นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คุณมิก....เมื่อคืนเราก็ไปวัดอีกแล้ว ดูเหมือนที่วัดจะมีงานเพราะมีพระหลายรูปมานอนค้างที่วัด นอนรวมกันทั้งพระและเณร แล้วก็มีเราไปค้างที่วัดด้วย นอนรวมห้องเดียวกันกับคนอื่นๆ ที่มาช่วยงาน แต่เรานอนอยู่ตรงประตูทางเข้า-ออก พวกเค้าพากันตื่นลุกขึ้นแต่เช้าเพื่อไปจัดเตรียมงาน แต่เราเพิ่งมาถึงและนอนก็เลยตื่นทีหลัง มีชายคนหนึ่งเดินมาส่งแปรงสีฟันสีแดงให้ เราถามว่าเอามาให้ทำไม แล้วก็นึกขึ้นได้ว่าต้องอาบน้ำแปรงฟัน แต่เราไม่ได้เอาอะไรไปเลย ไปแต่ตัวอีกแล้ว....กระเป๋าสตางค์ก็ไม่ได้เอาไป....ไปที่ห้องน้ำวัด เอ๊ะ...หลวงพี่ทำห้องน้ำเพิ่มใหม่เหรอเนี่ย ดีจังเลย ฝาเป็นแผ่นกระเบื้องบางๆ แต่มีรูที่ถูกเจาะเอาไว้ด้วยความตั้งใจของใครสักคน เพื่อไว้แอบดู น้ำในตุ่มเป็นน้ำสีขาวๆ ก็ดีเหมือนกันนะเพราะเรามองเห็นด้านนอก.....(คิดบวก)

ตัดไปที่โล่ง (ตอนนี้ค่อนข้างเพ้อเจ้อมาก) มีบ่อน้ำสี่เหลี่ยมขนาด 1 ฟุตx 1ฟุต แล้วเราก็เอาหอยทากยักษ์วางลงในถัง แต่มันดันออกจากเปลือกแล้วลงไปในบ่อน้ำนั้น เราบอกมันว่ากลับมานะ...มาอยู่ในเปลือกนี่ เพราะไม่รู้ว่าในบ่อนั้นมีอันตรายหรือไม่ แต่มันไม่ฟัง เพราะมันกลัวเรา มันรีบลงไปในบ่อแล้วก็หายไปเลย ทำไงดีล่ะ เราหาไม้ท่อนยาวๆ มาเพื่อควานหาตัวหอยทาก แล้วก็ได้ปลาสีฟ้าตัวใหญ่ลักษณะแบนๆ....ไม่ใช่หอยทาก ไม่เอา เขี่ยต่อไป ได้เสื้อผ้าที่พับไว้เป็นจำนวนมากขึ้นมา แต่ที่แปลกคือเสื้อผ้าทำไมไม่เปียกน้ำ ทั้งๆ ที่เพิ่งเอาขึ้นมาจากน้ำ....

ใกล้วันหวยออกแล้ว ยังไม่ฝันเห็นอะไรเลย

2. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

งวดที่แล้วเราฝันเห็นงู...ซื้อ 061 มันออก 064
    ต้องรอฝันวันที่ 31 อ่ะนะ อิอิ
    (อุ๊ย...ไม่เม้าท์เรื่องหวยดีกว่า เดี่ยวยักษ์ไม่ปลื้ม ^_^)

3. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ฝันเห็นหอยทาก วันศุกร์ ทายว่าโชคลาภจะมาถึงบ้านภายในเร็ววัน หรือญาติมิตรทางไกลจะมาเยี่ยม ความฝันนี้ อาจจะมีผลต่อเพื่อน มิตรสหาย

ตัวเลขนำโชค ได้แก่ 442

4. ิbababank สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2007

เป็นแบบนี้มาประมาณ 4 - 5ปีแล้วครับ

5. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

วันนี้วันพระ ทุกคนไปถือศีลฟังธรรมกันหมดเหรอคะ เอารูปเทวนาคีมาฝากค่ะ ชนเผ่าทมิฬทางอินเดียใต้ จะนับถือบูชางู

ไฟล์ที่แนบมา:

6. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

วิ่งไปห้อง "แจกฟรี" มาค่ะ แล้วก็แวบไป แวบมา (เหนื่อยเลย) อิอิ

7. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ไปดูพญานาคที่หนองหารหรือคะ? แล้วก็วิ่งไปดูเลขเด็ดมาใช่มั้ยล่ะ?

8. mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    จัดไปอย่าให้เสียค่ะ...โดนเรากดดันมากเลยฝันจริงจริง555++
    อากาศแบบนี้อย่าว่าแต่ฝันเลยค่ะ..จะหลับตาลงยังยากเลยฮือ...

9. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สาธุ...สาธุ...สาธุค่ะ
    เสด็จมาเพิ่มบ้างหรือยังคะ? ไม่ได้เล่นกล้องก็เลยไม่มีภาพพระธาตุวันปันเสา ไปมา 3 ครั้งได้พระบรมสารีริกธาตุมาทั้ง 3 ครั้งเลยค่ะ แล้วก็แบ่งให้เพื่อนๆ ไปทั้ง 3 ครั้งเลยค่ะ เป็นแบบฉัพพรรณรังสี สวยมากมีทุกสีเลยค่ะ ดูๆ ไปก็คล้ายๆ พระธาตุนาคนฤมิต เพราะว่าพระอาจารย์มหาอาวรณ์ ในอดีตชาติท่านเคยเป็นพญานาคที่รักษาพระบรมสารีริกธาตุอยู่ ก็เลยอัญเชิญพระธาตุเสด็จได้ทุกครั้งเลยค่ะ

10. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ใช่ค่ะ กดดันกันมากเลย เราเป็นคนชอบตามใจตัวเองซะด้วย เมื่อเช้าตื่นมาลืมหมดเลยค่ะ คิดว่าไม่ได้ฝันอะไร

แต่พอนึกถึงคุณ MAM และเพื่อนๆ ในกระทู้นิทานพญานาคตอนที่เอาน้ำล้างหน้า จำฝันได้ทันทีเลยค่ะ

11. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...สาธุ...สาธุค่ะ
    สุดยอดไปเลยนะคะ...
    รู้สึกว่าจะยังไม่เพิ่มนะคะ คงปฏิบัติยังไม่ถึง
    (ตอนนี้เพิ่งตั้งไข่เองค่ะ) ต้องใช้ความเพียรอีกเยอะ
    แค่ที่มีอยู่...ก็มีความสุขแล้วค่ะ (สุขใจที่ได้มี สุขใจที่ได้เห็น) ^_^

12. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สวัสดีค่ะ คุณNammol เมื่อวานเห็นทักทายกับเพื่อนเก่าอยู่ ก็เลยไม่ได้ทักคุณค่ะ เคยเห็นคุณในเวปพลังจิตนานแล้ว แล้วคุณก็หายไป

ถ้าคุณ Nammol ชอบแก้วมังคละจุฬามณีเหมือนกัน ก็จะหามาเผื่อให้นะคะ แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะไปตั้งหลักตรงไหนก่อนดีเลย เวลาที่ไปเห็นของจริงก็ไม่อยากได้ค่ะ มันดูธรรมดามาก แต่พอเห็นในเน็ตมันอยากได้ขึ้นมาทันที ก็เพราะเราดูไม่เป็นก็เลยกลัวโดนหลอก เคยไปเห็นที่พระธาตุแช่แห้ง เป็นแก้วขนเหล็กค่ะ มีลักษณะเป็นเส้นผมอยู่ในแก้ว เค้าวางขายชิ้นละ 4 พันบาท เหลืออยู่ชิ้นเดียว คิดแล้วคิดอีกแล้วก็ไม่เอา กลัวว่าจะเป็นของปลอม ต้องไปดูที่แหล่งของเค้าจริงๆ ว่ากันว่าแก้วพวกนี้เป็นนาคสมบัติค่ะ เป็นธาตุกายสิทธิ์มีฤทธิ์ต่างๆ

13. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

สวัดดีวันพระครับ ทุกคน :cool:
    เป็นที่กล้องหรือเปล่านะ ทำไม่ภาพถึงออกมาแบบนี้?

14. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระค่ะ ท่านหน่อนรคุณ
    ภาพสวยมหัศจรรย์นะคะ...มีคำบรรยายบ้างไหมเอ่ย...
    ท่านไปงานบวชกลับมา ขอน้อมอนุโมทนาบุญนั้นนะคะ

15. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระค่ะคุณน้ำมนต์
    ดีใจมากๆนะคะ ที่พบคุณน้ำมนต์ในกระทู้นี้
    แม้ว่ากายเราจะห่างไกลกันสักเพียงไหน
    แต่ในความรู้สึก มันช่างอบอุ่นดีงาม เหมือนสนิทสนมคุ้นเคยกันมานานแสนนาน
    มีแต่ความรู้สึกที่ดีๆ อยากจะมอบให้
    ถ้อยคำของคุณน้ำมนต์ติงจำได้ค่ะ และประทับใจมาก
    เพราะเหมือนกับที่ติงเคยสนทนาธรรมกับพระอาจารย์ค่ะ
    ในโลกนี้ ไม่มีความบังเอิญแน่นอน
    ทุกสิ่งมีที่มาที่ไปเสมอ

16. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ด้วยความยินดี ครับ คุณครู :cool:
    ภาพนี้ไม่ทราบว่าใครถ่าย อาจเป็นญาติๆกัน...นำมาให้พิจารณากันครับ

17. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านหน่อฯ มาแว้วววว...
    ไหนของฝากละคะ...เอามาซะดีๆ อิอิ

18. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้า ได้ดูจากรายการเรื่องเล่าเช้านี้....
    ไม่น่าเชื่อว่าคุณคำรณจะไปพบเจอที่สกลนครบ้านเก่า (หนองหารวิมานร้าง)
    ภาพแบบนี้ ติงเคยเห็นเต็มสองลูกกะตา ที่แม่น้ำโขงค่ะ...(มุกดาหาร)

19. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเราถ่ายภาพ มักมีความมหัศจรรย์ให้ตื่นเต้นเสมอนะคะ....

20. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ภาพนี้แสดงให้เห็นว่ามีองค์นาคามาร่วมเป็นสักขีพยานในพิธี เมื่อวานยังแอบคิดถึงคุณหน่อนรคุณ เห็นบอกว่าไปงานบวช 3-4 วัน กลับมาแล้วจะมาเล่าอะไรดีๆ ให้ฟัง ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...สาธุ แล้วก็รออ่านนิทานวันพระค่ะ