นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

เมื่อมนุษย์ได้ยินเช่นนั้น มนุษย์ก็ได้ไปเก็บดอกบัวแดงริมสระ ซื้อข้าวต้มมัด น้ำสะอาด 1 แก้ว ถวายแด่พญานาค พร้อมกับพันผ้าแพรเจ็ดสีรอบต้นไม้นั้นเรียบร้อยแล้วค่ะ

2. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    รอฟังนิทานพญานาคต่ออยู่ค่ะ ดอกบัวแดงไปเก็บที่ริมสระบัวถวายเกือบทุกวัน
    ก่อนนั้นเคยเอารูปไปให้คนรู้จักดู ปรากฎว่าเธอตีออกมาเป็นเลขแล้วซื้อหวยถูกเฉยเลยค่ะ

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เมื่อคืนอยู่ที่ จ.ขอนแก่น ฝันไปว่า

ไปสถานที่แห่งหนึ่ง มีผู้คนกำลังแข่งขันกีฬา โดยพวกเขาเล่นกันในน้ำ และที่ประรัมพิธี มีเจ้าเมืองพร้อมกับพระชายานั่งทอดพระเนตรอยู่ เจ้าเมืองนั้นสวมที่คาดผมเป็นรูปนาคสีทองครับ

ในความฝันนั้นผมก็ยืนดูอยู่กับคนอื่นๆทั่วไป เพียงแต่พวกเขามีจุดสีแดงตรงกลางหน้าผากครับ พวกนักกีฬาเขาเล่นกันแปลกๆครับ โดยพวกเขาแย่งสิ่งกลมๆคล้ายๆลูกบอลแล้วนำไปวางไว้ที่ฝ่ายตรงข้ามครับ บางครั้งเมื่อลูกบอลนั้นอยู่ไกล พวกเขาก็แปลงร่างเป็นพญานาคมุดน้ำลงไปเพื่อไปหาลูกบอลนั้นครับ
    ประชาชนทั่วไปก็ส่งเสียงเชียร์ข้างที่ตนเองชอบ เป็นที่สนุกสนานครับ ในความฝันนั้นผมก็เดินไปเรื่อยๆ ไม่รู้ว่าเขาเลิกแข่งหรือพักครึ่ง

มีทหารมาหาผมแล้วพาไปพบท่านเจ้าเมืองครับ ท่านเจ้าเมืองบอกว่า
    อดีตนั้นมีพระธิดาองค์หนึ่ง ชื่อว่า นราวดี

องค์หญิงนราวดีนั้นเป็นพญานาคที่เอาแต่ใจตนเองเป็นที่ตั้ง นิสัยนั้นมุทะลุ
    ใจร้อน ชอบให้ข้าราชบริวารนั้นตามใจตนเอง พอเจริญวัยขึ้นก็ไปชอบพอกับพญานาคที่เป็นมหาดเล็ก แต่ทางข้าพเจ้า(เจ้าเมือง) ได้หมั้นหมายกับเจ้าชายพญานาคเมืองใกล้ๆไว้แล้ว องค์หญิงนั้นเอาแต่ใจตัวเอง เมื่อไม่สมหวังก็หนีมาอยู่เมืองมนุษย์

ในความฝันผมได้แต่งงๆ เพราะไม่รู้ว่าท่านเจ้าเมืองพญานาคมาเล่าให้ผมฟังทำไม
    ท่านเจ้าเมืองพูดต่อไปว่า ฝากบอกนางด้วยว่าให้นางนั้นหามณีนาคา สีน้ำเงินมาบูชาแล้วท่านจะส่งนาคบริวารไปคุ้มครอง

ผมก็เลยถามว่า ผมไม่จักองค์หญิงนาค ที่ชื่อ นราวดี ครับ

ท่านเจ้าเมืองบอกว่า ท่านรู้จักนางอยู่ นางนั้นจะมีปานแดงที่ใจกลางฝ่าเท้า
    ท่านลองคิดดูดีๆแล้วกัน

ในความฝันนั้น ผมก็เลยรับปากว่า จะพยายามนึกดูว่า รู้จักใครที่มีปานแดง
    ตรงกลางฝ่าเท้าครับ

ที่แน้ๆลองใช้สัมผัสพิเศษดู เมื่อเช้านี้ เห็นคล้ายๆ สมาชิกที่ใช้รูปปิดหน้าเห็นแต่ลูกกระตา แต่ก็ไม่รู้ว่าใช่หรือไม่ครับ

ก็ให้ฟังเป็นนิทานแล้วกันนะครับ สำหรับความฝันครับ

4. คุรุวาโร

ถามจริงๆ คุณมีปานแดงที่ฝ่าเท้าหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะครับ
    เพราะว่าตอนก่อนนอนตั้งจิตว่าจะไปเที่ยวเล่นในเมืองบาดาลนะครับ แต่ภาวนาแล้วเผลอหลับไปครับ(มัวแต่เก็บของเข้าที่)

5. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

กำลังสนุกเลยค่ะ... ยังไงก็มาเฉลยกันนะคะ เพราะ ดิฉันก็ตามหา " ใคร"

คนหนึ่งอยู่ ..ตามพันธะสัญญา....(ว๊าววววว.... แอบเห็นแล้วค่ะ)

6. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณตามหา "ใครคนนั้น" เจอเร็วๆ นะคะ ^.^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  7. huten

ขอบคุณค่ะ...เหมือนเคยรู้จักกันนะคะ..อิ อิ...

หามาหลายที่ละ.. กำลังมาตามที่นี่แต่ดูเหมือนว่า...จะมีเค้าลางค่ะ..

ให้ คุณ..คุรุวาโร..ตามหานางให้เจอก่อน

(มีชื่อในอดีตด้วยค่ะ....บอกแล้วอึ้งแน่เลย..)

8. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะบอกได้มั้ยคะ ว่าพันธะสัญญาที่ว่านั้นคืออะไร แล้วคนที่ตามหาชื่ออะไร แหม...ลูกอีช่างซักมาอีกระ อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  9. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าต่อนะค่ะ กำลังสนุกเลยค่ะ

10. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    น้ำเป็นสื่อ เชื่อมเมืองบาดาล.
    สถานที่ศักดิ์สิทธั์มีตาน้ำ มัก ไม่ว่างจากเทวนาคา.

11. khundech

khundech Active Member

4 พฤศจิกายน 2011
    ขึ้นชื่อว่า คุณ คุรุวาโร น่าติดตามอ่านอยู่แล้ว ผมคนหนึ่งล่ะจะไม่ยอมพลาดเลย
    เออ...แล้ว ว/ด/ป เกิดของผมจะเกี่ยวข้องกับพยานาคหรือเปล่าน่า
    วันเสาร์ นาคปรก
    ราศี มังกร
    ปี มะเส็ง
    ;aa40;aa40;aa40;aa40

12. huten

วันหนึ่ง..ท่านปู่ ศรีสุทโธนาคราช มาหา และบอกว่า..

"เจ้า จงรวบรวม ชายาและ ลูกหลานแห่งข้า..เพื่องาน

สำคัญ.. เจ้าไม่ต้องไปหา...เขาจะมาหาเจ้าเอง " ตามเจอหลายคน

แล้วค่ะ...ยัง ขาด อีก หนึ่งท่านค่ะ ทราบชื่อนะแต่ว่า ยังไม่พบตัวจริง

ในชาติปัจจุบันค่ะ...

13. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

:cool:(y)...................

14. คุรุวาโร

พญานาคนั้นท่านเป็นเทพที่คอยปกปักษ์รักษา วัดวาอาราม และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ทางพระพุทธศาสนา เรียกได้ว่า เป็นเทพที่ใจบุญ และชอบฟังธรรมเป็นอย่างมาก ดังจะเห็นได้จาก วัดวาอารามต่างๆ ที่มักสร้างรูปพญานาค เฝ้าไว้ระหว่างบันได ทางขึ้นทั้งสองข้างทาง หรือตรงทางเข้าประตูโบสถ์ วิหารเป็นต้น ไม่เว้นแม้หลังคาโบสถ์หรือซุ้มประตูทางเข้าวัด ซึ่งเรียกได้ว่า แทบทุกวัดในประเทศไทย และประเทศเพื่อนบ้านล้วนแต่มีรูปจำลองพญานาคอยู่ภายในวัดทั้งสิ้น ซึ่งเป็นเครื่องยืนยันได้เป็นอย่างดีว่า
    เรื่องพญานาคนั้น มิใช่ แค่ความเชื่อธรรมดา แต่จะต้องมีเค้าโครงของความเป็นจริง ซึ่งเชื่อว่า พญานาคมีอยู่จริง มิใช่เพียงเรื่องเล่ากัน แค่ในตำนานเท่านั้นครับ

15. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ชอบฟังเรื่องราวแบบนี้ครับ..yimm

รอติดตามอยู่เหมือนกัน ฮ่า ๆ

16. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ฉนั้นงานหรือหน้าที่หลักๆ คือช่วยทนุบำรุงพระพุทธศาสนา ยังพุทธสถานแดนธรรมที่เหมาะสม ให้วัฒนาสถาพรสืบต่อไป ตลอดศาสนายุกาล 5000 ปี..... (ถูกต้องหรือปล่าวครับ) :cool:

17. tawan13

tawan13 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    แม้เรื่องราวแห่งนาคาจะมีเค้าโครงแห่งความเป็นจริง แต่หากส่ำสัตว์หมู่มากยังมองทุกอย่างให้เป็นวัตถุที่มองด้วยตาเนื้อได้เท่านั้น ณ ขณะนี้ทุกเรื่องยังคงต้องอยู่ตามเรื่องราวแห่งนิทาน เพื่อเป็นที่เล่าขานกันต่อไป หากใครจะเห็นความจริงในนิทานบ้างก็คงไปตามวาระกรรมกระมัง

18. คุรุวาโร

ในเมืองบาดาลนั้น จะมีฤษีแห่งนาคาอยู่ครับ ฤษีแห่งนาคานั้นถือศลี บำเพ็ญเพียรแบบเอกอุ ผมเคยได้ประสพพบเจอท่านเหล่านั้น เรียกว่า ถ้าอยู่เมืองมนุษย์ทำได้แบบท่านสักครึ่งคงไปได้ไกลมากนะครับ

ขออนุญาติ ตั้งคำถามครับ
    ฤษีพญานาคเหล่านั้น บำเพ็ญ เพียร บารมี นับพันๆปีของมนุษย์ ท่านฤษี เหล่านั้น สามารถบรรลุธรรมได้หรือไม่ครับ

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

รีบตอบก่อนที่จะเห็นคำตอบค่ะ
    ติงตอบข้อ ๔.ภพภูมิของพญานาคเหมือนทั้งมนุษย์ เทวดา และสัมภเวสีรวมกันค่ะ
    อนุโมทนา.

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กับมนุษย์ท่านนั้นค่ะ ^-^