นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    มีการต่อรองเกิดขึ้นแล้ว อิอิ

2. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อน ไม่เคยรู้จัก "การต่อรอง" หรอกท่าน แต่ตอนหลังบังเอิญได้ครูดี...และเราก็เป็นลูกศิษย์ที่ดีซะด้วยสิ ^_^
    (เรื่องที่จะเล่า หากมองมุมหนึ่ง อาจดูเป็นเรื่องงมงาย ไร้สาระ แต่สำหรับคนที่เปิดใจกว้าง จะรู้ได้ว่า...สิ่งที่เราเล่า...สามารถช่วย "ยืนยัน" คำพูดของ "ใครบางคน" ได้บ้าง ไม่มากก็น้อย อิอิ)

3. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คล้ายมังกรไหมครับ ถ้ามีขาน่าจะเหมือนมังกรครับ

4. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง ธิดาพญานาคนั้น...
    อดีตคู่หมั้น ถ้าแต่งไปก็จะได้เป็นพระชายาใหญ้ เพราะเขามีพระชายาแล้ว

แถมมีพระสนมเอก และพระสนมรอง อีกทั้งนางกำนัล...รับรองว่าคล้ายละครครับ

แต่ถ้า เป็นมหาดเล็กคู่รักที่รู้ใจ เขาบำเพ็ญเพียร รักเดียวใจเดียว

5. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้าฟังรายการวิทยุ เขาเล่าเรื่อง พญานาค

ในแม่น้ำสงคราม จ.สกลนครครับ มีหลวงพ่อรูปหนึ่งนามว่า หลวงพ่อบาน

ท่านกล่าวว่า "ตอนมาอยู่ใหม่ๆ ได้เห็นพญานาคตัวขนาดเท่าลำต้นตาล

เขาขึ้นมาจากแม่น้ำเลื้อยเข้ามาในวัด เขามีสีเขียวแพรวพราวเลื้อยไปมาอยู่

ไม่นาน ก็เลื้อยหายลงในแม่น้ำศรีสงครามอย่างเดิม ท่านกล่าวว่า พบพญานาค

ครั้งเดียวก็ไม่ได้พบอีกเลยครับ"

6. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่มีปานขาว คือคนส่วนใหญ่ อดีตมาจากเทวดา ครับ

ไม่อยากบอกว่า ตนเองนั้น มีปานขาวเยอะมาก คือ ถ้าบวชเป็นพระ

ปานขาวนั้น จะมีตั้งแต่ส่วนที่ไม่ถูกจีวรครับ คือแขนขวาทั้งหมดจนถึงไหล่ครับ

ก็แปลกดีเหมือนกัน เคยถามท่านเจ้าอาวาสที่บวชอยู๋ ท่านกล่าวว่า

อดีตตั้งเคยบวชเป็นพระ แล้วสิ้นลมในชายผ้าเหลือง เลยเป็นแบบนี้ครับ

ก็ใช้วิจารณานแล้วกันครับ

7. บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขาเล็กๆคล้ายตะขาบ แต่ตัวและหัวเป็นงูค่ะ และเลื้อยเร็วมาก แปลกดี

8. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้างั้น เคยเห็นครับ เป็นสัตว์ในหิมพานต์ครับ ในป่าหิมพานต์มีสัตว์แปลกๆมากมายครับ

9. บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นในฝันค่ะ เราก็เลยจับตัวเค้าแล้วจ้องหน้า แล้วพูดว่า มหาวิชโยโหหิ อสังวาโส

10. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

11. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

เขาคงอยากสื่อสารกับคุณครับ เพียงแต่ว่าคุณฝันถึงเขาที่ไหนครับ

ที่ที่คุณฝันถึงเขาจะอยู่แถวนั้นครับ คำกล่าวของเขานั้น อยากช่วยเหลือคุณครับ

12. บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ในกระท่อมเก่าๆกลางป่าลึกค่ะ มียายแก่ๆหน้ากลัวคนนึงด้วย

13. momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    เคยได้ยินว่า ชาติที่แล้วมีคนแต้มสีเอาไว้เลยเกิดมามีปาน
    แต่ของท่านคุรุวาโรนี้ สงสัยจะเยอะเกินไป

แล้วอยากถามอีกว่า เห็นเขามักบอกว่าคนเราเกิดมาแล้วหลายชาติ เลยสงสัยว่าจะเป็นไปได้ไหม ที่ใครสักคนจะพึ่งเกิดมาชาตินี้เป็นชาติแรก ?

14. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ในกระท่อมเก่าๆกลางป่าลึกค่ะ มียายแก่ๆหน้ากลัวคนนึงด้วย<!-- google_ad_section_end -->

แล้วไปทำอะไร ที่นั่นครับ กลางป่าลึกนะครับ

15. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เป็น ญ หรือ ช คะ แล้วเค้าเรียกคืนนี่คือแบบไหน
    เราควรจะทำอะไรเพื่อเป็นการชดใช้ให้เค้าบ้าง<!-- google_ad_section_end -->

เราก็ทำบุญแบบเฉพาะเจาะจงให้เขารับไปครับ ส่วนใหญ่พอเราทำแล้ว

เขาก็ไม่มายุ่งเกี่ยวกับเราครับ ถึงมายุ่งเกี่ยวกับเรา ผลบุญที่เราทำก็จะคุ้มครองเราอยู่ดีครับ

16. บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

ในฝันเรากลัวว่าเค้าจะทำร้ายเราด้วยอาคม แต่ก็ไม่รู้ว่าไปที่กระท่อมนั้นทำไมค่ะ ชอบฝันเห็นงูดำมาแผ่แม่เบี้ยบนหัวตอนที่เรานอน ส่วนมากจะมีแต่งูสีดำค่ะ

17. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ในฝันเรากลัวว่าเค้าจะทำร้ายเราด้วยอาคม แต่ก็ไม่รู้ว่าไปที่กระท่อมนั้นทำไมค่ะ ชอบฝันเห็นงูดำมาแผ่แม่เบี้ยบนหัวตอนที่เรานอน ส่วนมากจะมีแต่งูสีดำค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

งูสีดำ แปลว่า เจ้าที่คุ้มครองคุณอยู่ครับ ผมมั่นใจว่า คุณจะมีญาติ พี่น้อง

เป็นคนเล่นวิชา คาถา อาคมครับ แล้วเขา....ครับ

18. บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

มีคุณตาเก่งคาถาอาคม แต่ท่านนอนเป็นอัมพาต มาหลายปีแล้วค่ะ แม้แต่พูดก็ยังไม่ได้

19. khun_aun เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุรุวาโร
    เรามีพญานาคสีเขียวเพิ่มมาอีกหนึ่งท่านครับ มาจากแถวหนองคายด้วยเพียงแต่

มีคู่ ต้องเรียกว่า มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ คราวทีแล้วทำอะไรเขาไว้เยอะ คราวนี้เขาเลยเรียกคืนนะครับ
    </td> </tr> </tbody></table>

คู่นี่เป็น ญ หรือ ช คะ แล้วเค้าเรียกคืนนี่คือแบบไหน
    เราควรจะทำอะไรเพื่อเป็นการชดใช้ให้เค้าบ้าง
    รอคำตอบอยู่นะคะ

20. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่หลวงปู่ทองปาน ( ตาทิพย์ ) จารุวังโส วัดบ้านคำปลาขาว ต.คูสะคาม อ.วานรวิวาส จ.สกลนคร หรือเปล่าคะ