นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ปยานาคถ้ำนี้ น่ารักทุกคนเลยไม่แสดงออก รับอย่างเดียว อิอิ
    ไม่รู้จะโม้อะไรแล้วค่ะ ลากไส้ ลากพุง เอาออกมากางทุกวัน

เอาเรื่องนี้แล้วกัน (ขายตัวทุกวันเลย)

เมื่อคืนนั่งสมาธิ ผลการปฏิบัติดีกว่าวันก่อนค่ะ นิ่งดี ไม่มีนิมิตใดๆ มารบกวน เอ๊ะ...หรือว่ามีนะ จำมะได้ อีกแระ คงจะมีนั่นแหละแต่ไม่ได้สนใจมากกว่า เข้านอนเกือบเที่ยงคืนค่ะ

ตื่นมาตอนตีสี่ อีกแระต้องมีอะไรแน่ๆ เลย (มันเป็นสัญชาติญาณ) เพราะเวลานี้ตื่นมาทีไรจะรู้สึกร้อน ต้องไปที่ไหนหรือว่ามีใครมา.....

ปรากฏว่าเราตื่นแต่เช้า แต่ไม่มีใครตื่นเลย สักประมาณแปดโมงก็เลยไปเรียกลูก ถามด้วยความเป็นห่วงว่าทำไมวันนี้ตื่นสาย คิดว่าไม่สบาย แต่ลูกบอกว่าเมื่อคืนไม่ได้นอนเลย เพิ่งมานอนตอนตีสาม เพราะเจ้าถุงทองร้องทั้งคืน ร้องขอเข้ามาในบ้าน ปกติมันจะนอนเฝ้าที่ประตูรั้วบ้านค่ะ และทุกคืนจะไม่เคยร้อง ลูกถามว่าแม่ไม่ได้ยินเหรอ อือ...แม่ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย หลับสบาย

กะเลยสงสัยว่ามีญาติทางไหนมาเยี่ยมๆ มองๆ แต่เข้าบ้านไม่ได้ ทำให้เจ้าถุงทองกลัวและร้องขอเข้าในบ้าน หรือเปล่า....?

เมื่อคืนฝันถึงกระทู้นิทานค่ะ โอ้โห...สงสัยจะเข้าเส้นจริงๆ นะเนี่ย ขนาดฝันว่าโพสท์นิทานเลย ในฝันเพื่อนๆ สมาชิกพากันโพสท์ลงข้อความกันเยอะแยะเลยค่ะ ทีแรกเราก็นึกว่าเรื่องจริง เลยให้มิกถ่ายภาพไว้ จะเอามาโพสท์ลงกระทู้วันนี้ พวกเราโพสท์กันเรื่องเทพ มารและซาตานค่ะ จับประเด็นได้ว่า ในกระทู้แห่งนี้ มีคนหลายกลุ่ม หลายจำพวก เรียกว่าเป็นสถานที่ชุมนุมของทุกศาสนา ลัทธิ ทั้งดีและไม่ดี ปนๆ กันอยู่ แต่ในฝันเรารู้ว่าใครเป็นอะไรบ้าง เพราะเห็นรายชื่อสมาชิกที่โพสท์ค่ะ และทุกคนแสดงตัวตนออกมา อย่าถามนะคะว่าเป็นใครบ้าง ในฝันจำได้หมดทุกคนเลยค่ะ แต่พอตื่นมาก็ลืมหมดเลย อิอิ (ความสามารถพิเศษเฉพาะตัวค่ะ)

จบแระ สรุปว่าเมื่อคืนมาเฝ้ากระทู้ทั้งคืนเลย ไม่รักก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วนะจ๊ะ ขอเงินเดือนขึ้นด้วยนะ
    อ่า...รออ่านเรื่องเล่าของคุณ fahmui ดีก่า...:cool:

2. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

มันก็แค่ความฝัน อย้่าพากันคิดมากนะคะ เพื่อนๆ

3. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

อ้าว ... แล้วพี่ด้วยรึเปล่าล่ะอย่าบอกนะ ว่าในฝันยังมาดุพี่อีกน่ะ ....

4. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

แหะๆ ... (ยิ้มแบบแห้งๆ) ไม่มีอะค่ะ เรื่องเล่าของเรา เรายังไม่เคยเจออะไรเป็นตัวเป็นตนเลยสักครั้งค่ะ ฝันถึงท่านพญานคก็ยังไม่เคยเลยจ้า ถึงได้แต่เข้ามานั่ง นอน รอ เก็บอ่านเรื่องของทุกท่าน อย่างเงียบเชียบ อิอิ

อนุโมทนาบุญสำหรับท่านที่เคยพบ เคยเจอจริงๆค่ะ ว่าแล้ว ก็นั่งฟังต่อดีกว่า 555 (ตาใสแจ๋ว)

5. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    อันนี้ดีกั่ว....

ตอนนั้นไปแถว ๆ ภาคอิสาน ขอไม่เอ่ยนาม ไปธุระ จ๊ะ

ก็พอดีน้องสะใภ้โดนผีเกาะ ไม่ยอมไป เกาะมาจากไหน ก็อยู่ในพระที่พี่ชายเช่ามาจากเพื่อน เป็นผงพรายกุมาร คือพวกเราจะไวกับพวกนี้มาก ประเภทสงสัย ชอบส่อง 55 เป็นเรื่องทุกที

ทีนี้ ก็ฝันว่าท่านให้กำหนด พระที่เราแขวนอยู่ ให้ขยาย แล้วก็ให้ส่องแสงออกมาจากท่านจากตรงกลางตัว แล้วอัดเข้าไปในตัวน้องสะใภ้ เราก็ไม่ทำซักที คือก็กลัวเหมือนกันนี่นา

พอนั่งรถไปเค้าก็ไปจอดรถทานข้าวกัน ตอนนั้นราว ๆ ตี 4
    เรานอนอยู่บนรถกับน้องสะใภ้ และชายลึกลับ 1 คน (ที่บอกว่าลึกลับเพราะไม่รู้จัก เป็นคนรู้จักกันกับญาติที่ไปด้วยกัน)

ก็ลงภวังค์ พร้อมกันกับน้องสะใภ้
    ตอนนั้นมองเห็นแสงสีทองสวยงามมาก ออกมาเป็นเส้น กระจากทั่วองค์พระ รอบ ๆ ตัวเรา (เกิดมาพึ่งเคยเห็นกระแสของพระเป็นแสงสีทอง) เหมือนที่ถ่ายติดตามมือถือนั่นหล่ะค่ะ

สวยมาก ๆ ก็ปรากฎเห็นดวงจิตลอยออกมาจากตัวน้องสะใภ้เป็นดวงสีเขียว ตอนนั้นเราก็เลย บอกกับจิตนั้นว่า ไป๊ ออกไป จิตนั้นก็ลอยออกไปนอกรถเรา ลอยออกไปในขณะนั้น ก็ออกจากภวังค์ ถอยหลังวืบ และลืมตาขึ้นมา หันไปถามน้องสะใภ้ ดีขึ้นมั้ย ก็พูดเหมือนกัน เพราะเข้าภวังค์พร้อมกัน เค้าบอก เห็นดวงจิตลอยขึ้นมาจากตัวเค้าเป็นสีเขียว
    ชายลึกลับก็ถามค่ะเค้าเป็นม้าทรง เค้าฟังเราสองคนคุยกัน แล้วเค้าก็ถามว่า ถอดจิตเหรอ ก็บอกไม่ใช่ถอดจิต แค่ลงภวังค์ ไม่รู้ว่าเค้าเห็นเหตุการณ์หรือเปล่า จบข่าว..อิอิ

6. fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

ตั้งหน้าตั้งตาฟังจ้า... ดวงจิตสีเขียว นี่คือ ที่มาเกาะหรืออะไรคะ

7. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อ้าว...เงียบกันหมดเลย ขอโตดนะถ้าทำให้ใครไม่พอใจอ่ะ

เอาเรื่องนี้แล้วกัน เรื่องเล่าอายุราวๆ สิบกว่าปี
    เมื่อครั้งที่ยังสำมะเรเทเมาอยู่ เมากลับบ้านทุกวันค่ะ จะกลับถึงบ้านตอนดึกๆ
    และบ้านที่อยู่เป็นบ้านเช่าอยู่ในป่า บรรยากาศดีมากๆ เป็นกระท่อมไม้ไผ่
    ระหว่างทางเข้าบ้านจะเป็นป่าหญ้า และต้นไม้ใหญ่ๆ ที่เกิดขึ้นและเติบโตเองตามธรรมชาติ

วันหนึ่งขณะที่ดื่มจนไม่ไหวแล้ว ก็กลับบ้านค่ะ เวลาประมาณตีหนึ่งตีสองนี่แหละ
    ลงรถก็ต้องเดินเท้าอีกประมาณเกือบๆ กิโล ข้างทางก่อนจะถึงบ้านมีต้นไม้ใหญ่สี่คนโอบค่ะ
    เป็นคืนเดือนมืด เราก็เดินเป๋ไปเลย...555 (ประจานตัวเองอีกแระ) มองไปข้างหน้า
    และแล้ว...ก็ต้องสะดุด ภาพเบื้องหน้าตรงโคนต้นไม้นั้น มีหญิงสาวนางหนึ่ง
    ดูจากลักษณะการแต่งตัว เป็นสาวรุ่นกระเตาะทีเดียว ใส่กระโปรงสั้น
    ผิวขาว รูปร่างดี ยืนอยู่ตรงนั้น มองมาที่เราพร้อมกวักมือเรียกค่ะ กวักอยู่นั่นแหละ
    เราก็ชักโมโห แน่ะ...เป็นใครเนี่ย ไม่ใช่คนแน่นอน สาวๆ ที่ไหนจะมายืนค่ำมืดดึกดื่นในที่เปลี่ยวอย่างนี้
    แถมยังกวักมือเรียก หนอยแน่...เดี๋ยวได้เห็นดีกัน
    ผีก็ผี ไม่กลัวค่ะ (เพราะเมา) เราเดินปรี่เข้าไปหาทันที ตั้งใจหาเรื่องเลยแหละ
    ปรากฏว่าเดินชนต้นไม้ดังโครม หัวขมำค่ะ อ้าว...เมื่อกี้ยังยืนอยู่ตรงนี้
    ตั้งใจจะถามว่ากวักมือเรียกทำไม?

เช้ามาไม่รีรอค่ะ เดินไปถามบ้านที่อยู่ไกลออกไป เป็นตายายอยู่ที่นั่นมานานแล้ว
    เราถามเรื่องผู้หญิงที่พบเมื่อคืน บอกรูปร่างลักษณะและการแต่งตัวที่เห็น
    ยายเล่าว่า เมื่อก่อนเคยมีผู้หญิงมาเช่าบ้านยายออยู่ลักษณะเดียวกันกับที่เราเล่า
    แล้วอยู่มาวันหนึ่ง ผู้หญิงคนนี้ทะเลาะกับแฟนอย่างหนัก และคิดสั้นผูกคอตายที่ต้นไม้นั้น

555 เป็นผีจริงๆ ด้วย แหมเสียดายไม่น่ารีบหลบเราเลย ไม่อย่างนั้นจะซักให้สะอาดทีเดียวเชียว

จบแล้วค่ะ เรื่องราวเรื่องเล่า

8. prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

;aa19มาแอบดู เหล่านาคานาคีเค้าคุยกัน..เนาะ

9. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ตามมาดู มาเชียร์ มาหาคนแอบ..ตามถ้ำ อิอิ:cool:

10. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ ดวงจิตสีเขียว ถ้าสีเขียวหม่นก็ไม่ดีเท่าไหร่ค่ะ เป็นวิญญานที่มาเกาะน้องสะใภ้ค่ะ

11. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

เอานิทาน ปราบมาร บ้างสิครับ :cool:

12. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ยู้ฮู....คุยอะไรกันอยู่จ้ะ
    มีนิทานก่อนนอนหรือเปล่า วันนี้ง่วงเร็วจัง...อากาศดี๊ดี หลังฝนตก

13. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ปราบมารเหรอ เอาตอนไหนดีน้อ..ขอนึกก่อน คุณเจต อยากฟังแบบไหนหล่ะคะ

14. jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

ประมาณถล่ม สำนักพวกมิจฉา อะไรประมาณนั้นอะครับคุณผึ้ง อ่านบทความคุณผึ้งนี้ บารมีปู่ส่งมาถึงผมเลย รับกระแสปิติแผ่ซ่านไปทั้งหัวเลย.............อิอิ:cool:

15. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    แหมๆๆ..มาถึงคุณเจตก็ขโมยซีน รับบารมีปู่ไปเต็มๆๆเลยน๊า อิอิ:cool::cool:
    ทางนี้บ้างจ้า...บารมีน่ะน้อมรับ ...ไอ้เพ่ง ๆๆ จ้องๆๆ ไม่เอานะจ๊า...

16. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

รออ่านนิทานก่อนนอนค่ะ รออ่านหนอ:cool:

17. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ก็คนมันสวยกะเลยซ..ย ไงล่ะจ๊ะ คะรุทาผู้น่ารัก คนสวยดูดี...เด้งดึ๊ง
    ก็อยากน่าร้ากกกก...ทำมายยยยย อ่ะ ก็ต้องโดนส่องเป็นธรรมดา อิอิ

18. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ง่วงแระไปนอนดีกว่า คืนนี้วันโกนซะด้วย จะไปเล่นจับผีซะหน่อย
    ขี้เกียจรอนิทานแระ ชาร์ตแบตกันนานจัง สงสัยหัวเทียนบอด

ไปก่อนนะจ๊ะเพื่อนๆ ใครที่อยู่เฝ้ากระทู้ให้ด้วยนะ
    เดี๋ยวนี้อีรัก อียิปต์ เข้าเมืองมาเยอะ เฝ้าให้ดีๆ ล่ะ 555
    ราตรีสวัสดิ์จ้าาาาาา

19. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไม่ถึงกับถล่มนะ แค่ไปตำหนักทรง ดูหมอเท่านั้นเอง
    เล่าให้ฟังก็ได้ ปกติเป็นคนไม่ชอบดูหมอเท่าไหร่
    แต่วันนั้นแม่พาไป เค้าบอกดูแม่นมาก ก็เลยลองไปดู
    เค้าบอกเป็นพ่อปู่อะไรนี่แหล่ะ
    วันนั้นไปกับพี่ชาย น้องสะใภ้ และก็เรา
    ก่อนนั้นคืนนึงฝันว่า ที่นิ้วตรงหลังมือ 2 นิ้ว นิ้วกลางกับนิ้วชี้ มีใบโพธิ์สีทองปรากฎ คือมีคนวาดให้ เป็นแสงสีทองแว๊บสว่างมาก ช่วงนั้นปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ไม่หยุดหย่อน ช่วงนั้นขยันมาก

พอเช้าก็ไปดูหมอนี่แหล่ะค่ะ
    ก็ไปนั่งคอยอยู่หน้าบ้านเค้า ทีนี้หมอดูก็ยิ้มมาเลย เป็นผู้หญิง
    เค้าก็บอกมา ๆ ใครจะขึ้นเขียงก่อน เราก็ยิ้ม ที่ยิ้มนี่คือเป็นมิตรนะ ไม่ได้ยิ้มเยาะเค้า ก็เข้าไปเลย 3 คนพร้อมกัน
    ก็เลยบอกอ่ะงั้นดูให้หนูก่อน
    เค้าก็ถามว่าชอบเลขอะไร สีอะไร เราก็บอกไป
    หน้าเค้าเริ่มไม่ดีและ ตอนแรกยิ้มนะ หน้าตาสดใส น้องสะใภ้สังเกต
    เห็นหน้าเค้าเหมือนผิดปกติ ตอนนั้นน้องสะใภ้มองเห็นที่กลางหน้าผากเค้าเป็น
    จุดสีแดงและขีดลงมาระหว่างคิ้ว
    เค้าก็กลั้นใจดูให้ ก็บอกว่าเป็นแบบนี้ ๆ นะ เสร็จแล้วทีนี้ก็ให้แบมือ
    ก็แบมือซ้ายก่อน ก็หงายและคว่ำ ดูหน้าเค้าก็เริ่มผิดปกติมากกว่าเดิม
    พอบอกให้แบมือซ้าย เราก็เริิ่มตะหงิดและ พอเค้าให้คว่ำมือเท่านั้นหล่ะ
    หมอดูบอกว่า พอ ๆ ไม่ไหวแล้ว ปวดหัวมาก ตอนนี้จะอาเจียน
    คือเหมือนปู่จะลงร่างเค้าน่ะค่ะ เราก็งง..อะไรน้อ
    เค้าก็พูดว่า พ่อของหนูบอกว่า หนูดีแล้ว ไม่ต้องดูให้ลูกเค้าหรอก ลูกท่านดีอยู่แล้ว
    เราก็งง..เอ๊ ใครพ่อ เค้าบอกหนูปฏิบัติเพื่อนิพพานไม่ใช่เหรอ
    ก็บอกใช่ค่ะ แล้วใครหล่ะที่นิพพาน ก็เลยร้องอ๋อ
    หมอดูก็เลยบอกว่า ต่อไปนี้ไม่ต้องไปดูหมอที่ไหนอีกแล้วนะ
    เพราะท่านบอกไว้ ท่านดูแลอยู่ตลอด
    หมอพูดจบ ก็จะพูดต่อ เค้าก็ยังพูดต่อไม่ไหว เราก็เลยบอกว่า
    เอางี้ หนูลงจากตรงนี้ก่อน ไปนั่งข้างล่าง
    เค้าก็เลยบอกดี ๆ พอลงไปข้างล่าง เค้าก็อาการดีขึ้น หันไปกราบหิ้งของเค้า
    จากนั้นก็ดูให้น้องสะใภ้ และพี่ชาย

พอคุยกันเสร็จเค้าก็บอกว่า ต่อไปไม่ต้องไปให้ใครดูแล้วนะ

เมื่อไม่นานมานี้ก็ไปอีก ยังไม่เข็ด เค้าจำเราได้ ทีนี้ดูให้แต่เลข ทนฝืนดูให้
    ก็เลยถามไม่ดูลายมือให้หนูเหรอ เค้าบอกไม่ดูให้หรอก แม่เธอบอกว่า ไม่ให้ดู
    ก็เลยถามแม่หนูเหรอ ใครกัน เค้าก็ชี้ไปที่รูปพระแม่กวนอิม ก็เลยร้องอ๋อคือเรานับถือท่านมาก ไม่ได้ทานเนื้อหลายปีแล้ว ตั้งแต่ปฏิบัติมา

จะว่าไปปราบก็ไม่ได้ไปปราบนะ ออกจะไปทำให้เค้าเดือดร้อนซะมากกว่าน่ะสิ ตอนนี้ก็เลยไม่ให้ใครดูหมอให้ ไม่อยากให้เค้าเดือดร้อนกันอีกน่ะค่ะ

20. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    อ้าว แล้วกัน...กะ ว่าจะนำตอนจบมาให้อ่าน ซะหน่อย งั้นเป็น พรุ่งนี้แล้วกันดีมั๊ย? :cool: