้เคียงกัน แต่กับเจ้าคนนี้เห็นเป็นนาคีแสนสวยเลยอ่ะ แสดงว่าจิตแรงเหมือนกัน ใช่มั้ยคะ...พี่รั้ง เช็คหน่อยจิ ว่าเธอเป็นญาติครายยยย...?

3. khunpak เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ไปด้วยคนแต่จาไปยังงายหว่าาาาา ยังไม่เคยไปซักที พาไปด้วยนะ
    :z2

4. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ยังไม่มีความสามารถพาใครไปได้หรอกค่ะ ได้แต่นัดกันแล้วไปเจอกันเอง ฮ่าฮ่า...:cool:
    (ใช้ความสามารถส่วนตัวของใครของมันค่ะ)
    ตั้งใจไว้ดีๆ แล้วกันน้าาาา แล้วเจอกันค่ะ

5. dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

คือว่า เมื่อคืนนี้ อ่านนิทานพญานาคไปประมาณสักหน้าสองร้อยกว่าๆ เห็นคำภาวนา ที่ว่า
    "อุทธัง อุทโธ สะระจิตตัง" ก็เลยว่าจะลองดู
    แต่ก่อนหน้านั้นมีน้องคนนึงบอกว่าที่บ่อน้ำตรงสวนหลังบ้านมีพญานาคอยู่
    ก็คิดว่าจะลองสื่อสารกันยังไงดี แบบว่าอยากคุยกับเขาน่ะค่ะ (เป็นคนขี้เหงาว่างั้น)
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจะสื่อสารกันแบบไหน พอดีว่าคุยกับพี่ nouk แล้ว ก็คิดถึง
    ตั้งแต่แรกที่พี่เล่าเรื่องการฝึกสมาธิแล้ว จริงๆ เป็นเรื่องที่ตั้งใจจะถาม (ดูเหมือนพี่รู้ใจหนูเลยค่ะ) (k)
    เมื่อคืนก็เลยภาวนาตามนั้น แล้วอยู่ๆ ก็นึกถึงพี่ nouk เอง แล้วก็จำไม่ค่อยได้ค่ะว่าถามเรื่องอะไร พอพี่มาเล่าก็เลยคิดว่า .... อ่า ... จะใช่หนูหลออ ... งุงิๆๆ
    แต่สิ่งที่จะถามก็คือเรื่องนี้เลย จะสื่อสารยังไงดีหนอ?
    น่าจะหยุดคุยกันประมาณตีสองตีสาม เพราะโดนมดกัดอะค่ะ ... อาบน้ำละนะคะ มดมาจากหนายยย ... >.<
    หลังจากนั้นก็นอนภาวนาด้วยคำอื่นค่ะ เพราะคำนั้นลืม (เป็นคนจำง่ายๆ และลืมง่ายมาก แหะๆ)
    ก่อนจะหลับก็เห็นมณีสีน้ำเงินค่ะ ... จริงๆ หนูชอบสีแดงนะ ไหงไปนึกถึงสีน้ำเงินได้หว่า
    ....
    ฟังเป็นนิทานไปนะขอรับ เพื่อความบันเทิงคร๊าบบผ๊มม !!! จบแหล่วววว (kiss)

6. fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ไปเที่ยวสวรรค์ว้าว อยากไปค่ะแต่ไปกันกี่โมงค่ะ จะได้ไปเจอกัน แล้วจะไปชั้นไหนค่ะ ชั้นนิพพานดีไหมค่ะ
    แต่ถ้าดึกเกินไปก็คงจะไม่ได้ไปนะค่ะแต่ดูอีกทีค่ะไม่ได้ขึ้นไปนานแล้วไม่รู้ว่าจะไปได้อีกไหมค่ะ

7. dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมิเคยไปสวรรค์นะขอรับ ... นางฟ้าจะสวยไหมหนออออ .... แหะๆ (k)

8. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

น้องฝ้ายพักผ่อนเยอะๆ นะคะ อย่าหักโหมกับงานให้มาก ปล่อยวางบ้างนะคะ ทำตามกำลังไม่ต้องไปเคร่งเครียดให้มาก เป็นห่วงค่ะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

อีกอย่างคือ อย่าไปแสวงหาของดีมาใช้สำหรับหน้าที่การงาน ไม่มีของอะไรที่ดีไปกว่า "ใจ" หรอกค่ะ เมื่อบุญกุศลที่เราทำ...ถึงพร้อมดีแล้ว วาสนามันจะวิ่งฉิวเอง และเมื่อเวลานั้นมาถึง ช้างก็ฉุดไม่อยู่ค่ะ :cool:

9. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สวยมากค่ะ เกินคำบรรยาย หญิงบนโลกนี้ที่ว่างามที่สุดในจักรวาล ชิดซ้ายไปเลยค่ะ

10. fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ระบายสี คืออะไรค่ะ ภาพอวาตร์ ฝ้ายสงสัยคำนี้ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

11. dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ร้อนเพราะหนูชอบเพ่งไฟมั้งคะ เป็นนิมิตก่อนนอน .... (แต่คงเป็นภาพหลอนเท่านั้นอะม้างงงขอรับ ... แหะๆ)

12. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

;ปรบมือ เก่งมากค่ะ ของเก่าทำไว้เยอะ ท่องที่คุณคุรุบอกไว้ ไม่ใช่คาถานี้ค่ะ อะไรน้า...อิทธิฤทธิ พะกาทิดยานัง ทิสสะวานะตัง (ใช่เปล่าหว่า)

13. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พี่ก็ชอบเพ่งเทียน แล้วนู๋ไม่ร้อนบ้างเหรอ กระแสของพี่ไม่ร้อนแน่นอน เป็นไอเย็นมากกว่า ฝึกใหม่นะ เปลี่ยนความร้อนให้เป็นความเย็นก่อนที่จะส่งจิตไปถึงครายอ่ะ

14. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อวตาร์ คือภาพที่ปรากฏอยู่ใต้ชื่อสมาชิกด้านซ้ายมือค่ะ ไม่รู้จริงๆ หรือว่าแกล้ง.....

15. dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

อิทธิฤทธิ พะกาทิดยานัง ทิสสะวานะตัง .... อันนี้ทดสอบพลัง หรือมณีนาคา (มั้งคะ) จำได้เพราะกำลังจะลองเล่นกับนาคน้อยในลูกแก้วนั้น (ลองอีกแล้ว)
    ถ้าคุยกันได้เขาคงบอกว่า ช้านปวดใจกับหล่อนจริงๆ 555

16. fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะค่ะ พี่นุก ฝ้ายก็เรื่อยๆๆค่ะ ของดีที่ว่าก็มีอยู่นะค่ะ แต่ว่า ฝ้ายน่ะ ก็ใช้ใจฝ้ายในการทำงานค่ะ ออมีอีกอย่างค่ะของดี เพราะฝ้ายทำงานเกี่ยวกับการขายของเลยได้มาจากครูบาอาจารย์ค่ะ เป็น นวดหลวงปู่สวงค่ะ อิอิ ใช้บ้างเนอะไม่เคยใช้ก็เลยลองใช้ดูค่ะ ก็ได้ผลนะค่ะแต่ก็ไม่ได้ถึงที่สุดแค่พอทำให้เราอยู่รอดได้เผื่อเป้าหมาข้างหน้าค่ะ อย่างที่คุณพี่บอกฝ้ายค่ะ เมื่อถึง บุญพร้อมอะไรก็ฉุดไม่อยู่ค่ะ ตอนนี้น้องฝ้ายเริ่มที่จะปล่อยวางแล้วค่ะ ไม่อยากได้แล้ว ผู้จัดการเงินเดือน 120,000 เพราะน้องฝ้ายทำงานมาเดินภาคสนามมาก็ระยะเวลาหนึ่งแล้ว ก็บอกตัวเองว่าไม่ได้ไม่เป็นไรตั้งเป้าหมายสิ้นปีนี้ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับตัวเองก็อาจจะออกไปทำอย่างอื่น ไม่ใช่ว่าเราอยู่ที่นี้ แล้วปนะมาณ เกือบ 2 ปีแล้วค่ะ สิ้นปีก็ครบ 2 ปี แต่เราสังเกตุว่าคนที่เป็นผู้จัดการเขาใช้ระยะเวลา ประมาณ 2 ปี กว่า แต่บางคนก็ใช้ระยะเวลาแค่ 5 เดือน 6 เดือนก็มีค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆค่ะ อิอิ ทำเพื่อพ่อกับแม่

17. fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้แกล้งค่ะพี่นุกแต่ฝ้ายไม่เคยได้ยินคำนี้เท่าไหร่ก็เลยสงสัยค่ะ

18. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ที่เตือนในเรื่องนี้เพราะว่าเห็นว่ารับมาเยอะ ปนเปกันทั้งดีและไม่ดี การจัดเก็บก็ไม่แยกแยะ ปล่อยปละละเลยบ้าง ไม่สนใจบ้าง ของเหล่านี้ รับมาแล้วเหมือนดาบสองคม ถ้าทำไม่ดีก็จะทำร้ายตัวเอง แน่นอนค่ะ คนที่มีอาชีพนี้มักชอบแสวงหาของที่เชื่อว่าจะทำให้มีคนเมตตา ขายของได้ตามเป้าหรือก็ทำยอดขายได้ทะลุทะลวง แต่นั่นเท่ากับหาภัยมาใส่ตัวล้วนๆ พึ่งพระรัตนตรัยดีกว่าค่ะ พี่ก็เห็นเหมือนที่ท่านประธานบอกนะคะ ว่ามีเงามืดตามนู๋อยู่

19. มณีสีรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะ ท่านคุรุวาโร คุณพี่รั้ง และเพื่อนๆทุกท่าน ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะค่ะ หลังจากที่อ่านมานาน ขอมาเป็นสมาชิกด้วยค่ะ

20. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

วันนี้คอแข็งทั้งวันเลย หันทางขวาไม่ได้ เหตุเพราะเมื่อคืนนั่งสมาธิแล้วคอจะหมุนไปทางขวา แต่เราฝืนไว้ การที่หมุนทางขวานัันหมายถึง จะเกิดภัยพิบัติค่ะ...หากเราหมุนตาม ไม่รู้อีกกี่วันจะหายนิ
    มาแว้ว...คนเล่านิทานก่อนนอน
    สวัสดีค่ะน้องมณีสีรุ้ง ยินดีต้อนรับสู่นครคุรุวาโรค่ะ
    เล่ามาเลยหนอนิทานหรือเรื่องเล่า อย่างใดอย่างหนึ่ง 1 เรื่องคร่าาา รออ่านหนอ :cool: