นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    รออยู่หายใจหายคอไม่ทั่วท้องเลยอ่ะ..*-*

2. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนก็ฝันเห็นผู้ชายรูปร่างเล็ก คนหนึ่งอ่ะนะ ฮิ้ววววว์

3. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อุ๊ย...อิจฉาาาาาาาา ตาร้อนนนนนน มากเลยอ่ะ

4. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

แหมๆ! เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยนะ ยังไม่รู้เรื่องจริงหรือเปล่า ยังไม่ได้พิสูจน์เลย อ่ะ

5. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

กระนั้นหรือ ครับ ใช่ที่เขากินกับเมี่ยงคำหรือ เปล่า ?

6. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เยสสส:cool::cool:

7. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ผมรู้สึกว่าเรื่องทั้งหลายทั้งปวงเป็นอุบายของท่านประธานมากกว่านะ
    (แม้ว่าอาจเป็นเรื่องจริงในอดีตชาติก็ตาม)
    ท่านคุรุวาโร คงอยากให้เพื่อนสมาชิกประพฤติธรรม....จะได้ไม่ผิดศีล ๕ ข้อ ๓ ไง (เพราะคู่เรารออยู่ในภพที่ กายหยาบมิอาจล่วงเกินกันได้):cool:

8. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเมื่อไหร่ "นิทาน" ของท่านหน่อจะมาล่ะคร้า...รอจนเหนียงยานแล้วน๊ะ :mad:

9. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเช่นนั้น ก็เป็นเรื่องที่มีเคล้ามูล ความจริงนะ
    เพราะตอนแพ้ท้อง คุณแม่เราท่าน นำเปลือกทองหลางมาปิ้งกิน อ่ะ

(อาจเป็นเพราะแรงใจที่มั่นคง ดั่งภูผาในท่านกวีเทพที่มีต่อนางมุณีอินทราทิพย์ก็ได้นะ...คุณแม่เราถึงแพ้ท้องอยากกินเปลือกทองหลาง อ่ะ)
    คนรักเดียว ใจเดียวก็เป็นเช่นนั้นเอง :cool:

10. ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อจากคอมเม้นต์ที่ 10390

จากนั้นสิ่งเร้นลับนั้นก็หายไปจากข้าพเจ้านานนับเดือน ในขณะนั้นข้าพเจ้าได้มีโอกาสรู้จักกับพี่รั้งในเว็บแห่งนี้และได้ติดตามคุยกับพี่รั้งไปเรื่อยๆ จนกระทั่งวันนึงข้าพเจ้าก็ได้ทราบว่าตัวเอง คือลูกของปู่ภุชงค์

ในช่วงเวลานั้นข้าพเจ้ารู้สึกเฉยๆ กับการเป็นลูกของพ่อปู่ฯ แต่ก็ดีใจที่ได้รู้ กระทั่งวันนึงมีเพื่อนท่านนึงนำรูปของพ่อปู่ภุชงค์มาแปะไว้ที่บอร์ด ข้าพเจ้าก็เกิดอาการตัวชาน้ำตาไหลอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ ก่อนสัญญาเก่าต่างๆ จะทำให้ข้าพเจ้ารับรู้ว่าข้าพเจ้าคือลูกสาวท่าน เป็นคนรักของ นาคราชสีนิล ตนนั้น ที่มีหน้าที่ตำแหน่งใหญ่โตพอสมควร

ความรักของข้าพเจ้าและนาคราชสีนิลตนนั้น ดูเหมือนจะราบรื่นมาอย่างดี แต่ข้าพเจ้าก็ทิ้งคนรักและครอบครัวระหกระเหินพลัดบ้านพลัดเมืองไปถึงน้ำโขง หลังจากที่ข้าพเจ้า จำความรักที่ผิดหวังรุนแรงในอดีตชาติหนหลังก่อนจะมาเกิดเป็นธิดาพ่อปู่ภุชงค์ สัญญาเก่าที่จำได้ทำให้ข้าพเจ้าเจ็บปวดเพราะยึดติดเรื่องอดีตที่ไม่อาจหวนคืน ทำให้ข้าพเจ้าต้องทิ้ง "นาคราชสีนิล" ตนนั้น ที่รักห่วงใยข้าพเจ้าอย่างที่สุด

ก่อนข้าพเจ้าจะใช้ลำน้ำโขงเป็นแหล่งพักพิงใจ รับใช้เจ้าปู่เจ้าย่าแห่งคำชะโนด...ก่อนลมหายใจเฮือกสุดท้าย "เจ้าแก้ว" นาคีผู้ยึดติดแต่อดีตชาติก็จบสิ้นลงที่ลำน้ำโขง พร้อมกับความผูกพันอบอุ่นจะทำให้ข้าพเจ้าได้เกิดเป็นหลานของปู่ศรีสุทโธนาคราช

การได้ทราบว่าตัวเองเป็นหลานปู่ศรีสุทโธนั้น...มีน้องที่รู้จักคนนึงมาแจ้งความประสงค์กับข้าพเจ้าว่า ปู่นาคราชท่านนึง ต้องการเปิดภพชาติให้กับข้าพเจ้า เพื่อจะได้รู้และระลึกว่า...เป้าหมายที่ต้องมาทำบนภพมนุษย์....

การเปิดภพชาติในครั้งนั้น (มันมีขั้นตอนและพิธีการอยู่ค่ะและต้องรอให้ปู่อนุญาตจึงจะกระทำได้) ...ทำให้ข้าพเจ้าจำสัญญาได้ว่าข้าพเจ้าทิ้งลูกและคู่ครองของตัวเอง เพื่อมาตามหาพระธรรมโดยหวังที่จะนำพระธรรมนั้นกลับไปช่วยชาวบาดาลและลูกหลานบริวาร

โดยเฉพาะ "คนรัก" ที่ข้าพเจ้ารักเหมือนดวงใจ ข้าพเจ้าให้สัญญากับนางว่าจะกลับไป แต่...นางไม่ยอม นางประชดไปมีคนรักใหม่ก็เคย เพียงเพื่อต้องการให้ข้าพเจ้าหึงหวงและกลับไปอยู่กับนางดังเดิม แต่ข้าพเจ้าก็ได้แต่อวยพรให้นางอยู่ดีมีสุขกับคนที่เหมาะสมกับข้าพเจ้า..แม้ตัวเองจะรู้สึกเสียดายรู้สึกผิดที่ทิ้งนางมาก็ตาม แต่ดูเหมือนความรักของนางก็ไม่สิ้นสุดเช่นกันนาคีติดตามข้าพเจ้าไปทุกที่ที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญตน ตราบจนข้าพเจ้าสิ้นลมหายใจสุดท้ายและได้เกิดสู่ภพภูมิที่มีโอกาสบรรลุธรรมมากที่สุด

จากเรื่องทั้งหมดนี้....มีคืนนึง ข้าพเจ้าฝันเห็นพิราบขาวมาเกาะที่ห้องข้าพเจ้า ถัดจากนั้นสองวันข้าพเจ้าก็ได้ฝันเห็นครุฑสองวันติดต่อกัน

ก่อนพ่อครุฑของข้าพเจ้าจะเดินทางมาเยี่ยมเยียนและดีใจที่ข้าพเจ้ารู้แล้วว่าต้องมาทำอะไรที่ภพมนุษย์ ซึ่งเป็นความตั้งใจและแรงปรารถนาของข้าพเจ้าสมัยที่เป็นวิหค

ท่านมาสอนสั่งข้าพเจ้าให้หมั่นเพียรสร้างทานบารมีและอดทนบินทวนกระแสลมเข้าสู่สายธารแห่งธรรม ก่อนท่านจะไป ท่านได้กล่าวกับข้าพเจ้าว่า...ที่ข้าพเจ้าต้องเป็นนาค เพราะสมัยที่เป็นครุฑ ได้เคยก่อเวรกับพญานาคไว้ จึงต้องไปชดใช้กรรมแต่ด้วยจิตที่ไม่ปล่อยวาง ยึดติดกับอดีต ทำให้ข้าพเจ้าต้องเวียนว่ายตายเกิดเป็นพญานาคหลายภพชาติ ผิดหวังเรื่องความรักและทรมานปานขาดใจซ้ำซาก

แล้วเรื่องของข้าพเจ้าก็จบลงตรงนี้ ....สิ่งที่เล่ามาทั้งหมด ไม่ได้ต้องการบอกว่าตัวเองเก่งกาจที่สามารถรู้สัญญาเก่าได้ แต่สิ่งที่ข้าพเจ้าพยายามจะบอกทุกคนคือ "ภพชาติมีจริง-การเวียนว่ายตายเกิดมีจริง"

แล้วเราก็ควรจะจบยุติการเวียนว่ายตายเกิดที่ทรมานเสียที ข้าพเจ้าก้อหวังเพียงว่า....สิ่งที่ข้าพเจ้าได้นำมาเล่าจะทำให้ทุกคนเร่งปฏิบัติมากยิ่งๆ ขึ้นอย่าได้มีใครต้องทนทุกข์ทรมานดังที่ข้าพเจ้าเป็นอยู่ในขณะนี้อีก

11. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเช่นนั้น สายตรงเลยดีไหมเอ่ย ? :cool:

12. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

มะช่ายหรอก เพราะว่าเน้นหลายเรื่องเหลือเกิน แต่ที่เห็นชัดๆ เลย ก็...สาวสาวสาว
    อย่าไปวิเคราะห์ วิจารณ์เลย คิดอย่างไรก็เป็นอย่างนั้นแหละ

เราไม่มีคู่ในอดีตที่รอเรา ไม่มีใครรอเราทั้งนั้น และเราก็ไม่รอใครด้วย คอนเวิร์ดค่ะ (ทางใครทางมัน)

13. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ความเดิมตอนที่แล้ว

ความจริงคนทั้งสองเคยผูกพันธ์เป็นเพื่อนรัก ประพฤติพรหมจรรย์ร่วมกันมาแต่กาลก่อน...ธรรมดานางแก้วคู่บารมีของพระเจ้าจักรพรรดิจะต้องบำเพ็ญ "พรหมจรรย์"อย่างยิ่งยวด บารมีถึงจะสมดุลกัน
    สมัยที่ยังมิได้เสวยพระชาติเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์ พระองค์ท่านทรงบำเพ็ญเนกขัมบารมี นางแก้วก็จำต้องบำเพ็ญด้วย เป็นผู้มีธรรมเสมอกัน กรรมถึงจัดสรรคให้เกิดร่วมสมัยกันได้ ฯลฯ

"...แต่หม่อมฉันก็เป็นที่เบาใจเพราะเชื่อแน่ว่า พระราชสวามีคู่บารมีของพระองค์ท่าน(พระธิดา)จักต้องเป็นผู้มีบุญญาธิการสูงส่งมาก "
    "เธอทายถูกอีกแล้วนะ โกมาลิกะ...เก่งจริงๆ เรื่องนี้แหละที่เราอยากจะสนทนากับเธอ พระองค์ท่านเป็นพระมหาราชาธิราชเจ้าบรมจักรพรรดิ์ ครองเมืองยุคนธร เสด็จมาเยือนเมืองกุรุรัตนราชธานีของเรา
    ด้วยอภินิหาร เสด็จลอยมาจากนภากาศ พร้อมเหล่าเสนาข้าราชพลเรือนมากมาย ฯลฯ"
    ยังมิทันที่พระธิดาฯจะทรงพูดสาธยายจนจบ...พลันนางโกมาลิกะ ก็เปล่งอุทานแทรกออกมาก่อนว่า
    "ยุคนธร!...ยุคนธร หรือ เพค่ะ!!"
    "...ใช่ เธอฟังไม่ผิดหรอก เมืองยุคนธร เราไปเยือนมาแล้ว บ้านเมืองน่าอยู่มาก ชาวเมืองมีน้ำใจอัชฌาสัยดีงาม เธอเคยไปหรือ โกมาลิกะ...ว่าแต่!เราไม่เคยเห็นเธอออกไปไหนไกลรัศมีสระแห่งนี้เลยนะ
    อ้าว!...ทำไมทำท่าเหมือนปวดหัวอย่างนั้นหล่ะ เธอเป็นอะไรหรือเปล่า?"
    "หม่อมฉันไม่เป็นไร แค่เกิดความรู้สึกปราบปลื่มยินดีด้วยกับพระธิดาเพค่ะ(ทำไมเราถึงได้รู้สึกคุ้นเคยนัก กระแสความสงบเยือกเย็นที่สัมผัสได้ มันคืออะไรกัน?)"
    "ถ้าอย่างนั้นเธอจะไปเข้าเฝ้าพระเจ้าบรมจักร พร้อมกันกับฉันได้ไหมโกมาลิกะ เพื่อนรัก พระองค์ท่านอยากสนทนากับเธอนะ?...(พระธิดาน้อยได้ช่อง ถามกลับในบัดดล!)"
    "...อะ ไร นะ เพค่ะ!จะ ทรงอยากพบหม่อมฉัน แต่หม่อมฉันมิบังอาจหรอกนะ เพค่ะ"(สงสัยธิดาน้อยคงจะเล่าเรื่องพาไปเที่ยวพิภพของเรา ให้พระองค์ท่านฟัง)
    "แต่มันเป็นพระราชประสงค์ของพระองค์ท่านนะ เธอจะขัดได้หรือ?"(ธิดาน้อยเจ้าปัญญา มองเห็นอุบาย)
    "ความจริงหม่อมฉันก็มิได้อยากขัดพระราชประสงค์หรอกนะเพค่ะ...เพียงแต่ว่า"

โกมาลิกะนาคราช ตอนที่ ๓ "เที่ยวเมืองบาดาล"

"เพียงแต่ว่าที่หม่อมฉันไม่สามารถจะออกไปไหนไกลๆได้นั้นเพราะพ่อปู่ครูฤาษีท่าน ทำนายไว้ว่า ...หากเจ้าออกไปสู่โลกภายนอกเมื่อใด ภัยจะมาถึงตัวเมื่อนั้น!"
    "พ่อปู่ครูฤาษีที่ไหนกัน!ฉันไม่เห็นจะมีใครอยู่ที่นี้เลย...สถานที่แห่งนี้เป็นแดนศักดิ์สิทธิ์มิใช่หรือ จะมีบุรุษเพศอาศัยอยู่ร่วมกับสตรีผู้ประพฤติพรหมจรรย์ได้อย่างไร
    ...โกมาลิกะ!เธอหาข้ออ้างมากกว่า(พระธิดากล่าวด้วยเสียงเครือ)"
    "พระธิดายังมิทรงเข้าพระทัยอีกหรือเพค่ะ...ก็ประตูมิติที่ปลายถ้ำใต้บาดาลนั้นไงเพค่ะ หม่อมฉันเคยอธิบายให้พระธิดาฟังว่า เป็นที่เชื้อมต่อไปยังสระอโนดาต
    ในหิมวันตประเทศ หม่อมฉันนำดอกโกมุท ไปถวายพ่อปู่ครูฤาษีท่านเป็นประจำทุกปีเพค่ะ"
    "เราจำไม่ค่อยได้แหล่ะ (พระธิดาตอบแบบมีเลสนัย)"
    "ดูท่าพระธิดาจะทรงปรารถนาที่จะไปเที่ยว เมืองบาดาลอีก อย่างนั้นหรือเพค่ะ?(โกมาลิกะรู้ใจ)"
    "เราไปกันเลยดีมั้ย (พระธิดาไม่ลังเลใจที่จะไปเที่ยว...นางคงทราบดีแล้วว่าครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายที่จะมีโอกาสไปเยือนมิติลี้ลับ)"
    (ปล.นิสัยชอบหนีเที่ยวแบบนี้ เหมือนใครกันน๊า?)

ทั้งสองเดินลงสู่ลำเรือของนางโกมาลิกะนาคราชนั้น เรือค่อยๆลอยออกไปกลางสระน้ำ...ทันใดนั้นเอง กระแสน้ำวนใหญ่ก็บังเกิดขึ้น!
    ดูดเรือของนาง จมลงสู่ก้นบึ้งสระโกมุทา ในบัดดล!ความรู้สึกเหมือนเรือนั้นค่อยๆจมดิ่งลงไปเรื่อยๆลึกลงไปๆ นานชั่วอึดใจหนึ่ง
    ความรู้สึกเหมือนเรือลอยโผล่ขึ้น บริเวณปากโถงถ้ำใหญ่ มีท่าทรายขาวระยับสะท้อนแสงแดดจากพื้นน้ำด้านบน เหมือนอยู่ในห้องสูญกาศ
    พระธิดาศรีสุวรรณานั้นมิได้ทรงหายใจทางจมูก นางจึงรู้สึกแปลกใจทุกครั้งที่มาเยือนไม่รู้สึกเกิดทุกขเวทนาแต่อย่างใด มีแต่สุขเวทนาล้วน
    ดุจอยู่ในห้วงนิททราอันแสนสุขสันต์ มีปีติโสมนัส อิ่มในจิตยิ่งนัก...
    (ความจริงนางมิได้ไปด้วยกายเนื้อ หากแต่เป็นการทรงอารมณ์ฌาน ถอดกายทิพย์ไป...กายเนื้อก็ยังคงนั่งอยู่ในเรือนั้นเอง!)
    มีกระแสเย็นๆลอยมากระทบอยู่ตลอดเวลา เหมือนกำลังสัมผัสกับกระแสน้ำที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น ก็ปานกัน...เมื่อพระธิดาอยากจะดำเนิน
    ไปก็ไปได้อย่างปกติ หากนึกอยากจะลอย ตัวนั้นก็เบาลอยไปดุจสายลมพัด...ตามรายทางดารดาษไปด้วยบุษผาแก้ว
    พื้นปูลาดด้วยเกล็ดทรายทองส่องประกายแพรวพราว โกมาลิกะพาพระธิดาเดินไปชมส่วนผลไม้ทิพย์ "อัมพมณี"มะม่วงแก้ว ดูคล้ายกันผลมะม่วง
    ในเมืองมนุษย์ แต่ลูกนั้นมีสีใสบริสุทธิ์ ดั่งอัญมญีเพชรน้ำต้ม ออกผลดกตลอดทั้งปี โกมาลิกะ นำผลไม้นั้นมาถวายพระธิดา ทรงเสวยแล้วให้รู้สึกพระวรกายเบาใสสะอาดดูมีน้ำมีนวล อยู่ตลอดเวลา...
    (คงมีแต่พระธิดาเพียงไม่กี่พระองค์เท่านั้นที่มีโอกาสได้เสด็จมาเยือนพิภพบาดาลนาคราชแห่งนี้...พระธิดานอกนั้นคงได้แต่สงสนานพระวรกายอยู่ท่าน้ำริมสระโกมุทาโบกขรณี นั้นเอง)

หลังจากเสวยผลมะม่วงแก้วเสร็จ โกมาลิกะ ได้พาพระธิดา ดำเนินไปสู่ห้องบำเพ็ญ!ลัษณะเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ มีอาณาบริเวณกว้างใหญ่มาก
    ณ สถานที่แห่งนี้เอง มีเหล่าพญานาคีนาคราช มากมาย บำเพ็ญพรตอยู่ในอริยาบถที่ต่างกันตามวิถีของตน (ฤาษีณี)
    พระธิดาสังเกตุเห็น พญางูใหญ่นั้นมีหงอนสีแดง บางตนก็ขนดลำตัวขึ้นเป็นชั้นๆวนอยู่บนแท่นหิน,บางตนก็วนขนดตัวอยู่ในแอ่งน้ำ,บางตนก็ขนดลำตัวจมอยู่ในพื้นทราย,บางตนก็เลื้อยวนเวียนอยู่รอบสถูปเจดีย์สถาน
    ทุกตนบำเพ็ญพรตอยู่ใน อัตภาพเดิมของตน!...

ครั้งแรกที่พระธิดาศรีสุวรรณามาเยือนพิภพบาดาลในห้องบำเพ็ญนี้ เกิดตกพระทัยกลัวจิตใจสั่นไหว ไปทั่วสารพังกาย...
    ครั้งพอสายตามองกลับหันหลังมาเห็นร่างของโกมาลิกะเพื่อนรัก แปรเปลี่ยนไปกลายเป็นพญางูใหญ่มีกายใสดั่งมะม่วงแก้ว ในสวนผลไม้ทิพย์นั้น...เกิดธาตุลมกำเริบขึ้นในบัดดล พลันสติก็หมดลง
    มาตื่นขึ้นอีกที่ปรากฎว่าตนได้มาอยู่ในเรือแล้ว...กว่าจะปรับความเข้าใจกับเพื่อนรักได้ ทำใจอยู่นาน

ครั้งนี้พระธิดาศรีสุวรรณาเข้าใจและรับรู้ถึงวิถีการ บำเพ็ญพรตอยู่ตามอัตภาพของเหล่าพญานาคีนาคราชทั้งหลาย ให้เกิดความสงสารและเลื่อมใสในความเพียรพยายามเพื่อนำตนออกจากภพอันต่ำต่อยนี้ !
    (พระธิดาคงมิรู้หรอกว่าในอดีตชาติหนึ่งนั้น ได้เคยมาบำเพ็ญพรตประพฤติพรหมจรรย์ดุจเดียวกันนี้!จึงรู้สึกอาลัย และผูกพันธ์ในการประพฤติพรหมจรรย์นั้น)
    พระธิดากำหนดจิตแผ่เมตตาให้กับเพื่อน นางพญาฤาษีณีนาคราชทั้งหลาย...กระแสพลังจิตนั้นปรากฎเป็นลำแสงสีทองกระจายตัวโพยพุ่งออกไป ปรกคลุมทั่วอาณาบริเวณห้องบำเพ็ญนั้น เป็นภาพที่น่าอัศจรรย์ใจยิ่ง!
    (วิสัยของท่านผู้มีบุญญาธิการบารมีทุกท่าน เมื่อมีโอกาสไปเยือนสถานที่ลี้ลับ มักกำหนดจิตแผ่เมตตาไปให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย ไม่มีประมาณ)...พลันนางพญาฤาษีทุกตน ต่างทอดสายตามองมาดูพระธิดาผู้ประเสริฐนั้นด้วยจิต
    อนุโมทนาเปรมปรีดายินดียิ่งแล้ว....สาธุ

โกมาลิกะ พาพระธิดาเดินเลยมาหยุดอยู่ตรงที่สุดของผนังถ้ำด้านหนึ่ง ลักษณะเป็นช่องประตูใหญ่(ไม่มีบานประตูเปิดปิด)มองเข้าไปในช่องประตูนั้นมีไอหมอกสีขาวลอยปรกคลุมอยู่ตลอดเวลา...
    ทั้นใดนั้น!เกิดมีลำแสงสีแดงพุงออกมาจากประตูมิติ กระทบลูกแก้วขนาดใหญ่บนแท่นหิน จากเดิมที่มีความใสทั้งลูกก็พลันเปลี่ยนเป็นสีแดงในทันที!
    พระธิดาสงสัยจึงถามโกมาลิ ด้วยความใคร่รู้...

"นั่น นั่น มันแสงอะไรกันนะ ลอยออกมาเมื่อซักครู่นี้"
    โกมาลิกะ ยิ้มแล้วกล่าวกับพระธิดาว่า ประตูมิติแห่งนี้เป็นที่ออกไปสู่ สระอโนดาตแสงสีแดงนั้น เป็นนิมิตหมายว่า ในขณะนี้พวกฤาษีหรือท่านผู้ทรงฌานกำลังทำกิจกรรม กันอยู่!
    "เธอหมายถึงกำลังสู้รบกันอยู่"
    "ประมาณนั้น เพค่ะ"
    ลูกแก้ววิเศษนี้เป็นตัวบอกสถานการณ์ ในอาณาบริเวณรัศมีโดยรอบสระอโนดาต ว่าขณะนี้เกิดอะไรขึ้น...เช่น สมัยใดพระราชาธิราชเจ้าไม่ว่ามาจากสถานที่แห่งใดก็ตาม หากเสด็จผ่านเข้าใกล้รัศมีสระอโนดาต
    ลูกแก้วก็จะปรากฎเป็นสีน้ำเงิน...เมื่อไม่กี่วันมานี้ ก็ปรากฎเป็นนิมิตลูกแก้วสีน้ำเงินเข้มและมีรัศมีลำแสงสว่างไสว่มากเป็นปรากฎการที่ไม่เคยมีมาก่อน!นิมิตนั้นแสดงว่าพระมหาราชาธิราชเจ้าผู้ยิ่งใหญ่เสด็จผ่านมา
    ถ้าหากว่าลูกแก้วเปลี่ยนเป็นรัศมีสีทองเมื่อใด นั้นแสดงว่าท่านสมณะผู้บำเพ็ญบุญกุศลเสด็จมาโปรดสัตว์ พวกเราเมื่อรับรู้เหตุนั้นแล้วจึง รีบออกไปอารักขาและกราบไหว้บูชา...
    ลูกแก้ววิเศษนี้ถูกเรียกว่า "แก้วนิมิต" และสมัยใดเป็นวันเพ็ญเดือน ๑๒ รัศมีตบะบารมีธรรมในพิภพบาดาลจะส่องแสงสว่างไสว่เจริญรุ่งเรื่องขึ้น แก้วนิมิตนั้นจะกลายเป็นแก้วใสสีเพชรดาวประกายพฤก
    เหล่าผู้บำเพ็ญพรหมจรรย์ทั้งหลายในพิภพแห่งนี้ จักนำดอกโกมุท อันสำเร็จแล้วด้วยแรงอธิษฐานจิตของฤาษีนาคีนาคราชในรอบ ๑ ปี ข้ามผ่านประตูมิตินำออกไปเพื่อบูชาผู้ทรงคุณธรรมทั้งหลายตามกำลังความเลื่อมใสของตน
    หนึ่งในนั้นมี "ฤาษีนรเก"ผู้ทรงคุณบำเพ็ญพรตถือเพศพรหมจรรย์อยู่ในหิมวันตประเทศ นางโกมาลิกะได้เพียรบูชาฤาษีนั้นดุจลูกศิษย์เคารพบูชาครู เป็นประจำทุกปี

