นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Postman

Postman Active Member

15 สิงหาคม 2005
    สะบายดี..เพื่อนสมาชิกทุกท่าน ในวันอังคารที่ 24 เมษายน 2555 ครับ

...ตั้งใจหนอ...มือไวหนอ...จะได้อ่านมั้ยหนอ...:cool::cool::cool:

สะบายดี...คุณnouk,คุณhuten,คุณอัศวยุช,คุณmukmik,คุณคุรุวาโร..:cool::cool::cool:

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีคร้า มิสเตอร์ฯ วันนี้มาสายนะคะ
    ว่าแต่...มีเรื่องเล่าอะไรมาฝากเพื่อนสมาชิกบ้างคะ

3. Postman

Postman Active Member

15 สิงหาคม 2005
    ...ใช้เวลาพัก...อ่านเรื่องท่านอื่นอยู่ครับ...ขอตัวทำงานก่อนครับ...แว๊บบ..บ.บ...:cool:

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สวัสดีค่ะ คุณPostman สะบายดีวันที่ 24 วันนี้สหายท่านไม่มาด้วยหรือ...?

5. {บางลีลา}

{บางลีลา} เป็นที่รู้จักกันดี

บุรุษท่านผู้นี้ นับเป็นบุรุษที่หาได้ยาก รู้หน้าที่ที่ต้องทำ ไม่แช่แว๊บ..!

ถ้าเป็นบุรุษสตรีอื่นนะ ก็จะต้อง Click

นี่หย่อนหน้าบ้าน แล้วก็ แว๊บบบ...บ ไปได้โลดดด..ไม่โผน

เพราะเค้าคือ "Postman เทวดาฉะบายดี" :cool:

6. nouk

ธรรมะวันละคำ

อิฏฐารมณ์

อิฏฐารมณ์ แปลว่าอารมณ์ที่น่าปรารถนา ตรงกันข้ามกับ อนิฏฐารมณ์

อิฏฐารมณ์ คือสิ่งที่คนปรารถนา ต้องการอยากได้ อยากมี อยากพบเห็น ได้แก่ กามคุณ 5 คือรูป เสียงกลิ่น รส สัมผัสที่ดี ชวนให้รักให้ชอบใจ และโลกธรรมในส่วนที่ดี 4 คือ ลาภยศ สรรเสริญ สุข

อิฏฐารมณ์ เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้แก่ทุกคนแต่มีความจริงว่าเป็นสิ่งไม่เที่ยง ทนอยู่ในสภาพนั้นๆ ไม่ได้นาน มีความแปรปรวนเปลี่ยนแปลงไปเป็นธรรมดา เกิดมีได้ก็กลับกลายเป็นอื่นไปได้

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะ คุณบางลีลา และ คุณ postman มาทีไรมีของเล่นแพรวพราวตลอดนะคะ

8. huten

หลังจากรับ ลูกแก้ว ทั้งสอง มาแล้ว เริ่ม มีอะไรแปลกๆ มา ปรากฏ ..

เช่น เวลา นั่งสมาธิ จะมีเงาวูบ เข้า มานั่นสมาธิ กับเราด้วย ทุกครั้ง

หรือ บางทีได้เวลาแล้ว แต่ยังไม่ เข้า ห้องพระ ก็จะมีเสียง จิ้งจก ร้องระงม

จนกว่า จะเข้าห้องพระ เสียงจึงจะเงียบไป....

วันหนึ่ง ได้รับ พีเอ็ม ..จากน้องคนหนึ่ง ส่งรูปมาให้ดู โดยบอกว่า เธอกด

เข้ากรูเกิ้ล แล้ว รูป นี้ ตกลงมาที่หน้าจอ และเธอ เห็นแล้ว ตกใจ ด้วยใน

จิต บอกเธอว่า นั่นคือ เธอ ..เธอจึงส่งรูป นั้นมาให้รั้งดู ..เมื่อเห็น รูปนั้นแล้ว

รั้ง มีอาการ คอ ผงก ส่ายไปมา ราว กับ สัตว์ ชนิดหนึ่ง ที่ ชูคอผงกได้...

( ในรูป เป็น รูป ของคนในยุค สาวภูไท คุณยาย กับลูก สี่คน) ..จากนั้น

เราเริ่มค้นหา ว่า รูปนี้ บอกอะไรเรา..ตกกลางคืน คืนนั้น รั้งหลับสนิทไปแล้ว

แฟนบอกว่า ได้ยิน เสียงรั้ง พูด คุยกับใคร ไม่รู้ ..ไม่ใช่ภาษา มนุษย์ ฟัง

ไม่ออก คุยกันไป หัวเราะ กันไป นาน มาก และ เหมือนคุย กันหลายคน....

เช้าขึ้นมาก็เล่าให้รั้งฟัง.. ให้รู้สึกสงสัยยิ่งนักว่า กำลังเกิดอะไรขึ้นกับเราและ

มีความรู้สึกเหลือเกินว่า บุคคลในรูปนั้น.. ต้องเป็นเราและ คนในครอบครัวเรา

อย่างแน่นอน.......

9. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะทุกท่านสงสัยจะอ่านนิทานพญานาคมากไปจนเก็บไปฝัน
    ฝันว่าเจ้าชายกรเดชฝากของมากับคุณคุรุวาโรมาให้พี่รั้งค่ะแต่พอ
    พี่รั้งเปิดกล่องออกดูแล้วเหมือนไม่ชอบค่ะเพราะเป็นฟักทอง(น่าจะเป็นฟักทองมงคลค่ะ)
    หนูเลยขอดูพี่รั้งก็โยนมาให้ทั้งห้าลูกเลยผิวมันสวยนับดูมีหกหยักค่ะ

มีเพื่อนฝันว่าหนูถูกเคียวฟันคอขาดช่วยแปลฝันให้หน่อยค่ะว่าดีหรือไม่ดี
    ขอบคุณค่ะ

10. huten

สวัสดีค่ะ น้องกุล เดี๋ยวให้ คุณ คุรุวาโร มาตอบนะคะ แอบดีใจ ที่น้องกุล

ฝันเห้นพี่ด้วยน่ะ..อิ อิ

11. nouk

แล้วไงต่อคะ พี่รั้ง รอลุ้นค่ะ

12. huten

หลังจากนั้น งานตามหา บุคคลในรูป จึงเริ่มขึ้น มีคนเข้ามาให้ข้อมูล

จากทุกทิศ และจากหลายประเทศ จน งานนี้ สำเร็จ ..และก็เริ่ม มีคน

มาบอกเรื่องต่างๆ เกี่ยวกับ ท่านปู่ ศรีสุทโธ นาคราช ..โดยบอกว่าท่าน

ให้ส่งรายชื่อ มาให้รั้ง..แต่นอกนั้นไม่ทราบ ว่าให้มาทำไม...ตกกลางคืน

รั้งได้ยินเสียง... " เจ้าจงตามหา ชายา และลูกหลาน ของข้า เขาจะเข้ามาหา

เจ้าเอง" .. รั้งบอกตรงๆเลยว่า ไม่มี ญาณสมาธิ ตานอกตาใน อะไรเลย

ก็ จนด้วยเกล้า และค่ะ.....

13. nouk

เล่าต่อซิคะ...

จะเหนื่อยเพียงไหน จะทุกข์เพียงใดโปรดรู้ ตรงนี้ยังมีฉันอยู่ พร้อมจะดูแลหัวใจ

หากมรสุม จะทำเธอเหน็บหนาวใจ พายุจะแรงแค่ไหน จะคอยอยู่ข้างเคียงเธอ

หากมีวันไหน ที่เธอไปไกลจากฉัน ในหัวใจไม่เคยหวั่น และจะคอยเธอย้อนมา

ก็ใจมันรู้ คลื่นลมจะคอยพัดพา คอยซัดทะเลเข้าหา หาดทรายแห่งนี้ดังเดิม

คือผืนทรายที่โอบทะเลไว้ จะวันใดมั่นคงเหมือนดังที่เป็น อยู่เคียงข้างเธอ ใจไม่ไหวเอน และยังคงชัดเจนอย่างนั้น

หาดทรายยังสวย รายล้อมทะเลด้วยรัก คงไว้ด้วยใจแน่นหนัก ไม่หวั่นยามพายุผ่าน

จะมีเพียงฉัน และเธอตราบนานเท่านาน มีรักมีใจผสาน ดั่งทรายอยู่คู่ทะเล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  14. huten

วรรณศรี มณีจันทร์ พิมมายา คือ ชื่อที่ให้ตามหา..

น้องคนหนึ่ง ซึ่งเป็น บุคคลในรูป คุณยาย กับลูกทั้งสี่ ช่วยรั้งได้เยอะเลย

เธอนั่งสมาธิ ติดต่อกับ ท่านปู่ ศรีสุทโธ และ พยายามเล่าเรื่องราว มาบอก

ทุกครั้งที่ ท่านมาสื่อสาร ด้วย ..จนกระ ทั่ง เธอ ตื้อ ปู่ จนทราบว่า แท้ที่จริง

เธอ..คือ ท่าน วรรณศรี.. เป็นลูก คนหนึ่งที่ท่านรัก เธอนำเรื่องราวมาเล่า

ให้รั้งฟังตื่นเต้นมาก... เธอเล่าว่า หลังจากนั้นเธอได้ สถาปนา เป็น..ท่าน

วรรณศรีมณีรัตนามายาเทวี ..ด้วยเหตุ ไป เป็นชายารอง ของท่าน ปู่ ภุชงค์

นาคราช ( เรื่องนี้ รอ ท่าน คุรุวาโร มาเฉลยอีกที นะคะ )......

รั้งพบคนที่ สอง ท่าน มณีจันทร์ เธอเป็น ลูกสาวของเพื่อนสมาชิก ในเวป

และส่งข่าวมาบอกรั้งค่ะ แต่ยังไม่เคบพบกันโดยตรง..สรุป คนที่รั้ง หาแล้ว

หาอีก หลายครั้งที่ล้มความคิคตามหา คือ ..ท่านพิมมายา ..นางผู้น่าสงสาร

15. nouk

แล้วได้พบเจอกันหรือยัง? แล้วพบกันได้อย่างไรคะ?

16. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีค่ะทุกท่านสงสัยจะอ่านนิทานพญานาคมากไปจนเก็บไปฝัน
    ฝันว่าเจ้าชายกรเดชฝากของมากับคุณคุรุวาโรมาให้พี่รั้งค่ะแต่พอ
    พี่รั้งเปิดกล่องออกดูแล้วเหมือนไม่ชอบค่ะเพราะเป็นฟักทอง(น่าจะเป็นฟักทองมงคลค่ะ)
    หนูเลยขอดูพี่รั้งก็โยนมาให้ทั้งห้าลูกเลยผิวมันสวยนับดูมีหกหยักค่ะ

มีเพื่อนฝันว่าหนูถูกเคียวฟันคอขาดช่วยแปลฝันให้หน่อยค่ะว่าดีหรือไม่ดี
    ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

ฟักทองแปลว่า ความร่ำรวยครับ หรือชื่อเสียง เงินทอง โยนทิ้งแสดงว่าไม่ชอบใจครับ

ส่วนเพื่อนั้นแปลว่า จะหมดทุกข์หมดโศกครับ

17. huten

วันหนึ่ง มีน้องคนหนึ่ง ไปปฏิบัติธรรมกลับมา ได้พีเอ็ม มาถามข่าวคราว

ถึงงานของรั้ง และเธอ ได้บอกว่า..พี่รั้งจะได้เจอ ท่านพิมมายา เร็วๆนี้...

มาให้ความหวังอีกแล้ว .. ในวันหนึ่ง รั้งได้ลงรูป และเรื่องราว ลงในเวป

เวปหนึ่ง ในขณะนั้น น้องคนนี้ โพส ข้อความ เข้ามาในทันที .. พี่รั้งใส่เสื้อ

สีเดียว กับ ท่าน เก้าเศียร..( รั้งกำลังลงรูป ท่านเก้าเศียร เพิ่งขึ้นมาจากถ้ำ)

รั้งมองโพส ข้อความของเธอ แล้วก้มมองเสื้อตัวเอง... เธอรู้ได้ไง..ขอบอก

ก่อนนะคะ น้องคนนี้ เธออยู่ ที่ ประเทศ สวีเดน เธอติด พี่รั้งมาก หมายถึง

จะต้องเข้ามาทักทายประจำ ถ้ารั้งไม่เข้าเวป เธอจะโทรทางไกลมาหา..รั้ง

แทบไม่อยากเชื่อ ที่เธอบอกมา..แล้วคำถามหนึ่งที่อึ้งมาก...

"พี่รั้ง ค่ะ หินที่มีเชือกมัด วางบนพาน ทองที่ห้องพระ นั้น คือ อะไรค่ะ "

เอาล่ะสิ.. เธอรู้ได้ไง แสดงว่า เธอต้องมาหารั้งด้วย กายทิพยื อย่างแน่นอน..

ต่อมา เธอสารภาพว่า.. พี่รั้งค่ะ เจอ ท่านพิมมายา รึยังค่ะ.. ในใจรั้ง แว๊บ

ขึ้นมาว่าเป็นเธอ จึงตอบว่า ..เจอแล้ว แต่เค้าไม่ยอมรับ กับพี่น่ะ.. เธอหัวเราะ

และบอกว่า อยากแกล้งพี่รั้ง ใช่ค่ะ หนู คือ ท่านพิมมายา ค่ะ เมื่อคืนนี้

ท่านปู่ มาหา และ บอกว่า เราจะรวมตัวกันเพิ่องาน สร้างวัด บำรุงวัด วันนี้

รีบมาบอกพี่รั้งค่ะ... สุดท้าย...... รั้งก็พบ ครบ ตามที่ปู่ ต้องการ

18. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    หาดทรายยังสวย รายล้อมทะเลด้วยรัก คงไว้ด้วยใจแน่นหนัก ไม่หวั่นยามพายุผ่าน

จะมีเพียงฉัน และเธอตราบนานเท่านาน มีรักมีใจผสาน ดั่งทรายอยู่คู่ทะเล

รู้น่า ว่าคิดอะไรอยู่ครับ ต้องร้องเพลงนั้น แอบรักแอบคิดถึง

เดี๋ยวให้คนธรรพ์แต่งบทกวีให้อ่านแล้วกันครับ

19. nouk

เมื่อพบกันจนครบแล้ว นั่นหมายถึงเสร็จสิ้นภาระกิจแล้ว ใช่มั้ยคะ..?

20. huten

หลังจากนั้น จะเป็น งานรวมตัว ขอเป็นพรุ่งนี้ นะคะ.....และความประทับใจ

ที่เราทั้งหมด มาเจอกัน ตัวเป็นๆ ( งานนี้ สนุกมาก ...ขอบอก)