นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังงงๆ กับชีวิตอยู่ จู่ๆ ผู้มีพระคุณท่านหนึ่งตามมาให้อ่านกระทู้นี้ อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ชอบมากค่ะ ถึงแม้จะให้ชื่อว่าเป็นนิทาน..แต่ด้วยความเคารพต่อท่านคุรุวาโร..จึงรู้ได้ว่าไม่ใช่เพียงแค่นิทานเท่านั้น..

ตนเองจะว่าไปก็คงจะเกี่ยวข้องกับพญานาค และเจ้าศรีอโนชาหรือไม่ไม่ทราบค่ะ

พญานาค..ตอนที่ใกล้จะตายครั้งแรกนั้น ไปกราบหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต ที่วัดป่าคูณคำวิปัสนา ท่านเมตตาช่วยชีวิตไว้.ไปครั้งแรกท่านให้ไปนอนบ้านพี่น้อยที่ อ.ธาตุพนม ที่เสมือนเป็นลูกท่านอยู่ 10 วัน ที่บ้านพี่น้อย มีเสาอยู่กลางบ้าน เมื่อก่อน น้ำจะผุดตลอด หลวงปู่ท่านบอกว่าเป็นที่ขึ้นลงของพญานาค แปลกที่เราได้นอนตรงบริเวณนั้นพอดี จะว่าไปทางขึ้นลงของเมืองพญานาคนั้นอยู่เหนือหัวเราประมาณ 1 เมตร เรานอนบนพื้นค่ะ พี่น้อยนั้นเป็นภรรยาของนาคตนหนึ่งแล้วพี่เขาหนีมาเกิดเป็นมนุษย์ เคยบ้าไปพักหนึ่งเห็นเทวดา เห็นนาค เห็นสิ่งที่เป็นทิพย์ แต่ไม่เห็นสัมภเวสีค่ะ หลวงปู่ท่านช่วยเอาไว้จึงกลายมาเป็นลูกสาวหลวงปู่ในปัจจุบัน หลวงปู่ให้เราขอพรพญานาค เราก็ขอพรท่านไปนะค่ะ ไม่รู้ท่านช่วยหรือไม่ หากท่านช่วยกราบขอบพระคุณท่านพญานาคทั้งหลายค่ะ

อีกเรื่องหนึ่ง..ไปงานนิโรธกรรมองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ครั้งที่ 5 ท่านเข้านิโรธ 7 วัน (พระผู้ซึ่งประคับประคองชีวิตของตนเองให้อยู่ในศีล ธรรม)ตอนนั้นไปที่จังหวัดพังงาค่ะ ทุกวันตนเองจะนั่งสวดมนต์เช้า เย็น กับโยมแม่ของพระองค์ครูบาเจ้าท่าน ทุกๆ วัน ผ่านไปวันที่ 3-4 จู่ๆ ก้ได้กลิ่นคาวมาก ๆ แบบสาบๆๆ คาว ๆ คลุ้งไปหมด ตนเองก็มองลอกแล่กว่าใครได้กลิ่นไหม สอบถามมีคนได้กลิ่นนั้น 2-3 คนเท่านั้น พระอาจารย์รูปหนึ่งท่านมาบอกว่า ตอนนั้นพญานาคเลื้อยผ่านตัวของเจนเองอ้อมไปค่ะ หลังจากนั้นองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้าท่านออกจากนิโรธกรรม ท่านพาพวกลูกศิษย์ไปที่ภูเก็ต ท่านบอกว่าไปปลดปล่อยภพภูมิ ตอนนั้นไม่เข้าใจว่าท่านหมายถึงอย่างไร พอเราขึ้นเรือไปพักที่เกาะๆ หนึ่ง องค์ท่านก้พาเราสวดมนต์ ตอนนั้นได้กลิ่นคาว ๆ เหมือนเดิม พระครูบาเจ้าท่านหันมาทางเราแล้วถามว่า " กลิ่นนี้คุ้นไหมโยมพี่ " แล้วท่านก็ยิ้ม ไม่ว่าอย่างไรต่อค่ะ

ไปคำชโนดก็เคยไปค่ะ โอ!!ไปท้าพิสูตรเรื่องแก้วพญานาคที่ตกจากฟ้า ที่จังหวัดทางภาคอีสานแห่งหนึ่งก็เคยไปค่ะ คิดไปเรื่องก็ผุดๆๆๆ มาค่ะ