ก็สมัยนั้นแลพระพุทธเจ้ายังไม่ทรงอุบัติ จะมีก็แต่คุณอันประเสริฐปรากฏเฉพาะในบางสถานที่เท่านั้น!(จึงเป็นเรื่องเหลือวิสัยที่ผู้เขียนจะพึงหยิบยกมาแต่งอ้างได้)...ก็แต่ว่านางโกมาลิกะนั้นมีสัญญาเก่าเลื่อมใสในองค์พระชินสีห์มาแต่เดิม
    เมื่อนางได้สดับชื่อ เขายุคนธร อันเป็นสถานที่เก่าเมื่อสมัยครั้งนางยังเป็นมนุษย์ได้เคยทำความเพียรบูชาพระบรมสารีริกธาตุ จึงทำให้รู้สึกคุ้นเคย เมื่อได้สดับรับฟังเรื่องราวของพระเจ้าบรมจักรพรรดิ...อุบัติในแดนอันเป็นอดีตชาติ

เมื่อพระธิดาทรงทราบเหตุที่นางโกมาลิกะไม่สามารถออกไปเข้าเฝ้าพระเจ้าบรมจักรพรรดิได้เพราะต้องเชื่อฟังคำสั่งสอนของ ฤาษีนรเก...เพื่อไม่ให้เกิดภัยมาถึงตัว พระธิดาศรีสุวรรณา จึงรบเร้าเพื่อนรักด้วยอุบายใหม่ว่า...

"โกมาลิกะ ถ้าเป็นงานอภิเสกสมรสที่มหานครเมืองยุคนธร หล่ะ เธอจะไปได้ไหม ?"

โกมาลิกะจะตอบว่าอย่างไร? นางจะไปร่วมงามมหามงคลสมรสของพระธิดาศรีสุวรรณาไหม?
    (โปรดติดตามต่อนต่อไป)

14. สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะ...ชาวเมืองคุรุวาโรทุกท่าน
    เข้ามารายงานตัว...ว่า ยังอยู่ ไม่ได้หายไปไหน..อิอิ
    คนธรรพ์..กับ ปยานาค ..คุยกันดูกระหนุงกระหนิง..ดีเนอะ..อิอิ

15. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัวไปสวดมนต์ภาวนา ก่อนนะ ครับ :cool:

16. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ท่านกวีเทพ อ่านซะตาลายเลยค่ะ แหมจุใจจริงๆ เลย วันนี้อิ่มแระ แล้วของหวานไม่มีเหรอคะ

17. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

อิ่มแระ ****
    คั่วกลิ้งหมู แกงจืดไข่น้ำ หมูทอดกระเทียม..ตำข้าวโพดปูม้า
    ตบท้ายด้วยข้าวเหนียวมะม่วง น้ำส้ม 1 แก้ว..อิ่มแล้ว..
    มานั่งหน้าคอมเฝ้าจอนิทานต่อ ..อะฮ๊า ...*-*:cool:

18. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อะเหอ ทำไมมากมายอย่างนั้นล่ะจ๊ะ

เราแค่ข้าวไข่เจียวอย่างเดียวจบแระ น้ำเปล่า
    แล้วก็ของว่าง...ว่างจริงๆ
    วันไหนถ้ารับเข้าไปมาก เวลานั่งสมาธิจะไม่ได้ผล
    ต้องพอดีๆ มืื้้อเย็นน้ำเปล่า หรือไม่ก็นมสด แค่เนี้ยชีวิต
    ระหว่างวันเนี่ยมื้อเดียว เวลาประมาณ 10-11 โมงเช้า จบข่าว

19. pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009

เลิกแล้ว แต่นั่งทำงานพิเศษให้พี่รั้งอยู่ ^____^

20. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

ง่า..ถ้ากินอย่างคุณนุ๊ก หนูเป็นลมพอดี..
    หนูกินโครตเก่งเลยอ่ะ. แต่หุ่นสเลนเดอร์เหมียนเดิม 5555