นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้แหล่งรวม ผู้มีญาณ พญานาค ยังไม่พอ ยังรวมถึง เจ้าหญิง ธิดา ของเหล่า นาคราชไว้อีกด้วย แถมมีแต่ผู้ที่ ฝันแต่เรื่องแปลกๆเยอะอีกต่างหาก :'( แต่ทำไมผมไม่ค่อยฝนกะเค้ามั้งเลย ฝันไปก็ไม่ค่อยจะจำเก็บมาคิด เพราะยังสับสนกับการปรุงแต่งของตัวเองอยู่ ไม่ค่อยมีเรื่อง บังเอิญหรือ เหนือธรรมชาติกับเขาสักที กินมากฝันมาก อย่างที่ ครุฑา พูดป่าวน้อ งั้นแสดงว่าผมกิน้อยสิเลยไม่ค่อยฝัน หรือว่าผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับใครท่านไหน:'(

2. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ถ่อมตัวอีกแล้วนะคะ คุณครู เราไม่ได้รู้เรื่องอะไรมากมายหรอกค่ะ เวลามีงานก็ไปช่วยเค้าทำนิ้วอย่างเดียว แล้วก็จัดดอกไม้ เค้าไม่ให้ประกอบให้หรอกค่ะ เดี๋ยวออกมาเป็นพญานาค

3. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอบคุณมากมายเลยค่ะ คุณครู

4. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

5. ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

หากจะมีคนที่ถ่อมตัว ก็ยกให้คุณnouk นี่แหละค่ะ:cool:

6. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    แต่ทำไมผมไม่ค่อยฝนกะเค้ามั้งเลย ฝันไปก็ไม่ค่อยจะจำเก็บมาคิด เพราะยังสับสนกับการปรุงแต่งของตัวเองอยู่ ไม่ค่อยมีเรื่อง บังเอิญหรือ เหนือธรรมชาติกับเขาสักที กินมากฝันมาก อย่างที่ ครุฑา พูดป่าวน้อ งั้นแสดงว่าผมกิน้อยสิเลยไม่ค่อยฝัน หรือว่าผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับใครท่านไหน

งั้นเอาพระคาถานี้ไปภาวนาครับ" นิมิตตัง ทิสสะวานะตัง" พร้อมให้คิดถึงเรื่องที่อยากรู้ครับ

ภาวนาจนหลับไปนะครับ ภายในเจ็ดวัน อย่าลืมมาเล่าให้สมุนาเทวีฟังนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

7. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ยังตามราวี ไม่เลิกลา .. ที่จริงรั้งไม่ทราบมาก่อนนะคะ เรื่อง ท่าน นาคะปัญโญ

แต่ให้บังเอิญ มาพบกันด้วยงาน และได้พูดคุยกัน จึงได้ทราบว่า

เธอเป็น ใคร อดีต ชื่ออะไร และได้บอกมาว่า มีแม่ ชื่อ ท่านสุมนาเทวี..

จากวันนั้นเป็นต้นมา เวลารั้งตามหาใครก็ตาม ก็จะพยายามตามหา

ท่านสุมนาเทวีด้วย รวมทั้งเข้ามาในกระทู้นี้ก็ด้วยเหตุผลนี้ค่ะ และก็ไม่ผิด

หวังเลยที่ตามพบ พอคุณ nouk เล่าความฝันให้ฟัง ไอ้ตัวรู้มันก็วิ่งจี๊ด ขึ้นมา

และคิคว่าไม่ผิดตัวแน่ หลังจากพิมพ์ข้อความบอกคุณ แล้ว ในอกมีอาการตื่นตัว

ดีใจ สุขใจ จะเป็นเฉพาะเวลาเจอคนในอดีต ที่ตามหาหรือ รู้จัก ค่ะ ..จึงเป็น

เหตุให้มีอาการดีใจจนออกนอกหน้าอย่างที่เห็นค่ะ...

เก๊ตรึยังค่ะ .. ท่านสุมนาเทวี.. จ๋า

8. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอบคุณค่ะ จริงเหรอ แล้วทิ้งกันทำไม?

9. huten เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรอีกล่ะ .. ทิ้งอะไรแสดงว่า ต้องนึกอะไรออกแน่เลยรีบเล่า

เลยจ้า ไม่งั้น จะถูกตัดออกจากกองมรดก นะจ๊ะ

10. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เค้าแค่อำเล่นๆ เปิดเผยตัวจริงซะดีๆ

11. huten เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดใครล่ะ ..อย่าบอกนะว่าเราน่ะ ..5555

วันเสาร์ จ้า จะได้รู้นะคะ ว่า ใครนะเฝ้ารอเราอยู่มิรู้ลืม.....(แอบทำตาซึ้ง)

น้องมิ๊กเอ้ย.. อย่าเอาเปรียบเพื่อนๆ ออกมาซะดีดี....

12. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ป่าวหลบนะคร้า พยายามพิมพ์ตอบหลายทีแต่ส่งไม่ได้อ่ะค่ะ

13. huten เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ไหนแล้ว น้องสาว ....

14. บาศก์ สมาชิก

มาสวัสดีตอนเช้าๆๆๆ Good Morning
    แต่ว่าตื่นเช้ากันจัง

15. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ส่งคุรุวาโรไปที่จันไม่ห่วงว่า จะกลับมาไม่ได้บ้างเลยหรือ ขนาดเรื่องเล่าพระธุดงค์ยังปักกลดไม่ได้

แล้วคุรุวาโรเป็นใครหนอ กลัวเหมือนกันหนอ พระขรรค์ก้ไม่มี

ตกลงคุณรั้งจะเป็นท้าวศรีสุดาหรือเป็นทิพย์อักษร ตอบด่วนครับ(ลูกสาวหรือเป็นแม่ครับ)

สมุนาเทวีให้เป็นอะไรดีครับ หรือเป็นทหารพระเจ้าตาก แต่ว่าเป็นท้าวศรีสุดา ดีกว่าจะได้ล้วงความลับออกมาเยอะๆ ดีไหมหนอ

16. huten เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นลูก ทิพย์อักษร ค่ะ อยากมีคนรอเราเหมือนเค้าบ้าง

17. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้อยู่แถวนนท์ เดินทางกลับบ้านคืนพรุ่งนี้ค่ะ

18. บาศก์ สมาชิก

มีนิทานมาเล่าให้ฟังตามธรรมเนียม แต่มันก็นานพอสมควรแล้ว
    --------------------------------------------------

เคยฝันนานมาแล้ว ฝันว่า...^_^

เดินไปตามถนนสองข้างมีต้นไม้ยังกะเป็นป่า จู่ๆก็เจองูสองตัว ตัวใหญ่มากๆ ขนาดของตัวแรกลำตัวสูงประมาณหัวผมสีเขียวออกสีเขียวมรกต อีกตัวสีออกขาว ขนาดเล็กกว่ากันนิดหนึ่ง ลำตัวซักประมาณหน้าอกได้ ในฝันไม่ได้กลัวอะไร รุ้สึกแต่ว่าเป็นงูผู้หญิง(ใช้ผู้หญิงดูดีกว่าตัวเมียเนอะ) น่าจะเป็นพี่น้องกัน แต่ความรู้สึกในฝัน คิดว่าสีเขียวจะระดับสูงกว่าสีขาว ในฝันเห็นแล้วตะลึงแต่ไม่ได้กลัวอะไร เหมือนเราจะรู้จัก
    แต่พอดีตื่นขึ้นมาพอดี
    ตอนนั้นไม่ได้สนใจมากนักเพราะยังไม่ค่อยรู้เรื่องหรือสนใจเกี่ยวกับพญานาคเท่าไหร่

เลยอยากทราบ คุณคุรุวาโรเกี่ยวกับความฝันนี้

19. huten เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางปลอดภัยนะคะ น้องสาว อย่าลืมหาอะไรกินก่อนนะ

20. huten เป็นที่รู้จักกันดี

สมุนาเทวีให้เป็นอะไรดีครับ หรือเป็นทหารพระเจ้าตาก แต่ว่าเป็นท้าวศรีสุดา ดีกว่าจะได้ล้วงความลับออกมาเยอะๆ ดีไหมหนอ[/QUOTE]

โหววววมีงี้ด้วยนะ ล้วงความลับอะไรค่ะ รอ คุณ คุรุวาโร กลับ

มาจากจันทบุรี ก่อนค่ะ...อยากรู้อะไรบอกเหมิด เลยจ้า...(เท่าที่รู้นะคะ)