ส่วนเรื่องเจ้าศรีอโนชานั้น ตนเองเกิดที่นครพนม มาโตที่ลำปาง ทำกิจการอยู่กรุงเทพ ตอนนี้มาดูแลแม่ที่เชียงราย จะว่าไปตนเองโตที่ลำปางจนเรียนจบค่ะ เจ้าศรีอโนชาท่านเ็นน้องเจ้ากาวิละผู้ครองนครลำปาง เป็นพระชายาของกรมพระราชวังบวรสุรสิงหนาท ท่านสร้างวัดบวรฯ หรือไม่ค่ะ ถ้าใช่ เจนก็ไปกราบมาแล้วค่ะ มีท่านผู้หนึ่งบอกเจนให้ไป ท่านผู้นี้ บ้านอยู่ กทม..ที่บ้านเป็นที่ขึ้นลงของเทวดามากมาย ที่บ้านมีพระบรมสารีริกธาตุเสด็จมามากมาย ไปไหนทำงานทางศาสนากี่ล้านก็สำเร็จโดยเร็ว โดยฉับพลัน ท่านนี้เป็นผู้มีบุญมากค่ะ " ท่านบอกว่าไม่รู้สิพี่เจน ผมเห็นท่านเป็นห่วงพี่อยู่มากนะ(หมายถึงกรมพระราชวังบวรฯ ค่ะ) " ..อืมมม...ไม่รู้สิค่ะ..ประติดประต่อเรื่องไปมา ก็ได้เท่าที่เล่าให้พวกเราฟังนี้แหล่ะค่ะ

แปลกคือ ไม่ค่อยฝันถึงพญานาค พอมีกระทู้บางเรื่องอาทิ..ลูกหลานพญานาค และเรื่องอื่นๆ มารวมตัวกัน ตนเองก็เฉยๆ ค่ะ ไม่มีณานหรือสัมผัสพิเศษอะไรกับเขาทั้งนั้น ไม่มีอะไรเลย จะถามว่าผูกะนไหม ไม่ได้ถึงกับผูกพันนะค่ะ นี่ตอบจากใจจริงค่ะ

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

หลายๆ ท่านในที่นี้ ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ...

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถามค่ะ ว่าน่าจะต้องช่วยเหลืออดีตผู้ที่มาจากพญานาคได้ค่ะ

4. MayBuddhaBlessYou

ท่านก็ไม่ธรรมดานะค่ะ ท่านธิดาของพระราชาพญานาค เท่าที่อ่านมาทั้งหมด คุณน่าจะใช่..ต้องใช่...ตามที่ท่านคุรุวาโร ท่านพูดถึง

5. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

รอติดตามคําตอบครับ.....yimm

6. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    รบกวนคุณคุรุวาโรด้วยค่ะ

ดังที่กล่าวแหละค่ะ คือพระแม่เจ้าศรีอโนชา..เรื่องคือก่อนสิ้นปี 54 ไม่กี่วัน
    ฝันเห็นพระเจ้าตากสินมหาราชท่านมาพร้อมกับ ร.1พร้อมสั่งคะรุทาว่า...
    ด้านหลังเจดีย์ใหญ่ คือบ้านของแม่เจ้า มาให้ได้นะลูก ..มาให้ได้นะลูก
    แล้วมีรูปเจดีย์ขึ้นมา..ช่วงสิ้นปีไปเที่ยวภาคเหนือ ตั้งแต่ตาก ลำปาง ลำพูน
    เชียงใหม่ ที่ลำปางมีบางอย่างทำให้หนาว ขนลุกภายในใจมาก หันไปเจอสถูป
    เขาเขียนว่า...เจ้าศรีอโนชา...เลยเข้าใจว่าคงเป้นที่นี่...ที่พระเจ้าตากท่านสั่ง
    ก็ยกมือไหว้ไป..กลับมาบ้านได้ 3 วัน ก็มี
    ญาณของพระนางมาสื่อค่ะ..พร้อมบอกว่า..ลูกยังไม่ได้ไปที่เรือนไม้ของแม่
    ด้านหลัง เจดีย์ใหญ่ ตอบท่านไปว่าไปมาแล้ว
    ท่านว่า สถูปก็ส่วนสถูป เรือนไม้ของแม่อยู่ด้านหลังเจดีย์ใหญ่
    ให้ลูกกลับไปอีกครั้ง พร้อมสั่งให้ทำหุ่นของท่าน ทำท่าทางแบบนี้
    สถานที่ท่านจะบอกอีกครั้ง แต่ให้คะรุทาไปก่อน...ก็เลย งง
    ว่าจริงหรือเปล่า..เพราะไม่เคยรู้จักพระนางเลย..แล้วจะสร้างยังไง
    รู้สึกเรื่องใหญ่มาก หรือเราคิดไปเอง มันสับสนไปหมดเลยค่ะ..
    ขอรบกวนคุณคุรุวาโรสื่อถึงเจ้าครอกฟ้าศรีอโนชาด้วยค่ะ..
    ด้วยความสับสนที่เกิดขึ้นกับคะรุทา มันมากเหลือเกิน..
    ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ

7. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    :cool: good good

ก็ดูสวยดีนี่ ครับ แต่โดยความรู้สึก พญานาค ท่านจะชอบศิลปะใบตอง
    มากกว่า ครับ ดูเป็นธรรมชาติ และอ่อนช้อย มีชีวิตชีวามากกว่า
    (ต้องขออภัยที่แสดงความเห็น นะครับ)

8. mukmik

วันนี้อากาศเย็นผิดปกติ...ภูมิแพ้เลยกำเริบนิดหน่อย แต่ก็ยังมาปูเสื่อเฝ้ารอคำตอบด้วยใจลุ้นระทึก

9. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ไม่เป็นไรค่ะ พอดีเพิ่งไปหัดเรียนมาค่ะ และเพิ่งทำครั้งแรก

10. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    นำแบบที่เป็นบายศรีมาให้ชมนะคะ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      396.4 KB
      เปิดดู:
      5,060
      ขนาดไฟล์:
      115.6 KB
      เปิดดู:
      2,940
      ขนาดไฟล์:
      260.6 KB
      เปิดดู:
      224
      ขนาดไฟล์:
      218.6 KB
      เปิดดู:
      427
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2012
  11. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันพระ สงสัยท่านเจ้าของกระทู้จำศีลหรือเปล่าครับ
    ดูเงียบจังแฮะ ?...

12. EmzzA

EmzzA Active Member

อยากสอบถามผู้รู้ ครับ

คือผมเป็นอะไรไม่รู้เป็นคนสนใจเรื่องพญานาคมาแต่เด็ก ชอบฟังเรื่องเล่าต่างๆหรือนิทานต่างๆที่เกียวกับ พญานาค ครับ เลยอยากรู้ ว่าตัวเองมีไรเกี่ยวข้อง กับพญานาคไหมครับหรือว่าแต่ก่อนเคยผูกพันอะไรไหมครับ...รบกวนผู้รู้ ตอบให้ด้วยครับ เพื่อจะได้หายข้องใจในตัวเองสักที กราบขอบคุนมา ณ ที่นี้ด้วย ครับ

13. Norlnorrakuln

ไม่ทราบได้ครับ...เกรงว่าจะไม่ละเอียดพอ รอท่านเจ้าของกระทู้ดีกว่านะ (ถ้าท่านอนุเคราะห์) :cool:

14. mukmik

ขอให้กิจนี้จงสำเร็จลุล่วงผ่านพ้นไปด้วยดีนะคะ...ขอเอาใจช่วยอีกแรงค่ะ

15. EmzzA

EmzzA Active Member

ผมต้องให้ รายวละเอียด เพิ่มหรอครับต้องให้ข้อมูลแบบไหนมั้งครับ หรือต้องรอเจ้าของกระทู้มาก่อน

16. Norlnorrakuln

อีกแรงนึงครับ :cool:

(ไม่รู้แรงพอหรือปล่าวนะเรา...ฮุยเร ฮุย) :cool:

17. nuanhadyai@hotmail

1
    ขอเล่า หนึ่งเรื่องค่ะ ....

วันหนึ่งจะไปร่วมพิธีปลุกเสกพระ.....พร้อมด้วยญาติธรรมค่ะ แล้วแวะรับคุณลุงซึ่งท่านจะไปด้วย....และมีญาติคนหนึ่งบอกว่าให้ไปดูอะไรบางอย่างที่บ้านคุณลุงที่จะไปรับ....
    พอไปถึงบ้านคุณลุง.....ญาติผู้หญิงก็บอกขอชมของหน่อย....คุณลุงก็เดินไปหยิบให้ พอเปิดจากผอบ ก็เป็นอย่างในรูป.....ก็เลยขอถ่ายภาพไว้.....ระหว่างที่นั่งในรถก็ถามคุณลุงว่า
    สิ่งที่ลุงเอามาให้ดูลุงได้มายังไง.....ลุงก็เล่าให้ฟังว่าไปทำพิธีปลุกเสกพระ(ซึ่งลุงจะติดตามคุณลุงอีกคนตลอดเมื่อมีกิจที่จะต้องได้รับเชิญให้ไปปลุกเสกหรือทำพิธีต่างๆ) ลุงบอกว่า ขณะที่ทำพิธีในช่วงแรก ประมาณ ชั่วโมงครึ่ง และหยุดพัก..พระก็เริ่มพักยก...
    ระหว่างนั้นคุณลุงที่....ลุงติดตามท่านซึ่งยังนั่งสงบนิ่ง อยู่ๆก็คายของชิ้นนี้ออกมาซึ่งลูกใหญ่ขนาดเท่าไข่ไก่แจ้ ได้ พร้อมมีเมือกด้วย.....
    (คุณลุงคนนั้นทำไมอมไว้ในปากนานเป็นชั่วโมงนะ)......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      129.2 KB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      227.9 KB
      เปิดดู:
      223
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2012
  18. nuanhadyai@hotmail

1
    อีกครั้งหนึ่งจำได้ว่าวันที่ 5ธค.54 (*ลงวันผิด 23 ตค.54) ไปร่วมพิธีสิริมงคลวันพระพุทธเจ้าหลวง....
    ก็เจอคุณลุงที่ท่านให้ดูสิ่งของนั้น ซึ่งไปทำพิธีกันที่บ้านคุณลุงที่คุณลุงติดตาม.....

ระหว่างที่เข้าไปขอพรเพื่อสิริมงคล.....ถึงคิวตัวเองเข้าขอพอดี ....จากที่ลุงคนนั้น...ท่านอยู่เหมือนองค์พระพุทธเจ้าหลวง.... อยู่ๆก็พูดเสียงดุดันมาก ตบเข่าเสียงดังตึบ ....
    แววตาน่ากลัว...หัวเราะลั่น และถามเรากลับว่า เจ้ารู้มั้ยว่าเราเป็นใคร.....ก็ตอบท่านไปว่าไม่ทราบค่ะ......ท่านก็บอกว่าเราคือ.(.......และก็พูดอีกหลายเรื่อง....)......จากนั้นก็ทำถ้าจะคายอะไรออกมา .....ด้วยสัญชาติญานที่เคยฟังคุณลุงอีกคนเล่าให้ฟังกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับท่าน จากทีไม่เคยอยากได้ กลับยกมือไปรองรับอัตโนมัติ เอามือไปรองรับ
    แต่ท่านกลับกลืนกลับลงท้อง....อีก.....เลยอด....:d....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2012
  19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ชมกันเล่นๆนะคะ...

20. Norlnorrakuln

อยู่จังหวัดไหนหรือครับ คุณ nuanpan
    จะได้ทราบแหล่ง กำเนิดครับ

เมือคืนดันฝันแปลกๆ เห็นไข่งู 3 ฟอง กระเทาะออกจากไข่ 2 ฟอง ต่อหน้าต่อตา
    ลายสีทองตัวยาว อีกตัวน่าจะเป็นสีดำ ยาวคล้ายลูกงูจงอาง

แต่อีกฟองดันอยู่ในปากเรา กำลังจะออกจากไข่ด้วย
    ตายแล้วหว่า...เกิดหลุดเข้าไปในท้อง จะทำไง เมือกเหนียวมากคายไม่ออก
    กำลังเอามือล้วงออก เลยตื่นพอดี...

โถ...ฝันไปได้ พิลึกจริงเชียว.
    พอดีได้ยินเรื่องของคุณ nuanpan เลยนึกออก จึงเล่าสู่ฟัง นุกๆครับ :cool: